GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ถามเกี่ยวกับ ระบบพันธบัตร

บุ้งกี้

• Newbie
  • *
ที่บอกจะนำไปศึกษา
ระบบที่สามารถใช้เงินบิลล่า แลกเปลี่ยนเป็นเงินโซลได้
จะนำกลับมาใช้อีกหรือไม่ เมื่อไหร่ครับ

3 เดือน 6 เดือน เปิดให้แลกครั้งหนึ่งก็ได้ครับ

g#001

ทีที้

• Full Member
g#036 g#036ฝ่ายการตลาด ไม่อณุมัติ โครงการ  จบ อุอุ #038 #038

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ
g#036 g#036ฝ่ายการตลาด ไม่อณุมัติ โครงการ  จบ อุอุ #038 #038
เพราะทีมงานไม่ได้ตัง #038 #038
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

T0Nz

จoมโจSคิด

• Newbie
  • *
จีเอมเอาออกแล้วคับจีหน้าเงินคับไม่งั้นจีมะได้เงิน

๚Besttinowikl๚

• Sr. Member
  • กลับมาแว้ว
จีเขาก็เป็นคนต้องใช้เงินเหมือนกันนะคับ    ไม่ใช่ว่าสร้างเกมมาแล้วไม่ได้อะไรเลย  ลงทุนไปขนาดนั้น

บุ้งกี้

• Newbie
  • *
คืนกำไรให้ผู้ใช้บริการบ้าง ก็ไม่มีใครเค้าว่าหรอกครับ อยู่ด้วยกันพึ่งพาอาศัยกัน

g#011

まよい ねこ

• จืดจางระดับ 10
  • Asura Tester
  • **
  • พ่อค้าเร่ร่อน
ถ้าผมทำพันธบัตรใบละ2000บาทเอาไว้ซัก 5 ใบต่อเดือน (ยอมหารครึ่งเงินค่าขนมต่อเดือนไปก่อน กินแกลบ เอาแต่ค่ารถพอ)

ทำซักสองเดือนก็พอ เดือนละ2000บาท  อีกตลอดชีพต่อมาก็ไม่ต้องเติมเข้าเกมแล้ว .. (เป็นเหตุผลที่ผมคิดว่าสมควรเอาออก)

ผมคิดว่าเปลี่ยนระบบดอกเบี้ยที่ได้ดีกว่าครับ หรือไม่ก็ให้เป็นไอเท็มแทน 

เล็งเห็นเรื่องกำไรของผู้ให้บริการเป็นสำคัญส่วนนึง เพราะถ้าไม่มีทุนก็พัฒนาต่อไม่ได้

สมัยนรกพันธบัตรทำสองสามวันแลกได้ (ที่มีผอบผีน้อย ผมใช้ลากมอนทั้งแมพจน99แล้ว99อีก เพราะผอบลากยังไงก็ได้เปอ)

ตอนนั้นสนุกกับการปั้มโซลมากเลย  แล้วถ้ามันเกิดขึ้นในเซิฟหลักล่ะ? ผู้เล่นรวยๆเกมนี้มีเยอะนา ..

ตอนนั้นคนที่อยากได้ระบบพันธบัตร อาจจะอยากให้เอาออกเพราะเกิดความไม่สมดุลอย่างแรง ระหว่างคนเติมเงิน กับคนไม่เติมหรือเติมน้อย

ปล. ผมง่วงครับ  คิดอะไรอยู่ก็พิมพ์ออกมาทั้งอย่างนั้นเลย   แหะๆ นอนดีกว่า  woon_hurt

หรอยยย '

• อยากรู้หรอ ??
จีเขาก็เป็นคนต้องใช้เงินเหมือนกันนะคับ    ไม่ใช่ว่าสร้างเกมมาแล้วไม่ได้อะไรเลย  ลงทุนไปขนาดนั้น

ผมว่าน่าจะได้เงินพอแล้วนะ โปรชั่นต่างๆ ที่ให้เติม 5000 บ้าง 10000 บ้าง นี่ยังไม่เยอะอีกหรอ คนที่เติมตามโปรโมชั่นก็ไม่ใช่น้อย g#001

まよい ねこ

• **

ผมว่าน่าจะได้เงินพอแล้วนะ โปรชั่นต่างๆ ที่ให้เติม 5000 บ้าง 10000 บ้าง นี่ยังไม่เยอะอีกหรอ คนที่เติมตามโปรโมชั่นก็ไม่ใช่น้อย g#001

แล้วถ้าเกิดทุกคนที่เติมพวกนั้น หันไปใช้พันธบัตรหมด

เงินที่จะเข้าทีมงานจะเหลือเพียงจากผู้เล่นระดับล่าง-กลางน้า .. 

เพราะคนรวยๆคงไม่คิดจะเติมกันยาวๆ แต่คงจะลงทุนรวดเดียวใช้ได้ยาวๆมากกว่าอ่ะ

เอาในมุมมองของผมอ่ะนะ (เริ่มง่วงหนัก) เพราะลองคิดสิ คุณมีสิทธิที่จะกุมการได้กำไรจากการลงทุนง่ายๆ 25เปอ(ถ้าจำไม่ผิด)

คุณจะทิ้งมันไปด้วยการดำเนินวิถีชีวิตแบบเดิม เติมเดือนต่อเดือน  หรือคุณจะลงทุนรวดเดียวแล้วไม่ต้องเติมอีก?

แถมโปร 5000 10000 มันไม่ได้มีทุกเดือน หรือคนเติมถล่มทลายจนเอาไปใช้ให้เป็นทุนพัฒนา เงินเดือน ฯลฯ เป็นปีๆ(หรือแค่เดือน)

เอามุมมองผู้เล่นทั่วไป หรือคนไม่เติมเงิน

- อยากได้พันธบัตรเพราะมันได้กำไร

** หลังจากนั้นไม่นาน ผมเชื่อว่าหลายๆคนจะบ่นประมาณว่า "ระบบพันธบัตร พวกคนรวยได้เปรียบอ่ะ"

เอามุมมองคนเติมเกมเยอะ (ไม่จำเป็นว่าต้องรวย หรืออาจจะรวยก็ได้) แถมด้วยต้องการกำไร

- พันธบัตรมาเมื่อไร เติมแหลก ซื้อตุน เดี๋ยวได้สบายแล้ว

** เชื่อเลยว่ากลุ่มนี้ เติมไม่กี่รอบก็คงตัว สุดท้ายไม่ต้องเติมอีกเลยยกเว้นมีกิจกรรมใหญ่ๆที่คุ้มค่าต่อการลงทุน

ฝากอีกนิด ระบบคล้ายๆแบบนี้ทำหลายๆเกมล่มมาแล้ว ไม่ว่าจะเป็นโปรโมชั่นที่ไม่คำนึงถึงระบบเงินในเกม หรือยังไง

ผมคิดว่าทีมงานคิดถูกที่เอาพันธบัตรออกก่อน แต่คิดว่าถ้ามีการปรับกำไรที่ได้จากพันธบัตร ให้เป็นอย่างอื่นยกเว้นโซล น่าจะดีกว่านี้จ้า

ผมอาจจะไม่ชำนาญการตลาดเท่าไร แต่ถ้าเรื่องกว้านซื้อของ ล่มราคาตลาด ผมยอมรับว่าผ่านมาเยอะแล้ว

อาจจะแลดูแย่ ถ้าผมทำไปเพื่อประโยชน์ของตัวเอง แต่สุดท้ายมันก็คืนสู่เซิฟเวอร์ล่ะน่า

หวังว่าอสุราคงไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น เพราะระบบที่มีผลอย่างแรงต่อเรื่องเงินโซล หากผู้เล่นพร้อมใจกันทำอ่ะนะ

ถ้าใครเล่น Ca__l จำตอนคลุมเทพ 6-7 ตัวมีคนเอามาปล่อยหมด จนราคาของตกทั้งเซิฟ(หินแดง2เอมเหลือ4แสน)
แล้วจีเอมต้องมาไล่ดึงทิ้งเพื่อให้ราคาของกลับมาเป็นปกติได้มั้ย? สุดท้ายของคลุมเทพเลยหายหมดเลย? (มหกรรมลดราคาคลุมจนค่าเงินผันผวน)

หรือ PF_ ตอนนี้เลย ราคาคิวบิกำลังพุ่งเพราะกิจกรรม แต่สงสัยมั้ยว่าทำไมมีรายการขายทีเป็นร้อยๆ
ทำไมราคากล่องเงินเอมมันพุ่งเอาพุ่งเอา แถมด้วยของบางชิ้นในเซิฟเวอร์ มันหายไปไหนหมด  มันไปตกอยู่ที่ใคร ใครเก็บไว้ ??

วีรกรรมอื่นตามหาในเซิฟเถื่อนละกัน
.. ทริกสเตอร์ โอเมก้าเม็ดจาก3.3 กลายเป็น5.5ด้วยแนวร่วมเบนซ์-อาร์ท+คนในกิลด์ อย่างอื่นขอไม่แฉตัวเองล่ะ กลายเป็นกระทู้สารภาพ - -

まよい ねこ

• **
เหวยเดี๋ยวววววววววววว

ผมนึกไปถึงพันธบัตรที่สมาคมถุงเงินนนน  woon_shock

ถ้าบิลล่าแลกโซลแบบที่เคยมีตรงป้อมเดธ อันนั้นผมว่าน่าสนนะ กำจัดเงินในเซิฟไปในตัว

บุ้งกี้

• Newbie
  • *

1. จำกัดเงินโซล(รวม)ในการแลก เพราะควบคุมได้
2. กำหนดค่าเงินโดยยึดเศรษฐกิจภายในเกมเป็นหลัก เช่น 1 ล้านบิลล่า แลกได้ 1000 โซล(สมมุติ)
3. กำหนดระยะเวลาในการแลก เช่น 1 ปีต่อครั้ง
 เป็นต้น

まよい ねこ

• **
- จำักัดเงินโซล ของทั้งเซิฟเวอร์ที่สามารถหลุดไปได้ ข้อนี้ผมเห็นด้วย

เพราะถ้าจำกัดที่บุคคล แค่สร้างตัวมา โอนบิลลาไป จบ ..

- กำหนดค่าเงินโดยยึดเศรษฐกิจภายในเกมเป็นหลัก

ข้อนี้คงต้องมีคนเดินตลาดบ่อยๆมาตีราคาโซลให้ ผมเชื่อว่าทีมงานก็แวะตลาดอยู่บ้าง

- กำหนดระยะเวลา

อันนี้จะมีการผันผวนของค่าเงินก่อนเวลากิจกรรมอย่างเป็นระบบทุกปี .. สนุกแหงมๆ 

ผมว่ากิจกรรมแบบนี้ถ้าจะมี น่าจะมาตามวิจารณญานของทีมงานโดยสภาพของตลาดในขณะนั้นดีกว่า

ลุ้นดี  woon_555

まよい ねこ

• **
มาอ่านตอนเช้า เมืื่อคืนเบลอจริงด้วยแฮะ- -

แก้ไขจุดแรก * ใบละพัน เดือนละ2ใบพอ

แก้ไขจุดสอง *(เรปอันบน) สภาพของเงินในตลาด ถ้าไอเท็มออกเยอะ เงินยังปกติก็ยังเฉยๆ

-:-Ph@mZa-:-

• Newbie
  • *
  • สถานะ : พักผ่อน
ขึ้นอยู่กับ g#046 แล้วว่าจะทำให้ไหมตอนนี้คงนั่งทำ 400 online แน่เลยทีมงานทุกคน g#046 รีบกลับมาด่วน woon_shock

It's time to revenge!!!!