GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เทรโกง

โจ้ครับ I-jaMes

• Jr. Member
  • **
  • [งอนแล้วน้า]
    • https://www.facebook.com/junladit.chompoo?ref=tn_tnmn
ผมมีความเห็นอย่างนี้นะครับ
1.เทรเป็นอาชีพที่โดดเด่นในเรื่องล่าสมบัติ ไม่ใช่นักฆ่าเลือดเย็น
2.เทรมีอาวุธหลายอย่างให้เลือกเล่น
3.เทรมีการพรางตัวที่นานเกินไปในขณะที่แอสแท้ๆในการลอบฆ่ายังน้อยกว่า
4.เทรไม่ควรมีของสวมใส่ที่เพิ่มอัตราโป๊ะที่มากมายกว่าแอสเลยด้วยซ้ำเพราะเทรนั้นมีสกิวสนับสนุน คือ เชียร์ แล้ว
5.เทรสายหน้าไม้ยิงไกลมากเกินไปในขณะที่สายปืน และทหารทำไม่ได้ ซึ่งไม่ใช่เลย
6.อาวุธและของสวมใส่ของเทรนั้น มีความสามารถที่ดีมากเกินอาชีพอื่นๆจริงๆ (จะมีเพียงวิซาร์ดที่จะสามารถปราบเทรได้อย่างสูสี)แล้วที่สุดคืออาจแพ้มากกว่าด้วยซ้ำครับ

แค่นี้แหละที่ทำให้เทรครบเครื่องไปทุกอย่าง
ผมไม่พูดถึงเรื่องหยุดเวลาเพราะมันสามารถหลบได้ทุกคน แล้วก็ไม่พูดถึงทักษะคลาสสามด้วยเพราะว่าเป็นสิ่งที่เพิ่มความสามารถให้เทรที่ดี
เรื่องสีชุดก็เป็นเรื่องที่ดีทำให้นักล่าสมบัติแข็งแกร่งมากขึ้นเพื่ออยู่รอดได้ต่อไป พอและแค่นี้แหละข้อมูลผมยังมีไม่มากถ้ามีเยอะหล่ะก็ร่ายยาวครับ

.''Happy_love'.

• **
  • แร๊วมุงจาทามมาย
เราว่าปรับให้อาชีพอื่นมันสมดุลเท่ากับเทรดีกว่าตัวเทรไม่ค่อยเทพหรอกแต่ของมันนี่สิเทพเกินไป

วิหคเพลิง

• Newbie
  • *
  • ...
 woon_555 สาเหตุที่หาว่าเทรโกง นะ มาจาก การอัพคุณสมบัติ อาวุธแรร์ หน้าไม้ มันดี กว่าอาวุธแรร์ ของอาชีพอื่นไง

เพราะเมื่อ 2 ปีก่อน มีแต่เทร สายมีด  แต่คนเริ่มเล่นหน้าไม้ ตอนที่มีการปรับหน้าไม้การงานอันแรก  คือ หน้าไม้สลายเวทย์ ตั้งแต่นั้น มา เทรสายมีด เริ่มน้อยลง

และยิ่ง ปรับหน้าไม้แรร์ 89  94  99  ยอมรับเลยว่ามัน ดีกว่า อาวุธแรร์อาชีพอื่น

แต่ อย่าลืม ว่า คนที่มีของครบแบบนั้น ต้องลงทุนมาก หมดไปเท่าไหร่ กับการจะได้มาครอบครอง

ดังนั้น ถ้าอาวุธแรร์ ต่าง ๆ  มันมีการปรับคุณสมบัติที่ใช้ได้ดีและใช้ได้จริงในแต่ละอาชีพต่าง ๆ เหมือนกรณี  เทรสายหน้าไม้  จะเป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้ว

อย่าลืมว่า เกราะแรร์ยังไม่อัพคุณสมบัติ   #038

ถ้ามีการปรับเมื่อไหร่ คงมีเรื่องให้ดราม่า มากกกว่านี้  g#008

สำหรับ ผมเล่นเทรเซิฟ PK สายมีดมา 4 ปี  และไม่คิดจะเปลี่ยนมาเล่นหน้าไม้เลย เพราะเทรล่ามินิใช้มีดดีที่สุดแล้ว  g#004

Java

• Newbie
  • *
ผมเล่นพาลาและอยู่ในแบทมาช้านานครับ เทรมันโกงจริงๆ เรื่องโป๊ะสำหรับผมไม่เท่าไหล่เพราะถือค้อนเดินลุยได้ แต่เรื่องC3 ของเทรนี่สิลดเวลาลงได้มั้ย 10 ก็ได้ มันโกงไป = =

ส่วนเรื่องโป๊ะถ้าอาชีพอื่นๆเจอเทรก็เน่าหมดครับ เบดที่ว่าใส่ดาบบล๊อกโจมตีเยอะๆใส่ตระกรุด กันโป๊ะ ยังโดนเทรฆ่าเลย ไม่โดนโป๊ะตายก็โดน c3

CO"

• มังกี้ ดี ลูฟี่
  • Full Member
  • ผมกากนะ ไม่เชื่อเจอได้
เห็นด้วยมากมายครับ 
ลองเปรียบเทียบ เทรกับชาบซิ๊..
ชาบแทบจะเทียบไม่ติด หลบก็น้อย โป๊ะก็ออกยาก มีข้อดีตรงยิงแรงกับยิงเร็ว
ลงแบทอะ น่าเบื่อมากมาย ชาบโดนเทรอัสนีบาตเงี้ยมึนไม่ว่า แม่งดันมึนนานด้วย
มาถึงพอเล่นกะเทรเทพๆ อย่างมาก ชาบก็จุดตายไปดอกนึงประมาณ8k ไม่เปิดผอบ  เทรซะอย่างไม่ตายหรอก
อัสนีบาตกลับมาดอกนึงปาไปเท่าไหร่แล้ว มึนอีก ระหว่างมึน มันก็ยิงได้อีก ยิงธรรมดา ไม่ว่าโป๊ะบ่อยอีก
ไม่มีหรอกชาบไม่ตาย ยกเว้นชาบใช้สกิวนายทำไมเก่งจัง หรือไม่ก็ นายตัวๆเปล่า แต่ก็ไม่แน่เหมือนกันว่าจะรอด
แต่... ถ้ารอด(ส่วนมากไม่รอดหรอกระหว่างมึน เทรยิงทีโป๊ะทีละ2-7k ใส่หน้าไม้นรกอีกจะเหลือไหม)
ชาบยิงไป  พอเทรตายโดนหยุดเวลาอีก.. เฮอะๆ ชาบจะเหลือเรอะ
(อย่ามาบอกนะว่าแล้วเล่นกะเทรเก่งๆทำไม ก็ไปเล่นกะเทรกากๆสิ  เทรกากๆเรอะ เล่นกับมันจะไปสนุกอะไร
บางทีมันไม่อยากเล่นด้วย บอก พอๆ เงี้ย เราก็ไม่อยากทำมัน คิดถึงตอนที่เรายังกากเราก็หมดอารมณ์ทำละ)
แล้วอันนี้อีก ทำไมเทรมันพรางโหดจังอะ สามารถพรางได้ตลอดพอหมดก็พรางใหม่ได้อีก แล้วชาบจะไปเหลืออะไร
บางทีเจอเทรกากพอมันอัสนีบาตดีเลย์ เสือกพรางรอสกิว  แล้วใครละสามารถมองเห็นเทรได้นอกจากเทรด้วยกันและพระ
ถึงจะบอกว่างั้นก็ไปเล่นเทรหรือไม่ก็พระสิ  เฮอะๆ ดูราคาของเทรแต่ละชิ้นครับหน้าไม้นรก เอาราคาเซิฟที่มีของน้อยที่สุดเลยนะ
คือเซิฟดาวดึงส์ ราคาปาไป250-500mแล้ว ถ้าจะซื้อจริงๆ ก็พอซื้อได้หรอก แต่มันไม่ได้ซื้อหน้าไม้อย่างเดียวนิ
ทั้งเบียมใบ+ กันแตก ชุด คลุม รองเท้า หมวก หน้ากาก เบียมอื่นๆ กว่าจะเทพได้คงน๊าน...นาน
ยกเว้นจะเล่นเทรอย่างเดียวไม่เล่นอาชีพอื่นเลย แต่ก็ใช่ว่าจะเทพง่ายๆนะ
แล้วทำไมไม่เล่นพระละ? พระเรอะ จะทำไรได้ครับ โดนหน้าไม้นรกก็แทบจะร้องละ ถ้าฆ่าเทรได้เจอหยุดเวลาอีก
คงม่ายรอดหร๊อกก เพราะฉะนั้นช่วยทำให้เทรเข้าคอนเซป ที่ตั้งมาตั้งแต่ต้นคือ นักล่าสมบัติด้วยนะครับ

หรอยยย '

• อยากรู้หรอ ??

๐๐นารุโตจัง๐๐

• Newbie
  • *
อาจจะไม่เรียกว่า โกงเเต่มันครบเครื่องไปครับ ทําได้ทุกอย่าง ประเด็น ที่ทําให้เทรดูโกง ดูเก่ง 1. หน้าไม้ 99 2. เเรร์เทร ที่เพิ่มอัตราโป๊ะซะเยอะ ยิ่งกว่าสายโป๊ะอย่างเเอส 3. สกิล ความลึกลับเเห่งกาลเวลา   เมื่อมาลองเทียบกับวิซาร์ด ที่เป็นอีกอาชีพนึงที่โดนกล่าวหาว่าโกงอยู่บ่อยครั้ง เเต่นั่นตรงกับคอนเซปของวิซาร์ดคือ นักเวทย์สายทําลายล้าง ในขณะที่เทร คอนเซป ของมันคือ นักล่าสมบัติ เเต่ที่เป็นอยู่ัในตอนนี้ ไม่ใช่เลยครับ วอนทีมงานอย่าปล่อยกระทู้นี้ตกเหมือนกระทู้ที่เเล้วมา จะให้เกมสมดุล อาชีพที่คนเลือกเล่นมันต้องหลากหลาย ไม่ใช่ จุ6 เล่นเทร เล่นวิ อีกหน่อยทั้งเซิฟคงมีเเค่2 อาชีพ เเละ ตัวเกมจะหมดความสนุกไป เพราะ 2 อาชีพนี้

อย่างที่ท่านนี้บอกเลย  
                 ปัจัยทำให้เทรเทพ  ทีมงานเอาของพวกนี้เอามาเอง >> 1.หน้าไม้ 99 ยิงออก 3 ดอก  2. เเรร์ที่เพิ่มอัตราโป๊ะอีก
                                         ทักษะ ที่เทรมีอยู่เเล้ว 1. เชีย  2. c3 หยุดเวลาอีก ตายเเล้วเดินต่ออีกตอน c3 ทำงาน ยิงเเหลก
                                         การอัพ Status     >>  เทรทุกคนต้องลง Luk 99 อยู่เเล้ว ถ้าจุ 6 ด้วย Str 99 อีก
                                         สัตว์เลี้ยงอีก          >>  เชีย โชค เพิ่มโจมตี   เพิ่มอัตราโป๊ะเชะ 0.1% เเละ ความเเรงโป๊ะเชะ 1% ต่อระดับคู่หู
                                         อาหารอีก             >>  เบคอน + ค่าโจมตี สูงสุดเเละต่ำสุด 18%
                                         อีกอย่าง เห้ย เรามีหน้าไม้ 99 เเล้ว ยิงออกทีก็ 3 ดอก มันก็ตายกันเเล้ว เราก็เก่งเเล้วดิ เเต่เราอยากโหดงะ ไปตี + กันเถอะ
                                         เเต่เเล้ว มันเสือกมี ค้อนปะกันอีก  เอาเเค่ยศ ตำนานคลั่ง โปะ ที่ก็ 10000 + เเละมั้ง ยิ่งไม้ 99 ออกที 3 ดอก โป๊ะ สักดอก ก็หมดหลอดเเล้ว เเล้วอีก 2 ดอกยังที่ไม่นับ

ทุกอย่าง มันลงตัว สำหรับเทร  #038 #038
   ทหารมะก่อน ยิงกันมันไปเลย เเต่ตอนนั้น ปืน อ็อฟ ความเร็วเเห่งเสียง นะไม่ใช่คลั่ง เเต่นี้มันอ็อฟคลั่งทั้งนั้นจะเเรงกว่าเเค่ไหน
  ผอบไม่มี  อาหารไม่มี ก็โดนปรับเเล้ว เเต่นี่มีครบทุกอย่าง ทีมงานคิเอาเองนะครับ

..TEERAK..

เรปบน ใจเยนๆ อย่านัว เบคอน มันเพิ่มโจมเวทเน้อ กายภาพต้องเปเปอสเตก  woon_love

เทรโกง ?? จริง  มันโกงด้วยไอเทมของมัน ที่สร้างพลังทำลายมหาศาล โดยเฉพาะไอเทมรุ่นใหม่ๆทั้งหลาย
ปรับดิ ปรับเลย หน้าไม้ 99 อ่ะ สองหัว สามหัวอ่ะ ปรับโลด เพื่อความสมดุล ไม่น่าเกลียดหรอกมั้ง  woon_555
ส่วนสกิล มันไม่โกงหรอกคับ เทรนักล่าสมบัติ เน้นการเอาตัวรอด พรางนาน ก้าวพริบ ยิงแขน ยิงขา ยิงมึน พวกนี้ช่วยในการเอาตัวรอด
หยุดเวลาก็เหมือนกัน หยุดเพื่อเอาตัวรอด หยุดเพื่อให้หน่วยทำลายล้างเข้าตี ไม่ใช่หยุดละหวดเอง
สมัยก่อน เทรเปนอาชีพที่ตีเบา มีเชียร์มาช่วย มันก็เหมาะสมอยู่ คริบ่อย แต่คริเบาๆ ไม่ดุดันเหมือนแอส ชาป
แต่ตอนนี้ มันสุดโต่ง สุดโต่งเพราะอาวุธของมันนี่แหละ

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?
ใช่เลยคับ เบคอน+โจมตีเวท ที่กินๆกันเพราะมันเด้งไว  g#011 g#011

ครับ ครับ. :)

• **
  • อะเด้ะ *

X-Burner

ถ้าสังเกต หลายอาชีพ ที่หาวิธีเล่นกันเอง นี่ จะโดนจีปรับ ให้ตลอด

อย่างพระ+ตุ๊กตา ,เซนปืน+ออฟเร็วเสียง อะไรพวกนี้ จีอ้าง ผิดคอนเซป หมด ทำให้เกมเสียสมดุล

(ตอนพระอ้าง พระเป็นสายศักสิทธิ์ ไม่สามารถใช้ตุ๊กตาที่เป็นสายความมืดได้ ,ปืนก็ เป็นปืนไรเฟิ่ล จะยิงเร็วไม่ได้)

แต่ที เทร นี่ ทีมงานคิดทั้งนั้น ออกมาแต่ละอย่าง ปืน แส้ งี้ไม่เคยจะเอามาปรับปรุง เพิ่มความสามารถ แรร์ 99 ไป โหดๆ

นอกนั้น ปล่อยเน่าเอาไว้ สกงสกิล ไม่เคยจะเอามาทำใหม่  หน้าไม้ นี่ มันก็ใส่ได้อยู่อาชีพเดียว ... เฮ้อ

ปืนที่ปรับเพิ่มบรรจุกระสุนนี่ครับ  #038
แต่ทำไมเทรไม่มีบรรจุกระสุนมั่งละ ปืน 99 โหดจะตายเลย

ปล.ปืนไรเฟิล สามารถยิงรัวได้ ไรเฟิลมีชนิดครับ ! ไม่ได้บอกเป็นปืนของพวกสายสไนเปอร์

แหม ปืนเทร แค่นี้ก็ไม่มีคนเล่นละ พลังโจมตี 1-??? งี้น่ะ ก็แค่ปืน99 คิดว่าปืนมันฮิตนักไงแหม สกิวสายปืน จากเรนเจอร์ไม่มีมาซัพพอท สกิวปืนตอนเป็นเทรก็มีแค่3สกิว โจมตีก็โครตแกว่ง ถ้าคนไม่รวยหรอใจรักปืนจริงหรือหาเล่ยเพื่อแก้เบื่อคงไม่มีคนเล่นหรอก เป็นหน้าไม้น่ะไม่เถียงเลย

จุ 1 2 3 เล่นปืนลำบาก จะเล่นจิงต้องจุ4+ 

แต่ไม่รุ้น่ะมาเหนเทรปืนให้บบรจุสุนอีก             แค่นี้มันก็เหมือนหมาขี้เลื้อนอยู่ล่ะ

.

Neko_OwO

• แมวดุ้นสุดจะเคะยั่ว !
  • **
ก่อนจะจุติหนนึง  ผมเล่นเบลด .....  woon_5555

สู้กับเทร สบายๆ พุ่งไปทีเดียวเทรก็ตายล่ะ....   woon_5555

อ้าว... กาลเวลามาได้ไงฟระ เฮ้ย อย่าเชียร์เดะ อย่ายิงเซ่   -  -     woon_angry

และแล้ว... เทรมันก็เดินหน้าตาเฉย ส่วนผมต้องก้มลงไปกราบเท้ามัน - -    woon_cry

Sikarinth

• **
เมื่อก่อนอ่านกระทู้แบบนี้ก็คงเฉยๆ วันนี้สู้กับเทรไม่จุ1คน บอกตรงซาบซึ้งเลย
บอกก่อนนะครับปกติผมจุ3 ถ้าอัพสกิลแบบที่ผมชอบลงแบทถ้าเจอพวกไม่จุนี่ส่วนมากฆ่าสบายมากๆถ้า1-1 ไม่ลำบากลำบนอะไรเลย (อาจจะยกเว้นพาลาโดด10 เคยตายมา ส่วนวอไม่ค่อยได้สู้วันนี้สู้ไปคนก็ยิงตายแหละแต่เลือดเราก็หายไปเยอะเหมือนกัน ผมก็ไม่รู้คนที่ผมสู้เก่งรึปล่าวนะ)

ต่อเรื่องของเทรคนนี้ สู้กันประมาณ30 รอบ ผลค่อนข้างสูสี ช่วงแรกสูสี ช่วงกลางผมแพ้เยอะกว่า ช่วงหลังผมชนะเยอะกว่า เน้นนะครับ เทรคนนี้ไม่จุมีหยุดเวลา

สิ่งที่ผมว่าเทรมีเกินไปคือ 1. หายตัวนานโคตรๆ  แอสผมยังเข้าใจว่ามีเทียนไขไว้มองก็ยังดี  ส่วนนี่เทรหายตัวผมจะทำยังไงถึงจะมองเห็นหล่ะ จะยิงศรรัศมีตะวันใส่ผอบเผื่อจะติดเทรด้วย ผอบดันบัคอีก (แล้วตรูจะทำไงวะ - -) ต้องรอให้เขายิงก่อนก็โดนข้อ2ต่อ

2. ศรมึน(มึนหนักจริงๆ จำชื่อท่าไม่ได้) มึนนานแสนนาน ดีที่ผมเลือดเยอะพอตัว พร้อม+ใส่ของนิดหน่อย ไม่งั้นตรูตายไปนานแล้ว

3. เล็งหยุดนิ่ง (จำชื่อไม่ได้อีกแล้ว ) นี่หยุดนิ่งเลย บอกตรงๆไรฟะ ตอนโดนก็คิดในใจนี่มันต้องเป็นท่าของชาปนี่ทีเล็งสกัดขาของชาปไม่เห็นหยุดขนาดนี่เลยแม้อัพเต็ม5ก็เหอะ มันยังพอเดินได้ นี่มันขยับไม่ได้เลย เกินไปครับ สลับสกิลกันผิดปล่าวตามคอนเซ็ปชาปต้องมีสกิลยิงไกลที่ดีกว่านี่  ทำไมสกิล1+2 ของเทรมันดีกว่าชาปอ่ะ

4. ซี3หยุดเวลาในแบทของเทร ถั้าผมชนะไปแล้ว โดนหยุดเวลาอีกโหย   อ๊ะๆ ไม่เป็นไรไม่ว่ากันเข้าใจ ว่ามีทางไม่โดนหยุด  โดยเฉพาะชาปยิงไกลมีทิ้งระยะห่างบ้าง  ยังไม่จบแม่งก็ดันเกิดมาอมตะอีก - -" หลายวิด้วยนะ สู้กับบอสกรูจะไม่ว่าเลย  แล้วตรูทำไงต่อจะหนีทันก็รอด(ส่วนมากไม่ทันก็ม่อง)

ประเด้นของผมคือนี่ขนาดไม่จุยังทำให้ผมเหนื่อยตอนสู้ได้ขนาดนี้ หยุดเวลาก็คงยังไม่ระดับสูงมากๆ  วิหรืออาชีพอื่นๆยังดีกว่าเลยครับ  อย่างที่บอกสกิลหายตัวดันดีกว่าแอสนักฆ่าจริงๆ สกิลยิงไกลเช่นหยุดขานี่ทำไมดีกว่าเล็งสกัดขาของชาปอ่ะ ไม่เห็นสมเหตุสมผลเลย ส่วนตีมึนผมอาจจะพอยอมรับได้ว่าก็ใส่ของแก้มึนสิ หายตัวนี้อย่างน้อยขอให้ใส่เทียนไขมองเห็นก็ยังดีครับ (นักฆ่าอะไรวะ หายตัวสู้นักล่าสมบัติไม่ได้ #038)

ปล สุดท้าย ผมก็ขอบอกอีกคนว่าเกินไปครับ ไม่ได้อิจฉา ถึงไม่ปรับผมก็เล่นอาชีพเดิมครับ ส่วนเรื่องแพ้แบทมา ก็ยังไม่แพ้ครับ แค่เกือบมากๆ - - ถ้าเจอเทรเก่งกว่านี้จุเท่าๆกันผมก็แพ้ไปแล้ว ทั้งที่ของใส่ดีๆของชาปหรือของแบทผมก็มีไม่ด้อยกว่าคนอื่นๆมาก

สุดท้ายอยากวอนให้ทีมงานพิจารณาอย่างเป็นธรรมครับว่ามันจริงตามที่ผู้เล่นบอกหรือปล่าว

อสูรเทวะ

• **
อาวุธ 99 หน้าไม้ไม่มี delay  woon_angry   ทำกันไปได้นะครับ ทีมงาน

~๐ Ryan ๐~

มันก็แรงเว่อจริงตามที่ว่ามานะ แต่อย่าลืมว่าส่วนหนึ่งที่ทำให้มันแรง มาจากอาหารและ ผอบ
คุณคิดว่าเทรจุ6หน้าไม้99 ไม่เปิดผอบ ไม่กดอาหาร จะยิงพาลาดิน 2-3ทีตายหรือป่าว
หรือว่าจะยิงวิซาดที่มีสกิลโกยแนบเป็นสกิลหลัก 2-3ทีตายไหม ส่วนตัวคิดว่าไม่ตายแน่นอน
1 ในปัจจัยหลักที่ไม่มีใครพูดถึงคือการตีออฟของอาวุธที่ใส่ พอทั้ง 3อย่างมันมารวมกัน มันเลยทำให้เทรเซอร์กลายเป้นอาชีพที่ครบเครื่องไปในทันที

ฝากเสนอหน้าไม้แร ให้เปลี่ยนเป็น+ดรอปได้ไหม จะได้ตรงคอนเซป อาชีพหาสมบัติ  g#004