GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

สอบถามเรื่อง "ดาบเงาอสูร"

✯✯✯⊱⋛⋋Jaguar⋌⋚⊰✯✯✯

• Newbie
  • *
ผมเล่นเบลดดาบคู่นะครับ พอดีอยากทราบว่าดาบเงาอสูรที่เป็นแรร์99 ผมควรจะออฟชั่นอะไรดีครับ และควรจะใส่มือไหน ผมมีดาบจอมราชันย์(จุติ6)ในตำนานแห่งการทำลายแล้ว 1 เล่ม และค่าความสามารถของดาบเงาอสูรที่ -เพิ่มโอกาสโป๊ะเช๊ะขณะโจมตี20% นี้มันคือค่าเดียวกับค่าอัตราโป๊ะเช๊ะแบบที่เราออฟชั่นโชคชะตาในอาวุธหรือเปล่าครับ ปล.เลิกเล่นไป7ปีกว่ากลับมาไปไม่ถูกเลย แนะนำด้วยนะครับ  woon_sad1

♤ เบบี้'กาก้า ♤

• Jr. Member
  • **
  • สาวบางกอก ♡
เพิ่มโป้ะของดาบตู้99เป็นแบบเพิ่มขณะโจมตีนะคะ เหมือนกับสกิลโจมตีสำคัญของสายเรนเจอร์ซึ่งจะต่างกับโป้ะปกติที่ปรากฏบนหน้าสเตตัสตรงนี้จะไม่สามารถเอามาลดอัตราโป้ะเช้ะของคนที่มาตีเราได้
*ยกตัวอย่าง เรามีอัตราโป้ะ60% คนที่มาตีเรามีอัตราโป้ะโป้ะ80% โอกาสที่อีกฝ่ายจะโป้ะเราได้จะ"น้อยกว่า80%" แต่ถ้าอีกฝ่ายมีอุปกรณ์หรือสกิลที่เพิ่มโป้ะขณะโจมตีตอนคำนวนโป้ะอีกฝ่ายจะมากกว่า80%แต่สุดท้ายก็ยังถูกลดทอนอัตราโป้ะด้วยอัตราโป้ะของเราคะ

ในส่วนของดีเบียมโชคจะเพิ่มอัตราโป้ะที่ปรากฏบนหน้าสเตตัสของเราคะหมายความว่านอกจากเพิ่มโป้ะแล้วยังเอามาทอนอัตราโป้ะของคนที่มาตีเราได้ด้วยคะ  g#031 g#031 g#031

สำหรับออฟชั่นของดาบตู้ขอแนะนำเป็นคลั่งนะคะเพื่อให้สามารถโป้ะได้แรงๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเบลดดาบคู่มีสกิลสำคัญคือ ผ่าสามภิภพ ซึ่งความแรงของสกิลสามารถเพิ่มได้จากความแม่นยำของเราดังนั้นถ้าเราอยากให้ผ่าสามภิภพแรงๆก็ควรออฟแม่นยำแต่ถ้าเราอยากโป้ะแรงๆก็ออฟคลั่งคะ  woon_sunny
g#039 g#039 g#039 g#039 g#039 น้องจะอยู่กับพี่จนวินาทีสุดท้ายนะ g#039 g#039 g#039 g#039 g#039

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับผมสำหรับคำแนะนำกระจ่างเยอะเลย  woon_sunny

แต่ขอถามให้ลึกกว่านี้อีกทีนะครับ

1.ผมอยากทราบว่าดาบเงาอสูรเล่มนี้ผมควรใส่มือหลัก หรือ มือรองดีครับ คือผมมีดาบราชันย์ และก็เกราะร้อยพันธมิตรจุติ 6 ทั้งคู่ ที่มันใส่คู่กันและจะได้เพิ่มประสิทธิภาพให้ดาบจอมราชันย์หน่ะครับ และดาบจอมราชันย์นี้ผมตอนซื้อมาก็ออฟทำลายไป+15 แล้วเลยไม่อยากจะลบออฟชั่นเพราะเสียดาย เลยจำเป็นต้องเลือกออฟชั่นที่เข้ากันเพื่อจะตีใส่ในดาบเงาอสูรในตอนแรก

2.ถ้าผมเอาดาบจอมราชันย์ใส่มือรอง แล้วจะได้เพิ่มประสิทธิภาพจากเกราะร้อยพันธิมิตรหรือเปล่า หรือต้องใส่แต่มือหลัก

3.ถ้าผมใส่ดาบเงาอสูรมือหลักโดยที่ตัดสินใจเลือกใช้ออฟชั่นแม่นยำ กับดาบจอมราชันย์ออฟชั่นทำลายมือรองจะเข้ากันไหมครับ

4.ดาบเงาอสูรออฟชั่นแม่น(มือหลัก)/ดาบจอมราชันย์ออฟชั่นทำลาย(มือรอง)ใส่แบบนี้โอเคหรือเปล่าครับ หรือ ใส่สลับกันเป็น ดาบจอมราชันย์ออฟชั่นทำลาย(มือหลัก)/ดาบเงาอสูรออฟชั่นแม่น(มือรอง)ดี

5.ดาบสองออฟชั่นแม่น/ทำลายนี้ มีผลกับสกิล"ผ่าสามภิภพ"ดีมากน้อยแค่ไหน แล้วใส่ดาบไหนมือไหนจะทำดาเมจให้สกิล"ผ่าสามภิภพ ทำดาเมจได้มากกว่า

6.และคำถามสุดท้าย(รู้สึกผมจะถามมากนะ555)ผมเหลือเหรียญอัพสกิลขั้นเบลดมาสเตอร์อยู่ 10 เหรียญ ผมควรลงสกิล"ผ่าสามภิภพ" เต็ม5เลยไหมครับเพราะยังไม่ได้อัพสกิลนี้ แล้วที่เหลืออีก5เหรียญควรอัพสกิลอะไรต่อดีครับ เป็นสกิล"ดาบคู่ผ่ามิติ"ดีไหมเพราะยังไม่ได้อัพเหมือนกัน ช่วยแนะนำทีครับ

ลืมบอกไปผมเล่นเบลดสายหลบ(สายในตำนานเมื่อ7ปีที่แล้ว)คือตอนนี้ลง agi99 str41 dex35 อยู่ อย่าเพิ่งบอกให้ผมเปลี่ยนสายการอัพนะครับเพราะหาของหลบใส่จนครบแล้วและใจรักเบลดสายนี้จริงๆ555

ปล.ผมเลเวล85ไม่จุตินะครับเพราะเลิกไปนาน พอกลับมาเล่นก็ซื้อของไว้ก่อนพอเลเวลถึงจะได้ใส่เลย

กราบงามๆ ล่วงหน้าสำหรับผู้แนะนำนะครับ ถือซะว่าแนะนำผู้เล่นในตำนานให้กลับมาเล่นใหม่อีกครั้งเนาะ ขอบคุณมากครับครับ woon_sad2

qasdf

• Newbie
  • *
เห็นคำถามอย่างนี้แล้วทำให้นึกถึงเซียนนักตอบในตำนาน Directorr นอกจากหลักการดี ยังเปรียบเทียบอย่างผู้รู้ลึกทีเดียว

ถ้าให้ตอบ คงได้แต่แนะนำแบบอ่านคำถามไม่จบเพราะเบลอว่า

1.ลองอัพสเตตัส สกิวต่างๆตามที่ชอบ หากผิดพลาด มี npc รีสกิวให้ฟรี 1 ครั้ง ในแมพตลาดใหม่ (ไม่แน่ใจว่าฟรีทุกการจุไหม)

2.ลองเปิดหน้าต่างค่าสเตตัส (Alt+w) กดลูกศรขวาล่าง 1 ครั้ง แล้วลองใส่ดาบแต่ละเล่ม แล้วดูค่าความเปลี่ยนแปลงของค่าต่างๆ แล้วเลือกตามที่ชอบ

3.อุปกรณ์ที่ทำการตีบวกไปแล้ว (ตำนาน) หากยังไม่พอใจในความสามารถของดาบ และท่านยังคิดว่าจะเล่นอาชีพนี้เป็นหลัก (แม้จะจุ14) อาจจะหาซื้อหรือตีบวกดาบราชันย์เพิ่มอีก 1 อัน เพื่อเป็นราชันย์คู่ (เพราะท่านมีเพียงเล่มเดียว)

ขออภัยหากไม่สามารถตอบได้ตามต้องการ เพราะดูเป็นคนที่ค่อนข้างละเอียด

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ g#008 งั้นผมลองศึกษาการเล่นในแนวของตัวเองดีกว่าละกัน ว่าแต่ดาบจอมราชันย์ใส่คู่กันและบวกกับเพิ่มประสิทธิภาพจากเกราะร้อยพันธิมิตรมันจะเพิ่มประสิทธิภาพให้*2เลยไหมครับนิ แบบว่าอยากใส่ของเพื่อจะได้ลองเทสจะแย่แล้วติดที่เลเวลไม่ถึงนี่สิ  g#015

PanGaPonG

• Newbie
  • *
ที่เพิ่มประสิทธิภาพ ไม่แน่ใจแค่ลดคูลดาวน์หรือเปล่า ถ้าเล่นดาบคู่ แล้วใส่มือรองเตรียมใจกะการหลุดโดยคลุมโมนิแต๊กไว้ด้วยนะครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับผมจะเก็บไว้เป็นกรณีศึกษา แหะๆ ยังต้องปรับตัวอีกยาวเลย  g#033

♤ เบบี้'กาก้า ♤

• Jr. Member
  • **
  • สาวบางกอก ♡
*ใส่ดาบราชันย์2ข้างไม่มีผลลดคูลดาวหรือเพิ่มประสิทธิภาพของสกิลนะคะเพียงแต่จะได้เลือดเพิ่มจากผลของเกราะร้อยพันธมิตรเท่านั้น
*แนะนำให้ใส่ราชันย์มือหลักเพื่อที่การผ่าครั้งแรกของผ่าสามภิภพจะแรงที่สุดคะ(กรณีที่มีc3มังกรพิโรธและไม่ติดคูลดาว)

ปล.ตัวละครที่จุติน้อยกว่าอุปกรณ์เวลาใส่ความสามารถของอุปกรณ์จะลดลงเหลือเท่าระดับจุติของเรานะคะ g#019
g#039 g#039 g#039 g#039 g#039 น้องจะอยู่กับพี่จนวินาทีสุดท้ายนะ g#039 g#039 g#039 g#039 g#039

qasdf

• Newbie
  • *
แนะนำท่านให้หาข้อมูลจากลิงค์ตัวอย่างที่ให้ไว้ตามที่ผู้มีประสบการณ์ได้โพสต์ไว้

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=27532.0
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=24710.0
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=16069.15

ถูกต้องตามท่าน PanGaPonG ที่ว่าไว้เกี่ยวกับการหลุดโดยผ้าคลุมโมนิแต๊ก วิธีการแก้ปัญหาดังกล่าวอาจใช้วิธีตั้งค่าดาบทั้งคู่ที่ใส่อยู่ไว้ที่คีย์ลัด(กรณีหลุดให้กดคีย์ลัดเพื่อใส่กลับได้ทันที)

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ เป็นประโยชน์มากไว้ผมจะหาข้อมูลหลายๆด้านเพื่อเป็นแนวทางดูนะครับ woon_sunny

ส่วนตัวผมใช้นางเเอ่นด้านซ้าย ออฟเเม่น ทำลายฟิวคริ คิดว่าดีสุดเเล้วละ ใช้สกิลเดจาวู +นางเเอ่น คิดเข้าไปว่าโจมตีกี่ครั้ง ขวาใช้ราชันออฟทำลาย-โชค พลังโจมตีของดาบจะเพิ่มให้ด้านซ้ายอยู่เเล้ว มังกรดับ10ก็ผ่าเเรงอยู่เเล้วครับ ของฟิวคริทั้งตัวเลยครับ เตตัส Dex Str VIt AGI 99 luk 7 สายต้านทาน ชุดเทา

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมใช้นางเเอ่นด้านซ้าย ออฟเเม่น ทำลายฟิวคริ คิดว่าดีสุดเเล้วละ ใช้สกิลเดจาวู +นางเเอ่น คิดเข้าไปว่าโจมตีกี่ครั้ง ขวาใช้ราชันออฟทำลาย-โชค พลังโจมตีของดาบจะเพิ่มให้ด้านซ้ายอยู่เเล้ว มังกรดับ10ก็ผ่าเเรงอยู่เเล้วครับ ของฟิวคริทั้งตัวเลยครับ เตตัส Dex Str VIt AGI 99 luk 7 สายต้านทาน ชุดเทา

ตอนนี้ผมจัดมือรองเป็นนางแอ่นแม่นแล้วครับผม มือหลักก็จอมราชันย์ทำลายไป ไหนจะมีท่าน pondps มาคอนเฟิร์มอีกเสียงเพื่อความชัวร์อีก ขอบคุณครับ  g#017

เเอ่นมือหลัก รองราชันดิ ดาบเเรกผ่าเเรงอยู่เเล้ว โอกาศตี2ครั้ง เเรงด้วย