GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

การใช้วิจารณ์ ในการตัดสิน คำว่า ผิด หรือ ถูก

a0a

• Newbie
  • *
เรียน เจ้าหน้าที่ และ บุคคลที่มีอำนาจในการตรวจสอบการตัดสินใจใน หัวข้อ แจ้งบุคคลทำผิดในเกม

อ้างถึง
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=37369.0
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=37368.0

เนือง วันที่  17.4.2014 ผมได้ออนตัวละคร ไอดีตัว a8a และ a30a แต่่ถูกลงโทษ และถูกจำคุก ในเกม

ผมเป็นเจ้าของ ไอดี ทั้ง 2 ไอดีดังกล่าว ซึ่่งผมของร้องเรียน และขอให้เกิดตรวจสอบเหตุการณ์ในครั้งนี้ ซึ่งถ้าสามารถทำเป็นกรณีศึกษาได้ ก็ยินดีให้ดำเนินการ

ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณ ผู้เล่นในเกม ที่แจ้งข้อมูล หรือชี้มูลว่า พบคนทำผิดในเกม และผมก็เข้าใจเกี่ยวกับ ภาระหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ดูแลระบบในเกม ในการตัดสินใจว่า บุคคลที่ถูกชี้มูลนั้น ได้ทำผิดจริง ซึ่งในหลายโอกาส มีภาระหน้ามีมากกว่า จำนวนคนที่ดูแล และระยะเวลาในการทำงานเพื่อใช้การตรวจสอบเนื้อหา และรายละเอียดข้อเท็จจริงๆ

ปัญหาคือ สิ่งที่ผู้เล่นในเกมได้ชี้มูลนั้น ไม่ได้เป็นความจริงแต่อย่างใด ผมต้องการขาย พาหนะสัตว์ขี่ต่างๆ เป็นเงินเอ็มในเกม หรือระบบเงินบิลล่า นั่นเอง

ซึ่งผมเอง ก็ยอมรับว่า การตั้งป้ายในข้อมูลมันไม่ชัดเจน ซึ่งในระยะเวลาต่อมา ผมก็ได้ดำเนินาการแก้ไข เป็นคำว่า ขายพาหนะ ตัวนี้ เป็นราคา เท่านี้

แต่อย่างไรก็ตาม จากข้อมูลที่ผมได้แนบมา มันก็ไม่มีความชัดเจนถึง ขนาดที่ว่า ผม ต้องการขายตัวละครในเกมเลย แต่ทำไม เจ้าหน้าที่ ที่ดูแลระบบ จึงใช้วิจารณ์ในการตัดสินว่า ผมมีความผิดจริง อย่างที่คนชี้มูลได้กล่าวหา ซึ่งผมเกิดความไม่สบายใจเป็นอย่างมาก เพราะหลักฐานที่ทางเจ้าหน้าที่ดูแลระบบ ใช้เป็นบรรทัดฐานในการ ชี้ว่า ใครผิด ใครถูก นั้น มันยังไม่ชัดเจน หรือถึงที่สุด แต่ทำไม จึงใช้คำตัดสินว่าผิด กับข้อมูลที่ยังไม่สรุปได้เลยว่า ผิด หรือ ถูก

ด้วยเหตุผลนี้ ถ้าทางระบบเซริฟเวอร์เกม สามารถ รีเช็คข้อมูลต่างๆ ได้ ผมมีความประสงค์ให้ดำเนินการ เพื่อหาข้อสรุปที่แท้จริง เพื่อใช้เป็นกรณีศึกษา เกี่ยวกับเหตุการณ์ในครั้ง และสามารถใช้เป็นบรรทัดฐานในการพิจารณา และถ้าในอนาคต สามารถลงโทษผู้แจ้งแบะแสเท็จ หรือผู้ส่งข้อมูลเท็จ หรือผู้ส่งข้อมูลที่ยังไม่มีความชัดเจนแต่ด่วนสรุปข้อมูลนั้นว่า ผิด จริง ให้เกิดบทลงโทษอย่างสูงสุดด้วย จะเป็นการดีมาก ในการลดภาระหน่้าที่ของ ผู้ดูแลระบบเเองด้วย

ขอขอบคุณ และผมจะติดตาม การพิจารณาของท่าน ในการหาข้อเท็จจริงต่อไป

เรียวครับ[ไอดีนี้ไม่ใช้แล้ว]

• เฮร้ยยยยยยย- -
  • Full Member
มันก็จริงหลายแง่ เพราะถ้าจะขายตัวละครจะขี่สัตว์ทั้ง2ตัวทำไม ยืนเฉยๆละตั้งก็ได้ อีกทางก็ไม่ชัดเจน แต่แนวโน้มเห็นแวบแรกก็คิดว่าขายสัตว์ขี่นะครับ เพราะพวกร้าน ห้องสนทนา ร้านรับซื้อขาย มันก็ตั้งชื่อร้านมากไม่ได้เหมือนแต่ก่อน  g#040
ไอดีนี้ไม่ใช้ มีคนรู้รหัส เปลี่ยนไม่ได้ด้วยงะ

ol-ZOFIA-lo

• Jr. Member
  • **
จีเอ็มชิกกี้ เขาขายสัตว์ขี่ นะจ้า ไม่ได้ขายตัวละคร  woon_sad2

HIV H1N1

• Newbie
  • *
 woon_angry woon_angry
จีเอ็มเกมนี้ เขาไม่มีสมองครับ เขาสักเเต่ว่าลงโทษ
เเต่ไม่ใช้วิจารณญาณ ในการคิดวิเคราะห์เเละตัดสินใจ
เด็กมันดูมันยังรู้เลยว่าเจ้าของ เขาประกาศขายสัตวืขี่

The.

• The
จีเอ็มโง่คับสักแต่ลงโทด
คนลงบอร์ดก็แกล้งบ้าคับ
 g#040 g#040 g#040

เรียวครับ[ไอดีนี้ไม่ใช้แล้ว]

• เฮร้ยยยยยยย- -
จะว่าก็ไม่ได้หรอกครับ ไม่ชัดเจนเอง  g#025
ไอดีนี้ไม่ใช้ มีคนรู้รหัส เปลี่ยนไม่ได้ด้วยงะ

Chimizuza

• Newbie
  • *
 woon_angry woon_angry ก่อนจะตัดสินใจลงโทษใคร จีเอ็มคิด วิเคราะห์ แยกแยะ หน่อยก็ดีนะคะ

It changed

• ○ I want to see you smile ♥

a0a

• Newbie
  • *
ขอบคุณกับความเห็นหลายๆ ส่วนคับ

ประเด็น อยู่ที่ คำว่าไม่ชัดเจน คับ ซึ่งมันเกิดได้จาก 2 ส่วน

1 ผู้แจ้งประเด็น

2 ผู้มีอำนาจในการตัดสินว่า ผิด หรือ ถูก

ในกรณีนี้ หลักฐานมันไม่ชัดเจน ที่จะตัดสินใจว่า ต้องส่งข้อมูล หรือเปล่า รวมทั้ง คนที่มีอำนาจในการตัดใจว่า ผิด หรือ ถูก จะใช้ข้อมูลที่ไม่ชัดเจนตัดสินว่า ถูก หรือ ผิด ได้ไหม

ซึ่งในเวลาต่อมา ผมก็ได้ แก้ไข ข้อมูลในป้ายประกาศแล้วว่า ขาย: พาหนะ ชนิดนี้  เป็นราคา นี้ เอ็ม

โดยสามารถ ให้ผู้เล่นในเซริฟสวรรค์ มายืนยันข้อมูลได้ตลอดเวลา

เจตนาของผม ต้องการขาย พาหนะสัตว์ขี่ ชนิดต่างๆ ที่ผมมี เป็น ระบบเงินบิลล่า ในเกม ผมเป็นคนทำงาน ไม่มีเวลามาอยู่ที่ จอเกม ตลอดเวลา จึงจำเป็นต้องประกาศขายด้วยวิํธีแบบนี้

ถ้าจากกรณีที่เกิดขึ้น สามารถใช้เป็นกรณีศึกษา ในการแจ้งข้อมูลผู้ทำผิด ซึ่งถ้าพบว่า เป็นการส่งข้อมูลเท็จ หรือข้อมูลที่ยังสรุปผลไม่ได้ ผมอยากให้มี บทลงโทษอย่างสูงสุด เพราะจากเหตุการณ์นี้ ผมได้รับความไม่สะดวกในเกม และเดือดร้อนครับ รวมถึง เสียเวลาในการทำงานของ เจ้าหน้าที่ดูแลระบบด้วย

ol-ZOFIA-lo

• **
จะว่าก็ไม่ได้หรอกครับ ไม่ชัดเจนเอง  g#025

ไม่ชัดเจน คือ หลักฐาน ไม่เพียงพอที่จะเอาผิด ? แล้วถูกลงโทษนี่ สมควรเหรองิ  woon_angry

sarnfarn

• Newbie
  • *
คือหลังฐานไม่ชัดพอก็ยังไม่สมควรลงโทดไม่ใช่หรอค่ะ  เเล้วคนเเจ้งเรื่องนี้ก็ควรตรวจสอบก่อนว่าเขาขายอะไรไมใช่มาทำให้คนอื่นเดือดร้อนเเบบนี้ g#025 g#025 woon_huh woon_huhย

หมีพูห์ไม่ใช่หมูพี♥

• อย่าเเส่.
  • **
  • ชื่อพีพีจำไว้ดีดีนะ.
เเฝงตัวมา ''ส่องเฟส'' เเล้วคาบเรื่องกูไป ''นินทา''
คนเเบบนั้น เค้าเรียกว่า ขี้ข้า หรือไม่ก็ ''สุนัข'' ที่เเสนภักดี g#024