GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

whitetea.

• Sr. Member
ไม่เห็นมีคำหยาบ ถ้าหยาบน่าจะเป็น กู มึงไรงี้ปะครับ แบบว่าเอิ่มเป็นคนไทยหรือปล่าว นี่หลีกเลียงคำด่า ยังเข้าใจเป็นแบบนั้น แสดงว่าตัวเองไม่ได้เรียน ภาษาไทย บ้านเกิดอะครับ-0- โว้ๆ ทีตัวเองพิมพ์มาบ้าง เค้าไม่เห็นเอามาลงเลย ไรอะไรอะ ???????

วิวัฒนาการของการพิมพ์เพื่อหลีกเลี่ยงการโดนแจ้งกระทำความผิดไงคะ ไม่รู้จักหรอคะ
แต่เมื่อพอมีการใช้ในคนหมู่มากขึ้น ทุกคนก็เข้าใจว่าพิมพ์แบบนี้หมายถึงแบบนี้นะ เราก็เข้าใจของเราเอง
ยกตัวอย่าง. จุงเบย = จังเลย
ตอนแรกก็ไม่เข้าใจรึเปล่าคะ ว่าคำนี้คืออะไร แต่เมื่อมีการใช้ในคนหมู่มาก เราก็เรียนรู้ได้ด้่วยตัวเราเอง
ไม่เกี่ยวกับว่าไม่ได้เรียนภาษาไทย ทั้งๆที่เป็นภาษาบ้านเกิดเลยค่ะ
คนที่พิมพ์ด่า เขาใช้ภาษาวิบัติ ถ้าคุณไม่รู้จักคำว่าภาษาวิบัติก็อย่าด่าคนอื่นเลยค่ะ
แล้วอีกอย่างนะคะ ที่บอกว่า "ทีตัวเองพิมพ์มาบ้าง เค้าไม่เห็นเอามาลงเลย ไรอะไรอะ"
คือ ก็ถ้าเราพิมพ์แล้วคุณอยากเอามาลงก็เชิญค่ะ แต่คุณไม่เอามาลงเองหนิคะ แล้วเราผิดอะไร?

เฟี้ยวฟ้าวミ★

• ★....◕‿◕。
  • Full Member
  • ❥ไม่เอานิวบี้ดิสิจร้า
หลายวันแล้วเมื่อไหร่จีจะมาดูจ้า
มึงมันกระจอก

ok country

• ไอห่านี่!!!!!
  • Jr. Member
  • **
  • มีไรป่ะค้าบ???

golfrukpat02

• บุคคลทั่วไป
จะทำการลงโทษใบ้ตัวละคร o0BosS0o คำนวณเวลาอัตโนมัติข้อหาหยาบคาย
จะทำการลงโทษใบ้ตัวละคร oOSnowWhiteOo คำนวณเวลาอัตโนมัติข้อหาหยาบคาย
จะทำการลงโทษใบ้ตัวละคร Cleric_Ice คำนวณเวลาอัตโนมัติข้อหาหยาบคาย