GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ไคเจียรไนขอถามหนอย

gotsillakong

• Newbie
  • *
เจียรไนไห้เป็น8กะรัดกะเจียรไนไห้เป็น16 อันไหนคุ้มกวากัน

ถ้ามีหินไห้เจียรไนเท่ากัน

<aDminRAMA> SilverBorn

• Jr. Member
  • **
  • เกมมาสเตอร์แถสตอเบอllxa@อสุรา.คอม
ขึ้นอยู่กับโอกาสและราคาและชนิดสิ่งนั้นๆครับ คำนวนดูคร่าวๆเอา
เลิกๆกันไป อดีตจีเอ็มแนะนำ 555

Aria On The Planets

• IA - Vocaloid
  • Full Member
  • อยากมองเห็นความในใจของคน ♪ ก็อยากจะค้นเพื่อหาคำตอบ ♪
ขอตอบว่า 8 กะรัต ครับ เจียให้ไม่มีกะรัตแต่ละที็ลดเยอะแล้ว เจียเป็น 8 กะรัตทีลดไปอีกครึ่งนึง  g#040
สมมุติ มี 1000 ก้อน เจียทีละ 10 ก็เจียได้ 100 ที
เจีย 100 ทีได้ 50 ก้อนแบบไม่มีกะรัต
เจียเป็น 8 กะรัตอีก 50 ทีได้ 25 ก้อน จะเจียให้ลดอีกครึ่งก็กระไรอยู่ g#015 ส่วนมาก 16 กะรัตเอาไว้ทำการงานเท่านั้นแหละครับ
หากพยายามหาหนทางที่ไม่มีการทรยศหักหลัง
ฉันคงหลงทางไปหาความตายเสียก่อน

☜⊰⊹เนเน่⊹⊱☞

• Full Member
ต้องแยกให้ออก ระหว่าง ทำเพื่อขายทิ้ง หรือทำเพื่อเป็นวัตถุดิบค่ะ
เพราะส่วนตัวทำเพื่อเป็นวัตถุดิบอ่ะค่ะ  ใช้ทำของตามสั่งอ่ะค่ะ
ส่วนในรายที่เก็งรายได้แบบเร่งด่วนก็อาจจะเจียรไนเพื่อขายทิ้งกับNPC ได้ค่ะ ดังนั้นจึงไม่จำเป็นต้องเป็น16กะรัตก็ได้ค่ะ
เพราะสิ้นเปลืองเวลา เปลืองตำรา เอาเวลาที่เหลืออีกส่วนไปเวลดีกว่า หรือลงทุนอีกทางหนึ่งดีกว่า

ส่วนการลงทุนแบบต่อเนื่องคือการทำอาหารค่ะ เพราะได้กำไร 20-50 %เลยนะ ถ้าระดับสูงๆ
การลงทุนแบบต่อไปก็คือการแพคอาหาร อันนี้จะเพิ่มกำไรให้อีกค่ะ เสียเวลาเพียงนิดก็สามารถเพิ่มมูลค่าสินค้าได้แล้วค่ะ
ตอนนี้เรียนปริญญาโทปีสุดท้ายนะค่ะ อาจจะไม่ได้ออนเป็นช่วงๆ...น้า...^_^

NATS

• Newbie
  • *
การเจียรจาก8กระรัต ไป16กระรัต จากที่ทำมาหลายสิบหลายร้อยครั้ง ปรากฎให้เห็นว่าโอกาสสำเร้จนั้นอยู่ประมาณแค่ 50เปอเซนคับ

การเจียร8ไป16 ในบางครั้งอาจได้น้อยกว่าครึ่งถือว่าโชคร้าน ถ้าได้มากกว่าครึ่งถือว่าโชคดีล่ะคับ

สรุปเอาสั้นๆ ถ้าเจียรเพื่อขาย ซึ่งราคา16กระรัตนั้นเท่ากับ8กระรัต2ก้อนนั้น ไม่คุ้มค่ากับเวลาที่เสียไปแต่อย่างใดคับ... ครั้งตอนที่ทำทำทักษะเจียรในระดับเวล15 คือเพชรสีใสกับสีฟ้า และเวล16คือเพชรสีชมพู ผมใช้วิธีสะสมแบบ 8กระรัตไว้ก่อน แล้วเอามาเจียรเป็น16กระรัตรวดเดียว ในแต่ละครั้งนั้นเอาแบบ8กระรัตมาเจียรรวมๆกันพันกว่าก้อน เวลาที่ใช้คือ ข้ามคืนคับ จากเที่ยงคืน กว่าจะแล้วเสร็จ 6-7โมงเช้ากว่าๆเลยทีเดียว ^^