GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

อาชีพเรนเจอร์ - บทความดีๆ จากเพื่อนๆ อสุรา

ทีมงาน Asura

• Jr. Member
  • **
อาชีพเรนเจอร์ - บทความดีๆ จากเพื่อนๆ อสุรา

มาแล้วจ้า!! บทความดีๆ จากเพื่อนๆ ที่ส่งมา ในบทความนี้จะเป็นเรื่องราวเกี่ยวกับการอัพทักษะต่างๆ ของสายเรนเจอร์ ใครที่จะเล่นสายเรนเจอร์คลาสลองศึกษาไว้เป็นแนวทางกันได้นะคะ

เครดิต : 
Craft Arrow

เรนเจอร์  สำหรับเพื่อนๆ ที่ต้องการเล่นอาชีพเรนเจอร์ หรืออาชีพสายเรนเจอร์คลาส ได้แก่ อาชีพชาปชูปเตอร์ อาชีพเเอสเเซนซิส เเละ อาชีพเทรเชอร์ฮันเตอร์ ซึ่งอาชีพเหล่านี้ล้วนมีพื้นฐานมาจากเรนเจอร์ ซึ่งอาชีพเรนเจอร์จะแบ่งได้เป็น 2 สายใหญ่ๆ คือ สายมีด เเละ สายธนู  
สายมีด : แอสแซนซิส 
สายธนู : ชาปชูปเตอร์  
หมายเหตุ : ส่วนอาชีพเทรเชอร์ฮันเตอร์สามารถเลือกเรียนได้อย่างใดอย่างหนึ่ง 

1. สายมีด ทักษะที่เรียนได้

• ความชำนาญใช้มีด(ควรเรียน)

• พริ้วไหวดุจสายลม(ควรเรียน)

• โจมตีจุดสำคัญ(ควรเรียน)

• กายมีดรวมเป็นหนึ่ง(ควรเรียน)

• เเทงปลิดชีพ

• ลดเกราะ

• หมอกควัน(ควรเรียน)

ทักษะที่ไม่ควรเรียน

• ความชำนาญใช้ธนู

• เพิ่มระยะยิง

• แม่นราวจับวาง

• แม่นธนู

• ยิงธนูปูพรม

2. สายธนู  ทักษะที่เรียนได้

• ความชำนาญใช้ธนู(ควรเรียน)

• เพิ่มระยะยิง(ควรเรียน)

• พริ้วไหวดุจสายลม(ควรเรียน)

• โจมตีจุดสำคัญ(ควรเรียน)

• แม่นราวจับวาง(ควรเรียน)

• แม่นธนู(ควรเรียน)

• ยิงธนูปูพรม

ทักษะที่ไม่ควรเรียน

• ความชำนาญใช้มีด

• กายมีดรวมเป็นหนึ่ง

• แทงปลิดชีพ

• ลดเกราะ

• หมอกควัน(*เพราะไม่ได้ต่อสู้ในระยะประชิด)

การคำนวณค่าสเตตัสของเรนเจอร์(by Craft Arrow)

• HP MAX : (LV. x 20)+(Vit x 19)+90

• MP MAX : (Lv. x 4)+(Int x 2)+10

• พลังโจมตีต่ำสุด : (Lv. x 0.1)+(Str x 1.35)+(Dex x 2)+(Agi x 0.1)+5

• พลังโจมตีสูงสุด : (Lv. x 0.2)+(Str x 3.25)+(Dex x 0.15)+(Agi x 0.2)+(Luk x 0.25)+5

• พลังป้องกัน : (Lv. x 0.2)+(Vit x 0.5)+(Dex x 0.15)

• พลังโจมตีเวทย์ต่ำสุด : (Lv. x 0.1)+(Int x 1)+(Dex x 0.25)+(Luk x 0.25)

• พลังโจมตีเวทย์สูงสุด : (Lv. x 0.2)+(Int x 2)

• พลังป้องกันเวทย์ : (Lv. x 0.3)+(Int x 1.5)+(Vit x 0.7)

• แม่นยำ : Lv.+(Dex x1.05)+(Agi x 0.05)+(Luk x 0.25)+120

• หลบหลีก : Lv.+Agi+(Luk x 0.25)+30

• ความต่อเนื่อง : [(Agi x 0.45)+160]

• อัตราโป๊ะเชะ : [Lv.+(Luk x 0.25)x2]/10

• ความเเรงโป๊ะเชะ : (Str x 0.1)+(Int x 0.1)+(Agi x 0.1)+(Vit x 0.5)+(Dex x 0.5)+(Luk x 0.5)+50

• 

เพิ่มเติม วิธีเดินในป่าวงกตทดสอบเรนเจอร์

1. เเผนที่เเรก คือ ป่าวงกต01 : >ขวา>ลง>ซ้าย>ลง>ถึงธง^^  ถ้ายังไม่ถึงธงให้ลองอีกแบบ ป่าวงกตเขต1 : >ขวา>ขึ้น>ขวา>ขวา>ลง>^^

2. แผนที่เเรก คือ ป่าวงกต03 : >ขวา>ขวา>ลง>ขวา>ถึงธง^^

3. แผนที่เเรก คือ ป่าวงกต04 : >ขวา>ขึ้น>ขวา>ขึ้น>ถึงธง^^

4. แผนที่เเรก คือ ป่าวงกต05 : >ขึ้น>ขวา>ลง>ลง>ถึงธง^^

5. แผนที่แรก คือ ป่าวงกต06 : >ขวา>ลง>ซ้าย>ซ้าย>ถึงธง^^

Source: อาชีพเรนเจอร์ - บทความดีๆ จากเพื่อนๆ อสุรา

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
บทความดีๆ ที่รวบรวมข้อมูลเอาไว้ในบอร์ด แต่ไม่ได้เอาลงบล็อก จะได้รางวัลมั้ย g#025
อย่างเช่นกระทู้นี้ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=1093.0
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

มารศาสตรา

• Full Member
      สายธนูถ้าเวลเอง ตอนเวลสูงๆจะรู้ว่าแม่นธนูไร้ประโยชน์(กว่าจะร่ายเสร็จโดนมอนตบตายก่อน) ตรงข้ามหมอกควันที่เห็นว่าไม่จำเป็น เวลาเวลสูงๆอย่างเวลโขนถ้าโดนมอนรุมจะช่วยให้รอดตายได้บ่อยครั้ง โดยเฉพาะผีเสื้อรัตติกาลทีทั้งแม่นทั้งแรง (ชาบมันพรางไม่ได้ถ้าลดหลบหลีกกับแม่นจากมอนได้จะช่วยได้เยอะโดยเฉพาะในสายยิงไวจำเป็น) แต่ถ้านั่งดูดอย่างเดียวก็อีกเรื่องนึง

มารศาสตรา

บทความดีๆ ที่รวบรวมข้อมูลเอาไว้ในบอร์ด แต่ไม่ได้เอาลงบล็อก จะได้รางวัลมั้ย g#025
อย่างเช่นกระทู้นี้ http://forum.asura.in.th/index.php?topic=1093.0

อันนี้ทุกอาชีพเลย น่าจะได้เส้นหลายกล่อง  #038 #038 #038 #038

o0-pk-0o

อันนี้แนะนำมือใหม่นะครับ
ชาร์ปชูตเตอร์ยอมรับว่าเทพนะครับแต่ผมรู้สึกว่าดีเลเยอะไปหน่อย
ผมว่าท่าเป็นเรนเจอร์ควรใช้แอสซาซินครับ
เหตุผลคือ
1.แทบจะไม่มีดีเลย์(ถึงมีก้อน้อยตีรัวล้วนๆ)
2.เจอกับชาร์ปหรืออี่นๆเวลเท่ากันก้อพุ่งแทงแล้วหมื่นมีดจบเลย
วิธีอัพมีดังนี้
คาเดท....
โกย10
สู้ยิบตา10
เรนเจอร์...
ชำนาญมีดตัน
กายมีดตัน
โจมตีจุดสำคัญตัน
พริ้วไหวตัน
แอสซาซิน...(แนวใจเย็น)
ชำนาญมีดคู่ตัน
พุ่งแทงตัน
โป๊ะเชะขั้นสูงตัน
ที่เหลือลงพรางตัวกับแทงข้างหลัง
แอสซาซิน...(แนวซาดิสมาก)
ชำนาญมีดคู่ตัน
พุ่งแทงตัน
โป๊ะเชะขั้นสูงตัน
หมื่นมีด1
ที่เหลือลงพรางตัวกับแทงข้างหลัง

แค่นี้ครับแอสเล่นง่ายสุดๆแต่แนะนำเล่นหลังจุติครับ

สเตตัสก้อ...

เรนเจอร์...
dex23
ที่เหลือลงstr

แอส...
พอเวล41
agiตัน(ในตอนนั้น)
lux5
ที่เหลือลงstr
หากจุติแล้ว หาร2ลงagiกับstrครับ

แอสนี่สายโป๊ะนะครับมันดีสุดโหดมาก
แนะนำให้เกรียนครับ555555(ล้อเล่น)

o0-pk-0o

ขอโทษครับผมพิมผิดตรงจุดสเตตัสเรนเจอร์ครับ
มันต้องdex23
ที่เหลือลงagiครับ
ขอโทษครับพิมผิด