GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ด่วน ! วิธีการร้องรหัสผ่านใหม่ มีวิธีอย่างไรติดตามได้เลย

บุคคลทั่วไป · 30 · 31512

pungponkung

• บุคคลทั่วไป
         จากปัญหาที่เกิดขึ้นใน ขณะที่มีผู้เป็นจำนวนหนึ่งโดนเปลี่ยนรหัสผ่านใหม่ เนื่องจากมีผู้ไม่ประสงค์ดีกับผู้เล่นได้เข้ามาทำการ กดลืมรหัสผ่าน ซึ่งส่งทำให้ผู้เล่นจำนวนหนึ่งไม่สามารถเข้าสู่ระบบได้ โดยผู้ที่ไม่ประสงค์ดีนั้นอาจจะได้ได้ Id และ E-Mail ของผู้เล่นจาก การที่ได้พุดคุยกันทาง Msn หรือ Facebook และวิธีการอื่นๆ นั้น ทางทีมงานมิได้ นิ่งเฉยได้ดำเนินการปรับปรุงระบบร้องขอรหัสผ่านใหม่ โดยมีขั้นตอนต่อไปนี้

1.  ให้ผู้เล่นทำการกด ลืมรหัสผ่านใหม่ ที่  ขอรหัสผ่านใหม่

2.  ระบบจะดำเนินการสงข้อมูลเพื่อให้ผู้เล่นได้ดำเนินการ ยืนยันว่าต้องการเปลี่ยนรหัสผ่าน เข้ามา ซึ่งจะมีอายุ 24 ชม. ถ้าหากผู้เล่นไม่ทำการกดยืนยัน ระบบก็จะไม่มีการ ส่งรหัสผ่านชุดใหม่มาให้

3. เมือคลิ๊กที่ Link ที่ได้รับมาแล้วจะได้รับข้อความดังนี้

4. จากนั้นๆขอให้เพื่อนๆทำการตรวบสอบ E-Mail อีกครั้ง ระบบจะดำเนินการจัดส่ง รหัสผ่าน ชุดใหม่มาให้ค่ะ

อภัยในความไม่สะดวกด้วยนะคะ  g#001 g#001 g#001 g#001

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2011, 14:14:20 โดย จีเอ็มจินนี่ »

Directorr

• Full Member
ขั้นตอนที่ 2 นี่

กดยืนยันที่ไหนหรอครับ

E-Mail หรอ ?

ถ้างั้นจะต่างอะไรจากเดิมที่ในเมื่อมิจฉาชีพ มีทั้งเมลล์(แฮคเมลล์เจ้าของไป) ทั้ง ID  ขาดแค่ Pass

แค่ให้ใส่ รหัสประจำตัวประชาชน ไม่น่าจะหนักนาอะไรนี่นา
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

.P a t c h a :)

g#017 g#017 g#017

เพื่อนทั่วไป เขาจะมองเห็นแค่ "คุณกำลังร้องไห้"
,,แต่...เพื่อนแท้ มีหัวไหล่ไว้ให้คุณ "คอยซับน้ำตา"

g#019 g#019 g#019

อุ้ย

• Jr. Member
  • **

ถ้างั้นจะต่างอะไรจากเดิมที่ในเมื่อมิจฉาชีพ มีทั้งเมลล์(แฮคเมลล์เจ้าของไป) ทั้ง ID  ขาดแค่ Pass

แค่ให้ใส่ รหัสประจำตัวประชาชน ไม่น่าจะหนักนาอะไรนี่นา
ขั้นตอนที่ 2 ต้องไปยืนยันที่ E-mail ครับ

ดูจากที่เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นแล้ว ผู้ไม่ประสงค์ดีจะมีข้อมูลของชื่อ id และ e-mail จึงไม่สามารถเข้าไปเอาข้อมูลใดๆ ของผู้เล่นได้

ซึ่งทำได้แค่ก่อกวน แกล้งผู้เล่นอื่นๆ โดยใช้หน้าลืมรหัสผ่านของเรา

แต่ระบบใหม่ที่ทีมงานเพิ่มเข้ามานั้น แม้จะมีผู้ไม่ประสงค์ดีเข้ามากดแกล้งใส่ข้อมูลลืมรหัสผ่าน ก็ไม่สามารถเปลี่ยนรหัสผ่านได้ เพราะไม่สามารถเข้ามากดยืนยันในเมลของเจ้าของไอดีครับ

ทีที้

ขั้นตอนที่ 2 ต้องไปยืนยันที่ E-mail ครับ

ดูจากที่เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นแล้ว ผู้ไม่ประสงค์ดีจะมีข้อมูลของชื่อ id และ e-mail จึงไม่สามารถเข้าไปเอาข้อมูลใดๆ ของผู้เล่นได้

ซึ่งทำได้แค่ก่อกวน แกล้งผู้เล่นอื่นๆ โดยใช้หน้าลืมรหัสผ่านของเรา

แต่ระบบใหม่ที่ทีมงานเพิ่มเข้ามานั้น แม้จะมีผู้ไม่ประสงค์ดีเข้ามากดแกล้งใส่ข้อมูลลืมรหัสผ่าน ก็ไม่สามารถเปลี่ยนรหัสผ่านได้ เพราะไม่สามารถเข้ามากดยืนยันในเมลของเจ้าของไอดีครับ

สรุปง่ายๆ ก็คือ ต่อให้มีการกดลืมระหัดผ่าน แต่ ไม่เข้าไปยืนยันในเมล์  ระหัด ผ่านก็คงเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง   ถ้าต้องการเปลี่ยนใหม่ต้องเข้าไปยืนยันที่เมล์ภยใน24ชม. ถูกต้อง มิ

จีเอ็มแพท

• Global Moderator

สรุปง่ายๆ ก็คือ ต่อให้มีการกดลืมระหัดผ่าน แต่ ไม่เข้าไปยืนยันในเมล์  ระหัด ผ่านก็คงเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง   ถ้าต้องการเปลี่ยนใหม่ต้องเข้าไปยืนยันที่เมล์ภยใน24ชม. ถูกต้อง มิ

ถูกต้องครับ  woon_o_o
ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นานโบราณว่า

Directorr

ผมรู้สึกว่า คนรอบๆตัวที่โดนนี่ จะโดน "แฮคเมลล์" ไปด้วยนะครับ

แฮคด้วยการมั่วคำถามกันลืม  Hotmail จะทำการเปลี่ยน Password ให้เลย ทำให้เจ้าของ E Mail ไม่สามารถเข้าเมลล์ตัวเองได้

และภายในอีเมลล์นั้นๆ ถ้าเป็นเมลล์ที่ใช้อยู่บ่อยๆ ถ้าไล่เปิดอ่านทีละเมลล์ อาจจะพบสิ่งที่บ่งบอกว่าเป็น ID เกม ไม่ว่าจะเกมนี้หรือเกมไหนๆ ที่เจ้าของเมลล์ชอบใช้

(จะสังเกตุได้ว่าหลายๆเกม หรือหลายๆเวป เวลาสมัครนั้น จะส่ง ID ยืนยันการสมัครมาด้วย หลายๆคนก็ชอบใช้ไอดีเดิมๆ)

ส่วนการมั่วคำถามกันลืมนั้น อาจจะทำได้ยากก็จริง เพราะ 1 วัน มั่วได้แค่ 3 ครั้งต่อ 1 Hotmail Account

แต่ถ้าเจอคำถามง่ายๆ ก็เสร็จมิจฉาชีพ เช่น

-โรงเรียนมัธยมของคุณคืออะไร ?  ( Your High School Name?)

ซึ่งถ้ารู้จังหวัด หรือสนิทกับผู้ใช้ ก็จะรู้ได้ไม่ยาก

-สัตว์เลี้ยงตัวแรกของคุณชื่อ? (Your First Pet Name?)

มั่วไปสิ ชื่อโหลๆ  กาแฟ  ใบชา  ดิกกี้  คอฟฟี่  ก็ว่าไป

-สโมสรกีฬาที่ชอบ ? (You Favourite Sport Club?)

เสร็จโจร  ผู้ชาย 80-90% จะเป็นสโมรฟุตบอลดังๆ

ถ้าคนแฮครู้ด้วยว่าชอบทีมอะไร ก็เสร็จ   

แมนยู   ลิเวอพูล อาเซนอล   บาซ่า   บลาๆ

ปล. การ แฮคเมลล์นี้ รู้แค่ "ชื่อเมลล์" จากเฟสบุค , MSN   ก็เข้าไปทำการกดลืมรหัสผ่าน แล้วตอบคำถามกันลืมได้แล้ว

มันก็จริงที่มั่วยาก แต่ถ้ามั่วถูก ก็เสร็จครับ

ทั้งนี้ ผมเคยเรียนวิชาการเข้ารหัสข้อมูล (Cryptography) ตอนอยู่มหาวิทลัย แล้วอาจารย์เขาเล่าประสบการณ์ ของมิจฉาชีพที่ตำรวจไซเบอร์ที่ออสเตรเลียจับได้ ให้ฟัง

(อ.ผม จบ Dr. จากออส และทำงานวิจัยเกี่ยวกับ Cracking , Hacking และมีคนรู้จักอยู่ในกรมตำรวจไซเบอร์ที่ออส)

สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

pungponkung

• บุคคลทั่วไป
จากที่ท่าน Directorr  กล่าวมานั้น

น่าจะเป็นในส่วนของผู้เล่นเองที่มิได้ ป้องกันคำถามในส่วนนี้ ซึ่งถ้าหากผู้ที่ประสงค์ใน Id ของท่านได้อาจจะได้ทำการขอเป็นเพื่อนทาง Social Networking นั้นอาจจะสามรถรู้ถึงสิ่งที่น่าจะเป็นส่วนของตำตอบของ คำถามกันลืมได้  คะ

อีกอย่างระบบการขอรหัสผ่านใหม่ที่ได้ทำเพิ่มขึ้นมานั้น เพื่อป้องกันผู้เล่นที่ต้องการก่อกวนการเล่นของผู้เล่นโดยการใส่  ID  และ E-mail ที่ได้มานั้น ซึ่งระบบก่อนนนั้นจะทำการ รีเซต รหัสผ่านใหม่ทันทีทำให้เพื่อนๆ หลายทันไม่สามารถเข้าเล่นได้คะ

ขอขอบคุณในข้อเสนอ และส่วนที่ยังบกพร่องของทีมงานด้วยคะ

woon_sad1 woon_sad1 woon_sad1 woon_sad1 woon_sad1

Directorr

จากที่ท่าน Directorr  กล่าวมานั้น

น่าจะเป็นในส่วนของผู้เล่นเองที่มิได้ ป้องกันคำถามในส่วนนี้ ซึ่งถ้าหากผู้ที่ประสงค์ใน Id ของท่านได้อาจจะได้ทำการขอเป็นเพื่อนทาง Social Networking นั้นอาจจะสามรถรู้ถึงสิ่งที่น่าจะเป็นส่วนของตำตอบของ คำถามกันลืมได้  คะ

อีกอย่างระบบการขอรหัสผ่านใหม่ที่ได้ทำเพิ่มขึ้นมานั้น เพื่อป้องกันผู้เล่นที่ต้องการก่อกวนการเล่นของผู้เล่นโดยการใส่  ID  และ E-mail ที่ได้มานั้น ซึ่งระบบก่อนนนั้นจะทำการ รีเซต รหัสผ่านใหม่ทันทีทำให้เพื่อนๆ หลายทันไม่สามารถเข้าเล่นได้คะ

ขอขอบคุณในข้อเสนอ และส่วนที่ยังบกพร่องของทีมงานด้วยคะ

woon_sad1 woon_sad1 woon_sad1 woon_sad1 woon_sad1

ในส่วนของคำถามกันลืมนั้น  หลายๆคนได้สมัคร E - Mail ไว้นานแล้ว ใช้มานานจนกลายเป็นเมลล์หลัก  แต่ทว่าตอนสมัครที่มีให้กรอกคำถามกันลืม

อาจจะตั้งไว้ง่ายๆเข้าว่า หรือตั้งง่ายๆโดยไม่คิดอะไรมาก(กลัวตัวเองลืมจะได้จำง่ายๆ)     แล้วเวลาผ่านไปนาน ลืมไปแล้วด้วยซ้ำว่าเคยตั้งคำถามกันลืมไว้

ก็อยาก รณรงค์ให้เปลี่ยนคำตอบใหม่ให้ยากๆกัน

ส่วนในตัวระบบของหน้าเวป อยากให้เพิ่มช่องกรอก รหัสประชาชนด้วยครับ อาจจะช่วยได้มากขึ้น

จีเอ็มแพท

• Global Moderator

ในส่วนของคำถามกันลืมนั้น  หลายๆคนได้สมัคร E - Mail ไว้นานแล้ว ใช้มานานจนกลายเป็นเมลล์หลัก  แต่ทว่าตอนสมัครที่มีให้กรอกคำถามกันลืม

อาจจะตั้งไว้ง่ายๆเข้าว่า หรือตั้งง่ายๆโดยไม่คิดอะไรมาก(กลัวตัวเองลืมจะได้จำง่ายๆ)     แล้วเวลาผ่านไปนาน ลืมไปแล้วด้วยซ้ำว่าเคยตั้งคำถามกันลืมไว้

ก็อยาก รณรงค์ให้เปลี่ยนคำตอบใหม่ให้ยากๆกัน

ส่วนในตัวระบบของหน้าเวป อยากให้เพิ่มช่องกรอก รหัสประชาชนด้วยครับ อาจจะช่วยได้มากขึ้น

ผมจะลองสอบถามให้ ดูแล้วกันนะครับว่าสามารถทำได้มั้ย  woon_o_o
ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นานโบราณว่า

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?
ดีครับตัดวิธีการแฮคแบบกดรหัสผ่านรัวๆ1คน อีกคนแฮคแบบสบายใจ เจ้าของไอดีเครียดเข้ารหัสไมไ่ด้ กล่องอีเมลเด้งเปนร้อยขอรหัสใหม่ทุกๆ3วินาที เลือกไม่ถุกจะเข้าอันไหน

ส่วนเรื่องอีเมลผมว่าเปนความรับผิดชอบของผู้เล่นเอง ไม่เกี่ยวกับเกมเลย ถ้าเมลมันแฮคง่ายเกิน ต่อไปก้อคงไม่มีใครใช้แล้วครับ

g#037 g#037

❤สาeaมLLห่Jความรัn❤

• SCG
คือขอแนะนำนิดนึงนะครับ  นอกจากปัญหาเรื่องอีเมลล์ที่จะโดนแฮค 
อาจจะโดน ขโมยหมายเลขบัตรประชนไปด้วยนะครับ
ทดสอบจากการล็อคอินเข้า http://login.gameindy.com/user.php/edit/login
ลองสังเกตหมายเลขบัตรประชนจะขึ้นโชว์ทั้งหมดทุกตัวเลข 
ถ้าเป็นแบบนี้คนที่แฮคเข้ามาได้จริงๆก็จะได้ทั้ง เมลล์และเลขบัตรประชาชนเลยครับ
กรณีนี้ทางบริษัทต้องรับความผิดในฐานที่เปิดเผยข้อมูลของเจ้าของไอดีด้วยรึเปล่าครับ
ในส่วนนี้ถ้าเกิดการแฮคแล้วนำหมายเลขบัตรไปใช้ในทางไม่ดีจริงๆ
ผู้ที่เสียหายก็คือเจ้าของเลขบัตรครับ ที่อาจจะต้องรับความผิดจากกฎของเกมส์นั้นๆเอง
ทั้งที่ยังไม่เคยสมัครเล่นเกมส์นั้นๆเลย
ก็เลยเสนอว่า ในส่วนนี้ขอให้แก้ไข ให้ข้างหลัง เป็น xxxx ได้รึเปล่าครับผม

♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥
εїзεїзεїзεїзεїзεїзεїзεїз

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด

ผมจะลองสอบถามให้ ดูแล้วกันนะครับว่าสามารถทำได้มั้ย  woon_o_o

ให้ใส่รหัสผ่านพิเศษง่ายกว่ามั้ย (เพราะเปลี่ยนพาสเวิร์ด ต้องใช้รหัสผ่านพิเศษอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นลืมพาสเวิร์ดมันก็เหมือนกันแหละ)  g#015