GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ถึงน้องบูม กับ อีคำว่า "ตรัส"

-l-_KaK_-l-

• Jr. Member
  • **
คำพูดสูงส่งกินใจและมีสาระมากเลยครับอยากเป็นแฟนคลับจัง  g#008

ทุกคนยอมรับผมแล้วนี่ ในบอร์ดเก่า ในบอร์ดที่ผม "เชิญดุด่าว่ากล่าว"ได้เลย อ่ะไร เนี้ย"จำไม่ได้เหมือนกันนานแล้ว"

เห็นทุกคน(ถ้าจำไม่ผิด)ก็ร่วมอวยพร แล้วไง ให้เป็นคนดีเหมือนเดิม ไม่ปั้ม

แล้วตอนนี้ ผมปั้มปะ ?

ขุดกระทู้ปะ ?

ตอบกระทู้ไร้สาระปะ ? [ มีบ้าง ]

และถามหน่อย จากเดิม ที่วุ้นทุกกระทู้อ่ะ เปลี่ยนเป็น มีแต่ตัวหนัง สือให้ข้อมูล แก่ผู้ไม่รู้ ไม่ดีขึ้นรึไง  woon_huh

หรืออยากให้เป็นแบบเก่า  woon_huh

ช่างเถอะ ผมยอมรับ ทุกข้อตำหนิอยู่แล้ว แล้วก็  กล้าเผชิญหน้าด้วย ( แม้จะโดนว่าหน้าด้านก็ตาม )

ปัจจุบันผมยังงง อยู่ มีผู้่เล่นอยู่ 2 ฝ่ายที่ด่าผม

1. ขี้ขลาดตาขาว กล้าอ่านแต่ไม่กล้าตอบหนี หางจุกตูด<< อันนี้บางครั้งผมไม่ได้อ่านแต่โดนว่าไม่ชอบเลย แต่ก็ มาบอกแล้ว

2. พอตอบแล้ว หาว่าหน้าด้าน <<<~ อันนี้เยอะ มีPM มาบ่อย

ถามหน่อยเถอะ < คงไม่ว่ากันนะ > ผมไม่ได้ปั้มเลย(ปั้มบางกระทู้) แต่โดนว่า

แต่ไอที่มัน "ปั้มทั้งวัน" ทำไมไม่ว่ามั้งละครับ <<< อันนี้ ผมไม่ได้ให้ด่าคนที่ปั้มนะ

ตอนที่ผม เรียก แทนตัวเองว่า"ข้าพเจ้า" << ช่วงนี้อินกับ ธรรมมะของพี่โอ็ึคมากมาย แทบจะตามไปบวช   ^^ ?

เลย PM  ไปปรึกษาคน สองท่าน ที่เป็นคนดีมากๆคือ พี่โอ็ค << ไปแล้ว และก็พี่อิฐ <<< คนดี ที่เคยตำหนิอยู่้เสมอ

เขาเลยบอกว่า       "เป็นตัวของตัวเอง ดีที่สุดแล้ว" ไม่น่าเชื่อว่า ทั้ง 2 คนจะความคิดตรงกัน ขอบคุณจริงๆครับ  woon_sad1

แม้ว่า  ผมจะโดน ด่าว่าเป็นหมาบ้าง แต่ผมก็ยังมีความดี  ผมไม่อยาก ว่าคนอื่นเป็นหมา เหมือนที่เขาว่าผม

"หมาคนไหนวะ บอกว่า มี สัก 5M ก็เทพแล้ว แต่เจื*อกกลับบอกให้มีเปนร้อยๆเอ็มถึงเทพ"

ผมนี้แหละบอก แต่ เขาเรียกผมแทนว่า"หมา"  ผมไม่ชอบ

และผมก็ไม่อยากเรียก คนที่ผมไม่ชอบ ว่า"หมา" ด้วย เพราะยังไง เขาก็เป็น"คน"

แต่ยังไงก็เถอะ ผมรู้ว่า คนที่วาจาไม่ค่อยดี  อย่าง...........  woon_huh( ไม่ขอเอ่ยชื่อ )

อันนี้ ขอ บอกว่าพี่ฟรังละกันนะครับ  ตะก่อนบอร์ดเก่าผมเป็นอริกับเขามาก PM มาด่า วันละ 10 ข้อความ ด่าไปด่ามา เลยไม่มีใครยอมกัน แต่ตอนนี้เป็นเพื่อนกันแล้ว เล่นนรกก็อยู่กิลด์เดียวกัน ไม่เชื่อว่าคนปากไม่ดีอย่างเขา จะมา พูดว่า ครับ เรียกผมว่า"บูม"ได้   (จากที่เคยเรียกว่าไอเฮี้ยอ่ะนะ)

ยังไงก็ตาม ผมจะทำวันนี้ให้ดีที่สุด และ  ขอไม่อยากให้ทุกคน มาด่าผม และไม่้ชอบ ที่หลายๆคนมาเรียกผมว่า"บวม"ซึ้งไม่ใช้ชื่อของผมเลย

ผมอยากให้ทุกคน เข้า ใจ

ขอบคุณ ....

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?
ที่หนูฟรังมันไปเข้ากะคุณเพราะไม่มีใครคบสินะครับ แฮคชาวบ้านทำตัวน่ารังเกรียจปากหมา ยังพอทนที่ทนไม่ไหวคือแฮคเพื่อนตัวเองแล้วมาหน้ามึนไม่รู้เรื่อง

g#031 g#031

ที่หนูฟรังมันไปเข้ากะคุณเพราะไม่มีใครคบสินะครับ แฮคชาวบ้านทำตัวน่ารังเกรียจปากหมา ยังพอทนที่ทนไม่ไหวคือแฮคเพื่อนตัวเองแล้วมาหน้ามึนไม่รู้เรื่อง

g#031 g#031

ผมก็ไม่รู้นะแต่อาจจะจริง แต่ก็ไม่ได้ไป อ่ะไรกับพี่เขาแล้วเพราะว่า เขาหายไปแล้ว  woon_o_o

[N]z.

• M-LEG..!?
อีกเหตุผลที่พวกแฟนขับรังเกรียจคุณไม่ใช่นิสัยปั้มกระทุ้ นอกเรื่อง แต่เป็นการอวดดีเกินตัว+แถรไปเรื่อยหาคำขอโทดไม่เคยได้

แค่กระทุ้นี้เรปที่นายตอบไมไ่ด้ นายก้อจะอ้างเรปอื่นที่สามารถแถรได้มาเปิดประเด็นใหม่

อันนี้ผมถามครับ

ในกระทุ้ที่เจ๊จ๋าลงคำพุดของน้องบวม ใครว่าตงิดๆมั้งครับนอกจาก

เรื่องอ้ำอิ้งสีรรที่ไท่ยอมตอบและแถรประเด็นเรื่องรุ่นของสวนกุหลาบ

มันยังมีอีกอย่างคือ เค้าบอกน้องเค้าอยุ่ม สัมริดไรนี่ อยุ่ชั้นมสามสิบ

แต่คาดว่าน่าจาเปนม สามอะ น้องเค้าก้อไม่ใช่บีมแล้วเพราะเปนพี่

เหลือแต่น้องบอมที่เค้าเคยอ้างว่าเฟชเปนของน้องเค้าแต่เค้าเอามาเล่นแทน

น้องอยุ่ม สาม พี่บีมอายุสิบหกเท่าผม ประมาน มสี่

แร้วคุณอายุเท่าไหร่ครับอยุ่ชั้นอะไร ไม่ต้องสืบ

ในคำสารภาพบอกเองเลย อายุสิบสอง ปัญญาเทียบเท่าปหกขึ้นมัธยม

แต่ดันเรียกคนมสามว่าน้อง ขนาดคุณจะสารภาพยังจะสร้างเรื่องให้ตัวเองดูดีได้อีก

คงจะกลัวเขาด่าว่าเดกแก่แดดทำมาเทียบรุ่น
นี่ครับ น้องเรียนมสามสิบแต่มือคงไปโดนเลขสูน

พี่บีมอายุสิบหกตัวเองสิบสอง

พอตอบไมไ่ด้ไม่มีใครให้อ้างเปิดประเด็นใหม่ได้เปิดแมร่งเองเลย

ชื่อ ข่าวง่ายจังนะ คนมาโพสต์ก็เชื่อ

มันมีความหมายเดียวซะที่ไหน  woon_huh

เหมือนเดกอะคับ โดดเรียนไปเล่นเกมแต่กลัวแม่ว่าเลยยอมให้หมากัดขาเพื่อจะได้มีเหตุผลดีๆกลบเกลื่อนสิ่งที่ตัวเองไปทำมา

มีคนมาเฉลยไอตรัสห่าเห วครับ

หรือว่าเอามาใช้โดยไม่รู้ความหมาย ?
ถ้าคุณจะไม่บอกความหมาย ก็ไม่ต้องเอามาใช้ดีกว่า
เพราะคนในบอร์ดนี้ไม่มีใครรู้ความหมาย จะสื่อสารกันยังไงให้รู้เรื่องวะค้ะ .

แล้วเท่าที่รู้คำว่า ตรัส เป็นคำราชาศัพท์ ก็น่าจะรู้น้ะว่าควรหรือไม่ควร ?

เท่าที่ค้นหาแบบ คนธรรมดาๆ จะหาได้
มีความหมายดังนี้  ...

จากกระทู้นี้
http://www.soccersuck.com/soccer/viewtopic.php?t=148512
ตรัส มาจากคำว่า ไนตรัส
ไนตรัส มาจากใหน?
มาจากกระทู้หนึี่่งซึ่งตอนนั้นกระแสมาแรง คือ มาจาก การนั่งว่างของพี่ไนซ์(ไนซ์คุง)
นั่งกดรีเฟลชทุกวินาทีก็ว่าได้ แล้วตอบเป็นเรปแรกมาโดยตลอด
จนมีคนถามว่า เห้ย ไนซ์คุง ว่างมากหรอ? ตอบเรปแรก ตลอด
จนเกิดความสงสัย แล้วก็มีคนตั้งถามว่า
" เน็ท ติดไนตรัส หรอ "
แล้วมีคนออกมาตอบทู้นั้นจน จากคำว่าไนตรัสเป็นตรัสแทน
คนที่ตอบเรปแรกนั้น มักจะ คำว่า " ตรัส "

ไม่รู้ว่าผิดถูกยังไง ก็ลองเข้าไปในกระทู้นี้ ที่อ้างอิงข้อมูลมา http://www.soccersuck.com/soccer/viewtopic.php?t=148519&sid=1ea5d4a587e74af2a7cffa2eb7d4f62a
ถ้ายังไงก็ฝากเอาไปคิดด้วยนะ ว่าควรจะใช้อยู่หรือป่าว ถ้าคิดว่าไม่ ก็สร้างห้องกระจกคุยคนเดียวโลด  g#004

หาได้สนใจไม่

จัดารอ้างเรปบนมาเบี่ยงประเด็น

เอ่ม ขอหยาบ สักเรปนะครับ  woon_o_o

แล้วตกลง ความหมายของเรา หรือของเมืง ผิดวะ ไอบวม  g#004 g#004

เมืงจะตรัสทุกที่ แสดงว่าเมืงกะต้องเรวทุกทีงี้หรออ    หรือว่า ปล. ตรัส แปลว่า ปล. เร็ว แรง 

ไรงี้หรอวะ  กูหละงง = =

ขอไว้อาลัยให้น้องบวม10นาที

อาเมน

บวม คว ยไรหรอครับ ? หรือว่าบอกไม่ใช้พูดกะกรูอีก ?

แล้วพวกมึงอ่ะครับ  เป็นพวกไนตรัส รึไง กูจะพูดก็เรื่องของกู อย่ามาเสือกเรื่องคนอื่นสิครับ สัส....

ป.ล.  ขอโทษคับ  g#019 ถ้าหากใช้คำ แรงไปก็ขอโทษ แต่ก็ยังน้อยกว่าเซลล์ บางตัว

และนี่คือสิ่งที่จะต้องจะบอกครับ

บอกให้นะครับ ความรู้สึกส่วนตัว ผมไม่แค้นครับ
ไม่มีอะไรต้องแค้น ผมไม่เก็บเรื่องแบบนั้นมาใส่ใจ มาคิดให้รกสมอง
แต่การกระทำของคุณหลายๆอย่าง มันทำให้ผมเกิดความรำคาญ
ผมเองก็เถอะ คงมีใครหลายๆคน รู้สึกรำคาญผมเหมือนกัน ผมเข้าใจ
ผมเองก็ไม่ใช่ว่าจะดีไปหมดทุกอย่าง สร้างความพอใจให้ทุกคนได้
แต่อย่างน้อยผมก็ยังสือสารกับคนอื่นรู้เรื่อง แม้ความคิดเห็นจะต่างกันบ้างก็ตาม
อีกอย่างผมคิดอะไร รู้สึกยังไง ผมก็บอกไปตามนั้น ไม่ใช่ว่าจะมานั่งสร้างภาพ
ปิดบังอำพรางความรู็สึกแท้จริง แล้วบิดเบือนบอกไปอีกอย่างต่างจากที่คิด
เกลียดก็บอกว่าเกลียด รำคาญก็บอกว่ารำคาญ รักก็บอกว่ารัก
ไม่ใช่ทำเป็นเคารพนับถือต่อหน้า แล้วไปนินทาด่าลับหลัง

ผมจะบอกอะไรให้รู้ไว้อย่างนะ ในมารยาทการอยู่ในสังคมเว็บบอร์ด
คุณจะใช้ภาษาอะไร ยังไงก็ได้ มันไม่หนักหัวใครอยู่แล้วครับ
แต่ถ้าหากภาษาที่คุณใช้ มันสร้างความเข้าใจให้เกิดขึ้นกับสังคมไม่ได้
แล้วคุุณจะสื่อสารอะไรกับใครเค้ารู้เรื่องล่ะครับ
ที่ผ่านมาในหลายๆกระทู้ ก็มีคนพยายามถามทำความเข้าใจกับภาษาของคุณ
แล้วสิ่งที่คุณตอบกลับพวกเค้าคืออะไรครับ กูเกิ้ล มักง่ายสิ้นดี
แทนที่จะอธิบายให้เข้าใจ จะได้จบๆ ถ้ามันอินเทรนด์จะได้สื่อสารกันได้
สร้างกระแสใหม่ๆ ให้สังคมมันกระชุ่มกระชวย เฮฮาตามวิวัฒนาการโลก

แต่นี่มันอะไรล่ะครับ อมพะนำทำเหมือนเป็นภาษาวิเศษจากเทพบนสวรรค์
จะโดนลงโทษทัณฑ์หากเปิดเผยความลับนี้ออกมาให้คนอื่นได้รับรู้
ถามจริงเหอะครับ บ้าป่ะ เพี้ยนมากไปป่ะครับ

ถ้าคุณอธิบายให้คนอื่นเข้าใจไม่ได้ก็ทิ้งๆมันไป
เอาไปใช้ในสังคมอื่นที่คุณสื่อสารกับเค้ารู้เรื่องดีกว่า
ไม่ใช่ว่ายังดื้อด้าน ดันทุรังแถไปไม่จบไม่สิ้น
แล้วพอโดนด่าก็มาน้อยอกน้อยใจ สังคมไม่ยอมรับ
แล้วเรียกร้องความสนใจเอาคำคมมาใส่ลายเซ็น
เท่ตายล่ะ ทำเหมือนเปลี่ยนลายเซ็นแล้วทุกอย่างจะดีขึ้น

ภาษาที่คุณเข้าใจคนเดียว คุณก็เอาไปใช้คนเดียวเถอะครับ อย่าดันทุรังดีกว่า
สังคมนี้สื่อสารกันด้วยภาษามนุษย์ ภาษาเทพเก็บไว้คุยกับยอดหญ้าหน้าบ้านเหอะ

ไม่ได้ต้องการด่าแค่อยากให้เข้าใจ เลิกแถรเลิกแอคอาต โ่ง่อยากแสดง   เลิกอวดดี เลิิกโม้เกินตัว ทำให้เป็นตัวเองที่สุด

ไม่มีใครดีไป100%หรอก สร้างเรื่องมากลบส่วนที่ไม่มีมันจะดูเกินตัวจนคนเค้าให้ความสนใจมากไปแต่พอคนที่สนใจ

มีทั้งชื่นชมและจับผิด จับได้ก้อโดนด่า  ยกตัวอย่าง คุณอายุ12 แล้วไปโม้19 ผม12แต่ไม่เคยบอกใคร

แล้วมีคนจับผิดแล้วรู้ว่าผมกับคุณอายุ12 ใึครจะโดนด่าละครับ ผมไม่เคยบอกไม่เคยปิดบัง ใครเค้าจะด่าเรื่องอะไรก้อไม่ถามเอง

แต่คุณไม่มีใครถามก้อบอกแบบเพอเฟคซะเวอร์จนหน้าหมั่นไส้ สมควรถูกสังคมลงโทษแล้วครับ

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
ใครบอกปั้มละ สังคมรังเกียจ มาต่อยกะกุมะ   g#035
ที่ไม่ชอบก็อย่างที่ ไอเต้ยบอกแหละ มันแย่งบทหมดละ ตามนั้น  g#031

มะดุ๊ย'

• สวัสดี :)
เราไม่เคยมีเรื่อกะเทอเลยเเหละ บอร์ดเก่าเราเฉย ๆ กะเทอมาก

เราไม่เคยยยยยยยย ย ว่าไรนายเล๊ยยยย

เเต่ว่า มีครั้งนึง ที่เอา เราไปเเจ้งบอร์ดกระทำผิดเรื่องหยาบอ้ะ

ที่เราไปหยาบใส่กระทู้ระบายอารมณ์ =[]=!!

ตอนนั้นเเหละ เเม่งโคตหมั่นใส้เรย

อยุ่ของกูเฉย ๆ = =;;

เอาเถอะ ทำอย่างนี้จะไปอยุ่กะสังคมเค้าได้ยังไง นี่เเค่เรื่องเดียวนะ

คนอื่น เค้าก็มีเรื่องอื่นอีกเเหละ(มั้ง)

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • แด๊นนนนน
ตรงที่ว่า สื่อให้ข้อมูล กับผู้ไม่รู้นี่ คุณก็ไม่รู้จริงไม่ใช่หรอ แล้วไปให้คำตอบผิดๆแก่เค้าได้ไง  g#014

Buzaba`

• แด๊นนนนน
เราไม่เคยมีเรื่อกะเทอเลยเเหละ บอร์ดเก่าเราเฉย ๆ กะเทอมาก

เราไม่เคยยยยยยยย ย ว่าไรนายเล๊ยยยย

เเต่ว่า มีครั้งนึง ที่เอา เราไปเเจ้งบอร์ดกระทำผิดเรื่องหยาบอ้ะ

ที่เราไปหยาบใส่กระทู้ระบายอารมณ์ =[]=!!

ตอนนั้นเเหละ เเม่งโคตหมั่นใส้เรย

อยุ่ของกูเฉย ๆ = =;;

เอาเถอะ ทำอย่างนี้จะไปอยุ่กะสังคมเค้าได้ยังไง นี่เเค่เรื่องเดียวนะ

คนอื่น เค้าก็มีเรื่องอื่นอีกเเหละ(มั้ง)

จุ้บเหม่ง 555  g#021 g#019

[N]z.

• M-LEG..!?

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ผมว่าผมก็ตอบคำถามที่คุณสงสัย ว่าทำไมผมถึงชอบว่าคุณอยู่เรื่อยๆ ตลอดๆ
ไม่ใช่ว่าจะอวดตัวนะ แต่ผมก็คิดว่าคงมีอีกหลายๆคนที่คิดและอยากจะบอกเหมือนที่ผมบอก

คุณล่ะครับ ตอบคำถามตัวเองได้รึยัง ว่าคุณต้องการอะไรจากสังคมนี้
ตำหนิแรงๆ คุณก็ไม่ชอบ เคยปลอบดีๆ คุณก็ไม่ทำตาม
ผมถามว่าคุณจะมาปรึกษาผมทำไมครับเนี่ย

รู้สึกเป็นเกียรตินะครับ ที่มีคนให้เกียรติและวางใจขอคำปรึกษาจากคนธรรมดาอย่างผม
แต่คุณรู้มั้ย ว่าคนธรรมดาอย่างผมก็มีอารมณ์ความรู้สึกเหมือนกัน ผมก็รู้สึกแย่นะ
คำแนะนำที่ผมบอกคุณไป ให้ไปคิด ไปทบทวนดู ว่าทำไมคนอื่นถึงตอบรับคุณแบบนั้น

แต่สิ่งต่างๆ ที่คุณแสดงออกในช่วงเวลาที่ผ่านมา ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่าผมไม่มีความสามารถ
ไม่อาจช่วยแนะนำอะไรคุณได้ ทำให้คุณเข้ากับคนอื่นในสังคมนี้ไม่ค่อยได้ ผมขอโทษครับ

ยังไงสิ่งหนึ่งที่ผมยึดมั่นและกระทำตามคตินี้อยู่เสมอ
คือ รับฟังผู้อื่น อย่ายึดติดความคิดตัวเอง รับผิดชอบ ไม่แถ และแพ้ให้เป็น

ผมเคยบอกคุณไปใน pm แล้ว ว่าผมก็ไม่ใช่ว่าจะดีเลิศอะไร ความคิดบางอย่างก็ยังแคบ
ถ้าเราอยากจะเห็นโลกให้กว้าง ก็ต้องหัดรับฟังคนอื่นบ้าง
ผมเองก็รับฟังความคิดเห็นคนอื่นอยู่เสมอ แม้ว่าจะไม่เข้าใจหรือผมคิดว่าไม่ดีก็ตาม
แต่ผมก็จะพยายามทำความเข้าใจ ไม่ยึดติดกับความคิดตัวเองคนเดียว
ถ้าคิดดูแล้ว ผมไม่เข้าใจผมก็ถาม จนกว่าจะเข้าใจ หรือเค้าไม่สนใจตอบผมก็แค่นั้น
พอเข้าใจแล้ว ถ้าผมคิดอะไรค้านเค้าไม่ได้ แม้ผมไม่เห็นด้วย ผมก็จำใจยอมรับแหละ
บอกอะไรไปก็ต้องรับผิดชอบคำของตัวเองได้ ผิดก็ต้องยอมรับผิด ไม่ต้องแถให้ยืดเยื้อ
สุดท้ายถ้าความคิดเห็นไม่ตรงกัน ดันทุรังเถียงกันไปก็ไม่เกิดประโยชน์ ก็ถอยออกมาซะ
อย่าคิดว่ายอมแล้วจะเป็นฝ่ายแพ้ ก็ในเมื่อมันไม่เกิดประโยชน์จะเถียงกันไปทำไม
บางครั้งการยอมแพ้ก็ไม่ได้แปลว่าเราจะแพ้ แต่ต้องมั่นใจว่าเราดีพอที่จะสู้
ไม่ใช่ว่าสู้ไม่ได้ ไร้เหตุผลจะอ้างแล้วก็ยอมแพ้ แบบนั้นก็คือแพ้จริงๆ อยู่แล้ว

เรื่องต่างๆ ที่คุณโกหกไว้ แล้วโดนแฉจนคุณต้องมาขอโทษนั้น มันจบไปแล้วครับ
คงไม่มีใครไปยกมาอ้างอีก ถ้าหากว่าคุณจะยอมเป็นคุณอย่างที่คุณเป็นจริงๆ
ไม่ใช่ไปสร้างร่างอวตารโน่นนี่ออกมาปั่นกระแสแบบที่ผ่านมา ให้คนเอือมระอาอีก

หาเรื่องแถไปที จับได้ก็ขอโทษไปที แบบนี้เหรอครับ วิธีการทำให้คนยอมรับของคุณน่ะ
ไม่ใช่อ่ะครับ ยังไงผมก็บอกความคิดไว้ตรงนี้เลย ว่าคนกลับกลอกแบบนี้ผมไม่ยอมรับหรอก

คุณลองคิดย้อนไปดูนะครับ กี่ครั้งแล้วที่คุณบอกจะปรับตัว
กี่ครั้งที่คุณตัดพ้อ น้อยใจ สงสัยว่าทำไมสังคมไม่ยอมรับ
กี่ครั้งที่มีคนแนะนำ ไม่ใช่ผมคนเดียวแน่นอน คิดดูนะครับ
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

ซากาตะ กินโทกิ

• Jr. Member
  • **
  • "ฉันรู้ ในสิ่งที่ควรรู้เท่านั้นล่ะ"
ผมว่าผมก็ตอบคำถามที่คุณสงสัย ว่าทำไมผมถึงชอบว่าคุณอยู่เรื่อยๆ ตลอดๆ
ไม่ใช่ว่าจะอวดตัวนะ แต่ผมก็คิดว่าคงมีอีกหลายๆคนที่คิดและอยากจะบอกเหมือนที่ผมบอก

คุณล่ะครับ ตอบคำถามตัวเองได้รึยัง ว่าคุณต้องการอะไรจากสังคมนี้
ตำหนิแรงๆ คุณก็ไม่ชอบ เคยปลอบดีๆ คุณก็ไม่ทำตาม
ผมถามว่าคุณจะมาปรึกษาผมทำไมครับเนี่ย

รู้สึกเป็นเกียรตินะครับ ที่มีคนให้เกียรติและวางใจขอคำปรึกษาจากคนธรรมดาอย่างผม
แต่คุณรู้มั้ย ว่าคนธรรมดาอย่างผมก็มีอารมณ์ความรู้สึกเหมือนกัน ผมก็รู้สึกแย่นะ
คำแนะนำที่ผมบอกคุณไป ให้ไปคิด ไปทบทวนดู ว่าทำไมคนอื่นถึงตอบรับคุณแบบนั้น

แต่สิ่งต่างๆ ที่คุณแสดงออกในช่วงเวลาที่ผ่านมา ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่าผมไม่มีความสามารถ
ไม่อาจช่วยแนะนำอะไรคุณได้ ทำให้คุณเข้ากับคนอื่นในสังคมนี้ไม่ค่อยได้ ผมขอโทษครับ

ยังไงสิ่งหนึ่งที่ผมยึดมั่นและกระทำตามคตินี้อยู่เสมอ
คือ รับฟังผู้อื่น อย่ายึดติดความคิดตัวเอง รับผิดชอบ ไม่แถ และแพ้ให้เป็น

ผมเคยบอกคุณไปใน pm แล้ว ว่าผมก็ไม่ใช่ว่าจะดีเลิศอะไร ความคิดบางอย่างก็ยังแคบ
ถ้าเราอยากจะเห็นโลกให้กว้าง ก็ต้องหัดรับฟังคนอื่นบ้าง
ผมเองก็รับฟังความคิดเห็นคนอื่นอยู่เสมอ แม้ว่าจะไม่เข้าใจหรือผมคิดว่าไม่ดีก็ตาม
แต่ผมก็จะพยายามทำความเข้าใจ ไม่ยึดติดกับความคิดตัวเองคนเดียว
ถ้าคิดดูแล้ว ผมไม่เข้าใจผมก็ถาม จนกว่าจะเข้าใจ หรือเค้าไม่สนใจตอบผมก็แค่นั้น
พอเข้าใจแล้ว ถ้าผมคิดอะไรค้านเค้าไม่ได้ แม้ผมไม่เห็นด้วย ผมก็จำใจยอมรับแหละ
บอกอะไรไปก็ต้องรับผิดชอบคำของตัวเองได้ ผิดก็ต้องยอมรับผิด ไม่ต้องแถให้ยืดเยื้อ
สุดท้ายถ้าความคิดเห็นไม่ตรงกัน ดันทุรังเถียงกันไปก็ไม่เกิดประโยชน์ ก็ถอยออกมาซะ
อย่าคิดว่ายอมแล้วจะเป็นฝ่ายแพ้ ก็ในเมื่อมันไม่เกิดประโยชน์จะเถียงกันไปทำไม
บางครั้งการยอมแพ้ก็ไม่ได้แปลว่าเราจะแพ้ แต่ต้องมั่นใจว่าเราดีพอที่จะสู้
ไม่ใช่ว่าสู้ไม่ได้ ไร้เหตุผลจะอ้างแล้วก็ยอมแพ้ แบบนั้นก็คือแพ้จริงๆ อยู่แล้ว

เรื่องต่างๆ ที่คุณโกหกไว้ แล้วโดนแฉจนคุณต้องมาขอโทษนั้น มันจบไปแล้วครับ
คงไม่มีใครไปยกมาอ้างอีก ถ้าหากว่าคุณจะยอมเป็นคุณอย่างที่คุณเป็นจริงๆ
ไม่ใช่ไปสร้างร่างอวตารโน่นนี่ออกมาปั่นกระแสแบบที่ผ่านมา ให้คนเอือมระอาอีก

หาเรื่องแถไปที จับได้ก็ขอโทษไปที แบบนี้เหรอครับ วิธีการทำให้คนยอมรับของคุณน่ะ
ไม่ใช่อ่ะครับ ยังไงผมก็บอกความคิดไว้ตรงนี้เลย ว่าคนกลับกลอกแบบนี้ผมไม่ยอมรับหรอก

คุณลองคิดย้อนไปดูนะครับ กี่ครั้งแล้วที่คุณบอกจะปรับตัว
กี่ครั้งที่คุณตัดพ้อ น้อยใจ สงสัยว่าทำไมสังคมไม่ยอมรับ
กี่ครั้งที่มีคนแนะนำ ไม่ใช่ผมคนเดียวแน่นอน คิดดูนะครับ

LIKE อีกซักรอบ  g#021

Buzaba`

• แด๊นนนนน

[N]z.

• M-LEG..!?