GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ปัญหาออนเกมส์แล้วerror

lolapupu01

• Newbie
  • *
มีใครเป็นบ้างไหมออนเกมส์แล้วชอบเด้งหลุด ขึ้น error บ่อยมาก

แล้วใครมีวิธีแก้ไขไหมครับ

จีเอ็มไม่สวย

• GAMEINDY Supporter
  • Jr. Member
มีใครเป็นบ้างไหมออนเกมส์แล้วชอบเด้งหลุด ขึ้น error บ่อยมาก

รบกวนขอภาพประกอบหน่อยจ้า

lolapupu01

• Newbie
  • *

รบกวนขอภาพประกอบหน่อยจ้า

9169

• Jr. Member
  • **
ผมก็เป็นนะแบบนี้ในPC  ส่วนในโน๊ตบุ๊ค เดี๋ยวนี้เข้าตลาดเล่นกิจเปิดกล่องไม่ได้เลย เซ็งมาก จีก็ช่วยแก้หน่อยนะ..

Jimmy'

• Full Member
ผมก็เป็นนะรู้สึกมันจะเป็นช่วงที่ออนหลายๆจอ ออนนานๆ หรืออยู่ในเเมพที่คนเยอะๆ แต่ถ้าออนจอเดียวส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหา

™ .

• Newbie
  • *
พบปัญหานี้ใน window ทุกเวอร์ชั่น คนที่เล่นวินโดว์ใด แรมเครื่องมีเท่าไรหากบอกไว้ในกระทู้นี้จะเป็นข้อมูลพื้นฐานในการวินิจฉัย และทีมงานจะได้นำข้อมูลไปพัฒนาต่อไป

ส่วนมากพบว่าเปิดเกมไว้หลายจอ และเครื่องคอมฯบ้านมีแรมน้อยเกินไป เพราะเกม 1 จอ(กรณีเครื่องคอมมีแรมที่ 4 G) จะกินทรัพยากรcpu ประมาณ 15 % และใช้ memory ไปถึง 30 % หากเปิด 3-4 จอ โอกาสเกิดการ error ย่อมมีแน่นอน ยิ่งหากเปิดเน็ตฟังเพลง โหลดข้อมูล ฯลฯ ยิ่งมีโอกาสหลุดสูงมากขึ้น หากสามารถเพิ่มแรมให้กับเครื่องคอม (กรณีนี้ขอให้ผู้เชี่ยวชาญเพิ่มเติมเท่านั้น) น่าจะช่วยให้เกิดการ error ลดลง เพราะเกมสมัยแรกๆใช้ทรัพยากรน้อยมาก แต่ปัจจุบันเพิ่มเอฟเฟคเข้ามามากเพื่อดึงดูดผู้เล่น ทำให้ตัวเกมต้องใช้ทรัพยากรเครื่องมากขึ้นไปตามลำดับ

กรณีนี้อาจลดการหลุดจากระบบได้ระดับหนึ่งโดยการปิดเอฟเฟคเกมจากการกด alt+O แล้วติ๊กวงกลมที่ปิดเอฟเฟค และเอฟเฟคแสง