GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

Monster Hunter ศึกล่ามังกรทะลุปฐพี (เกริ่่นนำ)

€l30M£l3Y€

• Newbie
  • *
แนะนำตัวจากผู้แต่ง
สวัสดีครับเพื่อนๆชาวฟิคทุกคนผมชื่ปบอมแต่เพื่อนเรียกบอมบี้ครับตงนนี้อายุ14ใกล้จะ15แล้วครับ เล่นเกมส์นี้มาประมาณ3ปีก็คอยติดตามบอร์ดลนี้มาตลอดเลยครับ ผมก็ติดตามมาเรื่อยๆจนมีบอร์ดใหม่นี้ผมก็ไม่ได้เข้ามาเลย แล้วพอดีมีเกมส์อยู่เกมส์นึงบนpspนะครับซึ่งผมชอบเกมส์นี้มากนั่นคือเกมส์monster hunterครับ เพื่อนๆหลายคนน่าจะรู้จักเกมส์นี้ดีครับเพราะมีมาหลายภาพแล้วซึ่งผมมาคิดไตร่ตรองดู ก็เลยอยากนำเนื้อเรื่องของเกมส์มาแต่งเป็นสไตล์ของผมซึ่งยังคงเค้าเดิมอยู่มั่งครับ ผมจะพยายามอัพตอรใหม่ทุกวัน แต่ละตอนอากจะสั้นหน่อยนะครับเพราะคอมฯที่บ้านผมพังเลยเล่นทางไอโฟนครับ ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆทุกคนช่วยติชมแนะนำกันบ้างนะครับ Toพี่กบ ผมอยากอ่านเจ้าแผลเพียบภาค2จังครับถ้าว่างๆก็ช่วยแต่งให้อ่านหน่อยนะครับจะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ:)

เกริ่นเกี่ยวกับเนื้อหาของเกมส์
เกมส์นี้จะไม่มีระดับเลเวลนะครับจะวัดระดับกันที่จำนวนดาวความยากของเควสและอาวุธชุดเกราะผมจะอธิบายเกี่ยวกับอาวุธของเกมส์นี้ให้เพื่อนๆได้เข้าใจกันก่อนนะครับ อาวุธของเกมส์นี้มี10ชนิดด้วยกันดังนี้
1.อาวุธดาบใหญ่ เป็นอาวุธที่เคลื่อนไหวช้า แต่โจมตีได่รุนแรงเสะเป็นวงกว้างท่าโจมตีสามารถวนซ้ำไปมาได้และสามารถป้องกันการโจมต่ของมอนเตอร์ได้การโจมตีบางท่าวองดาบใหญ่สามารถชาตโจมตีเพื่อเพ่ิมความรุนแรงได้ซึ่งการชาตใยระดับ3จะรุยแนงมาก
2.ดาบซามูไรหรือคาตาน่า จะมีการใช้งายคล่อแคล่วกว่าดาบใหญ่มากแต่จะไม่สามารถป้องกันได่ซึ่่งจะถูกทดแทนด้วยท่าไม้ตาย
3.ดาบโล่เป็นดาบขนาดเล็กมีความคล่องตัวสูงสามารถโจมตีได้ต่อเนื่อง แต่การป้องกันจะไม่เท่าดาบใหญ่
4.ดาบคู่มีพลังโจมตีพอๆกับดาบโล่ และไม่สามารถการ์ดป้องกันได้แต่ถูกทดแทนด้วยพวามว่องไวแต่ต่อเนื่องซึ่งมีมากที่สุดในหมู่อาวุธทั้งหมด
5.ค้อนเป็นอาวุธที่มีความรุนแรงสูงที่สุดมีความรวดเร็วในการโจมตีมากกว่าดาบใหญ่และเป็นอาวุธที่ทำให้มอนเตอร์มึนงงได้ดีที่สุด
6.ขลุ่ยค้อนเป็นอาวุธที่สามารถโจมตีมอนเตอนร์และสามารถสนับสนุนพรรมพวกของเราด้วยการเป่าขลุ่ยให้เป็นทำนองต่างๆ
7.หอกเป็นอาวุธที่เน้นการป้องกันที่แน่นหนามีการโจมตีและเคลื่อนไหวช้าทำให้สร้างความเสียหายให้กับมอนเตอร์ได่ไม่บ่อยยครั้งนักแต่หอกมีท่าที่เคลื่อนไหวเข้าโจมตีมอนเตอร์ได้อย่างรรดเร็วคือท่าพุ่งชน
8.หอกปลายปืนเป็นอาวุธที่มีลักษณะคล้ายหอกแต่สามารถโจมตีใส่มอนเตอร์ด้วยการยิงปืนด้วย
9.ปืนหน้าไม้ เป็นอาวุธโจมตีระยะไกลซึ่งกระสุนของปืนหน้าไม้นี้บางชนิดอาจมีคุณสบบัติพิเศษอย่างเช่น ทำให้เป็นอัมพาทหรืปทำให้นอนหลับเป็นต้น
10.ธนูเป็นอาวุธโจมตีระยะไกลอีกประเภทหนึ่งแต่มีความรวดเร็วในการยิงมากกว่าปืนหน้าไม้
แนะนำตัวละคร
ชื่อ บอร์น
อายุ13
อาวุธที่ใช้ดาบซามูไรหรือคาตาน่า
ประสบการณ์ในการเป็นฮันเตอร์ ยังไม่ได้ผ่านการคัดเลือกเนื่องจากแม่ไม่อนุญาต(เนื้อเรื่องช่วงแรก)
นิสัย เป็นคนพูดมากซกซุนเหมือนลิง แต่ยากคับขันก็มีประโยชน์ ม่ีพลังลึกลับที่แฝงอยู่ในตัวของเขา
ความไฝ่ฝัน ต้องการเป็นฮันเตอร์ที่แข็งแกร่งแบบพ่อของเขา
ชื่อ เอริ
อายุ14
อาวุธที่ใช้ธนู
ประสบการณ์ในการเป็นฮันเตอร์3เดือนระดับ2ดาว
นิสัย สาวน้อยน่ารักที่มั่นใจในตัวเองมีครอบครัวเป็นฮันเตอร์ทั้งบ้านทำให้จธอมีพื้นฐานฮันเตอร์เป็นอย่างดี. เธอชอบทำตัวเป็นพี่สาวให้บอร์นคอยดูแลบอร์นอยู่ตลอดและเธอยังพิสูทพลังลึกลับที่แฝงอยู่ในตัวบอร์นด้วย
ความไฝ่ฝัน ล่ามอนเตอร์จินโอก้าในตำนาน
ชื่อโอก้า
อายุ13
อาวุธที่ใช้หอก
ประสบการณ์ในการเป็นฮันเตอร์ 5เดือนระดับ4ดาว
นิสัย หนุ่มหน้าหยกที่มีสาวๆรุมล้อมเป็นเพื่อนสนิทของบอร์นเป็นดาวรุ่งในวงการฮันเตอร์ที่ใช้เวลาอัะระดับดาวเพียงแป้เดียวก็มาถึงระดับ4ดาวแล้ว แอบชอบเอริอยู่แต่ไม่กล้าบอก
ความไฝ่ฝันเป็นฮันเตอร์ที่แข็งแกร่งและได้เป็นแฟนกับเอริ

ตอนที่1ผมจะมาต่อพรุ่งนี้นะครับตอนง่วงนอนแล้วต้องขอตัวไปนอนก่อนนะครับ

€l30M£l3Y€

• Newbie
  • *
ตอนที่1 แม่ครับผมอยากเป็นฮันเตอร์
ณ หมู่บ้านเล็กๆแห่งหนึ่ง ชื่อว่าหมู่บ้านยุคุโมะ เป็นหมู่บ้านที่ขึ้นชื่อว่าเป็นสถานที่ปั้นมอนเตอร์ฮันเตอร์ที่มีคุณภาพเป็นอันดับต้นๆของญี่ปุ่น เป็นหมู่บ้านที่เล็กและเงียบสงบแต่แล้วความเงียบสงบก็หายไปเมื่อมีพวกเขาเหล่านี้
   "เอาอีกแล้วเจ้าลูกคนนี้ไปเล่นที่ไหนมลดูสิสกปรกหมดแล้วเดี๋ยวแม่จับเฆี่ยนก้นลายซะเลย"เสียงหญิงวัยกลางคนตะโกนขึ้นมาซึ่งได้ยินกันทั้อหมู่บ้าน "โถ่แม่ครับ ผมอายุ13แล้วนะครับก็ต้องออกไปเล่นกับเพื่อนตามภาษาหนุ่มหล่อ(หรือเปล่า)มั่งนะครับ". "ไม่ต้องมาพูดรับไปอาบน้ำเลยเจ้าตัวนี้ พรุ่งนี้แม่จะตัดค่าขนมเราด้วยแล้วทีหลังอย่าไปเที่ยวซุกซนที่ไหนอีกเข้าใจไหม". "ครัาบบบบ(น้ำเสียงสลดหลังจากได้ยินว่าถูกตัดค่าขนม)". เห้อไม่ไหวเลยนะเจ้าบอร์นนี่ก็เรื่องให้แม่ตัวเองดุอยู่ได้ทุกวันโดนตัดค่าขนมกี่ทีก็ไม่เข็ดนะ. โอก้าพูด "แหมนายจะให้ทำยังไงล่ะก็เจ้านั้นอยากเป็นฮันเตอร์จะตายไปก็คงหนีออกไปนอกหมู่บ้านอีกตามเคยนั่นแหละ"เสียงสาวน้อยเอรีพูด"นั่นสินะ แต่คิดๆดูก็น่าสงสารเจ้านั่นเหมือนกันนะตอนนี้เด็กในหมู่บ้านรุ่นๆเราส่วนใหญ่ก็เข้าโรงเรียนฮันเตอร์กันแล้วด้วยจะมีก็แต่เราสองคนนี้แหละที่จบหลักสูตรแล้วเหมือนเนื้อคู่กันเลยเนอะ"โอก้าพูด" "เนื้อคู่อะไรของนายกันยะ"เอริเอ่ยขัดขึ้นมา"อ๋อหมายถึงฝีมือพอๆกันนะถ้าได้ร่วมทีมเดียวกันก็คงดีน่าดูเลยเนอะ"โอก้าแก้ตัว"แหมๆๆฝีมือพอกันตรงไหนนายนะ4ดาวแล้วนะ แต่ฉันเพิ่งขึ้น2ดาวเอง"เอริพูด"5555ระดับเธอเดี๋ยวก็ขึ้นตามฉันเองแหละน่า"โอก้าพูด"จ้าๆๆฉันว่าวันนี้เรากลับบ้านกันได้แล้วละมืดแล้วเดี๋ยวโดนดุ พรุ่งนีิเจอกันท่ีท่านหัวหน้าหมู่บ้านนะ""อื้มพรุ่งนี้เจอกันนะ"โอก้ากล่าวลาและได้กลับบ้านไป
        ณ บ้านของบอร์น กำลังทานข้าวเย็นกันอยู่ เป๊นไปอย่างเงียบไม่มีเสียงสนทนากัน. และแล้วหนุ่มน้อยบอร์นก็เอ่ยขึ้นว่า"แม่ครับเอ่อ...คือว่าผมอยากเป็นฮันเตอร์ครับ ผมอยากเป็นฮันเตอร์ที่แข็ชแกร่งเหมือนพ่อ ผมอยากกอบกู้ชื่อเสียงของหมู่บ้านของเรากลับมาครับ"หลังจบคำพูดของบปร์นแม่ของเขาก็ถอนหายใจเฮือกใหญ่พร้อมพูดขึ้นว่า"แม่ว่าแล้วว่าลูกจะต้องพูดเรื่องนี้ แม่ก็ไม่อยากให้เสี่ยงอันตรายสักเท่าไรหรอกนะ แต่แม่ก็คงห้ามลูกได้อีกไม่นาน เอาเป็นว่าเดี๋ยวแม่จะลองติดต่อโรงเรียนฮันเตอร์ให้แล้วกันนะ"หลังจากสิ้นเสียงของเธอหนุ่มน้อยก็ตะโกนออกมาสุดเสียงว่า"เย่ๆในที่สุดก็จะได้ล่ามอนเตอร์สักทีรอเวลานี้มานานแล้ว""ให้น้อยๆหน่อยนะเราอ่ะ ลูกต้องเข้าไปเรียนในโรงเรียนฮันเตปอร์อีก6เดือนนะถึงจะยด้ล่ามอนเคอร์จริงๆ"แม่ของ
บอร์นเอ่ย"โธ่แม่ครับ6เดือบที่ไหนกันอัจฉริยะอย่างผมนะแพ่1เดือนก็พอแล้วเจ้าโอก้าเพื่อนผมก็เรียนแค่1เดือนเองนะครับ"บอร์นพูด"แหมก็โอก้าเค้าเก่งมาตังแต่เกิดแล้วนี้แถมยังตั้งใจเรียนฉลาดและก็ขยันซ้อมลูกนะจะทำได้เหมือนเขาหรือเปล่า""ไม่ต้องห่วงครับแม่อีกไม่นานผมจะเป็นฮันเตอร์ที่เก่งที่สุดในหมู่บ้าน ไม่สิในอาณาจักรเลยครับ""จ้าๆแม่จะคอยดูแต่ก่อนอื่นเรานะรีบกินข้าวให้เสร็จแล้วไปแปรงฟันนอนซะนะเดี๋ยวแม่จะติดต่อทางโรงเรียนให้ลูกก่อน". "ครับผม บอร์นรักแม่ที่สุดเลยครับ" แล้วคืนนั้นก็จบลงพร้อมกับบอร์นที่ฝันว่ากำลังล่ามอนส์เตอร์ทั้งคืน

จบแล้วครับสำหรับตอนที่1 ดูๆไปสั้นมากเนื้อเรื่องเละๆหน่อยครับต้องรีบทำเวลาหน่อยเพราะเดี๋ยวต้องไปขนกระสอบทรายมากันน้ำอีกครับไม่รู้ทำไมอยุธยาน้ำท่วมขึ้นอีก ยังไงรบกวนติชมแนะนำด้วยครับพราวหน้าจะพยายามทำให้ดูดีและสนุกกว่านี้นะครับ ขอบคุณครับ woon_sunny woon_sunny