GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

<แนะนำ> พระ !! กับทริคการเล่น [สายเขี่ย แอส เทร ชาบ]

Hot_Get

• Full Member
  • ♫ ~ d►_◄b
<แนะนำ> พระ !! กับทริคการเล่น [สายเขี่ย แอส เทร ชาบ]

เล่นพระอย่างไรให้เทพ เรามาดูกัน

1] เสตตัส ( สามารถเรียงกันไป ตั้งแต่ ไม่จุติ - จุติ 6 )

INT DEX VIT LUK

(ในกรณีที่ไม่จุ หรือจุน้อย : ถ้าเป็นผมจะอัพอย่างนี้ INT (ให้ดูสกิลที่ใช้ INT ในการจำเวทย์มนต์มากที่สุด กดลงให้เกินมา 1) DEX VIT )

2] อุปกรณ์ (งบเต็มกำลัง)

ช่องหมวก - แนะนำใส่ไอซ์ + เลือดครับ (ในรูปผมหาไม่ได้เลยใส่กูลแทน)
ช่องหน้ากาก - แนะนำใส่กากแค้น + รอบคอบครับ
ช่องอาวุธหลัก - ค้อน 99 + โชค (หรือประกายพฤก + โชค) และ ไม้เท้านักบวชแห่งแสง + กาลเวลา (ให้พกไว้ 2 อันเพื่อสลับเปลี่ยน)
ช่องอาวุธมือรอง - โล่ปราช พสุธา ล้างแค้น (สลับเปลี่ยนตามสถานะการ ควรมีไว้อย่างได้อย่างนึง)
ช่องเกราะ - แรร์พระเบา 95 + เลือด และ เสื้อคลุมนักบวชแห่งแสง + เลือด (ให้พกไว้ 2 อันเพื่อสลับเปลี่ยน)
ช่องผ้าคลุม - คลุมนักปราชดาวดึงส์ + เลือด หรือ คลุมจักพรรดิ์ และ ผ้าคลุมผนึกมนตรา + เลือด (ให้พกไว้ 2 อันเพื่อสลับเปลี่ยน)
ช่องเครื่องประดับ - ตระกุดมหาอาคม และ กำไลข้อเท้าละอองเพลิง (ให้พกไว้ 2 อันเพื่อสลับเปลี่ยน)
ช่องรองเท้า - รองเท้าผ้าสมาคมเวทย์มนต์ + ผู้นำ หรือ รองเท้าอัญมณี + ผู้นำ

ผอบ - ผอบ เชีย โชค ตีเวท - เชียโชค สด - เชียโชค ??

3] สกิล

<แคสเตอร์>

ศาสตร์เวทย์ 10 เหรียญ
ลูกศรเวทย์ 10 เหรียญ (หรือขุมพลังเวทย์ 10 เหรียญ)
ศรัทธา 5 เหรียญ
บัฟแม่นยำ 5 เหรียญ
บัฟพละกำลัง 5 เหรียญ
บัฟหลบหลีก 5 เหรียญ

รวม 10 + 10 + 5 + 5 + 5 + 5 = 40 เหรียญ
<เครลิค / นัน>

ความรูเรื่องบัฟ 5 เหรียญ
อ้อมกอดแห่งลูซิส 5 เหรียญ
บทเพลงสรรเสริญเทวะ 5 เหรียญ
จุมพิตแห่งลูซิส 5 เหรียญ
กายทิพย์ 1 เหรียญ
ศรัทธาแรงกล้า 2 เหรียญ (หรือ 1 เหรียญ เอาอีกเหรียญอัพฟูหมู่)
ฟื้นฟูพลังเวท 1 เหรียญ
ฟื้นฟูพลังกาย 1 เหรียญ
ฟื้นฟูขั้นสูง 5 เหรียญ
รักษาขั้นสูง 0 เหรียญ
ขุมพลังเทวะ 5 เหรียญ
ลำแสงเทวะ 5 เหรียญ

รวม 5 + 5 + 5 + 5 + 1 + 2 + 1 + 1 + 5 + 0 + 5 + 5 = 40 เหรียญ

4] สีชุด

ข้อดี : เพิ่มค่าพลังที่ได้จาก INT จะไปเพิ่มให้หลบหลีกสูงขึ้น
ข้อเสีย : ลดอัตราการเพิ่มของ MP MAX

ความสามารถพิเศษ : เวทรูปแบบใหม่
 - เวทรูปแบบใหม่ ทั้ง 3 ทักษะ มีพลังโจมตีจะแรงขึ้น 1% ต่อค่าหลบหลีก 5
 - ทักษะเวทรูปแบบใหม่ช่วยให้เซนต์มีโอกาส 1% ต่อระดับทักษะที่จะหลบหลีกแบบไร้ลักษณ์ได้

<วิธีการเล่นสายกันโปะ>
1) ชื่อก็บอกกันโปะ มันก็ต้องกันโปะอยู่แล้วสิ แล้วมันกันยังไงล่ะ

หลักการทำงาน

กฎของเกมส์นี้คือ อัตราโปะของเรา หักล้าง กับอัตราโปะของคนที่มาตี (บางคนอาจจะไม่รู้) ซึ่งเท่าที่ผมทำได้คืออัตราโปะประมาณนี้ (ใส่ค้อน กดผอบ ไม่กดอาหาร)

(เลเวล : 90)

ซึ่งถ้า + กับแรร์พระ 95 (เบาจักกรวาล จุติ 6) ก็จะทำให้ + กันโปะอีก 30% รวม ๆ กันโปะ 90.2% ซึ่งถือว่าเยอะมาก ๆ ผมลองมากับตัวเองแล้วแอสแทพคริไม่ออกเลย (มีแสงเทพ และเวทย์รูปแบบใหม่ ระดับ 10 ด้วยจะดีมาก ถ้าแอสต้านทานน้อยก็ลดแม่น + กับสีชุด หลบไร้ลักษณ์ 10% โอ้ว) g#017
ปล.ใช่ได้เฉพาะกับ เซน เทร แอส ชาบ เบลด เบอ พาลาดิน(หอก 99)

ต่อมาทำไมผมถึงให้พกเซตบวชแสงไว้นั่นก็คือ ตัวปัญหาของพระทุกคน .. วิซาร์ดนั้นเอง

ก่อนแรกให้เอาของใส่ไว้ในคีย์ลัดทางขวา หรือ บน แล้วแต่สะดวก ถ้าเจอวิให้กระหน่ำตีไปก่อน แต่ .. ถ้าวิกรงเราให้ทำการเปลี่ยนเป็ฯเซตบวชแสง กดแสงคุ้มกาย แล้วเปลี่ยนค้อนใส่โล่แค้น แล้วกระหน่ำยิงต่อครับ

ตัวปัญหาที่ 2 วอลอค วอลอคถ้าเกราะสะท้อน ยากมากถ้าเรา .. ไม่มีเวทย์รูปแบบใหม่อะนะ
ซึ่งถ้าเราฝึกเวทย์รูปแบบใหม่ถึงระดับ 10 กดดวงแสง แล้วกดทวน (ทวนทะลุเกราะสะท้อนของวอลอค) ด้วยที่ว่าค้อน + ตีเวทแสงถึง 50% และ +1 % ต่อหลบหลีก 5 ของความสามารถสีชุด วอนั้นเหมือนของเล่นของเราเลย (ถ้าวอกันเวทน้อยนะครับ)

หากเจอพาลาดิน เบอ เทรแส้(เทรแส้อัตราโปะเยอะมากกินยากหน่อย) ชาบ(สายยิงแรง) ก็ต้องวัดที่สเตปล้วน ๆ ครับผม ว่าเราจะกดแสงเทพทันก่อนหรือว่าพวกนั้นกดได้กอน (เจอเบอระเบิดให้วิ่งนะครับ เพราะสีชุดเขียวต้านทานยังมีผลอยู่ไม่เหมือนชุดเหลืองยืนชนสบาย ๆ)

แต่ถ้าเจอพระด้วยกันล่ะ อันนี้กินกันไม่ลงครับ ต้องพึ่งโปะอย่างเดียวเพราะรู้ ๆ กันอยู่พระป้องกันเวทเยอะมากซึ่งถ้าพระเล่นสายกันโปะอีกก็ซวยไปกดกันไม่ลง

ข้อสำคัญที่สุด พวกเราพระ ยังมีกายทิพย์อยู่นะจำไว้ด้วย

ปล. นี่เป็นเพียงที่ผมอยากเสนอเท่านั้นให้ลองเล่นดูว่าพระก็โหดได้เหมือนกัน
ปล2. เห็นงี้ผมอายุ 12 ปีนะ - -" เพราะฉะนั้นเขียนตกหล่นซ้ำ หรือเกิดข้อผิดพลาดก็อย่าด่าแค่แนะนำพอครับ  woon_sunny

ปล3. บางคนบอกเจอแอสมีด 99 กดไรสิ้นแม่น 999 ทำไงดี ไม่ต้องไปกลัวครับกดดวงแสง ทวนไป ต่ำ ๆ ก็ 2000-4000 แล้วก็ฟูตัวเองและกดแสงจู่โจมควบคู่ด้วย MP จะได้ไม่หมด (ผมใช้ตีมอนไม่กดอาหาร 4000-6000)
ปล4. แค่อยากลองทำดู

Hot_Get

• ♫ ~ d►_◄b
จะถามไรก็ได้นะครับผมยินดีตอบแต่คำตอบอาจจะไม่ใช่คำตอบที่ดีที่สุดก็ได้นะครับ  woon_love

Fus.Ro.DaH

• Jr. Member
  • **
ระวังเจอแอสเทพโชคพรางมาตบน๊ะตูมเดียวคริเป็นปึกๆเลย  g#035

Achilleus.

• さんぽ  Let's Go!!☆
  • **
  • どうせいあいしゃ ▽・w・▽

Hot_Get

• ♫ ~ d►_◄b
แอสมีด 99 ฟูไม่ทันนะเออ ถ้าพรางอะ คริกระจาย
ลองแล้วครับ ถึงพรางมาก็มีบ้างที่ไม่คริแล้วทวนกระแสสตีโดนผอบมัน มันก็คริเราเบาลงแล้วครับ แล้ว็พระก็ไม่ได้เปราะอะไรขนาดนั้นผมทำเลือดได้ 26K (ไม่อาหาร  woon_yes)

Hot_Get

• ♫ ~ d►_◄b
ระวังเจอแอสเทพโชคพรางมาตบน๊ะตูมเดียวคริเป็นปึกๆเลย  g#035
เทพโชคต้องตัดเทพคลั่งออกไป 1 ข้างใช้ไหมครับผม (เวลาสู้แอสผมจะใช้พสุธาเพราะป้องกันดาเมจได้ 5000) รู้สึกเทพคลั่งพรางโปะใส่ผม 5-6K (ไม่ได้ผอบเพราะทวนตีผอบตายไปแล้ว) woon_yes

Hot_Get

• ♫ ~ d►_◄b
เทพโชคต้องตัดเทพคลั่งออกไป 1 ข้างใช้ไหมครับผม (เวลาสู้แอสผมจะใช้พสุธาเพราะป้องกันดาเมจได้ 5000) รู้สึกเทพคลั่งพรางโปะใส่ผม 5-6K (ไม่ได้ผอบเพราะทวนตีผอบตายไปแล้ว) woon_yes
เพิ่มเติม หลบไร้ลักษณ์ถ้าหลบตอนโดนโปะ มันจจะติดแก๊ง แต่ยังมีเอฟเฟคอยู่ ถ้าเจออย่างนี้จริง ๆ ก็กดทวน แล้ววิ่งครับ (เกราะเบาเพิ่มเดิน 3 + โล่แค้น เดิน 2 + ยาขา +6 เดินธรรมดา +8 = 19 เดินเกือบเร็วเท่าเท้า 98 เลยครับผม  woon_yes )

Hot_Get

• ♫ ~ d►_◄b
แอสมีด 99 ฟูไม่ทันนะเออ ถ้าพรางอะ คริกระจาย
ลองแล้วครับ ถึงพรางมาก็มีบ้างที่ไม่คริแล้วทวนกระแสสตีโดนผอบมัน มันก็คริเราเบาลงแล้วครับ แล้ว็พระก็ไม่ได้เปราะอะไรขนาดนั้นผมทำเลือดได้ 26K (ไม่อาหาร  woon_yes)
ขอพูดใหม่ครับ กดพรุน 1 อัน ได้ 26K  g#001

Hot_Get

• ♫ ~ d►_◄b
มีสายเขี่ย วิ ไหม  g#006 g#006
ของเหมือนข้างบน (ออฟเลือดทั้งตัว) เพียงแต่กดดวงแสง + แสงคุ้มครอง

บัฟประมาณนี้

Hot_Get

• ♫ ~ d►_◄b
มีสายเขี่ย วิ ไหม  g#006 g#006
ของเหมือนข้างบน (ออฟเลือดทั้งตัว) เพียงแต่กดดวงแสง + แสงคุ้มครอง

บัฟประมาณนี้

อยากสู้วิได้จริงกายไปเลยครับผม  woon_yes
ก็ตามที่ผมบอก อย่าลืมสิพระเราก็ยังมีกายทิพย์อยู่นะ  woon_sunny

_Paiizill_

• ~•‘ ปิ๊ด ปี้ ปิ๊ด ’•~
  • **
  • _Paiizill_
ชาบศรสลายพลังละ

เบรด ผ่าสามพิภพ ติดมังกรพิโรด 

แอสชุดเขียวเดินมากดไร้ พุ่ง

พาราดิน กระโดดอะ

???
"เงิน".. ถ้ามีน้อยก็ต้องใช้สอยประหยัด...แต่ถ้า "เวลา" มีจำกัด...ไม่ต้องประหยัดแต่ "จัดเต็ม"!!

-Radio__ ●ω●

• ไม่ได้แคร์นะ อยากด่าด่าไป
  • **
  • Line : golp.a
ทำไมไม่อัพแสงอัศนีบาตด้วย ??
ไม่ได้อยากดราม่า แต่ว่าไม่ไหวจริงๆ !!

Asura Inw

• **
เบอชุดน้ำเงิน สายเทคนิคละ  ทำลายเกราะ  หรือ  ลดความเร็ว  แล้วสับ+กระแทก+ทลาย  แล้วเปลี่ยนดาบฟาดๆ  คิดว่าจะสู้ได้ไหมครับ

อยากรู้วิธีสู้กับเบอสายนี้