GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

คือสงสัยนะกรณีแบบนี้คือ?

tempesta

• Newbie
  • *
ในกฏไม่ได้มีบอกว่าห้ามวาดรูปตามแบบ หัวข้อมันคือฮีโร่ในฝัน ในฝันอะ จะเป็นอะไรก็ได้ไม่ใช่หรอที่เราชอบ
แต่ถ้าวาดรูปตัวการ์ตูนที่เราชอบแล้วจะละเมิดลิขสิทธิ์ ทีหลังจีเอ็มคงต้องเขียนบอกด้วยว่าให้จินตนาการขึ้นมาเอง

เราไม่ได้พูดถึง 'การวาดตัวละครที่ชอบ' ค่ะ เรากำลังพูดถึงเรื่องการ 'ลอกองค์ประกอบของภาพ'
จะได้เข้าใจตรงกันนะคะ

งืม

• ฮี่ฮี่
  • Full Member
  • กินปลาบ้างได้ฉลาด
เสียเวลาด่าพวกกะจอก แค่เพศตัวเองมึงยังสับสน มึงจะเอาไงกับชีวิตมึงแน่คะเนี่ย 
เล่นดราก้อนเนสก้ลง mod น่าสงสาร ไม่มีปัญญาซื้อแฟชั่นเหรอ

ขอโทษนะคะ เราว่าอันนี้คงไม่เกี่ยวกับประเด็นที่ถกกันอยู่หรือเปล่า?

ไม่เกี่ยวเหรอ คะ กับ ครับ เอาซักอย่างสิแจ้ะ เปนติ่งโอตาคุยังเสือกโง่อีก เหนในเฟสมีแต่รุปกาตูน
ดิสเฟสพวกมึงไม่โดนลิขสิทเหรอ ก๊อบมาจากเน็ตล้วนค่ะ คนโง่มันก้โง่จริงๆ

นี่ได้อ่านหรือเปล่าคะว่าคนละยูเซอร์กัน? และขอโทษค่ะ ในเฟซมีแต่รูปการ์ตูนนั่น 'เราไม่ได้แอบอ้างว่าเราเป็นเจ้าของงาน' ค่ะ
อย่าพูดอะไรที่มันวกเข้าหาตัวเองเลยค่ะ มันดูน่าสงสาร

แอบอ้างเจ้าของงานห่าไรมึงอีติ่งผิดเพศ
แล้วโยวมุเปนแม่มึงเหรอ ออกมาเดือดร้อนจังเลยนะคะ
กร่างจริง แหม ถ้ามึงจะวิจารก้วิจารไปสิ นี่เอาไปปล่อยข่าว ได้แค่นี้แหละมึงอะ
ปรสิตจัง สันขวาน ผิดเพศอีก

งืม

• ฮี่ฮี่
แล้วอีกอย่างกุอยากจะรู้นะคะ ว่าพวกมึงได้รับการสั่งสอนจากพ่อจากแม่มาบ้างไหม

ก๊อบรุปแล้วส่งประกวด ?  แล้วมันยังไง ก้ไปประกวดระดับชาติเหรออีดอก เอารางวัลเงินล้านเหรอ
แล้วมันใช่เรื่องป่ะ ที่พวกติ่งอย่างมึง เอาไปปล่อยข่าว เสียๆหายๆ กดแชร์ ไปด่าเค้าอีก
ถ้ามึงโดนบ้างมึงรุ้สึกยังไงคะ
กุถามอย่างเดียวว่า
พวกมึงจะปล่อยข่าวทำไมไม่ทราบ
ต้นเรื่องมันพวกมึงนั่นแหละที่ก่อดราม่า พ่อแม่รู้ว่าลูกตัวเองอยากจะดัง เค้าจะทำยังไงเนอะ
น่าสงสาร ปล่อยข่าว สงสัยอยากดังมาก

งืม

• ฮี่ฮี่
ปล่อยผีนะคะวันนี้ อารมไม่ดี
อนุญาติไห้อีเด็กติ่งแคปรูปลงทวิตนะึคะ
ตามสบายค่ะ เข้าใจว่าบ้านมึงเปนนักแคป
สร้างภาพไห้ตัวเองดูดี แล้วแคปที่คนอื่นดูแย่
ติ่งจริงๆแหละค่ะ
ติ่งหี นะคะ :)

tempesta

• Newbie
  • *
เราว่าถ้าเกิดจะไปส่องทวิตเพื่อมาด่าในบอร์ดมันดูแปลกๆ นะคะ
ไปคุยกันในทวิตดีไหม จะได้สะดวกใจกันทั้งสองฝ่าย

ฉันไม่ได้อยากดังและอยากดราม่าค่ะ แต่อยากให้รู้ว่าเรื่องลิขสิทธิ์และการขโมยทรัพย์สินทางปัญญามันเป็นเรื่องใหญ่
ที่ไม่ใช่ 'คนไทยด้วยกัน' แล้วจะปล่อยผ่านไปเฉยๆ ได้
และดิฉันก็อยากจะถามคุณว๊ายกรี๊ดเช่นกันค่ะ เพราะไม่ทราบจริงๆ ว่าพ่อแม่ได้ให้การอบรมสั่งสอนมาหรือไม่ ถึงพูดจาแบบผู้มีการศึกษาไม่เป็น

IdentiFy

• Jr. Member
  • **
เข้าไปในทวีตพวกมึงก็รุมกันกัดไง   
เลิกดราม่าแล้วไปผุดไปเกิดซะ  อีดอกกก

untitled

• Sr. Member
มึงมาในนี้ก้โดนพวกกุรุมแหละพลาดแล้วอีติ่งดอก

งืม

• ฮี่ฮี่
แล้วคิดว่าพูดจาดีมีการศึกษาสูงส่งเหรอคะ
โทษค่ะ คิดผิดนะคะ
ถ้ามึงมีการศึกษาคงไม่ต้องมาอยากเด้นอยากดังหรอกค่ะ น่าจะทำควาาเข้าใจให้หายโง่บ้างนะคะ

เรื่องลิขสิทนี่เข้าใจนะึคะ ก้เข้าใจค่ะ ว่าเพื่อนมีส่วนผิดจริง แแต่ขอใช้ึำพูดเดิมนะคะว่า
 มันสมควรทที่จะแชร์ึำพูดเสียดสีและปล่อยข่าวเรื่องนี้ออกสู่โซเชี่ยลเหรอคะ
แล้วคุณคิดว่า คนมีการศึกษาแบบคุณถนัดเรื่องทับถมคนผิดเหรอคะ
คนล้มอย่าข้าม เคยได้ยินมั้ยคะ แทนที่จะเสนอดีๆ พูดดีๆ ว่าไม่ควร
แต่กลับใช้คำพูดเสียดสี คิดว่านี่คือการกระทำของคนมีการศึกษาเหรอคะ
คิดบ่างนะึคะ ทุกอย่างมันวกเข้าตัวคุณเองค่ะ และเรายอมรับนะคะ ว่าเพื่อนมีส่วนผิด และ ทับถมซ้ำเติม แบบนี้
บอกเลยนะคะ ไม่ใช่การกระทำของคนมีการศึกษา หรอกค่ะ
 ไม่ได้เล่นทวิตค่ะ เพื่อนเล่น วันหลังอย่าคิดไปเองแล้วกันนะึคะ

วอท?

• เพลีย
  • มีปัญหาปะ ?
อ่อ น้องเขาบอกจะเหยียบให้จบค่ะวิถีทางของคนมีการศึกษาและชอบดูถูก #038

ไงจ๊ะนกแปดหัว ไปนกไกลค่ะๆ

tempesta

• Newbie
  • *
ที่เราเข้ามาพูด เพราะเห็นว่าทุกคนในนี้ยังไม่เห็นถึงปัญหาด้านลิขสิทธิ์และเพิกเฉยกับมันค่ะ
และหากเพื่อนคุณออกมาขอโทษไม่ใช่เกรียนคีย์บอร์ดและเสียดสีในเรื่องอื่นที่ไม่ได้เกี่ยวกับเนื้อเรื่องข้างต้น (อย่างที่ฉันเห็นในเฟซบุ๊ก)
ดิฉันก็คิดว่าการที่ใช้วลี 'คนล้มอย่าข้าม' นี่มันไม่ได้ผลกับเพื่อนของคุณมั้งคะ? นี่ยังไม่ยอมรับว่าตัวเองล้มเลย

ถ้าไม่ทำตัวโทรลล์แบบนั้นคิดว่าจะมีใครอยากซ้ำเติมไหมคะ ถ้าขอโทษมันจะมีเรื่องแบบนี้ไหมคะ?

untitled

•sĸιpz

• Jr. Member
  • **
  • แถ
คำว่าตักเตือนกับเสียดสีมีเส้นบางๆขั้นอยู่นะคะ ถ้าตักเตือนดีๆเจ้าของภาพคงไม่วิปหรอกค่ะ

งืม

• ฮี่ฮี่
นี่แหละคน มาด่าคนอื่นไม่มีการศึกษาเพียงเพราะมองจากคำพูด
ภาษาพูดมีหลายระดับค่ะ ทำความเข้าใจบ้าง
ที่คุณไม่หยาบไม่ได้หมายความว่ามีการศึกษา
แต่การกระทำคุณทรามกว่าคำพูดอีกค่ะ

ขอโทษเหรอคะ
แล้วคุณจะให้เพื่อนเราไปขอโทษในไหนละค่ะ แล้ว ขอโทษใครละคะ
ในเมื่อเพื่อนเรายังไม่ทันจะขอโทษด้วยซ้ำ
พวกคุณก็เล่นกดแชร์ เอาไปด่าเสียดสีกันแล้วนี่คะ
จากความคิดที่ว่าจะขอโทษ มันก้กลายเปนความคิดที่จะด่าทอค่ะ
ใจเขาใจเรานะคะ ถ้าอยากได้รับคำขอโทษ แล้วทำไมก่อนจะประจานคนอืื่นไม่คิด
หรือมันคือวิถีของคนมีการศึกษาคะั ที่ประจานคนอื่น แล้วค่อยให้คนนั้นมาขอโทษ
จะได้จำไว้ค่ะ

untitled

untitled