GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เฉลยเกม นับ 3 ให้โดน 30 /เรื่องโม้นิดๆ

楽しそうですね!

• Newbie
  • *
สวัสดีครับๆ
หลายๆ ท่านอาจจะรู้แล้ว แต่ผมเชื่อว่า อีกหลายๆ ท่านที่ยังไม่รู้ก็มี
เกมง่ายๆ " นับ 3 ให้โดน 30 " ผมไม่รู้ว่ามีชื่อที่เป็นทางการกว่านี้หรือไม แต่ผมเรียกแบบนี้ตลอด ฮ่าๆ

กติกาบ้านๆ ผู้เล่นนับเลขได้คนละไม่เกิน 3 จำนวน สลับกัน ใครตกที่ 30 ก็แพ้
ตัวอย่าง
ผู้เล่น A นับ 1 2
ผู้เล่น B นับ 3 4 5
ผู้เล่น A นับ 6
ผู้เล่น B นับ 7 8 9
ผู้เล่น A นับ 10 11 12
ผู้เล่น B นับ 13 14
ผู้เล่น A นับ 15 16 17
ผู้เล่น B นับ 18
ผู้เล่น A นับ 19
ผู้เล่น B นับ 20 21 22
ผู้เล่น A นับ 23
ผู้เล่น B นับ 24 25
ผู้เล่น A นับ 26 27 28
ผู้เล่น B นับ 29
ผู้เล่น A นับ 30
จบเกม
ผู้เล่น A เป็นฝ่ายแพ้

ผมก็อธิบายไม่เก่ง ...แต่ก็น่าจะทำให้เข้าใจได้บ้าง คิดว่าเกือบทุกคนรู้วิธีเล่นอยู่แล้ว

วิธีชนะเกมนี้ มีเงื่อนไขอยู่ 2 อย่างครับ คือ
1 คุณต้องเป็นคนเริ่มนับเลขก่อน หรือ
2 คู่แข่งยอมให้คุณเริ่มนับเลขก่อน
หมายความว่าถ้าคุณขอเริ่มนับเลขก่อน แต่คู่แข่งคุณไม่ยอม เกมก็เริ่มไม่ได้(แล้วจะชนะได้ไง ฮ่า มุกบ้านนอกมาก)
กรณีที่คู่แข่งคุณไม่ยอม มีความเป็นไปได้ 2 อย่าง คือ
1 คู่แข่งเข้าใจเกมนี้ เพราะสำหรับคนที่เข้าใจเกมนี้ เริ่มเกมก่อน ชนะแน่นอน 100% หรือ
2 คู่แข่งไม่เข้าใจเกมนี้ แต่กังวลที่คุณขอเริ่มเกมก่อนเท่านั้น ซึ่งกรณีนี้คุณยังมีโอกาสชนะอยู่ แต่ไม่ถึง 100%

สรุปวิธีเลยนะครับ จะได้ไม่ยาวไปกว่านี้ ฮ่าๆ ขี้โม้มากเลยผม

คุณจะต้องนับให้หยุดอยู่ที่จำนวนเลขต่อไปนี้
คุณเริ่มก่อนด้วย 1
ถัดไปคุณต้องนับเลขให้หยุดที่ 5
ถัดไปหยุดที่ 9
ถัดไปหยุดที่ 13
ถัดไปหยุดที่ 17
ถัดไปหยุดที่ 21
ถัดไปหยุดที่ 25
ถ้าคุณนับเลข 25 แล้ว ก่อนจะถึง 30 จะเหลือเลข 5 จำนวน
ถ้าคู่แข่งของคุณนับ 26 คุณก็นับ 27 28 29
ถ้าคู่แข่งของคุณนับ 26 27 คุณก็นับ 28 29
ถ้าคู่แข่งของคุณนับ 26 27 28 คุณก็นับ 29
ซึ่งจะทำให้คู่แข่งของคุณถูกบังคับต้องนับเลข 30

ผมก็ไม่รู้ว่าเกมนี้มีคนเข้าใจมากแค่ไหน
ผมเข้าใจเกมนี้จาก เพื่อน(10 นาที)ที่เป็นคนญี่ปุ่น
บังเอิญว่าเขามาถามทางด้วยภาษาอังกฤษ(ที่ผมเกลียดมากๆ ฮ่าๆ)
ผมเอ๋อไปพักใหญ่
แต่เห็นหน้าของเขาแล้วบ่งบอกถึงปลาดิบมากๆ จึงใช้ภาษาญี่ปุ่น(ที่ผมรักมากๆ)สื่อสารกันจนรู้เรื่อง
หนุ่มปลาดิบอยากเห็น/อยากจ้องมอง/อยากถ่ายรูป/อยากทำ บลาๆ กับอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ 
หลังจากอธิบายวิธีการไปให้ถึงจุดหมายของหนุ่มน้อย และหนุ่มน้อยกล่าวขอบคุณ ทำทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว
หนุ่มแดนปลาดิบก็หยิบเศษกระดาษในกระเป๋าสตางค์ขึ้นมาเขียนเลข(ใบ้หวย ฮ่าๆ)ให้ผม
และอธิบายให้ฟังอย่างตั้งใจ (ซึ่งก็คือเกมที่ผมว่าไปนั่นเอง นับ 3 ให้โดน 30  )
หลังจบการอธิบาย หนุมน้อยก็ขอบคุณผมอีกครั้งและมุ่งสู้เป่าหมายของตัวเอง ฮ่าๆ
คือถ้าเป็นสาวน้อยน่ารัก ผมคงเก็บเจ้าเศษกระดาษอันนั้นไว้ตราบนานเท่านาน ฮ่าๆ
แต่เป็นหนุมน้อย ..ซึ่งไม่ใช่วิถีทางของผม จึงทิ้งไปหลังจากเข้าใจหลักการของเกม
จบครับ
^^
ขอบคุณครับ
ปล. ทุกๆ อย่างที่ผมพิมพ์ไว้เป็นเรื่อง สมมุติ นะครับ