GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

หยาบไหมไม่แน่ใน sa.นรก

: 3

• Full Member
  • โป้ยยยยยยย` ♥
รู้สึกว่าจะไม่หยาบนะครับ แต่ถ้า เจ้าของภาพไปอธิบายว่า คำพูดนี้ทำให้เจ็บปวดเจ็บแค้นยังไงก็ทีมงานเค้าจะพิจารณาลงโทษนะ  g#017
Never mind .

golfrukpat02

• บุคคลทั่วไป
แนวทางการพิจารณาคำหยาบ

1. ทางทีมงานจะลงโทษคำที่ถูกเซ็นเซอร์ภายในเกมส์ ซึ่งจะพิจารณาว่าคำที่ถูกเซ็นเซอร์นั้น เป็นคำด่า หรือคำสบถตามที่อธิบายข้างต้นหรือไม่
2. ทางทีมงานจะลงโทษคำ มีความหมาย ตามประมวลคำหยาบ
3. ทางทีมงานจะลงโทษคำที่หลีกเลี่ยงคำหยาบโดยวิธีต่างๆเช่น การใส่จุดระหว่างตัวพยัญชนะ เช่น ห่.า  การเปลี่ยนพยัญชนะตัวสะกดหรือสระแต่สามารถอ่านออกเสียงหรือให้ความหมาย
เดียวกับคำหยาบดั้งเดิม เช่น สัส สาด  เป็นต้น
4. ทีมงานจะลงโทษคำหยาบหลีกเลี่ยงคำหยาบที่ใช้อักษรหรือสระไม่ครบ ถ้าทางทีมงานตีความว่าเป็นคำหยาบก็จะลงโทษ เช่น ไอ ทางทีมงานจะพิจารณาว่า ถ้าตามด้วยชื่อนั้น ไอแดง เป็น
ต้นคำๆนั้นถือเป็นคำหยาบเป็นต้น 
5. ทีมงานจะลงโทษคำหยาบจากการใช้ภาษาอังกฤษ เช่น Fuck หรือ คำที่ไม่มีความตามภาษาอังกฤษแต่สามารถแทนตัวพยัญชนะภาษาไทย เช่น kuy kvy E_dok เป็นต้น
6. ในกรณีคำหยาบที่ไม่ตรงกับประมวลคำหยาบ หรือใช้คำที่ไม่มีความหมาย จะต้องให้ผู้เสียหาย(คนที่โดนด่า)เท่านั้น มาบรรยายถึงว่าทำไมถึงคิดว่าคำดังกล่าวเป็นคำหยาบ หยาบอย่างไร
เมื่อผู้เสียหายโดนว่าด้วยคำดังกล่าวรู้สึก เจ็บปวด เจ็บแค้นอย่างไร ซึ่งจะต้องบรรยายมาถ้าทีมงานเห็นว่าผู้เสียหายรู้สึกเสียหายจริงก็จะทำการลงโทษครับ

7. ทางทีมงานยังคงลงโทษคำหยาบในทุกช่องสนทนาเช่นเคยครับ แต่ถ้าเป็นคำด่าในข้อ6 ที่ไม่มีผู้เสียหายมาอธิบายความทางทีมงานก็จะไม่ลงโทษ
ทางทีมงานจะตัดสินโดยใช้หลักเกณฑ์ข้างต้นเป็นหลัก ถ้ามีข้อผิดพลาดก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ