GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

บอสที่เกิดแบบเฉพาะจุด นี้ทำให้คนเห็นแก่ตัวมากขึ้นจริงๆ จี เอาไปพิจารณาด้วย ฟ้องด้วยภาพ

Vi vi

• Full Member
  • เกมส์ไทย...อยู่ในสายเลือด
1. เปิดบอส มันก็วาปมาแจม ถามบอกอีกว่า "แย่งๆ"  ถามหน่อย แมร่งไม่มีปัญญากันรึไง แค่วิ่งหาบอสมาแมพ
2. เจอก้อนแท้ๆ ลากมาตีคนเดียว จนบอสจะตายอยู่แล้ว วาปมาจากไม่รู้ กด777 แล้วชิง ถามกายมาตีบอสตายเลย ของตกก็ทำเป็นเงียบเดินหนี

ป.ล ฝากถึงพวกที่มีนิสัยแบบนี้ด้วยนะ อย่าเอานิสัยความเห็นแก่ตัวมาใช้ คนเราจะดี หรือไม่ดี มันเห็นกันตรงนี้ล่ะ สุดท้าย มีของขายก็จริง แต่เพื่อนหายหมด  woon_bye

แก้ไขนะ
- บอสตามแมพ
- เจอก่อนแท้ๆ

bluedream2

• Newbie
  • *
การแก้ที่ตรงจุดคือแก้ที่นิสัยของคน แต่มันคงแก้กันไม่ได้ง่ายๆ

ดังนั้น หากจะลดปัญหาต้องลดแรงจูงใจ ให้ได้ครับ

อย่าที่เคยเขียนไว้แล้วว่า เหตุที่คนเริ่มเห็นแก่ตัวมากขึ้นเพราะว่า อยากได้แรร์ดีๆ

และ แรร์ดีๆ บางชิ้น มันดันอยู่กับ บอสที่เกิดเฉพาะจุดซะด้วย 

ของดี บวกกับ การเจอบอสที่ง่าย ทำให้เกิดความโลภขึ้นมา

เอาตัวมาวางเยอะๆ เพราะบอสมันก็เกิดตรงนั้นยิ่งวางเยอะยิ่งดี โดยไม่คำนึงถึงคนอื่น

ผมสังเกตนะครับ ปกติการล่าบอสที่เห็นมาเป็นกลุ่มจริงๆ มีคนเล่นไม่เกินสองคนหรอกครับ  หากจะแก้ปัญหา ให้บอสเกิดสุ่มไปเลย
หากคนสองคน เปิด ซัก 7 จอแต่เจอแมพโหดอยางตะเคียงหากกำหนดให้เกิดสุ่มทั่วแมพ คราวนี้ ไอ ห้าตัวที่เหลือ มันก็ทำอะไรไม่ได้แล้วครับ
มันก็ต้องเดินหาแค่สองตัวเช่นกัน จะมาล่าจริงๆ ต้องมาเดินเป็นกลุ่มตามวัตถุประสงค์ของจีเลย
ยิ่งแมพอินเฟอร์นอส นี้หากให้บอสเกิดทั่วแมพ จะดีมากเลย คราวนี้จะวางตัวไม่ได้แล้ว แค่นี้ก็แก้ปัญหาได้สบายแฮ woon_sunny

จริงๆ นะครับ แมพผลึก แมพนก เป็นตัวอย่างที่ดีสำหรับแรร์คุณภาพสูง

ส่วนแมพไอซ์ แมพอินเฟอนอส ผมว่าสอบตกครับ ที่จะเอาแรร์คุณภาพดี ไปอยู่ที่แมพที่เกิดเฉพาะจุดแบบนั้น

Coud™

อีกหน่อยให้บอสมันเกิดมั่วๆ แบบวุ้นเทพดีกว่า สนุกดี วิ่งหาบอสกัน  g#031

เกิดตรงคาเดทเวลทำไงอะ คาเดทไม่ตายหรอ  woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555
I am the bone of my sword
Steel is my body and fire is my blood
I have created over a thousand blades
Unknown to Death, Nor known to Life
Have withstood pain to create many weapons
Yet, those hands will never hold anything
So as I pray, unlimited blade works.

Archer(Emiya) :Fate Series

K'TIPFE

• ณ สวรรค์ชั้น 7
  • Newbie
  • *
ผมไปรอบอสแมพไฟ ซึ่งมันเกิดเฉพาะจุด และแล้วก็เห็นดังภาพครับ 1 ต่อ 7 อันนี้เหมือนไม่ให้คนอื่นได้ตีเลยนะนี้ ส่วนทั้ง 7 คนนี้กิลอะไร ผมไม่ขอเอ่ย แต่ทั้ง 7 ไม่ได้อยู่กิลเดียวกันหมด แต่พวกเดียวกัน ผมว่าคนที่เคยมาแมพนี้ คงรู้ดี เป็นกิลที่เสมือนผูกขาดแมพนี้ไปแล้ว 

โชคยังดีนะคร้บที่ผมยืนตรงกลางเด่นเป็นสง่า บอสเลยเลือกผม

แต่เรื่องมันไม่จบง่ายๆนะครับ  ตอนผมจะกลับไปกายจากพระ ปรากฏว่า หนึ่งในเจ็ดสมาชิก ลากบอสมาใกล้ๆทางเข้า และบอสมันก็จัดการผมและพระตามรูป

ดีว่าผมเอาพระที่มีมหาพรไปอีกตัว ออฟเอาไว้ซ่อนอยู่ เลยชุบชีวิตขึ้นมาได้จนดับชีวิตบอสในที่สุด แต่ หากผมไม่มีพระที่เก็บเอาไว้อีกตัว จะเป็นเช่นไรครับ

เป็นแบบนี้เกือบทุกแมพละค่ะ 

snow777

• Newbie
  • *
ในแมพแคบๆ หากยังคิดว่าการเอาตัวละครไปรอแบบไม่เกรงใจผู้อื่น หรือไม่เกรงใจสำนึกของตัวเอง (ถ้ายังมี ) ก็ตามใจครับ

แต่การไปก่อกวนทีมที่บอสติด เช่นลากมอนไปใกล้ๆ หรือลากบอสไปขณะที่ทำการบัพจากพระ มันสมควรหรอ ??  woon_huh

ผมสนับสนุนแนวคิดของ bluedream2 ที่ให้บอสเกิดแบบสุ่มทั่วแมพ นะครับ จะลดปัญหาเอาตัวละครมาวางได้เยอะ

ผมไม่รู้ว่า จี จะเข้ามาอ่านหรือไม่ แต่ ปัญหามันเกิดขึ้นจริงและ กระจายไปเกือบทุกแมพที่บอสเกิดในจุดคงที่   

หากไม่รีบแก้ไข ความสนุกของเกมส์จะลดลงเยอะ และผู้เล่นก็จะยิ่งน้องลงไปด้วย

..ตอนนี้เป็นปัญหาของเรา แต่อนาคตเป็นปัญหาของท่าน....  พอถึงตอนนั้นรายได้พวกท่านลดลง จะมาแก้ไข ก็สายเกินไปแล้วครับท่าน

Yo_Daddy

• Jr. Member
  • **
อีกหน่อยให้บอสมันเกิดมั่วๆ แบบวุ้นเทพดีกว่า สนุกดี วิ่งหาบอสกัน  g#031

เกิดตรงคาเดทเวลทำไงอะ คาเดทไม่ตายหรอ  woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555

เป็นคาเดต ไปเวลแมพบอส เจอบอสเกิดก็สมควรละล่ะ  woon_bye

Yo_Daddy

• **

กำ ลืมอ่านข้างบนด้วย ขออภัย  g#033 555

เป็นคาเดต ไปเวลแมพบอส เจอบอสเกิดก็สมควรละล่ะ  woon_bye

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ

yanapat (พีกกี้)

• Newbie
  • *
ยังไม่รู้อีกเหรอคะว่าเกมส์ นี้สอนให้ผู้เล่นเห็นแก่ตัว มากขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยคะอย่าว่าแต่ตี้บอสเลยคะ ขนาดที่เวลมันยังไม่ให้เวลเลยคะยังกะมันสร้างแมฟมาไว้เวลเฉพาะของพวกมันเองยังงั้นละคะเป็นอารัยที่หน้าเบื่อสุดๆ 

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม
ยังไม่รู้อีกเหรอคะว่าเกมส์ นี้สอนให้ผู้เล่นเห็นแก่ตัว มากขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยคะอย่าว่าแต่ตี้บอสเลยคะ ขนาดที่เวลมันยังไม่ให้เวลเลยคะยังกะมันสร้างแมฟมาไว้เวลเฉพาะของพวกมันเองยังงั้นละคะเป็นอารัยที่หน้าเบื่อสุดๆ 

ก็นะเค้าปลูกฝังนิสัยไม่ดีไห้แก่เยาวชนแต่เล็ก ๆ  g#043 g#043 g#043

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
 เกมส์แนวแบบนี้เกมส์ไหนบ้างไม่มีเกรียนครับ  เค้าทำมาในการแข่งขันมันก็ย่อมเป็นธรรมดาที่จะมีการแก่งแย่งกัน  ไม่ว่าจะบอส จะที่เวล  ทุกคนใช้ร่วมกันหมด  มันก็แข่งขันแย่งชิงกันเป็นธรรมดา ไม่ใช่เกมส์ปลูกผักต่างคนต่างปลูกในพื้นที่ของตัวเอง  เกมส์แบบนี้ไม่ว่าจะบอสจะที่เวลมันใช้รวมกัน  บอสก็บอสโลกที่ทุกคนหมายปองมันก็ต้องแย่งแข่งขัน ส่วนไอ้เรื่องมารยาท การมีน้ำใจอันนี้มันอีกเรื่องที่ผู้เล่นตกลงกัน ก็มันสังคมหมู่มาก ที่เวลก็เหมือนกัน พื้นที่ใช้ร่วมกันมันก็ต้องมีแย่งกัน   ถ้าจะเอาแบบ อยากตีบอสสบายใจ อยากเวลที่ส่วนตัวไริปัญหาผมก็เห็นมันก็มีน๊ะครับ   บางเกมส์เค้าก็ทำดันบอสเสียตังค์ให้คุณลงไปตี พื้นที่เวลเสียเงินให้คนลงไปเวล  แต่ถ้าบอสโลก พื้นที่เวลปรกติ มันก็เป็นอย่างนี้ทุกเกมส์อะครับ มันก็ฆ่ากันแย่งกันไม่ได้ต่างอะไรจากเกมส์นี้

อย่างที่บอก บอสจะเกิดจุดไหนมันไม่สำคัญหรอก ให้ปรับสุ่มเกิดแบบวุ้นเทพ คุณเจอ คุณตี คุณเจอแย่ง ก็เป็นปัญหาอีก คุณหาไม่เจอก็เป็นปัญหาอีก  แต่ถ้าจะเอาแบบตีบอสอยู่ละให้แย่งไม่ได้ ผมว่าเป็นไปไม่ได้ เค้าไม่ทำหรอกครับ บอสเค้าตีเพื่อหวังรางวัล บอสเค้าทำมาให้แข่งขัน ถ้าลองปรับให้ใครจิ้มทีเป็นของคนนั้น นั่งเฝ้ากันทั้งแมพ ติดใครสบายไป แล้วมันแก้ปัญหาอะไรตรงไหน ที่ผมเล่นมายังไม่เห็นเกมส์ไหนเค้าทำงี้น๊ะ มีแต่ทำดันเจี้ยนบอส พื้นที่ให้ตีบอส หรือซื้อบอสมาตีเองส่วนตัว  แต่บอสโลกแบบนี้ไม่เห็นมีปัญหา  ก็แย่งกันโอเค บางเกมส์ก็สังคมดี ตกลงไม่แย่งกัน ก็ไม่เห็นมันจะต่างกับอสุราตรงไหน ส่วนใหญ่เค้าเข้าใจกันน๊ะเรื่องบอส ไม่เห็นงอแงกับบอสมากมาย  จะเกิดจุดนั้น จุดนี้ จะเกิดจุดไหน มันสำคัญตรงไหนละ ถ้าคุณไม่ได้บอส อะไรทำให้คิดว่าบอสเกิดหลายจุดละจะไม่มีคนกระจายเฝ้า  อะไรทำให้มั่นใจว่าถ้าเกิดแบบนั้นแล้วคุณจะได้  คนล่ามันเยอะกว่าจำนวนบอส  คนที่ล่าเค้าก็คิดหาทางทุกอย่างเหมือนกันที่จะทำให้ได้บอส ถ้าบอสเปลี่ยนคนล่าก็ไม่ได้ดักดานอยู่คงเดิม เค้าก็เปลี่ยนปรับตัวตามด้วย  ย้ายจุดก็ย้ายตาม  เกิดกระจายก็ยืนกระจาย  มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย ผมว่าบางทีพวกน้อยเสียเปรียบด้วยซ้ำ  เจอพวกเยอะกระจายนั่ง  หรือคิดว่าบอสกระจายเกิดแล้วดวงจะเข้าข้างคุณ จะทำให้ได้เปรียบในการหา  ผมว่าเสนอดันเจี้ยนบอสไปเข้าท่ากว่าเยอะ

ี-๖ธิดาอสูร๙-

• ฉันคือผู้หญิงนะ
  • **
  • ฉันคือผู้หญิงนะ
ไอ้พวกกระจอก!!!
ปากเอาแต่บ่นอยู่ได้ ว่าเห็นแก่ตัว ถุย!!
พวกเอ็งมันไร้น้ำยาเองนี้หวา ผู้แข็งแกร่งเท่านั้นล่ะเว้ย ที่จะอยู่รอดน่ะ!!
เอ็งจะมาบ่นเอาอะไรกัน เอ็งฆ่าซะก็สิ้นเรื่อง มันมีพวก เอ็งก็ยกพวกเอ็งมาเด้!
มันจะมาแย่งของเอ็ง! เอ็งก็ชิงฆ่ามันก่อนเด้! มันไม่เปิดPK ก็ลากมอนฯมาถล่มมันเด้!
มันหมดแล้วเว้ย!! ยุคสมัยล่าบอส เวลมอนเองเนี้ย!! มันหมดไปแล้ว!!
สมัยนี้ สังคมมันอี้ย!!ขึ้นทุกวัน เอ็งตัวเดียวม่างจะได้แดรกไหม!!
หัดเข้าหมุ่เข้าฝูงแล้วสู้ซะที!! ถุยๆๆๆ!! เอาแต่มาบอกว่าเกมสอนให้เห็นแก่ตัว!
เอ็งก็อยากได้!อยุ่บ้างล่ะว้้า! ถ้าพวกเอ็งคิดว่ามันไม่ดี! เอ็งก็คิดในแง่ดี คิดว่าให้หมามันแดรกไป!
ถ้าคิดแค่นี้ ม่างก็จบ! แต่พวกเอ็งมันยังมีความคิดที่อยากจะได้ ถึงได้ตั้งกระทุ้แบบนี้! ขึ้นมาไง!
ถ้าหากจิตใจพวกเอ็งยังมีความยาก! ก็หัดหาวิธีที่จะได้มันมาเด้ เอ็งคิดจะเปลี่ยนจิตใจใครได้
ก็จิตมันม่างก็เหมือนเอ็ง! ที่เอายังมีความอยากอยุ่นี้ำไง! มันโลภมากจึงทำแบบนั้น!
แต่มันก็ทำให้พวกตัวเองและพวกพ้อง! พวกพ้องก็เห็นมันว่า เป็นเพื่อนที่ดี
แต่พวกเอ็งก็เห็นพวกมันเป็นคนไม่ดี! มันอยู่ที่มุมมองเว้ย!!

ขอสรุปเลยว่า!! วิธีที่พวกเอ็งจะแก้ได้ คือ สู้!! เท่านั้นเว้ย!!!!!!!!

ป.ล.มันทนไม่ไหว! ที่เห็นทุกคนไม่ยอมสุ้ เอาแต่ขอพึ่งแต่จีเอ็ม!
 g#046 ไม่ใช่พ่อของมันนะเว้ย!!
"บางทีการให้เหตุผลไป คนไม่ดีก็มักจะคิดว่าเราแถเสมอ จนเราเผลอทำเรื่องไม่ดีไปซะงั้นล่ะ แต่ก็ให้คิดว่าคนไม่ดีก็คือคนไม่ดีนั้นล่ะ ไปยุ่งด้วยก็มีแต่สิ่งไม่ดีที่ติดมา"

rockkey19

เรปบน ทำให้งงเข้าไปมาก คือสรุปว่า

ตั้งกระทู้เพื่อบ่นเพราะอยากได้บอส หรือ ตั้งกระทู้เพื่อบ่นเพราะถูกแย่งบอส

ตูชักจะงงๆ กับกระทู้นี้แล้วนี่แหละ คนนู้นก็ตอบแบบนู้น คนนั้นก็ตอบแบบนี้

สรุป กรู งง ว้อยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry woon_angry