GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ช่วยหน่อยค่ะสุนัขเปนไรไม่รู้ไม่กินข้าว

nutter102

• Newbie
  • *
 g#002
สุนัขเปนไรไม่รู้ไม่ดินข้าว บางทีก็อาเจียนอ่ะ เเล้วยังซึมนอนทั้งวันทั้งคืน
เเต่มันมีประจำเดือนอยู่ด้วย มันจะเกี่วหรือป่าว
ไควรีู่้บอกหน่อยนะคะ g#001 g#001 g#001 g#001 g#001 g#001 g#001 g#001 g#001

อ้วกกกก '

• Full Member
  • gengzenz •
ของหนูไม่เคยเป็นอะ
คงตอบไม่ได้ ขอโทษด้วยเน้อ tt'
 g#034

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอาการของพยาธิรึป่าวนะคับ g#025
พอดีหมาที่บ้านยายผมเคยเป็นอาการแบบนี้ล่ะ
เอายาถ่ายพยาธิให้กิน สามวันก็ดี๊ด๊าต่อเหมือนเดิมแล้วคับ

ที่ว่าหมาเป็นประจำเดือนนี่ ผมว่าคงไม่เกี่ยวล่ะมั้ง g#025
หมาที่บ้านยายผมประจำเดือนทีไร ลุกลี้ลุกลน ไม่เห็นจะซึมซักกะที
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ
มันไม่กินเพราะมันอิ่ม มันอาเจียนเพราะกินเยอะ
* White Reaper NO.3 ชิ่ง
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด

Why?

• อั๊ยย๊ะ!
สุนัขอาจจะป่วยอยู่นะคะ พาไปหาหมอนะ
No matter what happens
Even when discusse on me now down
I promise you
That I'll never let you go

naygue

• Jr. Member
  • **
ไม่เคยเกิดอาการนี้แต่หมาที่บ้านเรา มันช้ำในมีเลือดออกปากกินข้าวก็ไม่ได้วันๆนอนหงอยๆเป็นมาประมาณเดือนละ

ตอนนั้นก็หน้าหนาว เช้าวันต่อมามันนอนนิ่งเลย    g#023

...บางทีก็คิดถึงความสุขในอดีตที่ผ่านมา...

☜⊰⊹เนเน่⊹⊱☞

อาการคล้ายๆเป็นลำไส้อักเสบค่ะ
เรียกอีกอย่างก็คือพาโวไวรัสอะไรประมาณนี้
อาการคืออาเจียน มีอาการท้องเสีย มีไข้  และอุจระถ่ายมาจะเป็นสีเทา หรือเหลืองเทา
ถ้าอาการหนักมากๆ มักจะตายภายใน 48-76 ชม.

ส่วนถ้าอาการไม่หนักมาก
ซึ่งอาจจะเกิดจากากาศเปลี่ยนแปลง  หรืออุณหภูมิร่างกายเปลี่ยนแปลงแบบฉับพลัน
(เช่นเจ้าของให้น้องหมากินไอติมตอนอากาศร้อนๆอะไรประมาณนี้ค่ะ)
ลองใช้วิธีแบบไทยๆดูก็ได้นะค่ะ คือ เอาผักบุ้งไทย ที่ต้นสีแดงโคนแก่ ๆ(ผักบุ้งที่กินกับส้มตำ) 1กำ มาต้มกับน้ำ 1 ถ้วย
ใส่น้ำตาลทรายแดง 2 ช้อนโต๊ะ ต้มพองวดแล้วเอามาน้ำมาป้อนสุนัขบ่อย ๆ
แต่ถ้าอาการไม่ดีขึ้น แนะนำว่าควรพาสุนัขไปพบหมอจะดีที่สุดค่ะ

ปล.พอดีลองถามเพื่อนที่เป็นสัตวแพทย์ค่ะ
ส่วนการรักษาถ้าอาการหนักมากๆแนะนำรีบส่งให้แพทย์รักษาค่ะ
ตอนนี้เรียนปริญญาโทปีสุดท้ายนะค่ะ อาจจะไม่ได้ออนเป็นช่วงๆ...น้า...^_^

♫13ANK♫

• Jr. Member
  • **
ปกติให้กินอะไร ถ้าให้อาหารเม็ดธรรมดาๆ น่าจะมาจากติดเชื้อ

ถ้าให้กินพวกกระดูกไก่ต้องระวังกระเพาะทะลุเนื่องจากกระดูกไก่(สัตว์ปีกทุกชนิด)เวลาแตกมันเป็นคมๆไม่เหมือนกระดูกหมู

ทางที่ดีพาไปให้หมอตรวจ