GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

กิจกรรม มาถ่ายรูป "Planking on Asura" กันเถอะ

บุคคลทั่วไป · 135 · 36954

nicky01

• บุคคลทั่วไป
          ก่อนอื่นผมคิดว่าเพื่อนๆหลายท่านคงยัง งง งง ว่าเจ้า “Planking” เนี้ยะมันคือะไร ผมได้ไปค้นข้อมูลมาให้เพื่อนได้ทราบรายละเอียดของเจ้า  “Planking” กันครับ
ความหมายของเจ้า Planking
Planking หมายถึง การทำท่านอนคว่ำหน้าลงกับพื้นโดยมีแขนทั้งสองข้างแนบข้างลำตัว โดยต้องทำท่านี้ในที่สาธารณะ พร้อมทั้งมีการถ่ายภาพไว้และนำไปแชร์ออนไลน์ด้วย
(Note: คำว่า plank แปลว่า ไม้กระดาน)

แล้วใครเป็นคนเริ่มกระแสนะ?
“Planking” ที่จริงเริ่มต้นตั้งแต่ปี 1997 ในชื่อ “Lying Down game” ริเริ่มโดยฝรั่งสองนาย Gary Clarkson และ Christian Langdon และได้รับความนิยมในย่าน North East England เล่นกันต่อมาเรื่อยๆ และดังไปทั่วสหราชอาณาจักรในช่วงหน้าร้อนปี 2009 จากนั้นก็ลามไปทั่วโลก คนที่เล่นมีทุกอาชีพ จนมีข่าวว่าพนักงานในองค์กรใดๆ ทำแล้วก็ถูกไล่ออกจากงาน หรือแม้กระทั่งหมอกับพยาบาลเล่น Planking กันแล้วโดนพักงาน เพราะนักวิจารณ์สังคมก็ออกมาวิพากษ์ผ่านสื่อว่าเป็นเกมไร้สาระ และต่อมาก็มีชาวออสเตรเลียนหลายคนเอาเกม Lying Down นี้กลับมาเล่นใหม่ โดยใช้คำว่า “planking” และดังขึ้นมาอีก จนลามมาถึงบ้านเราในที่สุด

แล้วกฏกติกาหรือการกระทำที่จัดเป็นการ Planking ต้องทำไงละ
กฏของการ planking สากลมีดังนี้
1. คุณต้องนอนคว่ำหน้าอยู่ตลอด และต้องทำหน้าไม่แสดงความรู้สึกใดๆในขณะทำ planking
2. ขาของผู้ทำ planking ตรงเหยียดตรง
3. แขนทั้งสองข้างของผู้ทำ planking ต้องวางอยู่ข้างๆลำตัว เหยียดตรงและนิ้วมือก็ต้องเหยียดตรงเช่นกัน
4. ผู้ทำ planking ต้องทำให้ชาวบ้านร้านตลาดรู้ว่า คุณกำลังทำ planking อยู่
5. ต้องมั่นใจว่า การทำ planking ของคุณนั้นมีความปลอดภัย
6. ต้องตั้งชื่อภาพ planking ของคุณด้วยทุกครั้งที่มีการถ่ายภาพ

ด้านบนนั้นคือกฏกติกาของการทำ planking สากล นะครับ แต่การทำ planking ในบางสถานที่นั้นเสี่ยงเป็นอย่างมากครับผมไม่แนะนำให้น้องๆนำไปปฏิบัตินะครับ เพราะมีข่าวถึงขั้นเสียชีวิตกันมามากแล้ว วันนี้ผมเลยชวนเพื่อนๆมาทำ planking กิจกรรมแนวๆ ในเกมอสุรากันดีกว่าครับ สนุก ใช้ไอเดีย แล้วยังได้ของรางวัลด้วยครับ ไปดูรายละเอียดกิจกรรมกันเลยดีกว่าครับ

กิจกรรม "Planking on Asura"

รายละเอียดกิจกรรม
1.ให้เพื่อนๆทำการถ่ายรูปตัวละครของท่าน หรือรูปหมู่คณะของท่านที่โชว์การทำ planking ในเกมอสุราครับ
2.ไม่จำกัดไอเดีย จำนวนตัวละคร หรือสถานที่ เป็นเรื่องราว ตกแต่งได้นะครับ แต่ขนาดรูปต้องเป็นมาตราฐานตามตัวอย่างครับ
3.ต้องเป็นรูปที่ตัวละครในรูปนั้น นอนราบกับพื้นตามกติกา planking ครับ และพิมพ์คำว่า กิจกรรม Planking on Asura ด้วยนะครับ
4.ทีมงานจะทำการเลือกรูป "Planking on Asura" ที่ถูกใจทีมงานจำนวน 10 รางวัลเพื่อรับรางวัล
5.รูปที่เพื่อนๆถ่ายเข้ามาต้องทำการอัพรูปที่ http://up.gameindy.com/ เท่านั้นนะครับ (โดยนำลิ้งค์ที่ระบุว่าใช้สำหรับเว็บบอร์ดมาโพสในบอร์ดกิจกรรมนี้ครับ)
6.ผู้รับรางวัลจะเป็นไอดีบอร์ดที่ทำการส่งรูปนั้นเข้ามาเท่านั้นครับ

ตัวย่างภาพที่ขนาดและการอัพโหลดถูกต้องครับ (ในรูปจะเป็นเซิร์พเวอร์นรกนะครับ ส่วนของเพื่อนๆต้องเป็นเซิร์พหลักนะครับ)

รางวัลเป็น "ชุดเรียนรู้เร็วมากสุดคุ้ม(เช่า) 30 วัน" จำนวน 10 รางวัลครับ

กิจกรรมนี้เริ่ม 17มิถุนายน ถึง 24มิถุนายน 2554 นี้

หมายเหตุ การตัดสินของทางทีมงานถือเป็นที่สุดครับ

ขอขอบคุณข้อมูลเหล่านี้จาก
http://thumbsup.in.th/2011/06/planking/
http://trueguru.truelife.com/blogs/entry/32314
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2011, 15:44:25 โดย จีเอ็มนิคกี้ »

nicky01

• บุคคลทั่วไป

T0Nz

• Full Member
แพลงกิ้งมันมาถึงอสุราแล้วหรอเนี่ย

เมื่อกี๊ดูข่าวเจอรูปชูวิทย์แพลงกิ้ง กับ อั้มแพลงกิ้ง

ไปทำบ้างดีกว่าวุ้ย  ฮี่ ๆๆๆ

mmmn

• Newbie
  • *
  • ลาละ

Rest In Peace

• Full Member

What's My Name ?

• Jr. Member
  • **
  • Positive Thinking
บร๊ะเจ้า! เกาะกระแส Planking กับเขาด้วย สุโค่ยยย ;)
BC4ever

jayadize<Iพี้ยu>

• **
  • ใครกันแน่ที่"เปลี่ยนไป"
เมื่อวานเห็นคนทำแพลงกิ้งที่ไชน์วุ้นสวรรค์ด้วย

เรากะตกใจนึกว่าเป็นไรกัน เป็นพระด้วย แต่มะได้ชุบให้ มันคือกิจนี้เหรอเนี่ยยย!!!!

โปรดอย่าทำร้ายกัน ด้วยคำว่า "มิตรภาพ"

Fank

• Player
  • **
  • ส่วนบุคคล
เกมไทย ต้อง พับเพียบไทยแลนด์ ครับ เพราะว่าคำนี้ "คนไทย ไม่แพ้ชาติใดในโลก"
ของเราก็มีดี

บนเฟสครับ ลองดู http://www.facebook.com/pubpeab
ลายเซ็นจะแสดงที่ด้านล่าง ของแต่ละข้อความ รวมถึงข้อความส่วนตัว คุณสามารถใช้ BBC โค๊ดและสัญลักษณ์แสดงอารมณ์ได้

~U~

• **

por_kungjung

• Newbie
  • *
ID : por_kungjung
ขอให้ได้ด้วยเด้ อ อ อ อ อ อ ออออ   

และพิมพ์คำว่า กิจกรรม Planking on Asura ด้วยนะครับในรูปนะครับ

ส่งมาใหม่นะจ้ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2011, 11:01:14 โดย จีเอ็มนิคกี้ »

• Newbie
  • *
ID : por_kungjung
เผื่ออันแรกไม่ได้ครับ  บบ บ บ 

และพิมพ์คำว่า กิจกรรม Planking on Asura ด้วยนะครับ ส่งมาใหม่นะจ้ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2011, 11:01:57 โดย จีเอ็มนิคกี้ »

• Newbie
  • *
ID : por_kuppom

แหะๆ ๆ ๆขโมยรูปคนอื่นมา เผื่อได้ อิอิ ^^"~

ตัวท่านต้อง แสดงท่าด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2011, 11:02:25 โดย จีเอ็มนิคกี้ »