GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เทร หน้าไม้ vs ชาร์ปชู้ตเตอร์

•Insomnia' •

• Full Member
  • un' :)
จขกท.  อยากเล่นชาป  ?   g#034
จขกท.เขาเล่นเทรค่ะ

เทียบระหว่างชาปกับเทร
เทรเก่งกว่าชาป และเกือบทุกอาชีพก็เก่งกว่าชาป
ตอนนี้ พูดได้เลยว่าเทรโหดพอตัว มันอาจจะไม่ได้ครบเครื่อง
แต่ถ้าเทียบกับหลายๆอาชีพแล้ว เทรก็ถือว่าเป็นอาชีพที่เหนือกว่า
และถ้าเมื่อไหร่เทรกดอาหาร+เปิดผอบ อันนี้ล่ะเรียกว่าครบเครื่องจริงๆ
(ยิงแรงกว่าทหารปราณีตอีกนะเออ)

3eCausez

เทรเก่งกว่าชาป และเกือบทุกอาชีพก็เก่งกว่าชาป
ตอนนี้ พูดได้เลยว่าเทรโหดพอตัว มันอาจจะไม่ได้ครบเครื่อง
แต่ถ้าเทียบกับหลายๆอาชีพแล้ว เทรก็ถือว่าเป็นอาชีพที่เหนือกว่า
และถ้าเมื่อไหร่เทรกดอาหาร+เปิดผอบ อันนี้ล่ะเรียกว่าครบเครื่องจริงๆ
(ยิงแรงกว่าทหารปราณีตอีกนะเออ)
สู้เรยา ได้หรอค่ะ g#005

pop_999

ผมว่าน่าจะเอา

-ศรอัศนีบาต
-เล็งแขน
-เล็งขา

ออกไปเพราะมันดูเป็นสายต่อสู้มากเกินไป แล้วก้าวพริบตาก็ไม่ควรทะลุสิ่งกีดขวางได้ (มันไม่ใช่ท่าวาปนี่นา)

ส่วนเชียร์นี่
ต้องเห็นใจคนไม่ได้ใส่หน้าไม้ 99 ด้วย เพราะถ้าเทรจุแรกๆไม่มีเชียนี่ ตีมินิลำบากพอสมควร

แอช โป๊ะ หนัก เทร โป๊ะกระจาย ชาร์ป โป๊ะไม่หนัก โป๊ะไม่กระจาย แต่ โจมตีระยะไกล คับ ผมว่า มันน่าจะเป็นตามนี้ ถึงจะสมดุล

ผมยังคิด เหมือนเดิมคับ เอาหน้าไม้ ไปให้ชาร์ปใช้ เทร ใช้แค่ มีด แส้ และก็ปืนพอคับ  g#009

คือในความคิดของผมนะครับ

-สายไฟเตอร์คลาสทั้งหมด โจมตีระยะใกล้ (ไม่เอาขวานบิน กับศาสตราเทพนะ -*-)

-สายแคสเตอร์ทั้งหมดโจมตีระยะไกล

-สายเรนเจอร์ทุกอาชีพ สามารถ"เลือก" ได้ทั้งโจมตีได้ทั้งใกล้และไกล

-แอส - มีดคู่ , ปาดาว(ซึ่งแทบไม่มีคนเล่น)
     -ชาป - คันธนู+ลูกธนู , มีด+โล่ (ซึ่งแทบไม่มีคนเล่น)
     -เทร  - มีด+โล่& แส้  , ปืนสั้น & หน้าไม้

-สายเซนจูเรียนคลาส สามารถ "มี" ทั้งใกล้และไกลในตัวเดียวได้  คือ กระบี่+ปืน

Concept ของอาวุธที่ใช้ สมดุลย์อยู่แล้วครับ

แต่จุดที่ไม่สมดุลย์คือตัวของอาวุธ

ใช่คับ จุดไม่สมดุลย์ คือตัวของอาวุธ ในกระทู้นี้ มัน เทรกับชาร์ป อัตราโป๊ะ ไม่เท่ากันด้วยสกิล หรือไอเทม
แต่ หน้าไม้ กับธนู มันดัน ระยะยิงเท่ากัน  ผมว่า ซีสามที่เทพที่สุดนะ ตอนนี้ ยังไงก็ไม่ใช่ระเบิดคลั่ง แต่เป็น หยุดเวลาขอรับ
พี่คิดเหมือนผมไหมขอรับ  #038

pop_999

มีคน มายืนยันแล้วคับ ผมเล่นเทรจริงๆ คับ จุติ หก ซีสามเต็มด้วย แต่ที่ผมมาลงกระทู้นี้ เพราะหวังว่า
คนจะเล่นเทร น้อยลงแล้วมาเล่นชาร์ปมากขึ้นคับ ส่วน ตัวผม ถามว่าอยากเล่นชาร์ปไหมก็อยากเล่นนะ
เพราะตัวที่ผมมีจุติ หก อยู่หลายตัวผมไม่มีชาร์ปเลย แต่ ก็ไม่เล่น นะคับ เพราะชาร์ป ผมว่ามันฝึกซีสาม ยากคับ
ผม ตอนนี้ มีเวล ในกิลฟรีดอม อยู่ตัวนึงคับ ขออนุญาติ หัวกิลแล้วด้วย แต่ผมเล่นอาชีพ เบอคับ ขออนุญาตหัวกิลแล้ว
ให้หัวกิล เป็นพยานได้คับ  #038
(ก็แค่ อยากให้คนไปเล่นอาชีพอื่นๆ กระจายๆ กันไป ทำไม ถึงมีคน ต้องมา แนบ เราด้วย สงสัยตัวพวกท่านแหละ เล่นเทรสายหน้าไม้เหมือนผม ก็เลยกลัว จีเอ็มเค้าจะยึดหน้าไม้ ไปให้ชาร์ป เหมือน ที่ผมเรียกร้องในกระทู้ แต่ผมว่าไม่ต้องห่วงหรอกขอรับ จีเอ็ม เฉพาะงานที่เค้าดองกันไว้ ก็ ไม่รู้สิ้นปีหน้าจะเสร็จไหมเลยขอรับ แต่ที่ ผมมาลงกระทู้ ก็เพราะอย่าจะให้ จีเอ็มหรือทีมงานได้รู้ว่า สิ่งที่พวกทำมา ในอาชีพ บ้างอาชีพ มันทำให้ อาชีพ บ้างอาชีพ กาก และ ไร้สมดุล เช่นในกรณีนี้
(แอช โป๊ะแรง เทร โป๊ะกระจาย ชาร์ป โป๊ะไม่แรง ไม่บ่อยเท่าเทร แต่ โจมตีระยะไกล แต่ โอ แม่เจ้า เทร หน้าไม้ มีระยะ ยิงเท่าธนู)

วิหคเพลิง

• Newbie
  • *
  • ...
สาเหตุ ที่ คนมาเล่นเทรหน้าไม้ มากขึ้น
โดยส่วนตัวนะผมว่าเกิดจาก คุณสมบัติเซ็ตจุติ + ความสามารถอาวุธแรร์หน้าไม้มากกว่า
แต่ก่อนสักสามปีก่อนหน้าที่จะปรับอาวุธแรร์ ที่เซฟ PK มีแต่เทรสายมีด แต่พออาวุธแรร์ชิ้นแรก เปิดคุณสมบัติมา คือ หน้าไม้สลายเวทย์ เริ่มเกิดกระแส เทรหน้าไม้
และยิ่ง คุณสมบัติหน้าไม้แรร์ อื่น ๆ ตามมา กระแสเลยแรงมาก  คิดดูละกันขนาดเทรยังไม่จุติยังเล่นสายหน้าไม้เลย

ปัญหาไม่ใช่อยู่ที่อาชีพ แต่อยู่ที่ความสมดุลของอาวุธแรร์ ที่ใช้ได้จริงในแต่ละอาชีพ มากกว่า 
ผมเชื่อว่าถ้าอาวุธแรร์ เกราะแรร์ ของแต่ละอาชีพ ทำให้ เกิดความโดดเด่นเหมือนกรณี เทรหน้าไม้+ใส่เกราะแรร์เทร+เซ็ตจุติ  ผู้เล่นจะกระจายไปเล่นอาชีพอื่น ๆ เอง

( ลืมบอก ผมเล่น เทรสายมีดตัวเดียว  ไม่จุติ มา 3 ปีแล้ว มิได้ มีส่วนได้ส่วนเสีย กับอาชีพใด ๆๆ ทั้งสิ้น จะปรับอะไรไม่มีผลกับผมหรอก  woon_555 )

lookgolf

• Jr. Member
  • **
ชาร์ป ก็เทพนะ (คนเล่นชาร์ป)  แต่เทรหน้าไม้ ของมันหลากหลายกว่า ของชาร์ปมันกั๊กๆ

ความสามารถแรร์ออกมาก็ไม่ได้จะดีเด่อะไรมาก (แอบผิดหวังกับธนู 99 T T)
แล้วอีกอย่างสกิลเทรมันสนับสนุนเกื้อกูลกันกับอาวุธและความสามารถ

ส่วนของชาร์ปสกิล อาวุธ และความสามรถ มันค่อนข้างขัดกันกับคอนเซปชาร์ป
สกิลแต่ละสกิลใช้ mp เปลือง เมื่อเทียบกับค่า mp ของชาร์ป
(ชาร์ปผมจุ 6 mp ยังพันนิดๆ)

ทั้งเรื่องสีชุดและสกิลคลาส 3 อีก
ใครเล่นชาร์ปแล้วจะเข้าใจว่า c3 ของชาร์ป ใช้งานจริงยากมาก^^~

แต่มันก็อีกแหละ อยู่ที่ สเต็ปใครสเต็ปมัน ว่ามะ เนอะ

woon_love woon_love woon_love

pop_999

ชาร์ป ก็เทพนะ (คนเล่นชาร์ป)  แต่เทรหน้าไม้ ของมันหลากหลายกว่า ของชาร์ปมันกั๊กๆ

ความสามารถแรร์ออกมาก็ไม่ได้จะดีเด่อะไรมาก (แอบผิดหวังกับธนู 99 T T)
แล้วอีกอย่างสกิลเทรมันสนับสนุนเกื้อกูลกันกับอาวุธและความสามารถ

ส่วนของชาร์ปสกิล อาวุธ และความสามรถ มันค่อนข้างขัดกันกับคอนเซปชาร์ป
สกิลแต่ละสกิลใช้ mp เปลือง เมื่อเทียบกับค่า mp ของชาร์ป
(ชาร์ปผมจุ 6 mp ยังพันนิดๆ)

ทั้งเรื่องสีชุดและสกิลคลาส 3 อีก
ใครเล่นชาร์ปแล้วจะเข้าใจว่า c3 ของชาร์ป ใช้งานจริงยากมาก^^~

แต่มันก็อีกแหละ อยู่ที่ สเต็ปใครสเต็ปมัน ว่ามะ เนอะ

woon_love woon_love woon_love

สเต็ป ไม่เอาจิ ขอรับ ในกระทู้นี้ ไม่เอาฝีมือ มาวัด ขอรับพี่น้อง  อยากได้กระทู้ทำนองี้ อะนายท่าน ถ้า เทร พลางตัว มายิงได้ แล้วไม ชาร์ปพรางตัวมายิงบ้างไม่ได้ ก็พอ  หรือไม่ ชาร์ป ใส่ธนูบวกแม่นยำ เยอะๆ แล้วความแม่นยำเยอะๆ ทำไม ไม่ช่วยให้เห็นการพรางตัว
เอาเกรียนๆ แต่ไม่เอาฝีมือ อะกระทู้นี้ ช่วยกันดึง ให้คน เล่นเทร กันน้อยๆ หน่อยจ้า เดินชนกันวุ่นแล้วจ้า  g#009 

What The Fuck olo

• **
จขกท.  เขาไม่อยากให้มี เทร มี เก่งเทียบเขาอ่ะ
เลยคิดปรับเทรลง
เพราะตัวเองคงเล่น เทรมาจน สาแก่ใจมากแล้ว
เลยปรับให้เทรลดลงไป
ที่ว่าระยะยิงไกลอ่ะ เอาส่วนไหนคิดครับ
มันอยู่ตอนที่อัพสกิวตอนเป็นเรนเจอร์ไง สกิว เพิ่มระยะยิงอ่ะ
ชาปอัพ 5 เทรหน้าไม้ ทำไม จะอัพ 5 ไม่ได้ล่ะค่ะ
รึว่า คุณมีข้อจำกัด ชาปอัพได้ถึง5 เทร อัพได้แค่ 3 แค่นี้หรือ.............

ระยะยิงไกล มันจะไกล หรือใกล้ อ่ะมันอยู่ตอนที่อัพสกิวของเรนเจอร์ นะค่ะ...........เอาไปคิดใหม่

g#031 g#009 g#031

☜❤☞ElecTroYTT☜❤☞

• Fuck You!!
  • Maybe
เล่นดีๆวิเก่งสุดละ แต่ผมจะจุเป็นพาลาดิน เอาให้ได้ครึ่งของออปติมัสกะพอคับ g#037 g#037 g#037

pop_999

จขกท.  เขาไม่อยากให้มี เทร มี เก่งเทียบเขาอ่ะ
เลยคิดปรับเทรลง
เพราะตัวเองคงเล่น เทรมาจน สาแก่ใจมากแล้ว
เลยปรับให้เทรลดลงไป
ที่ว่าระยะยิงไกลอ่ะ เอาส่วนไหนคิดครับ
มันอยู่ตอนที่อัพสกิวตอนเป็นเรนเจอร์ไง สกิว เพิ่มระยะยิงอ่ะ
ชาปอัพ 5 เทรหน้าไม้ ทำไม จะอัพ 5 ไม่ได้ล่ะค่ะ
รึว่า คุณมีข้อจำกัด ชาปอัพได้ถึง5 เทร อัพได้แค่ 3 แค่นี้หรือ.............

ระยะยิงไกล มันจะไกล หรือใกล้ อ่ะมันอยู่ตอนที่อัพสกิวของเรนเจอร์ นะค่ะ...........เอาไปคิดใหม่

g#031 g#009 g#031

แล้ว สรุป แล้ว หน้าไม้ กับธนู มัน ระยะยิงเท่ากันไหม ถ้าชาร์ป หรือ เทร จะถ้าอัพ สกิลระยะไกลเหมือนกัน หรือ ถ้าชาร์ป และเทร ต่างไม่ได้ อัพสกิล ยิงระยะไกล เหมือนกันระยะ ยิงมันจะเท่ากันไหมคับ ผมไม่บอกถึงข้อจำกัด ในการอัพระยะด้วย
แต่ผมบอกว่า ระยะยิงมันเท่ากัน หน้าไม้ นี้ ถึงน่าจะ ไปให้ชาร์ปใช้มากกว่าคับ
แล้วก็ ผมเล่นเทรหน้าไม้ ไม่ใช่ว่าผมไม่อยากให้มีคนเก่งเท่าผม แต่ ผมแค่อยากให้ คนหันไปเล่น อาชีพ อื่น กันมากๆ แค่นั้นเองคับ
ส่วนถ้าเทรสายหน้าไม้ มันจะเน่า ผมก็เน่าไปด้วย ไม่ต้องห่วงเลย  g#009

point

• **
  • デスノート
เอาหน้าไม้ 99 ออก
ทีมงาน 1 ความคิด ผู้เล่น 1 ความคิด เรามารวมกันได้ 2 ความคิด ^___^

_FireFox_

• **
  • -*-
เทรผทขอ2อย่าง 

เปลี่ยนที่เปลี่ยนอาชีพ คลาส1เลฃยดีกว่า  แยกไปจากของเรนเจอร์ เ้พราะที่สมาคมเรนเจอมันของชาบ กับแอส ดูจากสกิวแล้ว

ที่เทรมีระยะยิงเท่าชาบ ปรับแค่ให้เทรไม่มาเรียนสกิวที่เดียวกับาชบก็พอละครับ