GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ขอถามจีเอ็มหน่อย เรื่อง การซื้อขายm แต่mที่ได้มาเกิดจากการทำบัค ใครจะรับผิดชอบ

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
กฎ ข้อ12 บอกว่าห้ามซื้อขายเอม บทลงโทษคือขังคุกตัวละคร ไม่ได้ริบเงินนะ
แต่ทีมงานทำแบบนี้ ถือว่านอกกฎ ยังงี้กฎมีไว้ทำไม

เค้ายึดคืนไม่ผิดตรงไหนนี่ครับ ไม่ได้นอกกฏหรือแหวกแนวน๊ะ คุณลองมองดูดีๆ  ที่เค้าห้ามซื้อขายเงินและไอเทมเป็นเงินจริงและบทลงโทษคือขังคุกหรือแบน อะไรก็ว่าไป  แต่ไม่ได้ยึดเงินคืนเพราะมันเป็นเงินบริสุทธิ์ครับ  เงินที่ขายได้มาจากการหาที่ถูกต้อง ได้มาโดยชอบ  แต่เงินจากบัคครั้งนี้ที่เค้ายึดเนี่ย มันเงินได้มาโดยไม่ชอบ ไม่เป็นไปตามระบบกลไกที่มีให้ได้มา  การยึดคืนกรณีแบบนี้เค้าไม่จำเป็นต้องมามองหรอกครับว่าคุณจะซื้อขายกันรึเปล่า  ต่อให้มีไว้ครอบครองและไม่ได้เกิดการซื้อขายเกิดขึ้น คนที่มีไว้ก็ถูกยึดเช่นกัน  ที่เค้ายึดคืนเค้าก็ไม่ได้พุ่งประเด็นไปที่ว่า จะต้องยึดเงินที่มีการซื้อขายเพียงอย่างเดียว คนอื่นที่ได้มาจากบัคนี้ก็ถูกตรวจสอบยึดเช่นกัน

ผมเข้าใจความรู้สึกในการสูญเสียน๊ะครับ  แต่ถ้าเป็นการจัดการ ผมว่าทั้งคุณและผมก็ต้องทำแบบนี้เช่นกันละครับ  เงินที่ไม่ได้ออกจากระบบมาตามที่ควรจะเป็น ยังไงก็ต้องเอาคืน  ไม่ได้ต่างจากกรณีเก่าๆเสกไอเทมหรือยึดไอเทมมาขายแล้วโดนยึดคืนหรอกครับ 

ถ้าคุณจะหาคนผิด คนที่ต้องรับผิดชอบ  ต้องไปเอากับคนที่ขายคุณครับ รู้ทั้งรู้ว่าเงินมาผิดๆแต่เอามาขายให้  คุณว่าการกระทำของใครบริสุทธิ์ใจกว่ากันครับ ระหว่างคนที่คุมระบบที่ต้องจัดการให้ถูกต้อง กับ คนที่รู้ทั้งรู้แต่เอามาขายให้คุณ

g#031
กฎ ข้อ12 บอกว่าห้ามซื้อขายเอม บทลงโทษคือขังคุกตัวละคร ไม่ได้ริบเงินนะ
แต่ทีมงานทำแบบนี้ ถือว่านอกกฎ ยังงี้กฎมีไว้ทำไม

เค้ายึดคืนไม่ผิดตรงไหนนี่ครับ ไม่ได้นอกกฏหรือแหวกแนวน๊ะ คุณลองมองดูดีๆ  ที่เค้าห้ามซื้อขายเงินและไอเทมเป็นเงินจริงและบทลงโทษคือขังคุกหรือแบน อะไรก็ว่าไป  แต่ไม่ได้ยึดเงินคืนเพราะมันเป็นเงินบริสุทธิ์ครับ  เงินที่ขายได้มาจากการหาที่ถูกต้อง ได้มาโดยชอบ  แต่เงินจากบัคครั้งนี้ที่เค้ายึดเนี่ย มันเงินได้มาโดยไม่ชอบ ไม่เป็นไปตามระบบกลไกที่มีให้ได้มา  การยึดคืนกรณีแบบนี้เค้าไม่จำเป็นต้องมามองหรอกครับว่าคุณจะซื้อขายกันรึเปล่า  ต่อให้มีไว้ครอบครองและไม่ได้เกิดการซื้อขายเกิดขึ้น คนที่มีไว้ก็ถูกยึดเช่นกัน  ที่เค้ายึดคืนเค้าก็ไม่ได้พุ่งประเด็นไปที่ว่า จะต้องยึดเงินที่มีการซื้อขายเพียงอย่างเดียว คนอื่นที่ได้มาจากบัคนี้ก็ถูกตรวจสอบยึดเช่นกัน

ผมเข้าใจความรู้สึกในการสูญเสียน๊ะครับ  แต่ถ้าเป็นการจัดการ ผมว่าทั้งคุณและผมก็ต้องทำแบบนี้เช่นกันละครับ  เงินที่ไม่ได้ออกจากระบบมาตามที่ควรจะเป็น ยังไงก็ต้องเอาคืน  ไม่ได้ต่างจากกรณีเก่าๆเสกไอเทมหรือยึดไอเทมมาขายแล้วโดนยึดคืนหรอกครับ 

ถ้าคุณจะหาคนผิด คนที่ต้องรับผิดชอบ  ต้องไปเอากับคนที่ขายคุณครับ รู้ทั้งรู้ว่าเงินมาผิดๆแต่เอามาขายให้  คุณว่าการกระทำของใครบริสุทธิ์ใจกว่ากันครับ ระหว่างคนที่คุมระบบที่ต้องจัดการให้ถูกต้อง กับ คนที่รู้ทั้งรู้แต่เอามาขายให้คุณ

g#031

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

nuping

• Newbie
  • *
ถ้าทีมงานจำเป็นต้องยึดเงินบัค แล้วของที่ผู้ใช้บัคมีอยู่ก่อนทำบัค ล่ะ อย่างน้อยกำไลพื้นฐาน ต้องมี ก็ยึดมาชดเชย แทนเงินที่ทำลายไปสิ
อีกอย่างการซื้อขายเอมเ มันไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ลองถามคนที่เค้าเล่นกันมาหลายๆ ปี และเทพๆ ในเซฟด้วยว่า เคยซื้อ หรือขายเอมกันมั้ย     ถ้าคุณเติมเงินมาเยอะ เล่นจนเทพ เกิดต้องจำเป็นต้องใช้เงิน ของคุณนั้นมีคนให้ราคา  คุณจะไม่ขายเพราะเกมเค้าห้ามซ์้อขายกันหรอ
การซื้อ ขาย เอมนั้นไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน  ตรงกันข้ามกับทำให้เศรษกิจในเกมหมุนเวียนดีขั้น  คนเติมเงินเยอะขึ้น  แต่มันไม่เหมาะกับเด็กเล็กทีต้องขอเงินพ่อแม่มาเล่น  และเอาไปซื้อเอมนะ 

nuping

• Newbie
  • *
อีกอย่างหากให้ผู้เล่นไปตามเองกับคนขายเอม ซึ่งเปนคนทำบัค ซึ่งมีข้อยุ่งยากมาก  เช่นดำเนินคดีอาญา หรือตามไปที่บ้าน ซึ่งผมถามว่าบัคเกิดจากไร คนซื้อเอมหรอ หรือตัวเกมบกพร่อง ประกอบกับคนทำบัค เจอจึงใช้ชองทาง บัค หาประโยชน์ หาในเกมไม่พอ หลอกเอาเงินนอกเกมด้วย คนแบบนี้ สมควรได้รับการลงโทษไหม หรือช่างมัน ยึดเงินเอมทำลาย ซะ คนทำบัคได้ประโยชน์ไป เปนเงินบาท ให้คนซื้อจัดการเอง จัดการไม่ได้ คนใช้บัคก้ได้เงินบาทไป เดะทีมงานก็ยึดเงินเอมทำลาย หมด ก็คืนตัวละคร ของให้คนทำบัค ไปเหมือนเดิม แบบนี้หรอ แล้วสังคมในเกมก็จะได้คนทำบัค แบบนี้มาอีก หาช่องทางใช้ประโยชน์ต่อไป เรื่อยๆ ผมต้องการให้ทีมงานลงโทษคนทำบัค หาประโยชน์อย่างที่ควรจะทำ และให้ความเปนธรรมกับคนให้เหมาะสมกับความผิดที่เค้าทำ ไม่ใช่ลงโทษแบบเหมารวม คือยึดเงินเอม อย่างเดียว เพราะคนทำบัคไม่ได้ถูกลงโทษอย่างแท้จริง กลายเปนว่า คนซื้อเอมเปนคนที่ถูกลงโทษ จากการใช้บัคหาประโยชน์ ในคร้้งนี้ครับ

-_panda_-

• Full Member
ถ้าทีมงานจำเป็นต้องยึดเงินบัค แล้วของที่ผู้ใช้บัคมีอยู่ก่อนทำบัค ล่ะ อย่างน้อยกำไลพื้นฐาน ต้องมี ก็ยึดมาชดเชย แทนเงินที่ทำลายไปสิ
อีกอย่างการซื้อขายเอมเ มันไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ลองถามคนที่เค้าเล่นกันมาหลายๆ ปี และเทพๆ ในเซฟด้วยว่า เคยซื้อ หรือขายเอมกันมั้ย     ถ้าคุณเติมเงินมาเยอะ เล่นจนเทพ เกิดต้องจำเป็นต้องใช้เงิน ของคุณนั้นมีคนให้ราคา  คุณจะไม่ขายเพราะเกมเค้าห้ามซ์้อขายกันหรอ
การซื้อ ขาย เอมนั้นไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน  ตรงกันข้ามกับทำให้เศรษกิจในเกมหมุนเวียนดีขั้น  คนเติมเงินเยอะขึ้น  แต่มันไม่เหมาะกับเด็กเล็กทีต้องขอเงินพ่อแม่มาเล่น  และเอาไปซื้อเอมนะ

เราไม่เคยซื้อเงินนอกระบบเลย หาเอาในเกมส์ล้วนๆ
  เพราะมันคือเกมส์ เพราะเราเล่นเกมส์ บิลล่าหาได้ในเกมส์เพียงแต่ใช้เวลากับความอดทนเท่านั้นเอง
  ถ้าเก่งเพราะเงินนอกระบบ ที่หาซื้อมาผมว่าไม่เรียกว่าเก่งอ่ะ กากด้วยซ้ำไป  g#012 g#012 g#012 g#012

nuping

• Newbie
  • *
แล้วคนที่ไม่ซื้อ ล่ะ เล่นเกมและขายได้เงินจิงไปใช้ เค้าก็มี เรียกว่าไร  คุณเทพเล่นทั้งวัน

nuping

• Newbie
  • *
ถ้า ในกฎเขียนว่า ห้ามซื้อขายเอม บทลงโทษ ยึดสถานเดียวไม่มีข้อแม้ ผมจะไม่ออกมาอธิบายแบบนี้  แต่กฎข้อ 12 เขียนไว้ชัด 
คนเรามันเก่งและถนัด คนละหลายๆอย่าง ผมอาจจะกากในสายตาคุณที่ซ์้อเอม  แต่ผมเชื่อว่าพวกกากแบบผมมีเยอะในกิลคุณมีบ้างไหมพวกกาก อยากรู้จัง  บางคนมีงานทำ ธุรกิจทำเค้าหาเงินมาโดยบริสุทธิ์ แต่ถูกคนโกงไปแบบนี้  ถ้าคิดว่าส มควรก็ไม่ว่าไรกัน มันเปนความเห็น  ต้องเคารพสิทธิในความเห็นแต่ละคน แต่ผมเห็นแบบของผม

-_panda_-

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด
ถ้า ในกฎเขียนว่า ห้ามซื้อขายเอม บทลงโทษ ยึดสถานเดียวไม่มีข้อแม้ ผมจะไม่ออกมาอธิบายแบบนี้  แต่กฎข้อ 12 เขียนไว้ชัด 
คนเรามันเก่งและถนัด คนละหลายๆอย่าง ผมอาจจะกากในสายตาคุณที่ซ์้อเอม  แต่ผมเชื่อว่าพวกกากแบบผมมีเยอะในกิลคุณมีบ้างไหมพวกกาก อยากรู้จัง  บางคนมีงานทำ ธุรกิจทำเค้าหาเงินมาโดยบริสุทธิ์ แต่ถูกคนโกงไปแบบนี้  ถ้าคิดว่าส มควรก็ไม่ว่าไรกัน มันเปนความเห็น  ต้องเคารพสิทธิในความเห็นแต่ละคน แต่ผมเห็นแบบของผม

ไอที่เค้าริบ ไม่ใช่เพราะ์ซื้อ-ขายเอ็ม แต่เพราะมันเป็นเงินจากบัคต่างหาก ตามกฎข้อ 18 (และกฎ 18 ไม่ได้บอกไว้ด้วยว่า ถ้าเงินจากบัคเปลี่ยนมือไป จะไม่ยึด)  g#015

อ้างถึง
ห้ามผู้เล่นเสนอซื้อขาย/แลกเปลี่ยน ID เกม เงินภายในเกม บัตรเติมเงิน ไอเทมภายในเกม หรือสิ่ง ของอื่น ๆ ที่ไม่ใช่ไอเทมในเกมตามปกติ ในรูปแบบของเงิน ภายในเกมกับเงินจริง เช่นการเสนอแลกไอเท็มในเกมกับรหัสเติมเงินโทรศัพท์มือถือหรือการโอนเงินจริง แต่การแลกไอเท็มในเกมระหว่างไอเท็มโซลและไอเท็มบิลล่าเป็นสิ่งที่กระทำได้

* บทลงโทษ ตักเตือนหรือจำคุกตั้งแต่ 1 ถึง 360 ชั่วโมง

อ้างถึง
ห้ามใช้ข้อผิดพลาด (Bug) ของเกมเพื่อแสวงหาผลประโยชน์ใด ๆ ทั้งภายในและภายนอกเกม ในกรณีที่ทางทีมงานประกาศว่าเป็นข้อผิดพลาดร้ายแรง ถ้ากระทำผิดหลังประกาศข้อผิดพลาดร้ายแรงถือว่ามีความผิดฐานเจตนาใช้ข้อผิด พลาดเพื่อหาผลประโยชน์

* บทลงโทษ ในกรณีที่ใช้ข้อผิดพลาดทำให้ได้มาซึ่งทรัพย์สิน จะทำการริบทรัพย์สิน

Naruta~

• Jr. Member
  • **

การซื้อขายตามกฏผิดอยู่แล้ว ไม่ต้องอ้างหรอกว่าไม่ทำให้ใครเดือดร้อน หรือส่งเสริมเศรษฐกิจภายในเกมส์
ปกติ ทางทีมงานก็ไม่ได้ตามไล่แบนอย่างเข้มข้นอยู่แล้ว เขาก็เปิดช่องให้อย่างกว้างๆ
แต่ก็เตือนกันอยู่ประจำว่ามีความเสี่ยงในการถูกโกง หรือถูกแจ้งแฮกได้
ซึ่งถ้าจะซื้อ ก็ต้องยอมรับความเสี่ยงกันเอาเอง
ตรงกับกรณีนี้เช่นกัน เงินจากการบัคไปแอบซื้อมามันก็เป็นความเสี่ยงอยู่แล้ว ตอนซื้อไม่รู้เหรอว่าเสี่ยงไม่ทางใดสักทางหนึ่ง??

ก็ในเมื่อต้องการซื้อแล้ว ต้องการของถูก ต้องการอะไรง่ายๆ ไม่ต้องซื้อของโซลไปขาย ก็ต้องพร้อมรับความเสี่ยงด้วยสิครับ
ไม่ใช่แจ๊คพ๊อตโดนแล้วมาร้อง  มันดูทุเรศฮะ
ทุกคนเคารพสิทธิ์ของคุณ แต่คุณนั่นแหละ เลือกทางลัดเอาแล้ว กลับไม่ยอมรับผลลัพธ์ของการเลือกนี้

ไม่ต้องไปกล่าวถึงบุคคลที่สาม คนนี้กิลนู้นซื้อเอ็มรึเปล่า ซื้อหรือไม่ อย่างน้อยๆคนเหล่านั้นก็แมนพอที่จะรับผลลัพธ์และการลงโทษ ซึ่งดูดีกว่าคุณมากมาย
ใครกากในสายตาใครไม่ใช่ประเด็นในที่นี้หรอก แต่คุณไม่แมนเลย ที่มาร้องแบบนี้

หาเงินได้ก็ดีครับ วิธีแปลงเงินบาทเป็ยบิลล่าทางเกมส์เองก็มีแนวทางอยู่แล้ว ไปซื้อของโซลห่อเหลืองขายในตลาด
ถ้าทำถูกต้องแล้วมีปัญหา ทุกคนจะอยู่ข้างคุณครับ  แต่ไม่ใช่ทำผิดแล้วมาเรียกร้อง
ร้องไปก็เท่านั้น มีแต่คนสมน้ำหน้าอย่างดีก็สงสารนิดหน่อยครับ

..TEERAK..

สิ่งที่มันเริ่มต้นมาจากความไม่ถูกต้อง แล้วจะมาแก้เพื่อให้มันถูกต้อง ผมว่า มันไม่ใช่นะ
ละอีกอย่าง อย่าคิดว่าทุกคนซื้อนอกระบบสิครับ บางคนเขาเล่นเกม เขาไม่ได้คิดเช่นนั้น แต่ละคนมีแนวทางการเล่นของตัวเอง
จะทำสิ่งใดลงไป มันก็ต้องชั่งน้ำหนักก่อน ว่าผลมันจะเป็นยังไง ละก็ต้องยอมรับมันด้วย ถ้ามันจะเกิดขึ้น

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
กล้าซื้อก็ต้องกล้ารับผลที่จะตามมา

แมนมาก กล้าทำต้องกล้ารับผลที่ตามมา  g#031 g#031 g#031 g#031 g#031 g#031

เรียกว่าแมนดีมั้ยนั่น woon_555
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?