GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ชมรมเผ่าอสุรา (อาชีพน้อยแต่คุณภาพคัพแก้ว)

ZoDiC คนเดิม

• Full Member
สื่อสายแสงใส่ของแบบไหนดีครับ ถ้าใส่ของเน้นฟิวจะฟิวไรดีมั่ง

*อัพแบบสื่อในดัน

สื่อสายแสง เป็นสายที่ เน้น ฆ่า สายเวท พาลา และอาชีพที่ ใช้เอมพีในการโจมตี

เพราะฉะนั้น ต้องรับมือพวก แอส เทร ซาก เบลดให้ดี
แนะนำ ของถึกๆ ลดโปะ เยอะๆ ทำโปธเยอะๆ(เอาไปหักล้างกับโปะคนอื่น) และยังช่วยในการร่ายไว ด้วยครับ

แต่ถ้า เล่นเพื่อฆ่าคน หรือเกรียน อย่าเลยครับ ขนาด เวลยังยากเลยสื่อสายแสง

Sima-Yi

ต้องใส่ของแนวไหนมั้ยคับเพิ่งจะลองเล่น เล่นทรงมะเป้นจริงๆเล่นแต่ขุน   woon_cry woon_cry woon_cry

ของใส่พื้นฐานเลยคือ เซ็ทปราช หาง้ายสุดแล้วและดีที่สุด ถ้าเป็นไปได้ลูกแก้ว ใส่ลูกแก้วหมอกขาว แต่ถ้าหาไม่ได้ก็ใส่ลูกแก้วที่มี โจมเวทย์สูง ๆ อย่าง ลูกแก้ว 99

สาเหตุที่ต้องใส้หมอกขาว เพราะว่า มันมีสเตตัสที่ เหมาะสม ที่สายหมาป่าที่ต้องการ ไม่ว่าจะเป็น โอกาสติดคริ หลบหลีก รวมไปถึงพลังป้องกัน และลดสถานะต้านทานอยู่ในนั้นด้วย พูดง้าย ๆคือ ใครอยู่ในระยะที่กำหนด เป้าหมายที่ต้องโดนคำสาปหมอกขาว จะโดนลดต้านทาน และลดพลังโจมตีทั้งกายภาพและเวทย์มนต์ 30%นั้นเอง

นี้แหละทำให้ลูกแก้วหมอกขาวคืออาวุธประจำกายของ คนทรงสายหมาป่า เลยก็ว่าได้

หมวกที่ต้องมีและขาดไมได้คือ หมวกเซ็ทมหาเวทย์

หน้ากากต้อง วิญญาณแค้น อ๊อฟรอบครอบ เพราะความแม่นของหมาป่ามีอยู่แล้ว จากค่า M.atk ที่แปลงเป็น P.atk  แม่นยำกับ หลบหลีก จึงเป็นทางเลือกที่จะต้องอ๊อฟรอบครอบเพื่อมีป้องกันเวทย์หน่อยๆ

เสือประจำกายที่ขาดไม่ได้คือ แรร์วิ95 มันขาดไม่ได้ เพราะมันต้านทานสถานะที่จำเป็นคือ Stun  อำมพาด หลักๆ ลองลงมา คือ เยือกแข็งSlow และปาดเจ็ปภายในเท่านั้นเอง

ส่วนที่เหลือ พวกเซ็ทต่างๆ เน้นอ๊อฟเลือดทั้งตัว

ส่วนฟิวชั่นนั้น เน้นโจมเวทย์ 1 แถวก็พอ แล้ว แต่ถ้างบเยอะๆ ก็แล้วแต่ะจะเลือกเลยละกันว่าจะเอาอะไรแล้วแต่ความเหมาะสมของผู้เล่น

นำเสนอเพียงแค่นี้

g#039 g#039 g#039

ป่ะ'นอนนนนนน

• ง่วงอ่ะ ไปนอนกัน
  • กำลังปรับปรุง
มีเทคนิคเล็กๆน้อยๆมาบอก

ผู้สื่อวิญญาณ/วอลอค สามารถกันทักษะยั่วยุของขุนศึก วิธีคือใส่วอ80ตอนโดนยั่วยุ (ถ้าใส่วอ80 จะทำให้ติดสถานะเป็นหิน) ทำให้เราไม่เดินไปตี และนิ่งอยู่กับที่นั่นเอง
และวอ90 ยังสามารถกันสถานะใบ้คลั่งได้ด้วย

แสงสลายวิญญาณ สลายบัฟประเภทพลางได้ (สำหรับคนที่ไม่เคยอ่านสกิลมัน)
แสงสลายวิญญาณทำดาเมจทะลุระเบิดคลั่งของเบอเซอร์เกอร์ และทักษะประเภทกายทิพย์ (แต่เสือกหลบเวทได้ เกรงขามหลบได้)
แสงสลายวิญญาณ ถ้าใช้แบบล็อคเป้าจะทำความเสียหาย6x6ช่อง
น้ำพุเวทมนต์ ใช้สลับวิญญาณไปมาเพื่อเพิ่ม HP/MP ให้เต็มได้

รัศมีแห่งอาทรัม/กองพันวิญญาณ/ปีกแห่งลูซิส เสียงกระซิบแห่งดวงดาวสลายได้ แต่ไม่สลายระเบิดคลั่งของเบอนะจ๊ะ

ทรงสามารถใช้คาถาอัญเชิญหวนกลับใส่เสาทรงอันอื่นได้ (โดนมากับตัว แถมมันปิดPKด้วยทำไรไม่ได้ woon_hurt)

woon_love woon_love woon_love woon_love

มีเทคนิคเล็กๆน้อยๆมาบอก

ผู้สื่อวิญญาณ/วอลอค สามารถกันทักษะยั่วยุของขุนศึก วิธีคือใส่วอ80ตอนโดนยั่วยุ (ถ้าใส่วอ80 จะทำให้ติดสถานะเป็นหิน) ทำให้เราไม่เดินไปตี และนิ่งอยู่กับที่นั่นเอง
และวอ90 ยังสามารถกันสถานะใบ้คลั่งได้ด้วย

แสงสลายวิญญาณ สลายบัฟประเภทพลางได้ (สำหรับคนที่ไม่เคยอ่านสกิลมัน)
แสงสลายวิญญาณทำดาเมจทะลุระเบิดคลั่งของเบอเซอร์เกอร์ และทักษะประเภทกายทิพย์ (แต่เสือกหลบเวทได้ เกรงขามหลบได้)
แสงสลายวิญญาณ ถ้าใช้แบบล็อคเป้าจะทำความเสียหาย6x6ช่อง
น้ำพุเวทมนต์ ใช้สลับวิญญาณไปมาเพื่อเพิ่ม HP/MP ให้เต็มได้

รัศมีแห่งอาทรัม/กองพันวิญญาณ/ปีกแห่งลูซิส เสียงกระซิบแห่งดวงดาวสลายได้ แต่ไม่สลายระเบิดคลั่งของเบอนะจ๊ะ

ทรงสามารถใช้คาถาอัญเชิญหวนกลับใส่เสาทรงอันอื่นได้ (โดนมากับตัว แถมมันปิดPKด้วยทำไรไม่ได้ woon_hurt)

woon_love woon_love woon_love woon_love
อีกเทคนิค  จ้าว สามารถชนเบอระเบิดได้ ด้วย กดคอมโบ 18 หมัดเรื่อยๆ เพราะตอน 18 หมัด เบอทำไร เราไม่ได้ และเวลา มันจะหมดไปเอง แล้วทีนี้เราก็ ตู้ม หรือไม่ก็ซัดคอมโบไปเลย

Sima-Yi

กันได้หรอยังโดนขุนผมยั่วตายเลย

นั้นมันยั่วโทสะ ยั่วโทสะทีจะสามารถกันได้คือ (ยั้วโทสะ คอมโบกับ โทสะคืนสนอง)

1 หลบหลีกยัวโทสะของขุนศึกให้ได้ ถ้าหลบได้ก็คือว่ารอด

2 ถ้าโดนยั่วโทสะ พยายามให้กด Shift แล้วกดลุกศรหนีไปทางใดทางหนึ่ง บังคับไม่ให้มันตี แต่อย่างน้อยก็ช้วยได้บ้าง เล็กน้อย (แต่อย่าทำเลยดีกว่า เพราะถ้าเจอไม้94 ก็ตายอยู่ดี  g#013 ) มันเป็นเทคนิคตื้นๆ เท่านั้นเอง พูดง้ายๆคือ ยังไงก็ตายเจอไม้ไหนๆก็ชั่ง  g#032 g#032

3 ชัวที่สุดคือ กายทิพมาซะเท่านี้ก็รอดยั้วโทสะแล้ว

4 ทำป้องกันหลังให้เยอะ ๆ อย่างน้อย 0+50 ขั้นไป ยกตัวอย่างเช่น พาราดิน กันหลังเยอะ ขุนศึกเอาพาราลงยากแล้วในตอนนี้ ลองลงมาก็คือเบรด สถานะคือวิญญาณซามูไร ทำให้เกราะนั้นเป็นไรธาตุ นั้นก็หมายความว่า ขุนศึกไม่สามารถทำดาเมจได้ ต่อให้เป็นไม้94ก็เถอะ สาเหตุของมันก็คือ ไม้แฝกมันไม่มีธาตุผสมแฝงอยู่ไง ไม่เหมือนอาวุธประเภทอื่นๆ อย่าง ดาบ ขวาน  ลูกธนู มุดต่างๆ พวกนี้ ทะลุวิญญาณซามูไรได้ทั้งสิ้น

5 สกิลจิตบางสกิลสามารถรอดจากดาเมจ โทสะคืนสนอง จากคอมโบยั่วโทสะได้

ส่วนสกิลยั้วยุ เราสามารถ คุมได้ ในเวลาประมาณ 3วิ ก็ดึงกลับได้ละ แต่บางจังหวะ มันก็สามารถ ไม่ให้มันเดินเข้าไปหาได้

หวังว่ามีประโยชน์ไม่มากก็น้อย  g#039 g#039

สู้กับขุนยั่วยุโทษะ ทำต่อเนื่องให้น้อยก็รอด ครับ woon_5555

Sima-Yi

ขอคำแนะนำของสวมใส่คนทรงจุ6จิตตันครับ (มีแหวนไฟ)

มีอยู่ประมาณ ๒ แบบ ด้วยกันคือ

เช็ททำรายร้าง +แหวนไฟ กากวิญญาณแค้น ลูกแก้ว 99จุ6 แรร99ตู้

แบบแยกชิน รายระเอียจมีดังนี้

หมวกเช็ท มหาเวทย์
กากวิญญาณแค้น
ลูกแก้ว 99จ.6 หรือ99ตู้
คลุมมอนืแต๊ก
ลองเท้ารวงตา
แหวนไฟ
แรรวืสาจ95จ.6 หรือแรร95ใหม่จากเควส ในแพ๊ทต่อไป

แนวทางการอ๊อฟเน้นเลือด กับรอยครอบ

สามารถประยุคต์ใช้ได้ ตามความเหมาะสมของคนเล่น
[/size] g#039 g#039

Earth Earth

• Newbie
  • *
ขอวิธีการอัพสกิวจ้าวสังเวียนที่มีทั้ง 18หมัด และ เทพนักสู้ ทีครับ + สเตตัสกับของด้วยก็ดีนะครับ งบ800m PK ขอบคุณครับ

Sima-Yi

ขอวิธีการอัพสกิวจ้าวสังเวียนที่มีทั้ง 18หมัด และ เทพนักสู้ ทีครับ + สเตตัสกับของด้วยก็ดีนะครับ งบ800m PK ขอบคุณครับ

อาชีพนักรบ
.................
ความชำนาญในการใช้หมัด 5
เทคนิคต่อยต่อเนื่อง 5
ปลุกใจสู้ 5
พลังชีวิตอสุรา 5

เจ้าสังเวียน
เพิ่มความเร็วในการต่อย 4
กระบวนท่า 1  3
กระบวนท่า 2  3
กระบวนท่า 3  5
เพ่มอำนาจการทำลายล้าง 5
สะสมพลังหมัด 5
เทพนักสู้อสุรา 5
เท้าลมกรด 5
คมเข่าทะลานฟ้า 5
................

สเตตัสแนะนำ str agi vit dex

งบ800 ถือว่าใช้ได้ในการเล่นเจ้าของใส่แนะนำมีดังดนี้

หมวกเทพธิดา
หน้ากากแค้น แม่นยำ
แรร์เบอร์ 95
สนับแล้วแต่จะใช้ตามความเหมาะสม
โล่ ถ้างบน้อย แนะนำ พสุธา แต่ถ้ามีเงินเหลือใช้ 02
คลุม แล้วแต่ มีประมาณ 3 ทางเลือก โมนิแต๊ก ใบมีด คลุมเวทย์ 99
ลองเท้าแนะนำ รวงตา
เครื่อประดับ ต้องเป็นตะกลุด

ที่เหลือขึ้นอยู่กับการประยุคต์และการนำไปใช้ อย่างเหมาะสม g#039 g#039

อาชีพนักรบ
ปลุกใจสู้ 5

เท้าลมกรด 5

งบ800 ถือว่าใช้ได้ในการเล่นเจ้าของใส่แนะนำมีดังดนี้

หมวกเทพธิดา
สนับแล้วแต่จะใช้ตามความเหมาะสม
โล่ ถ้างบน้อย แนะนำ พสุธา แต่ถ้ามีเงินเหลือใช้ 02
คลุม แล้วแต่ มีประมาณ 3 ทางเลือก โมนิแต๊ก ใบมีด คลุมเวทย์ 99

ที่เหลือขึ้นอยู่กับการประยุคต์และการนำไปใช้ อย่างเหมาะสม g#039 g#039

แนะนำ หาแรร์เบอ 90 ไว้ เวลาสู้ กับพระด้วยนะครับ กันแสง ได้พอสมควร แต่เจอพระชุดทอง ต้องยาครอบด้วย แรร์ 90 ด้วย

Earth Earth

• Newbie
  • *

อาชีพนักรบ
ปลุกใจสู้ 5

เท้าลมกรด 5

หมวกเทพธิดา

ถ้าเปลี่ยนจาก vit เป็น int แล้วสนับออฟศาสตราเวทจะโอป่ะครับ  woon_huh woon_huh

อาชีพนักรบ
ปลุกใจสู้ 5

เท้าลมกรด 5

หมวกเทพธิดา

ถ้าเปลี่ยนจาก vit เป็น int แล้วสนับออฟศาสตราเวทจะโอป่ะครับ  woon_huh woon_huh

เคย ทำอยู่ นะ ไม่ค่าเท่าเดิม เจอกันเวท หนาๆ กะ เก้ง เอาเลือดไว้ ตอนเปิดกองพันน่าจะคุ้มกว่านะครับ

data

• Newbie
  • *
ขอขุดขึ้นมาถามครับ  woon_sad2

พยากรณ์ จุ+จิตครบ งบมี แต่ไม่มากขนาดจะซื้อแหวนธาตุ พอจะสุ้ใครได้บ้างไหมครับ
ขอแนวทางสกิล ของสวมใส่ หน่อย

แล้วมีข้อสงสัยครับ

1.พยากรณ์ ตอนเป็นผู้ใช้มนตราควรอัพสกิล แก่นแท้ไหมครับ เพราะผมอ่านดูแล้วสกิลมันน่าสนใจมากๆ
ถ้าใช้สาปแสงแล้วยิงศรจิต มันจะเป็นคอมโบที่น่ากลัวมากครับ เท่าที่ผมลองอ่านรายละเอียดสกิลนะ
ลดต้านก่อนเพื่อที่จะได้ให้สกิลแก่นแท้ แสดงผลโดยไม่ต้องกลัวพวกมีต้านทาน
แต่ประเด็นคือ ถ้าจะเล่นสายแบบเอาแก่นแท้ด้วย สกิลบัฟมันจะได้ไม่ครบ แล้วก็ได้สกิลบัฟเต็ม max แค่ไม่กี่สกิล

อยากถามว่าสายแบทเทิล ควรจะเอาแก่นแท้ไปด้วยไหมครับ ........
แล้วถ้าผมจะเอาแก่นแท้ ควรอัพสกิลยังไงดี ทั้งตอนเป็นผู้ใช้มนตรา และ พยากรณ์ครับ

2.พยากรณ์ ถ้าจะเล่นสายสาป ผสมกับ สกิลวางพื้นที่ธาตุดิน+สกิลโจมตีธาตุดิน
ตอนแบท สกิลพวกนี้จำเป็นไหมครับ หรือแค่อัพสาปให้หมด ก็เพียงพอแล้ว โดยไม่ต้องอัพสายวางพื้นที่ ??

3. สำหรับพยากรณ์ คฑาไร้ลักษณ์ดีกว่า คฑาจอมปราชญ์ ใช่ไหมครับ ......................

4. ในสายเผ่าอสุราด้วยกัน พยากรณ์ พอจะสุ้กับ ผู้สื่อ/คนทรง พอไหวไหมครับ