GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ทุกวันนี้เงินในเกมส์มันเฟ้อ มาก จนแทบไม่มีความหมายความสนุกเลยลดลง

ผมว่าตั้งแต่ปีใหม่ที่ผ่านมาทีมงาน ปรับอัตราดรอปมั่ว จนทำให้ของดรอปกันง่าย มากๆ จนทำให้ของไอเทมดรอป ต่างๆ ล้นตลาด จนทีมงานต้องมาปรับอัตราดรอปกันใหม่ แทบไม่ทัน ก็ว่าส่งผล ร้ายตามมาให้เงินเฟ้อ กันแบบระยะ ยาวก็ว่าแย่แล้ว แต่ทุกวันนี้ เงินที่ได้ จากการงาน ประเภทพวกหาสมุนไพร มันทำให้ ผู้เล่นสร้างคาเดท มาขุดหาแต่สมุนไพร กัน แบบข้ามวันข้ามคืนกัน คนละ เป็นสิบๆ ตัว เนื่องจากไม่ต้องใช้หนูขี้เกลียดกดเมาร์ ผมว่า มันทำให้เงินเฟ้อ ตามมาอีก ค่าของเงินบิลล่า แทบไม่มีความหมายเพราะใครๆ ก็มีกัน
เป็นไปได้ไหมให้ พวกการงานพวกนี้กลับเป็นแบบเดิม ไม่ให้กด หาสมุนไพรข้างได้อีก หรือ ไม่ก็ให้ไปใช้หนูขี้เกลียดกดเมาร์เหมือนเดิม
คนที่เค้าเล่นเกมส์นี้มาหลายๆ ปี กว่าจะเก็บเงินได้ของแต่ละชิ้น รำบากนะคับ แต่อยู่ ผู้เล่นหน้าใหม่ มาเล่น ไม่กี่เดือน สร้างคาเดทยี่สิบตัวมาขุดสมุนไพร ก็มีเงินมาซื้อของดีๆ เท่าคนที่เล่นมาแล้วนานๆ (มันน่าน้อยใจไหมละคับ)
อย่ามาว่าว่าทำไม ผมไม่ไปทำคาเดทมา ขุดสมุนไพรบ้าง ยี่สิบตัวละ ถ้าทุกคนทำกันแบบนี้ ก็จบกัน อสุรา หมดความสนุก ทุกคนมีเงินไม่ต้องมีการซื้อขายไอเทมที่ตลาดเพื่อหากำไล กันแล้ว ทุกคนมีแต่หาซื้อของ แทบไม่มีใครเอาอะไรมาขาย เพราะทุกคนมีเงิน
แล้วถ้าปีใหม่นี้ ทีมงานเล่นมุกเดิมเอาไอเทมแรร์มาให้เปิดกล่องกันอีก ก็ต้องมีของล้นตลาด อีกเหมือนเดิม
ยังไงก็ฝากด้วยละกันนะคับทีมงาน เงินมันเฟ้อ จน ผมว่าอสุรา หมดความสนุกไปเยอะแล้ว  g#031

ทีที้

• Full Member
สงสัยเจ้าของกระทู้ ชอบแบบ  หาเงินยากๆ  กว่าจะได้มาแต่ละชิ้นนี้  ประมาณถ้าไม่ซื้อ ของโซลมาขายเพื่อหาเงินคงไม่มีโอกาศสัมผัส

การที่ บางคน ออนตัวมาขุดสมุนไพร หลายๆจอ  เขาก็ลงทุนนะครับ ทั้ง ค่าไฟ  ทั้งคอมพิเตอร์(ขอบอกว่า ออนเยอะๆ กินแรม มากนะ พักกันเป็นแถมๆในระยะยาว) ค่าเน้ด และอื่นๆ  ขอบบอกว่าส่วนใหญ่ที่เขาหาสมุนไพรเพราะติดงาน มีธุระ ไม่อยู่จอ  เพราะ เที่ยบระหว่างขุดสมุนไพรกับตีม่อนเอาขยะขาย    รายได้ต่างกันเยอะครับ

ส่วนของที่บอกว่าล้น  ผมว่ามันกระจุกอยู่ในกลุ่ม คนไม่กี่คน นะครับ  ดรอบมาเพียบปั่นราคาตั้งราคาเองตามสบาย  ถ้าปรับบิลล่าให้หายาก คนกลุ่มนี้ ก็ มหาเศรษฐีเลย (ในคลังแต่ละคนตุ้นใว้เพียบ) คนจนก็จนต่อไป  หนทางทำมาหากินก็โดนปรับ

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด
สงสัยเจ้าของกระทู้ ชอบแบบ  หาเงินยากๆ  กว่าจะได้มาแต่ละชิ้นนี้  ประมาณถ้าไม่ซื้อ ของโซลมาขายเพื่อหาเงินคงไม่มีโอกาศสัมผัส

การที่ บางคน ออนตัวมาขุดสมุนไพร หลายๆจอ  เขาก็ลงทุนนะครับ ทั้ง ค่าไฟ  ทั้งคอมพิเตอร์(ขอบอกว่า ออนเยอะๆ กินแรม มากนะ พักกันเป็นแถมๆในระยะยาว) ค่าเน้ด และอื่นๆ  ขอบบอกว่าส่วนใหญ่ที่เขาหาสมุนไพรเพราะติดงาน มีธุระ ไม่อยู่จอ  เพราะ เที่ยบระหว่างขุดสมุนไพรกับตีม่อนเอาขยะขาย    รายได้ต่างกันเยอะครับ

ส่วนของที่บอกว่าล้น  ผมว่ามันกระจุกอยู่ในกลุ่ม คนไม่กี่คน นะครับ  ดรอบมาเพียบปั่นราคาตั้งราคาเองตามสบาย  ถ้าปรับบิลล่าให้หายาก คนกลุ่มนี้ ก็ มหาเศรษฐีเลย (ในคลังแต่ละคนตุ้นใว้เพียบ) คนจนก็จนต่อไป  หนทางทำมาหากินก็โดนปรับ

รายได้ต่างกันเยอะ ขุดสมุนไพรได้เยอะกว่า เพราะเปิดได้เป็นสิบๆชั่วโมง และไม่ต้องทำอะไรเลย (แถมไม่มีลิมิต ถ้าเครื่องรับไหว) แต่ตีมอนเก็บขยะขาย มันทำได้ทีละจอ แถมใครจะมานั่งตีนานขนาดนั้น - -"

และถ้าตีมอนเก็บขยะขาย มันได้ดีกว่าจริง การเอาขุดสมุนไพรออก (หรือเปลี่ยนรูปแบบ) ก็น่าจะกระทบไม่มากสิ หุหุ

TAMA

• Sr. Member
ทีมงานขอขอบคุณสำหรับข้อติชมนะครับ

ทีมงานจะตั้งใจปรับปรุงเกม ให้ดียิ่งขึ้นไปครับ  g#031

ปิศาจ

เรื่องนี้สายเกินไปที่จะแก้แล้วครับ  แก้ไปก็ไม่ทันแล้วหละ  แก้ไปตอนนี้ก็ไม่มีประโยชน์เพราะคนที่หาเงินด้วยสมุนไพรที่สร้างตัวมาเยอะๆ เขาก็ไม่ค่อยหาแล้วเพราะเขาได้ของที่ต้องการหมดแล้ว  เงินก็เยอะแล้วของก็เยอะแล้ว ถ้าแก้ตอนนี้ก็จะกระทบกับเฉพาะผู้เล่นใหม่ๆที่เพิ่งจะสร้างตัวหาสมุนไพร

จริงๆปัญหานี้ เขาพูดกันตั้งแต่ช่วงแรกๆแล้วที่ มีการงานเข้ามา  แต่เนื่องจากการที่ Gm  ยังไม่ได้ทดสอบอย่างจริงจัง พอลงระบบการงานมาปุ๊บ  บัคโน้น บัคนี้ตามมาเพียบ แก้อันโน้นแก้อันนี้  คนเขาก็เสนอแทนที่จะแก้  พอยังแก้ไม่เสร็จ ก็ไปทำระบบใหม่อีก  บัคก็มาอีก  ยังแก้ไม่เสร็จก็ไปทำ แผนที่ใหม่ ระบบโน้นนี้ใหม่  เผ่าอสุราทำมาได้แค่ครึ่งเดียวก็เอามาลง  มัวแต่หาวิธีเอาเงินเข้าบริษัทโดยเผิกเฉยปัญหาเก่าๆ 

ทำให้ระบบเกมส์ตอนนี้แย่มาก  บัคเต็มไปหมด อะไรก็มีปัญหา  จะแก้อันโน้นมากระทบกันอันนี้บัคใหม่เกิด  แก้อันนี้บัคอันโน้นเกิด  เป็นเพราะความไม่เป็นมืออาชีพนี้แหละ รีบเร่งเอาอะไรใหม่ๆมาลงโดยมันยังไม่สมบูรณ์เลย

จริงๆอยากให้ GM หยุดพัฒนามาแก้ปัญหาต่างๆที่มีอยู่ให้หมดก่อนจะดีกว่า  ไม่งั้นได้ถึงจุดจบเร็วๆนี้แน่ๆ  เห็นได้จากเซฟเวอร์ หลุด โรล ตัดออกจากระบบ บัครายวัน การแก้ปัญหาก็ไม่เป็นมืออาชีพเลย  ชดเชยๆๆๆๆๆ  จนคนเขาเบื่อชดเชยแล้วครับ ชดเชยมาเวลไปก็หลุดอยู่ดี  แถมชดเชยเฉพาะเซฟที่เติมตังเยอะ เซฟไหนโวยเยอะก็ชดเชยเซฟนั่น  เซฟไหนคนเล่นน้อยไม่ชดเชย  มืออาชีพจริงๆ   ถ้าไม่รีบทำอะไรสักอย่างกับเซฟเวอร์ ผมว่าคงใกล้จะจบจริงๆแล้วหละ ไม่ได้พูดเกินไปนะค่อยๆดูไปแล้วกัน  ทุกวันนี้คนรู้จักเลิกกันวันละคนสองคน 

ผมคงอีกไม่นานใกล้จะเลิกแล้ว  จะเล่นกิจกรรมก็หลุด  จะชิงปราสาทก็หลุด ไม่หลุดปราสาทก็รี   เวลก็หลุดกลับมาเวลลด   เลยเดียวนี้ไม่ค่อยได้เข้าแล้ว  เข้ามาแค่แบทกับเรียกบอสให้คนมาตีเล่นจากเซตจุติ  ในช่วงเวลาเพิ่มดรอปก็แค่นี้แหละ
รอดูแนวทางการแก้ปัญหา GM ถ้าไม่ดีขึ้นก็คงถึงเวลาซะที ....
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

ทีที้

รายได้ต่างกันเยอะ ขุดสมุนไพรได้เยอะกว่า เพราะเปิดได้เป็นสิบๆชั่วโมง และไม่ต้องทำอะไรเลย (แถมไม่มีลิมิต ถ้าเครื่องรับไหว) แต่ตีมอนเก็บขยะขาย มันทำได้ทีละจอ แถมใครจะมานั่งตีนานขนาดนั้น - -"

และถ้าตีมอนเก็บขยะขาย มันได้ดีกว่าจริง การเอาขุดสมุนไพรออก (หรือเปลี่ยนรูปแบบ) ก็น่าจะกระทบไม่มากสิ หุหุ

อ่านดีๆนะครับ  ผมว่า
เพราะ เที่ยบระหว่างขุดสมุนไพรกับตีม่อนเอาขยะขาย หมายถึง  ระยะเวลาเท่ากัน  ถ้าเอาคนขุดหลายคนมาเทียบ ก็เอาคนตีหลายคนมาเทียบสิครับ กันไหนได้เยอะกว่ากัน

วอท?

• เพลีย
  • มีปัญหาปะ ?
มันก็ไม่ใช่ว่าทุกคนจะมาออนตัวขุดสมุนไพรทิ้งไว้

คนรวยแล้ว ของครบ มีทุกอย่างก็คงไม่มาเปิดตัวหาสมุนไพรทิ้งไว้แล้ว

บางทีคนเล่นใหม่ก็อยากลืมตาอ้าปากได้จากการงานบ้างละ

แต่เงินเฟ้อจริงๆ มีเงินก็ซื้อของไม่ได้ ไม่มีใครมาขาย

ของบางอย่างขาย ก็ไม่มีใครซื้อ เพราะเกือบทุกคนมีเทรดรอปของส่วนตัว

คนรวยก็รวยแล้วรวยอีก  คนจนก็ยังจนต่อไป

คหสต

ไงจ๊ะนกแปดหัว ไปนกไกลค่ะๆ

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด

อ่านดีๆนะครับ  ผมว่า
เพราะ เที่ยบระหว่างขุดสมุนไพรกับตีม่อนเอาขยะขาย หมายถึง  ระยะเวลาเท่ากัน  ถ้าเอาคนขุดหลายคนมาเทียบ ก็เอาคนตีหลายคนมาเทียบสิครับ กันไหนได้เยอะกว่ากัน

เราเทียบโดยใช้คนๆเดียวเล่น (ในระยะเวลาเท่ากันด้วย) คือ ขุดสมุนไพร คนๆเดียวสามารถเปิดได้หลายจอ แต่เก็บขยะขาย คนๆเดียวสามารถตีมอนได้เพียงจอเดียวเท่านั้น (แถมถ้ามีคนตีเยอะ รายได้จะลดลง ไม่เหมือนขุดสมุนไพรที่รายได้คงที่) เข้าใจ?

Ⓓr.™

• Newbie
    • www.musicmun.us
อืม ทีมงานก็ปรับๆ ไปเหอ

คนจะได้เลิกเล่นเยอะๆ

คนเก่าก็ดึงไม่ได้

คนใหม่ก็หาไม่มี

สมควรแล้วที่คนนอกเกมเค้าด่ากัน

โห มีจีเอ็ม ตั้งสองท่านเข้ามาตอบ แต่ผมว่า กว่าพวกท่านจะแก้ไขกันเงินจะเฟ้อกว่านี้ นะจิคับ
ผมว่า ต้องรีบแก้ไขคับ ทุกวันนี้ ความสนุกในเกมส์ อสุรา มันเริ่มเน่าแล้วคับ หาเงินยากเหมือนเดิมผมก็ไม่ได้อะไรนะ แต่ ผมอยากให้มันสนุก และมีมาตรฐานมากกว่านี้ เป็นธรรมแก่ คนที่เค้าเล่นมานาน ด้วยอะคับ

(ถ้าปรับเป็นเหมือนเดิม คน หรือไม่ปรับ คนเล่น คนเลิกก็มีเรื่อยๆ แต่ เกมส์อสุรา อยู่มานาน อย่าให้ มันเน่า ตาม เกมส์อื่นๆ เลยคับ จะซื้อขายอะไรกันที ต้องใช้เงินร้อยล้าน หรือ พันล้าน ทุกคนมีเงินหมด อีกหน่อยอยากได้ไอเทม อะไร ในตลาดคงหาซื้อยาก เพราะทุกคนรู้วิธีหาเงินกันหมด วิธีค้าขายให้ได้กำไล หรือตีมอน ให้ได้ไอเทม คงหมดความหมายตามกันไป  g#031

ขอบคุณทีมงาน จีเอ็มสองท่านมากคับ ที่ให้เกียรติ ในการเข้ามาตอบกระทู้ของผม  g#003

จะไปช่วยตีพวกหาสมุนไพรให้ก็ ไม่ค่อยสะใจ ผมเน้น ตีแต่ พวกเวล อะคับ พวกหาสมุนไพรแค่ขำๆ   #038
(ขอบคุณคับที่ส่งข้อความมาชวนผมไปตีพวกหาสมุนไพร ไว้ไม่มีอะไรทำก่อนนะคับ)

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

☼♦♦MaFiA♦♦☼

• Jr. Member
  • **
จี เลิก ปรับเหอะ เอาเวลา ไปทำอย่างอื่นดีมะ

มันเฟ้อตรงไหนฟ่ะนั้นเงิน  เงินหาโคตรยาก

ของดรอปยากโคตรๆๆ ดรอปมาก็ขายไม่ออก

มันเฟ้อเป็นบางคนเว่ย  เกลียดจิงไอ้พวกตั้งกะทู้เรียกร้อง

ชอบให้มันโดนปรับ  ปรับนู้นปรับนี้ไปสร้างเกมเองไป

ขจก. สมองเม็ดถั่ว มาเสนอแนวทางฆ่าตัวตาย