GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

รายงานผลการทดสอบปรับสมดุล Status V.3 < พาลาดิน >

♥ziippoe.

• donatsumi #
  • Asura Tester
  • Full Member
  • **
  • idunno n iduncare .
พาลาดิน

สายหอก ของที่สวมใส่ ===  หมวกเทพธิดาเทพแห่งพลังชีวิต / หอกทลายสวรรค์(จุติ6)เทพแห่งโชคชะตา / เกราะวิหคศักดิ์สิทธิ์(จุติ6)เทพแห่งพลังชีวิต / หน้ากากอสูรทองคำเทพแห่งการมอง / โล่แห่งโชคชะตา(จุติ6)เทพแห่งการป้องการ / รองเท้าลวงตาเทพแห่งความแกร่ง / ผ้าคลุมใบมีดแห่งซาตานเทพแห่งพลังชีวิต / ตระกรุดมหาอาคม
สายกระบี่ === หมวกเทพธิดาเทพแห่งพลังชีวิต / แกรนด์ดีไวเดอร์(จุติ6)เทพแห่งความแม่นยำ / เกราะวิหคศักดิ์สิทธิ์(จุติ6)เทพแห่งพลังชีวิต / หน้ากากอสูรทองคำเทพแห่งการมอง / โล่แห่งโชคชะตา(จุติ6)เทพแห่งการป้องการ / รองเท้าลวงตาเทพแห่งความแกร่ง / ผ้าคลุมใบมีดแห่งซาตานเทพแห่งพลังชีวิต / ตระกรุดมหาอาคม

การต่อสู้กับอาชีพต่างๆ // ขอไม่พูดถึง คาเดท / ไฟเตอร์ / เรนเจอร์ / แคสเตอร์ นะค่ะ

เบลดมาสเตอร์
พาลาหอก เดินเข้าไปทลายสวรรค์หอกกางเขน สะบัดหอกรอบตัว ตวัดหอกทำลายล้าง เบลดบางท่านก็อาจจะตายได้แล้ว หรือถ้าเบลดมาสเตอร์ กดผ่าสามพิภพใส่พาลาหรือดาบพิโรธ ยังไงก็ไม่ตายอยู่แล้วถ้าไม่แรงจริงๆเพราะพาลากันหนามากๆ กรณีเบลดเป็นสาย 3 ดาบ ดาบคู่ฝ่ามิติ > รัศมี > ผ่าสาม > พิโรธ บางทีพาลาก็ไม่ตาย หรือไม่พาลาก็อาจจะ ศาสตราเทพฝ่าเวหาใส่เบลดก่อนก็ได้ เบลดก็ตายแล้ว
พาลากระบี่ ก็ไม่มีอะไรมากกับการต่อสู้กับเบลดเนื่องจากสกิลเจ็ดเทพก็ทำให้บางท่านตายได้แล้ว หรือถ้าเกิดว่าป้องกันดีดีหน่อย โดนพาลากระโดดใส่ ต่อก็ตายได้ละ

พาลาดิน
พาลาหอก เอากันไม่ลงหรอก นอกจาก ใครกดสกิลทลายสวรรค์ก่อน ก็อาจจะมีโอกาสชนะ
พาลากระบี่ อันนี้แทบจะไม่ชนะกันเลย เอากันไม่ลง

เบอร์เซอร์เกอร์
พาลาหอก สู้กับเบอได้ยากมากเพราะเบอใส่ขวาน99 ผ้าคลุมใบมีด โล่ล้างแค้น ก็สะท้อนยิกๆๆ ตีพาลาเข้าแรงมากๆ แล้วล่ะ หรือเบอสายดาบพาลาก็อาจจะมีโอกาสชนะอยู่โดยกดทลายสวรรค์ก็ทำให้สกิลโป๊ะดีมากๆ
พาลากระบี่ สู้กับเบอไม่ค่อยจะไหวเลย เหมือนกับสายหอก หรือถ้าเบอสายดาบ ก็พอมีโอกาสบ้างแต่ไม่มาก เพราะสกิลน้อย นอกจากจะทัณฑ์เทพละจิ้มๆเอา หรือกระโดดใส่
( บางทีการสู้กับเบอพาลาก็อาจจะเป็นฝ่ายตายเองก่อนก็ได้ เพราะผลจากผ้าคลุมใบมีด )

ชาร์ปชูตเตอร์
พาลาหอก กระโดดใส่ หรือทลายสวรรค์>หอกกางเขนใส่ ชาปก็อาจจะตายได้แล้ว นอกจากชาปจะกดสกิลกัมปนาทหรือเล็งยิงสุดขั้วตามด้วยสกิลอื่นๆต่อที่จะเอาพาลาลงง่ายๆ หรือบางที พาลาอาจจะไม่ตายก็เป็นไปได้
พาลากระบี่ เหมือนกับสายหอก กระโดดใส่ หรือสกิลเจ็ดเทพ ชาปก็อาจจะตายได้หรือไม่ก็โดนชาปกัมปนาทหรือเล็งสุดขั้วละสกิลอื่นติดต่อก่อน

แอสแซสซิน
พาลาหอก พาลากดทลายสวรรค์ก่อนก็มีโอกาสชนะแอส หรือถ้ากระโดดไปไม่วืด ก็ทำให้ชนะแอสได้ ถ้าแอสตีเกราะแตกซะก่อน จุดนี้แหละจุดดี ที่ทำให้พาลามีโอกาสตายได้ ถึงแอสจะตีเข้าน้อย แต่พอติดโป๊ะก็พอไปไหว
พาลากระบี่ สกิลเจ็ดเทพหรือกระโดดใส่แอสติดวืด ติดพัน ก็จบแล้วถ้าไม่ชนะด้วยการใช้สกิลทัณฑ์เทพละไล่จิ้ม แต่ก็มีโอกาสน้อยมากที่จะขนะแอส เพราะแอสตีโป๊ะๆๆก็ตายแล้ว
(บางทีแอสก็อาจจะตายเองเพราะผ้าคลุมใบมีด)

เทรเชอฮันเตอร์
พาลาหอก พาลากดทลายสวรรค์แล้วสกิลใส่เทรก็มีโอกาสชนะได้ แต่ถ้าเทรหยุดเวลากดอาหารรอเลือดสักหน่อย แล้วยิงพาลา พาลาก็อาจจะแพ้ได้ในส่วนนี้ เพราะเทรยิงติดโป๊ะ
พาลากระบี่ สายนี้สู้เทรได้ แต่ไม่เท่าไหร่เพราะถ้าสกิลเจ็ดเทพแล้วเทรไม่ตาย หรอกกระโดดใส่เทร แต่เทรกดตะโกนซะก่อน ก็ทำให้วืด แล้วยิงพาลา พาลาก็จะแพ้ได้ในส่วนนี้
(บางทีเทรก็อาจจะตายเองได้เพราะผ้าคลุมใบมีด)

วิซาร์ด
พาลาหอก ถ้าพาลาทลายสวรรค์แล้วสกิลใส่วิเช่นกระโดด/หอกกางเขน ก็ทำให้วิตายได้ กรณีวิไม่ตายก็อาจจะโดนคำสาปแห่งหมวกของไม้เท้า99 แล้วยิงพาลา พาลาก็จะตายได้เลย
พาลากระบี่ ถึงยังไง กดเจ็ดเทพแล้ววิไม่ตาย เพราะบางที วิก็ใส่คทา ใส่โล่ โอกาสติดโป๊ะของสกิลเลยไม่ค่อยจะมีมาก หลังจากนั้นก็คงต้องอาศัยสกิล ทัณฑ์เทพ แทงประกายแสงช่วยหยุดสกิลของวิ
(บางทีวิอาจจะตายโดยการสะท้อนของผ้าคลุมใบมืด)

เครลิค
พาลาหอก + กระบี่ จุดนี้ การต่อสู้กับเครลิค(พระ) ขอรวมๆเลยนะค่ะ
หลังจากการปรับสเตตัสใหม่ทำให้โป๊ะของพลังเวทไม่แรง พระก็เลยมีจุดอ่อนเยอะมากขึ้น ถ้าไม่ช่วยตัวเองด้วยการฟื้นฟูค่า HP ก็คงต้องรอตายอย่างเดียว พระสามารถเอาชนะได้คือไม้หมอกสวรรค์ แต่ถ้าเกิดยิงไป พาลาไม่ตาย พระก็ต้องวิ่งแล้วหล่ะหรือไม่พระก็อาจจะตายเองด้วยผ้าคลุมใบมีด

วอลอค
พาลาหอก + กระบี่ จุดนี้ การต่อสู้กับวอลอค ขอรวมๆเลยนะค่ะ
เนื่องจากวอลอคมีสกิลสาปต่างๆนาๆพร้อมกับสัตว์อัญเชิญ การดูด HP / MP ทำให้พาลาสู้สายนี้ได้ยากเลยทีเดียว ถ้าเกิดต่อสู้ไปพาลาไม่ตาย ไม่ก็ตายคู่เพราะตุ๊กตาต้องสาปที่วอลอคใส่ ขอแค่สาปไวๆ ก็ชนะพาลาได้แล้ว (แต่ถ้าพาลามีบัพอ้อมกอดกวิ่งเข้าป่ารอดตัวไป ฮิฮิ)

เซนจูเรี่ยน
พาลาหอก + กระบี่ จุดนี้ การต่อสู้กับเซนจูเรี่ยน ขอรวมๆเลยนะค่ะ
ถ้าเซนกดสกิลลเกราะวัลคีรี่ทำให้สกิลโจมตีพาลาบางสกิลเป็นสกิลเพิ่ม HP ให้เซนซะงั้น เพราะพาลาสกิลส่วนใหญ่จะเป็นพวกสกิลธาตุแสง ทำให้เซนไล่ยิงจนเกราะแหกไปเลย แต่ก็ไม่แน่พาลาก็อาจจะพลิกเกมมาชนะก็ได้  หรือถ้าแซนเป็นสายกระบี่ ยังไงพาลาก็แพ้อยู่แล้วเพราะสกิลแทงกระบี่ไม่คิดค่าพลังป้องกันของพาลาเลย ไม่แน่เซนก็อาจจะตายเองก็ได้ เนื่องจากพาลาใส่ผ้าคลุมใบมีด

สรุปเลยนะค่ะ
หลังจากปรับสมดุล status v.3 ทำให้ประสิทธิภาพของพาลาเจ๋งขึ้น และการใส่ผ้าคลุมใบมีดแห่งซาตาน / แพ้พวกสกิลสาปของวอลอค สกิลโจมตีไม่คิดค่าพลังป้องกัน ของเซนและชาป แต่ได้เปรียบการต่อสู้กับสายเรนเจอร์บ้าง เนื่องจากอัตราป้องกันโป๊ะของพาลามีเยอะ ยังไงก็โดนโจมตีโป๊ะอยู่แหละ แต่ก็ไม่มากนัก ถ้าพูดถึงพาลาต่อสู้กับพระละก็พระแพ้เลยเนื่องจากดาเมจของการยิงเวทติดโป๊ะนั้นไม่แรงเลย บางทีก็อาจจะอยู่ที่เสต็ปของคนเล่นด้วยก็อาจจะเป็นไปได้

>>> ขอไม่พูดถึงแหวนเอเลเมนทัลเนอะ เพราะหาไม่ได้ทุกคนหรอก <<<
ยังไงก็ฝากติชมได้นะค่ะ ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

#วุ้นนรกกกกกกก ♥

coalapanda

• Administrator
ขอบคุณคร้าบ ข้อมูลเยอะระดับนึงเลยล่ะครับ แต่อยากให้สรุปเพิ่มเติมเกี่ยวกับแนวทางออกมาด้วยน่ะครับ

ตัวอย่างเช่น พาลาสายหอก เจอเบลดสายดาบคู่แล้ว พาลาจะได้เปรียบ จากสกิล นู่น นี่ นั่น

เมื่อสู้กันถ้า 1v1 พาลามักจะชนะซะส่วนใหญ่ เพราะได้เปรียบมาจาก นั่น นี่ นู่น อะไรแบบนั้นน่ะครับ

แล้วก็ตอนสรุปรวมก็คือ  พาลาที่ไปเล่นมามันเล่นได้ประมาณกี่แนวทาง ถ้าแนวทางไหนเหมาะกับอะไร (ตีกับสายอาชีพไหน เจออาชีพนี้ควรใช้ของประมาณไหนในการจัดการอาชีพนั้นๆ)

ประมาณนี้ครับ สู้ๆเน้อ  g#031 g#031 g#031

♥ziippoe.

• **
ขอบคุณคร้าบ ข้อมูลเยอะระดับนึงเลยล่ะครับ แต่อยากให้สรุปเพิ่มเติมเกี่ยวกับแนวทางออกมาด้วยน่ะครับ

ตัวอย่างเช่น พาลาสายหอก เจอเบลดสายดาบคู่แล้ว พาลาจะได้เปรียบ จากสกิล นู่น นี่ นั่น

เมื่อสู้กันถ้า 1v1 พาลามักจะชนะซะส่วนใหญ่ เพราะได้เปรียบมาจาก นั่น นี่ นู่น อะไรแบบนั้นน่ะครับ

แล้วก็ตอนสรุปรวมก็คือ  พาลาที่ไปเล่นมามันเล่นได้ประมาณกี่แนวทาง ถ้าแนวทางไหนเหมาะกับอะไร (ตีกับสายอาชีพไหน เจออาชีพนี้ควรใช้ของประมาณไหนในการจัดการอาชีพนั้นๆ)

ประมาณนี้ครับ สู้ๆเน้อ  g#031 g#031 g#031
รับแซ่บค่ะะ  g#008

Abe

• Jr. Member
  • **
ข้อมูลดีครับ แต่ว่าลองไม่ต้องเอาแรร์99 จะน่าสนใจกว่านะ เพราะยังไงมันก็รุผลยุและใส่แรร์แบบนี้  woon_love woon_love

♥ziippoe.

• **
ข้อมูลดีครับ แต่ว่าลองไม่ต้องเอาแรร์99 จะน่าสนใจกว่านะ เพราะยังไงมันก็รุผลยุและใส่แรร์แบบนี้  woon_love woon_love
ให้ใส่ของแบบไหนหรอค่ะ คือส่วนตัวคิดว่าใส่ของอาชีพ พวกแรร์โดยตรงเลยดีกว่าเนื่องจากว่า ถ้าเกิดใส่ของเซตไอเทม แล้วคุณสมบัติมันตัดกันกับฝ่ายตรงข้าม มันจะทำให้สรุปผลยากค่ะ แต่ถ้าจะให้ลองทำ ทำได้นะค่ะ แต่ขอเจาะจงว่า อาชีพอะไรกับอะไร ประมาณนี้ค่ะ  g#008

หญิง

เอาแค่พาลาไม่จุเวล99ใส่เซ็ตอินหอกอะไรก็หน้ากากซาดิด ทั้งตัวบวก10 ได้คราส3ระดับ10ทำดูดผลึกมา vs เบลดมาสเตอร์จุ6ใส่เกราะร้อยพันธมิตจุติ6เทพเลือด หมวกเทพเทพเลือด หน้ากากอสูรทองคำเทพมอง คลุมจักร์เทพเลือด รองเท้าเหล็ก3ภพ เทพผู้นำ ดาบจอมราชัน2เล่มจุติ6 บวกโชคเทพเล่ม คลั่งเทพอีกเล่ม ทั้งตัวคราส3ระดับ10 แค่เบลดกดดาบคู่ผ่ามิติเข้าไปหาเบลดก็ตายแล้ว ถ้าเลือดแยอะหน่อยอาจจะโดนดูดมากสุด2ครั้งตายในตอนเบลดกดดาบ3ภพอยู่  woon_yes

♥ziippoe.

• **
พาลาดินสายแกร่งไม่ดีหรอ
พาลาดินสายแกร่งมันก็ดีอยู่จ้า แต่เลือดจะน้อยกว่าเลือด เพราะตั้งใจจะให้เห็นผลของผ้าคลุมใบมีดจ้า
               เอาแค่พาลาไม่จุเวล99ใส่เซ็ตอินหอกอะไรก็หน้ากากซาดิด ทั้งตัวบวก10 ได้คราส3ระดับ10ทำดูดผลึกมา vs เบลดมาสเตอร์จุ6ใส่เกราะร้อยพันธมิตจุติ6เทพเลือด หมวกเทพเทพเลือด หน้ากากอสูรทองคำเทพมอง คลุมจักร์เทพเลือด รองเท้าเหล็ก3ภพ เทพผู้นำ ดาบจอมราชัน2เล่มจุติ6 บวกโชคเทพเล่ม คลั่งเทพอีกเล่ม ทั้งตัวคราส3ระดับ10 แค่เบลดกดดาบคู่ผ่ามิติเข้าไปหาเบลดก็ตายแล้ว ถ้าเลือดแยอะหน่อยอาจจะโดนดูดมากสุด2ครั้งตายในตอนเบลดกดดาบ3ภพอยู่  woon_yes
ส่วนอันนี้ คงเป็นประสบการณ์สินะ  woon_555

หญิง

พาลาดินสายแกร่งไม่ดีหรอ
พาลาดินสายแกร่งมันก็ดีอยู่จ้า แต่เลือดจะน้อยกว่าเลือด เพราะตั้งใจจะให้เห็นผลของผ้าคลุมใบมีดจ้า
ส่วนอันนี้ คงเป็นประสบการณ์สินะ  woon_555
            เต็มๆ  woon_yes

Abe

• Jr. Member
  • **
ให้ใส่ของแบบไหนหรอค่ะ คือส่วนตัวคิดว่าใส่ของอาชีพ พวกแรร์โดยตรงเลยดีกว่าเนื่องจากว่า ถ้าเกิดใส่ของเซตไอเทม แล้วคุณสมบัติมันตัดกันกับฝ่ายตรงข้าม มันจะทำให้สรุปผลยากค่ะ แต่ถ้าจะให้ลองทำ ทำได้นะค่ะ แต่ขอเจาะจงว่า อาชีพอะไรกับอะไร ประมาณนี้ค่ะ  g#008

ท่านลองใส่ของแรร์ เวลไม่เกิน 90 จิ แล้วมาลองตีกันหรือใส่ของที่เขานิยมอ่า  เพราะคนส่วนใหญ่มะมีแรร์  90 + กันอ่า   g#033 g#033