GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ขวานใหญ่หายนะ VS ดาบใหญ่ฟ้าพิฆาต

Kadilag

• Newbie
  • *
                                                          ขวานใหญ่หายนะ VS ดาบใหญ่ฟ้าพิฆาต

ก่อนอื่น แนะนำตัวก่อน ผมชื่อ เฟียต ครับ เลือกเล่นอาชีพ เบอเซอเกอร์ ตอนจุ 6(ไม่รู้คิดถูกไหมนะ g#020) ชื่อตัวละครก็ตามลายเซ็นต์เลยครับ ที่เซิฟสวรรค์
ผมได้มีโอกาสได้ใช้อาวุธ 2 ชนิดดังกล่าวข้างต้น เลยอยากจะแชร์ให้เพื่อนๆได้ดูความสามารถของอาวุธระดับ 99 ครับ
และไม่ได้มีเจตนาจะอวดอ้างใดๆครับ ปกติในแบทก็เป็นกระสอบทรายให้เค้าอยู่ละ g#027

ก่อนอื่น ขอลงของที่ใส่ก่อนนะ

ช่วงที่ทดสอบ ขออนุญาติใช้ผอบเข้าช่วยละกันครับ เพราะตีปกติกลัวมันเบาไปอะนะ...

ขวานใหญ่หายนะ
ขอทดสอบขวานก่อนนะ
ความสามารถของขวานตามนี้ครับ โจมตี 653-1663
                                         เพิ่มพลังโจมตี 10%
                                         เพิ่มแม่นยำ 30      ซึ่งถือเป็นความสามารถ passive ละกันครับ(ผิดก็ขออภัย)
                                         และมีความสามารถตามเงื่อนไข คือ ทุกครั้งที่โจมตีมีโอกาส 10%
                                                                                    ลดพลังโจมตี
                                                                                    ลดป้องกัน
                                                                                    ลดโจมตีเวท
                                                                                    ลดป้องกันเวท
                                                                                    รอบๆเป้าหมายระยะ 10x 10 ระยะ10 วินาที
                                                                                    ซ้อนกันได้สามครั้ง ครั้งที่ 1 30% ครั้งที่ 2 40% ครั้งที่ 3 50%

ทดสอบ โดย ใช้ สับเต็มแรง กับ มอนเตอร์(แม่น)ที่แมพวินโดเนีย

ใช้กับพลลาดตระเวนที่ติดสถานะหายนะ ทำให้พลังป้องกันหลังของพลลาดตระเวนหายไปส่วนนึงถึงกับตีเข้าแบบปกติเลย

สรุป
                      เป็นไอเท็มที่น่าใช้ทีเดียวที่เพิ่มพลังโจมตี 10% และเพิ่มแม่นมา 30 หน่วย โดยเฉพาะเรื่องความแม่นยำที่เป็นปัญหาของอาชีพนี้
     ถึงแม้เบอเซอเกอร์จะมีสกิลเนตรแห่งความคลั่ง แต่ก็เพิ่มเพียงชั่วขณะนึง และเบอเซอเกอร์มีสกิลที่ต้องใช้เป็นทางผ่านมากมายไม่เหมือนกับเบรดที่มีสกิลสมาธิ และพาลา
     ที่มีเล็งแทงแม่นยำ กับผนึกความคลั่ง ที่ช่วยเพิ่มแมนยำ ที่กดสกิลแบบชิวๆเลย
                      ส่วนความสามารถตามเงื่อนไขของอาวุธ โดยส่วนตัวคิดว่าก็ติดได้ตามดวงซึ่งถือว่าใช้ได้ แต่ตั้งข้อสังเกตว่า อาชีพนี้ถ้าไม่กดคำรามหรือระเบิดคลั่ง
     ค่าต่อเนื่องไม่สูงมาก จะทำให้โอกาศติดสถานะน้อยลงไปอีก
                      โดยรวมแล้วถือว่าใช้ได้ดีทีเดียว โจมตีได้รุนแรง เพิ่มแม่นยำ เพิ่มอัตราโจมตี
     แถมยังตีมอนเตอร์หรือผู้เล่นที่มีพลังป้องกันหนาๆได้ดี (ลดเกราะสิ่งก่อสร้าง เช่น กำแพง,ป้อม  ในกิลวอร์ด้วยได้นะ เออ  g#008)

สิ่งที่อยากให้เพิ่มเติม
     แต่อยากให้เพิ่มอัตราโป๊ะ ซัก 5% ก็ยังดีนะเพราะยังถือว่าตรงกับคอนเซปของเบอเซอเกอร์สายขวานอยู่

Kadilag

• Newbie
  • *
ต่อไปก็ถึงคิวดาบใหญ่ 99 ละ ครับ

ดาบใหญ่ฟ้าพิฆาต

ที่เลือกออฟแม่นเพราะเบอเซอร์เกอร์เป็นอาชีพที่แม่นยำน้อยกว่าทุกอาชีพในสายไฟเตอร์(ไม่กดเนตรคลั่ง+อาหาร+บัพใดๆ)
ที่มักจะมีปัญหากับอาชีพที่หลบเก่งๆเช่น แอสซาซิน กับ เทรเซอฮันเตอร์

ส่วนความสามารถของอาวุธ ตามนี้ครับ
                        พลังโจมตี 1188-1247
                        เพิ่มโอกาสป้องกันด้วยดาบ 5% ถือเป็น
                        ทุกครั้งที่โจมตีจะสร้างความเสียหายแบบลด Hp Max 3% รอบตัวระยะ 10x10 ช่อง ถือเป็นความสามารถแบบ passive ละกัน
                        และความสามารถตามเงื่อนไข
                        เพิ่มพลังโจมตี 20% เมื่อเป้าหมายเหลือ Hp ต่ำกว่า 25%
                        เพิ่มพลังโจมตี 10% เมื่อเป้าหมายเหลือ Hp ต่ำกว่า 50%
                        เพิ่มพลังโจมตี 5% เมื่อเป้าหมายเหลือ Hp   ต่ำกว่า 75%

ทดสอบ

ตีวุ้นเมเปิ้ล จะสังเกตว่า เข้าตั้ง 76 แหนะ  g#014  ถ้าตีครั้งนึงลด 3 % แสดงว่าจะต้องหวด 33 ทีถึงจะทำให้ม่อนรอบๆ เลือดลด 99.99 ของ Hp max
เลยตั้งข้อสังเกตว่า ความสามารถของไอเท็มชิ้นนี้เหมาะกับการเก็บเลเวลไหม (เพราะมีโจมตีพิเศษ 3% ตามที่อ้างไว้) เล่นไปเล่นมาก็ไม่คิดว่าจะช่วยให้เวลไวขึ้นเท่าไหร่นัก

แต่มันกลับสร้างสิ่งที่ประหลาดใจขึ้นมาคือ มันดันติดโป๊ะกับมอนเตอร์ข้างๆ แต่ไม่ได้โป๊ะแตกแบบแอสซาซินนะครับ ก็ถือว่าเป็นไอเท็มที่เข้าใจยากอยู่นะ

ทีนี้มาทดสอบ ความสามารถตามเงื่อนไข

ทดสอบกับหัวหอมยักษ์ ช่วง Hp ลดไม่มากนัก

ตีจนมันใกล้จะตาย ปรากฏว่า พลังโจมตีเพิ่มขึ้นจริงๆด้วย g#008

แถมอีกนิดนึง เบอเซอเกอร์มันก็ยกดาบด้วยนะ (สังเกตจากเลขเหลืองๆ) แต่ไม่ได้มีความหมายอะไร

สรุป
                เป็นอาวุธที่ไม่ได้เพิ่มอัตราโจมตี เพิ่มแม่น หรือสถานะอะไร นอกจากเพิ่มปัดดาบซึ่งในเบอเซอเกอร์ไม่จำเป็นเลย แล้วส่วนการเพิ่มพลังโจมตีตาม Hp ของศัตรู
ที่ลดลง โอกาสจะได้ตามเงื่อนไขคือ ต้องตีจนเป้าหมายเกือบจะตายแล้ว ซึ่งมันก็เหมือนไม่มีความหมายจริงๆ (No meaning g#020)
ความสามารถpassiveที่ไม่มีอะไร + การเพิ่มพลังการโจมตีที่ไร้ความหมาย +การโจมตีพิเศษ เหมือนกับไปช่วยสกิดให้หายคัน ทำให้ดาบอันนี้รู้สึกจะด้อยกว่าดาบใหญ่แร 94

ส่วนที่อยากให้เพิ่มเติม  g#025

ไปคิดความสามารถมาใหม่เหอะครับ  g#023

ส่วนข้อสรุป ของขวานใหญ่หายนะ VS ดาบใหญ่ฟ้าพิฆาต

ดาบใหญ่ฟ้าพิฆาตถูกไล่ลงจากเวทีครับ จากการชกไม่สมศักดิ์ศรีอาวุธแร 99   g#040

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
เยี่ยมครับ ถึงไม่ได้เล่นเบอร์แต่เห็นด้วยทุกประกาน
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

oh_RaymonDD

• Full Member
ขวาน99นี้ราคาเท่าไหร่ล่ะคับตอนนี้ ยศจักรอ่าคับ  woon_555

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • แด๊นนนนน
เบอร์คอบเซปคือใช้ขวานครับ
ส่วนดาบที่ใช้ได้ก็เอามาเป็นอีก
ทางเลือกหนึ่งเท่านั้น ซึ่งจะเห็น
ได้ว่าดาบแรร์99นั้นเหมาะกับ
อาชีพเบรดมากกว่าเบอร์นะครับ
เบรดคอบเซปมันใช้ดาบคู่
และดาบใหญ่ ส่วนเบอขวานเล็ก
และขวานใหญ่ เบอร์มันมันจึงไม่มีสกิล
ที่อวยไปทางดาบใหญ่มากนักน่ะครับ
มันก็ไม่น่าแปลกที่ความสามารถของ
ดาบไม่อวยไปทางเบอร์แต่ใช้กับเบรด
ดีกว่าครับ  g#006

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
แล้วขวานเล็ก 99 อ ละครับ

ไม่พูดถึงกันหน่อยหรอ

deth2525

• Newbie
  • *
ทำไม เเม่นเยอะจังตั้ง 440 ขวานก้อออฟโชคนิ ทำไงบอกที

g#009

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
ทำไม เเม่นเยอะจังตั้ง 440 ขวานก้อออฟโชคนิ ทำไงบอกที

dex 99 + กากหายนะยศ +13 มอง

ทีมงาน เค้าอยากให้ อาชีพ เบอ ใช้อาวุธ ใหญ่ ๆ หนัก แต่ ทำไม ไม่ทำอะไรให้มันรองรับ เช่นดาบใหญ๋ เบลดใช้ปัดดาบ แต่เบอ ใช้ดาบจะไม่ปัด ต่อ ให้เบลด ตัวนั้นไม่อัพ สกิล ปัดดาบ ดาบก็จะยกปัด ผิดกับ อาชีพ เบอ ซึ่งใช้ดาบใหญ่ จะไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

ถ้าจะทำให้ใช้ได้ ก็ต้องคิดให้มันเยอะๆ หน่อยนะพี่ๆทีมงาน ทำแบบขอไปที นี่ไม่ไหว

ถ้าจะให้ใช้อาวุธชิ้นไหนได้ก็ต้องคิดมากๆ ถ้า เบอใช้แล้วดาบไม่ปัด ตามคำอธิบายในตัวดาบ สู้ ไม่ให้อาชีพเบอใช้ดาบใหญ่ได้เลยยังจะดีซะกว่า   g#023  ผู้ใหญ่ เฮงซ..........

ดีไม่ทำให้อาชีพ เบอใช้ค้อนได้ ด้วยไม่งั้นคงมันส์  #038

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

nightjusmin

ทีมงาน เค้าอยากให้ อาชีพ เบอ ใช้อาวุธ ใหญ่ ๆ หนัก แต่ ทำไม ไม่ทำอะไรให้มันรองรับ เช่นดาบใหญ๋ เบลดใช้ปัดดาบ แต่เบอ ใช้ดาบจะไม่ปัด ต่อ ให้เบลด ตัวนั้นไม่อัพ สกิล ปัดดาบ ดาบก็จะยกปัด ผิดกับ อาชีพ เบอ ซึ่งใช้ดาบใหญ่ จะไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

ถ้าจะทำให้ใช้ได้ ก็ต้องคิดให้มันเยอะๆ หน่อยนะพี่ๆทีมงาน ทำแบบขอไปที นี่ไม่ไหว

ถ้าจะให้ใช้อาวุธชิ้นไหนได้ก็ต้องคิดมากๆ ถ้า เบอใช้แล้วดาบไม่ปัด ตามคำอธิบายในตัวดาบ สู้ ไม่ให้อาชีพเบอใช้ดาบใหญ่ได้เลยยังจะดีซะกว่า   g#023  ผู้ใหญ่ เฮงซ..........

ดีไม่ทำให้อาชีพ เบอใช้ค้อนได้ ด้วยไม่งั้นคงมันส์  #038
เบออึดเพราะเลือดเยอะ แถมตีก็แรง ถ้ายกดาบได้อีกสงสัยคงต้องลบเบลดออกจากเกมส์กันมั่งแหละ นี่ดีเท่าไรแล้วที่เบอใส่ดาบใหญ่ได้เนี่ย สายดาบใหญ่โหดกว่าขวานใหญ่อีก ปัดดาบฉับๆๆๆๆเอาแรงจะตาย แถมตีพวกหลบหลังพระได้ สายขวานทำไม่ได้นะเนี่ย  g#020 g#020 g#020

เบออึดเพราะเลือดเยอะ แถมตีก็แรง ถ้ายกดาบได้อีกสงสัยคงต้องลบเบลดออกจากเกมส์กันมั่งแหละ นี่ดีเท่าไรแล้วที่เบอใส่ดาบใหญ่ได้เนี่ย สายดาบใหญ่โหดกว่าขวานใหญ่อีก ปัดดาบฉับๆๆๆๆเอาแรงจะตาย แถมตีพวกหลบหลังพระได้ สายขวานทำไม่ได้นะเนี่ย  g#020 g#020 g#020

ถ้าอย่างนั้นก็อย่าให้เบอใช้ดาบใหญ่ ที่ไม่รองรับความสามารถ ของอาชีพ เบอได้ ถึงจะจบคับ ผมไม่ได้กลัวเบอจะเก่งเกินเบลดนะแต่ผมไม่ชอบตรงที่ทีมงานทำอาวุธให้อาชีพเบอใช้ได้แต่ไม่รองรับความสามารถตามคำอธิบาย  g#023

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
สรุป ดาบ โหด หรือ ขวานโหด
 g#015

อยู่ที่เทคนิคการเล่นของแต่ล่ะคนว่าจะใช้ไรเทพสุด เมื่อก่อนที่มีโอสดเทพอ่ะ เบอร์เทพสุดล่ะ เลือดไกล้หมดก็กดเติมไปเรื่อยๆ  เพราะเบอร์เลือดเยอะโอกาสถูกโป๊ะทีเดียวดับน้อยมากครับ ยาขวดล่ะ 500 ที่เพิ่ม hp 500 กดรั่ว ๆ ก็พอเติมทัน  อิอิ แต่เปลืองหน่อย
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ