GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ชี้แจงเรื่อง การปรับสกิลความลึกลับแห่งการเวลา

v_xxx101_v

• Jr. Member
  • **
1 ความคิดเห็น
- เทร หยุดเวลา เมื่อ ตาย 2 ครั้ง  ทักษะ หยุดเวลา ควรหายไปด้วย เหมือน โน้ม หรือแสงเทพ
- ทักษะ หยุดเวลา จะมีผลทันทีที่เทร ตาย ครั้งแรก และ ไม่ควรติดตัว เทร ไปเหมือนที่ปรับมา ณ ปัจจุบัน
- ทักษะ หยุดเวลา จะมีผลทันทีกับทุกอย่าง ในรัศมี ตามระดับของทักษะ และไม่มีผลกับ สิ่งที่อยู่นอกรัศมี ของทักษะ
คนอื่น ละ ว่าไงครับ

CacAloz

• Full Member
การปรับทักษะหยุดเวลาในอนาคต
ทั้งนี้ทีมงานไม่ได้เห็นต่างในข้อที่ว่า สกิลนี้ดูจะดีเกินความเหมาะสม จึงมีความคิดที่จะปรับลดลงอยู่แล้ว เพียงแต่รอฟังความเห็นเพื่อนๆ ก่อนปรับ เพราะจากประสบการณ์คราวก่อนๆ การปรับลดทุกครั้งสร้างดราม่ามากมาย แต่จากกระทู้นี้จึงคิดว่าน่าจะเป็นนิมิตรหมายอันดี ที่เพื่อนๆ ต่างเห็นพ้องต้องกัน และเข้ากับความเห็นของทีมงาน จึงมีการวางแผนปรับอีกครั้งในอนาคตครับ แต่คงจะเป็นหลังจากที่เราได้ผู้ชนะในการแข่ง ABT #1 แล้ว และจะไม่ปรับสกิลใดๆ อีกจนกว่าจะจบการแข่งครับ
เรื่องสกิลแสงจู่โจม เพื่อนๆก็ต่างเห็นพ้องต้องกันเหมือนกันนะท่าน
ผ่านมาเกินเดือนแล้ว ก็ยังไม่มีคำตอบที่แน่ชัดเลยว่าจะเป็นไปในทิศทางไหน

ปล.มาผิดกระทู้อ่ะฮะ

woon_sad2 woon_sad2

sun_1

• Newbie
  • *
เทร มันก้มีขอดีอย่าง เสีย อย่าง
อีกอย่าง  พวกคุนจาด่าทีม งานกันก็ไม่ถูก  เค้าทำตามขั้นตอน
แล้ว ไช่ ว่าปรับแล้ว  จาแก้ไขไมได้ เค้าก้ บอก
รอ แข่งจบก่อน  จาโว้ย วายอะไร นัก หรา ไม่ซาบ 
เอามาเลย ไอเทร  หยุดเวลาตามตัว  มาเจอวิผมหน่อย  ยิงไห้ร่วง นะ  ไม่ ร่วง  มึงตาย 
   เบื่อไอพวก ดาม่า  จิง ๆ
ทีม งานก็ สู้ๆ ต่อไปนะครับ  g#008 g#008 g#008
ไม่ต้อ
สนใจ ไอพวก   เศษสังคมเซิฟ  - -  มัน คิด จาได้ ท้าเดียว   
อาชีพแต่ละอาชิี ควรมี จุดด่วนของตัวเอง
ดูอย่างเบอ
มีระเบิดครั่ง เปนจุดเด่น   !    ชาป มีทนู99  แถมซี3 ด้วย  เปนจุดเด่น  นับภาษาไรกะเทร
มันก้ต้องมีจุดเด่น  เทรเปนอาชีพ  ดอปของ ตามจิงๆ อะนะ  ไม่ควรเกรียนสะด้วย  แต่ หน้ามันโหด  เลย เกรียนฮ่า- -
ไง ก้  ช่วยปรับห้สมดุนด้วยนะ  เปนกำลังใจไห้   g#046 g#046 g#046 g#046 g#046
สู้ๆต่อไปละครับ
ปล .  ย่าลืม เซนจุเรียนผมนะ สายกะบี่ ขอซี3โหด ๆ หน่อย ไม่มีอะไรไปสู้กะเค้าเลย ห้า ๆ
 g#016 g#016 g#016 g#016

•Insomnia' •

• un' :)
เทร มันก้มีขอดีอย่าง เสีย อย่าง
อีกอย่าง  พวกคุนจาด่าทีม งานกันก็ไม่ถูก  เค้าทำตามขั้นตอน
แล้ว ไช่ ว่าปรับแล้ว จาแก้ไขไมได้ เค้าก้ บอก
รอ แข่งจบก่อน  จาโว้ย วายอะไร นัก หรา ไม่ซาบ 
เอามาเลย ไอเทร  หยุดเวลาตามตัว  มาเจอวิผมหน่อย  ยิงไห้ร่วง นะ  ไม่ ร่วง  มึงตาย 
ทีม งานก็ สู้ๆ ต่อไปนะครับ  g#008 g#008 g#008
ไม่ต้อ
สนใจ ไอพวก   เศษสังคมเซิฟ  - -  มัน คิด จาได้ ท้าเดียว   
อาชีพแต่ละอาชิี ควรมี จุดด่วนของตัวเอง
ดูอย่างเบอ
มีระเบิดครั่ง เปนจุดเด่น   !    ชาป มีทนู99  แถมซี3 ด้วย  เปนจุดเด่น  นับภาษาไรกะเทร
มันก้ต้องมีจุดเด่น  เทรเปนอาชีพ  ดอปของ ตามจิงๆ อะนะ  ไม่ควรเกรียนสะด้วย  แต่ หน้ามันโหด  เลย เกรียนฮ่า- -
ไง ก้  ช่วยปรับห้สมดุนด้วยนะ  เปนกำลังใจไห้   g#046 g#046 g#046 g#046 g#046
ปล .  ย่าลืม เซนจุเรียนผมนะ สายกะบี่ ขอซี3โหด ๆ หน่อย ไม่มีอะไรไปสู้กะเค้าเลย ห้า ๆ
นี่มันเกม Alphabet Hunt ชัดๆ

v_xxx101_v

• **
แล้ว ไช่ ว่าปรับแล้ว  จาแก้ไขไมได้ เค้าก้ บอก
ไม่ต้อ
ดูอย่างเบอ
- ข้อเสีย เทร คือ...
- ถ้าไม่สะกิด กันบ้าง ทีมงานจะรู้มั๊ย ว่ากะทบผู้เล่นยังไง
- วิ กะ เทร อ่ะหรอ ขนาดไม่มีหยุด โดน เทรยิงก่อน เทรของดีๆหน่อยนะ ต่อให้ วิ เลือด 10 เค ยืนให้อยู่ละกัน
หากคิดว่า คำต่อว่า เสียงวิจารณ์ คือ เศษสังคมเซิฟ จะไม่ใส่ใจก็ได้ แล้วแต่คุณเลยนะ เพราะ เกมส์ นี้ จะเน่า หรือ จะหนุก มันก็ไม่มีผลต่อชีวิตผมเลย  แต่ถ้าเกมส์นี้เน่า ผมว่าคนที่กระทบที่สุด ก็คือ คนทำเกมส์ มากกว่านะ ลองคิดนี๊ดนึง

sun_1

• Newbie
  • *
ไม่ต้อ
ดูอย่างเบอ
- ถ้าไม่สะกิด กันบ้าง ทีมงานจะรู้มั๊ย ว่ากะทบผู้เล่นยังไง
- วิ กะ เทร อ่ะหรอ ขนาดไม่มีหยุด โดน เทรยิงก่อน เทรของดีๆหน่อยนะ ต่อให้ วิ เลือด 10 เค ยืนให้อยู่ละกัน
หากคิดว่า คำต่อว่า เสียงวิจารณ์ คือ เศษสังคมเซิฟ จะไม่ใส่ใจก็ได้ แล้วแต่คุณเลยนะ เพราะ เกมส์ นี้ จะเน่า หรือ จะหนุก มันก็ไม่มีผลต่อชีวิตผมเลย  แต่ถ้าเกมส์นี้เน่า ผมว่าคนที่กระทบที่สุด ก็คือ คนทำเกมส์ มากกว่านะ ลองคิดนี๊ดนึง
--- ถามหน่อยเหอ คุนเล่นวิ  คุนก้โกยวิ่งหนีดิครับ เทรมัน จะวิ่งตามคุนหรือ จายืนไห้มันยิงหรา
ศษสังคม ผมไมไ่ด้ ว่าพวก  มาไห้ความคิดเหน ว่าไอพวก โวยวายอะ   เอาแต่ได้
 คุนเอาใจทีมงานมาไส่คุนคุนมั้งดิ 
คุนเยอไม่ไช่คน สองคน จาได้ ทำถกใจไปสะทุกอย่างนะครับ 
ถ้าคุนเก่งคุน ก้ไป สมัค เปนทีม งานละออกแบบเกมไห้ถูกในทุกคน ในอสุรา สิ
ทำได้ คุนก้เก่งมาก   
เหอ ๆ  ๆ สมอง อะย่ามีแต่ ไขมัน  คิดสะมั้ง

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• **
  • อ่านจันทรา
ส่วนตัวผมว่า ทักษะ หยุดเวลาแบบใหม่ดีแล้วถูกต้องตรงประเด็น

ถ้าจะปรับผมอยากให้ปรับดังนี้
1. ลดระยะเวลาการหยุดลงจากเดิมเล็กน้อย เช่น 20วิ เหลือ 15 วิ
2. ลดระยะรัศมีของหยุดเวลาลงจากเดิมเล็กน้อย เช่น ระยะ 30*30 ช่อง เหลือ 20*20 ช่อง
3. หยุดทุกอย่างที่เข้ามาในรัศมีสกิล ไม่ว่าจะเปนศัตรูหรือพวกเดียวกัน(เหมือนอัลติเมทสกิลของ  Faceless Void)
4. เพิ่มทักษะ(หลังจากที่สกิลแสดงผล) ชื่อทักษะ " อนุญาิติให้ผ่านเข้ามา " และ ทักษะ " ยกเลิกการอนุญาิติ "
5. ความสามารถในการหยุดเวลา จะไม่มีผลต่อ เทรเชอร์ฮันเตอร์ ที่มีบัพ ความลึกลับแห่งการเวลา และ ผู้ที่มีบัพ อนุญาติให้ผ่านเข้ามา 

รูปแบบทักษะ อนุญาติให้ผ่านเข้ามา
   เป้าหมายของทักษะ บัพ 1 เป้าหมาย ที่เป็นพวกเดียวกัน ใช้ mp 500 หน่วย ระยะใช้ทักษะ ขึ้นอยู่กับรัศมีของทักษะ ความลึกลับแห่งกาลเวลา
   ระยะร่าย 1 วินาที ไม่มีระยะหลังใช้ ไม่มีระยะเวลาบัพ บัพจะหายไปก็ต่อเมื่อหยุดเวลาหมดลงหรือ ออกห่างจากรัศมีหยุดเวลา
   ความสามารถทักษะ จะทำให้ผู้ที่ได้รับบัพ สามารถเคลื่อนไหวได้อย่างอิสระ ในพื้นที่ที่เวลาถูกหยุด เช่นเดียวกับผู้ใช้
   แต่ผู้ที่ได้รับบัพ จะสุญเสีย 5% ของ MaxHp ทุกๆ 1 วินาที และจะไม่สามารถฟื้นhp ใดๆ ได้ทั้งสิ้นไม่ว่าจนกว่าบัพจะหายไป
   หมายความว่า หากถูกลด Hp จน hp เหลือ 0 เพื่อนของเราก็อาจตายได้ ด้วยผลของทักษะนี้ เพื่อเป็นการจำกัดไม่ให้ช่วยเหลือเกินขอบเขตของสกิล
   เมื่อใช้ทักษะนี้กับเพื่อนไปคนที่ 1 ไปแล้ว เมื่อใช้ใส่คนที่ 2 ผลบัพจากผู้เล่นคนแรกจะหายไป จำกัดการใช้ ได้เพียง 1 คนเท่านั้น

รูปแบบทักษะ ยกเลิกการอนุญาติ
   เป้าหมายของทักษะ สลายบัพ 1 เป้าหมาย ไม่ว่าจะเป็นศัตรู หรือ พวกเดียวกัน
   ต้องการ mp ในการใช้ทักษะ 100 หน่วย
   ไม่มีระยะร่าย ไม่มีระยะหลังใช้ ระยะใช้ทักษะ ขึ้นอยู่กับรัศมีของทักษะ ความลึกลับแห่งกาลเวลาของผู้ใช้
   ความสามารถ ยกเลิกบัพ อนุญาติให้ผ่านเข้ามา ของผู้เล่นที่มีบัพนี้อยู่ และ ทักษะนี้ ยังสามารถใช้กับผู้เเล่นฝั่งตรงข้ามที่ได้รับบัพ
   อนุญาิติให้ผ่านเข้ามา ได้อีกด้วย

*เหตุที่ต้องเพิ่มทักษะนี้ นั้น เนื่องจากข้อ 3 ที่ผมเสนอให้หยุดทุกอย่าง จะเกิดปัญหาในการที่ผู้เล่นล่าบอส เพราะเทรนั้นเป็นนักล่าสมบัติ จึงไม่อยาก
  นำเรื่องการ PvP มาส่งผลกระทบ ต่อผู้เล่นที่ชอบการล่าบอส มากกว่าการ PvP

v_xxx101_v

• **
ไม่ต้อ
ดูอย่างเบอ
--- ถามหน่อยเหอ คุนเล่นวิ  คุนก้โกยวิ่งหนีดิครับ เทรมัน จะวิ่งตามคุนหรือ จายืนไห้มันยิงหรา
ศษสังคม ผมไมไ่ด้ ว่าพวก  มาไห้ความคิดเหน ว่าไอพวก โวยวายอะ   เอาแต่ได้
 คุนเอาใจทีมงานมาไส่คุนคุนมั้งดิ 
คุนเยอไม่ไช่คน สองคน จาได้ ทำถกใจไปสะทุกอย่างนะครับ 
ถ้าคุนเก่งคุน ก้ไป สมัค เปนทีม งานละออกแบบเกมไห้ถูกในทุกคน ในอสุรา สิ
เหอ ๆ  ๆ สมอง อะย่ามีแต่ ไขมัน  คิดสะมั้ง
- จะโกยไปไหนหรอครับ แค่ เทร  พราง แล้วรอจังหวะ ซัลโว แค่นั้นล่ะ วิหรอ โกยเข้าไป โกยไปเลย อย่าหยุดนะ ถีงคุณ จะฆ่า เทรได้ฆ่าแล้ว ไง ติดหยุดยืน ให้เทรตบหัวเล่นอีก คิดสิ หรือ คิดแล้ว ได่แค่นี้

nightjusmin

จากกระทู้แสดงความคิดเห็นหลังจากการปรับทักษะความลึกลับแห่งการเวลา ดังกล่าว
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=5996.0
ทำให้ทีมงานได้ข้อสรุป และขอชรี้แจงให้ทราบดังนี้ครับ

แนวทางการปรับทักษะความลึกลับแห่งกาลเวลาของเทรในครั้งนี้ อยู่บนพื้นฐาน 2 ประการครับ

1. ปรับเพื่อป้องกันการใช้ทริคหยุดเวลา แล้ววาร์ปกลับเมืองโดยไม่มีความเสี่ยงใดๆ แถมยังทิ้งพื้นที่หยุดเวลาไว้สร้างความเสียหายแก่ผู้อื่น เราจึงปรับให้ทักษะหยุดเวลาติดตัวไปกับเทรด้วยตลอด และปรับให้ทักษะหยุดแสดงผลทันทีเมื่อเทรตาย
2. การปรับครั้งนี้ต้องอยู่บนพื้นฐานที่ไม่ไป "ลดความสามารถ" ของทักษะลง ดังนั้นการปรับให้ทักษะหยุดแสดงผลทันทีเมื่อเทรตาย ถือเป็นการปรับลด จึงต้องปรับเพิ่มให้ เมื่อเทรฟื้นขึ้นมาหยุดเวลา จะได้ HP ขึ้นมาด้วย 5% ต่อเลเวล

การปรับทักษะหยุดเวลาในอนาคต
ทั้งนี้ทีมงานไม่ได้เห็นต่างในข้อที่ว่า สกิลนี้ดูจะดีเกินความเหมาะสม จึงมีความคิดที่จะปรับลดลงอยู่แล้ว เพียงแต่รอฟังความเห็นเพื่อนๆ ก่อนปรับ เพราะจากประสบการณ์คราวก่อนๆ การปรับลดทุกครั้งสร้างดราม่ามากมาย แต่จากกระทู้นี้จึงคิดว่าน่าจะเป็นนิมิตรหมายอันดี ที่เพื่อนๆ ต่างเห็นพ้องต้องกัน และเข้ากับความเห็นของทีมงาน จึงมีการวางแผนปรับอีกครั้งในอนาคตครับ แต่คงจะเป็นหลังจากที่เราได้ผู้ชนะในการแข่ง ABT #1 แล้ว และจะไม่ปรับสกิลใดๆ อีกจนกว่าจะจบการแข่งครับ

ประโยคนี้เป็นอะไรที่คุมเครือมากครับ แล้วทำไมไม่รอปรับสมดุล หลังการแข่งเสดก่อนหล่ะครับ ทำไมต้องมาปรับเอาในช่วงที่อยู่ระหว่างการแข่งแบบนี้

แล้วอีกในพื้นที่การแข่ง คถาพากลับก็ไม่มีผลอยู่แล้ว มันไม่ใช่ประเด็นที่จะต้องปรับ ในเวลาที่มีการแข่ง ABT เลยนะครับ

รบกวนทีมงาน พิจารณาดูใหม่อีกครั้ง ครับ  เกี่ยวกับเรื่องความสมดุลในการแข่งขัน ABT ครั้งนี้
อ่านะ มันก็ไม่แปลกหรอกที่ผู้เล่นจะสงสัยในการกระทำของทีมงาน "โดยคุณเอาแผนที่คุณอ้างว่าได้วางไว้แล้วล่างหน้ามาใช้เพื่อเป็นข้ออ้างอย่างชอบธรรมในการปรับทักษะต่างๆ" ไม่ว่าจะเป็นการปรับเวทย์ผนึกของพาลาอย่างกระทันหันก่อนการแข่งขันไม่กี่วัน โดยมิได้แจ้งให้ผู้เล่นทราบล่วงหน้า ซึ่งเหตุการณ์มันก็เกิดขึ้นหลังการปิดมิให้เปลี่ยนตัวละคร atb แล้ว ซึ่งมีทีมที่ส่งพาลาทั้งทีมได้รับผลกระทบไปเต็มๆ แต่อีกทีมรู้อยู่ว่าพาลาได้เปรียบจากการแข่งขันในรอบที่แล้ว แต่แปลกที่ทีมดังกล่าวไม่ได้เอาพาลาลงเลยแม้แต่คนเดียว(แนะ เหมือนจะรู้ว่าจะมีการปรับดังกล่าวล่วงหน้าเลยเนาะ woon_555) พอมีประกาศออกมาทีมพาลาล้วนก็เจอแจ๊คพ๊อตไปเต็มๆ ส่วนอีกทีม หึหึ (หวานหมู  g#009 ) พอสักระยะนึงก็มีการดราม่าเรื่องหน้าไม้เทรมันบั๊คสกิลทักษะยิงกระจุย นี่ถ้าคุณชาร์ปจุ 6  MMKKEE ไรเนี่ยจำชื่อไม่ได้ไม่ได้มาดราม่าเรื่องดังกล่าว คุณก็คงไม่ออกกฏห้ามใช้สกิลยิงกระจุยใน abt พอมาคราวนี้ก็มาเรื่องหยุดเวลาเทรอีก ผู้เล่นส่วนใหญ่เรียกร้องให้ปรับหรือไงมิทราบ woon_huh แล้วทั้งหมดทั้งมวลนี่ก็ดันมาเกิดตอนการแข่ง atb พอดี แหมไอกิจนี้ผลประโยชน์มันก็เยอะซะด้วยซิ มันก็ไม่แปลกที่ผู้เล่นจะสงสัยว่ามันมีนอกมีในอะไรหรือเปล่า "บางทีผลการแข่งขัน atb อาจจะออกแล้วตั้งแต่ยังไม่เริ่มแข่งขันด้วยซ้ำใช่หรือไม่?" "จริงๆการปรับทักษะต่างๆในช่วงนี้เพื่อเป็นการเอื้อประโยชน์ให้กับพวกพ้องของคุณเอง(เด็กเส้น)ใช่หรือไม่?" "การแข่งขัน abt มีขึ้นเพื่อความชอบธรรมในการฟอกของสกปรกให้เป็นของสะอาด(เด็กเส้นอยากได้ของรางวัล แต่คุณจะปั๊มให้มันก็เสี่ยง ถ้าโดนแฉขึ้นมาก็กลัวไม่คุ้ม เลยต้องจัดกิจ atb ล้มมวยต้มคนดู)เพื่อให้เกิดความชอบธรรมในเรื่องดังกล่าวใช่หรือไม่" และอีกๆหลายประเด็นที่ผมรู้ว่าผู้เล่นท่านอื่นๆก็เคลือบแคลงสงสัยแต่ก็ไม่กล้าถาม เพราะกลัวโดนหางเลขอ่านะ
ปล.คุณอย่ามาดราม่าตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จว่า ASURA ไม่มีเด็กเส้น แล้วเคสอันน่าโสมมน่าขะแขยงต่างๆที่ผ่านมามันคืออะไร เอาแค่เคสล่าสุดก็เคสของ จีเอ็มซูกัส ซึ่งปั๊มไอเท็มให้พวกพ้องตัวเอง นำของกลางที่ได้มาจากการยึดมาวางขายในตลาดเสียเอง ลบธงในขณะวอโดยอ้างว่าลบผิด นำตัวละครมารของจีเอ็มอีกคนไปใช้เอื้อประโยชน์ให้แก่ตนเองและพวกพ้อง เป็นต้น นี่ไม่ได้เรียกว่าเด็กเส้น/การทุจริตของทีมงานหรอกหรือ คุณก็หลอกได้แต่ผู้เล่นหน้าใหม่เท่านั้นแหละ คนเก่าๆแก่ๆเขาเห็นไส้เห็นพุงพวกคุณกันหมดแล้ว ว่าอะไรเป็นอะไร สร้างภาพไป ไม่ได้ทำให้อะไรมันดีขึ้นมาหรอกนะ ฝากบอกถึง "ท่านผู้นั้น" ด้วยละ
 g#023 g#023 g#023

sun_1

• Newbie
  • *
ไม่ต้อ
ดูอย่างเบอ
- จะโกยไปไหนหรอครับ แค่ เทร  พราง แล้วรอจังหวะ ซัลโว แค่นั้นล่ะ วิหรอ โกยเข้าไป โกยไปเลย อย่าหยุดนะ ถีงคุณ จะฆ่า เทรได้ฆ่าแล้ว ไง ติดหยุดยืน ให้เทรตบหัวเล่นอีก คิดสิ หรือ คิดแล้ว ได่แค่นี้
เซิฟคุนไม่มีบาทเพลงหรอ  g#008 g#008 g#008
หรือเทรสมัยนี้ พรางหลบ  บทเพลง  ของพะได้  g#016 g#016 g#016
บ๊ะ เซิฟไหนวะเนียโหดเวอร์

v_xxx101_v

• **
ส่วน เรื่องเก่ง แล้วจะไปสมัครทำงานเกมส์ เอง สับสนอะใรหรือเปล่า คนเรามีหน้าที่การงานเป็นของตัวเอง จำเป็นด้วยหรอ ที่ต้องไปสมัครทำงานเกมส์ อีกอย่าง ผมไม่ได้จบด้านนี้มา
สุดท้ายแล้ว การเปลี่ยนแปลงอะใรมันก็อยู่ที่ทีมงานเหมือนเดิม จะบ่นบ้าง อะใรบ้าง มันก็สิทธิ์ ของผู้ใช้บริการ ก็แค่นั้น

v_xxx101_v

• **
เอ่อ ในแบท มันเข้าตี้ รับทักษะ ของพระได้ด้วยหรอ ( ไม่ใช่แบทที่กะลังแข่งอยู่นะ หมายถึงแบทธรรมดา อ่ะ )

sun_1

• Newbie
  • *
นี้ไง คุนพูดเอาแต่ผลประโยช  ในแบท หึหึ
เอาส่วนรวมดิ  ทั้งเกมเค้าลงแบท กันหรือไงPK  ตีกันนอกเมืองว้อย 
ไม่ไช่ ตีกันในแบท