GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ขอขอบคุณ chimmy มากครับที่ชวยตอบ อีกนิดนึง

441031120w

• Newbie
  • *
2 ชุดป้องกันควรมีทั้งหมดกี่ชุดครับ กันกายภาพแบบ PVP กับลงดัน กันเวทมน แบบ PVP กับลงดัน หรือมีแนวทางที่ทำแค่สองชุดแบบประหยัดๆก้อดีนะครับ
- For you cool holy stone you need two set of holy stone:
For PvP/PvE: Reduce Cri by Value and Reduce Cri by Percentage.
For dungion: Reduce Physical Damage by Value and Reduce Magical Damage by Value.

1. คำว่า PvE นี่คือBoss หรือ Monster ครับ
2. For dungion: Reduce Physical Damage by Value and Reduce Magical Damage by Value หมายถึง อยู่ในชุดเดียวกันหรือครับ  ถ้างั้นชุดนี้ก้อต้องทำชุดผสมสินะครับเพราะเจาะแบบผสมกันกานกะกันเวทแล้ว
3. ชุด PvP มี option Max HP กับ Max Mp เลือกลบอันไหออกแล้วใส่ Dodge Rating Buff ดีครับ

chimmy

• Jr. Member
  • **
2 ชุดป้องกันควรมีทั้งหมดกี่ชุดครับ กันกายภาพแบบ PVP กับลงดัน กันเวทมน แบบ PVP กับลงดัน หรือมีแนวทางที่ทำแค่สองชุดแบบประหยัดๆก้อดีนะครับ
- For you cool holy stone you need two set of holy stone:
For PvP/PvE: Reduce Cri by Value and Reduce Cri by Percentage.
For dungion: Reduce Physical Damage by Value and Reduce Magical Damage by Value.

1. คำว่า PvE นี่คือBoss หรือ Monster ครับ
2. For dungion: Reduce Physical Damage by Value and Reduce Magical Damage by Value หมายถึง อยู่ในชุดเดียวกันหรือครับ  ถ้างั้นชุดนี้ก้อต้องทำชุดผสมสินะครับเพราะเจาะแบบผสมกันกานกะกันเวทแล้ว
3. ชุด PvP มี option Max HP กับ Max Mp เลือกลบอันไหออกแล้วใส่ Dodge Rating Buff ดีครับ

ก่อนอื่นขอโทษทีเพราะที่ทำงานผมไม่มีคีบอร์ดไทยเลยบังคับตอบเป็นภาษาอังกฤษ

ตอบข้อนี้มีชุดเดียวพอครับ เพราะถ้าทำสองชุดต้องหาค่า EXP มายัดสูทอีกเปลือง
ที่ผมใช้จะเป็นชุดกันกายทั้งหมดครับ แต่ผมจะใส่ออพชั่นกันกายกะกันเวทให้เยอะที่สุดเท่าที่ทำได้ นี่เป็นตัวอย่างออพของแชมน่ะครับ เฉพาะเครื่องป้องกัน
ชุด: DEF, MDEF, Max HP, Dodge Rate.
เข็มขัด: DEF, MDEF, Max HP, Damage Absorption.
แขน: DEF, MDEF, Hit Rate, Healing Done
ขา: DEF, MDFE, Dodge Rate, Healing Done
รองเท้า: Healing Done, Dodge Rate, Damage Absorption, Max HP
สร้อย: Healing, Healing Done, Dodge Rate, Damage Absorption. หรือจะเอา Healing ออกแล้วใส่ Max MP ก็ได้ครับ แต่เเค่แหวน MP สองวงน่าจะพอแล้วน่ะ
แชมป์เก่งเรื่องหลบกะกดยา เพราะฉะนั้นใส่พวกกดยาแรงกดยาทีฮีลเลือดเยอะครับ

ส่วน Holy Stone (ออพที่เอามาใส่ในรูอ่ะ) ถ้าหาของได้เเนะนำว่าทำไว้สองชุดชุดนึงไว้ตอนลงวอ (PvE) ซึ่งจะใช้ Reduce Cri by Value กับ Reduce Cri by Percentage.
ส่วนอีกชุดไว้สำหรับลงดันเมดูซ่า แอตแลนติส หรือวันเดอร์แลน (level 120+)จะเป็น Reduce Physical Damage by Value กับ Reduce Magical Damage by Value ในส่วนนี้ที่ต้องใส่ทั้งของกายภาพและเวทเพราะมอนสเตอร์ในดันเจี้ยนมีทั้งพวกโจมตีกายภาพและเวทครับใส่อย่างนี้จะลดดาเมจที่คุณได้รับมากกว่าใส่แบบเปอเซน เพราะมอนสเตอร์ส่วนใหญ่โจมตีคุณได้ไม่เกิน 7k น่ะ.

ลองเปรียบเทียบง่ายๆ สมมุติคุณมี Holy Stone level 5 ออพ Reduce Physical Damage Value = 40*5 => 200/ชิ้น แชมใส่ได้ 6 ชิ้นสำหรับของป้องกัน = 1200 ที่คุณลดดาเมจทางกายภาพได้.
ถ้าคุณใส่ Reduce Physical Damage by Percent = 0.55*5 => 2.75%ต่อชิ้น แชมป์ใส่ได้ 6 ชิ้น = 2.75*6 = 16.5% ถ้าถามว่ามอนเตอร์ต้องตีคุณเท่าไหร่ทั้งสองค่านี้จึงให้ผลที่เท่ากัน คือสามารถลดดาเมจได้ 1200 เท่ากัน

Damage*16.5/100 = 1200 => จะได้ค่าดาเมจเท่ากับ 7272.73 ประมาณเป็น 7273 เพราะฉะนั้นคุณต้องโดนมอนสเตอร์ตบทีละ 7273+ ถึงจะคุ้มถ้าใช้เป็นเปอเซ็น

แต่ถ้าคุณโดนตบแค่ 4k ละ ลดดาเมจโดยตรง ทำให้ดาเมจที่คุณได้รับลดเหลือ 2800 แต่ถ้าใช้เปอเซ็นละ ลดเหลือ 3440 อย่างไหนดีกว่ากันคุณก็รู้

- PvE Player versus Enermy ประมาณว่าสู้หนึ่งต่อสองขึ้นไป
ใช่ครับมอนในดันมันมีทั้งโจมกายกะโจมเวท ใส่ไปทั้งคู่เลยเพราะลงดันแล้วมาถอดๆไส่ๆตามมอนสเตอร์ไม่ได้
ดูข้างบนเลยบอกไว้พอเป็นแนวทางครับ

มีไรก็ถามได้ครับ ไม่ได้รู้มากหรอกแค่อยากช่วย เพราะบางอย่างจะลองต้องเสียตังเลยไม่อยากให้เสียตังฟรี อิอิ

441031120w

• Newbie
  • *
 g#008 ผมเข้าใจละ ขอบคุณ chimmy มากนะครับมีน้ำใจจริง เว็บบอร์ดนี้ทำให้ผมประทับใจมากครับรู้ึกว่าดูแลทุกคำถามเลย