GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

หยาบ คำว่า ชิบหาย เซิร์ฟนรก

Smile Puii'z

• Jr. Member
  • **
  • .,ไม่เคยเสียจัยที่ได้รักเทอ...
ได้ข่าวว่า คนที่เอามาลงไปแย่งบอสเค้าไม่ใช่หราค่ะ  ทั้งทีบอสติดพวกนั้น  มันก็สมควรให้เค้า ฆ่าละนิค่ะ  g#006 g#006 g#006

_PERRYWiNKlE .

• **
  • _PERRYWiNKiE *

555555555 คำว่าชิบหาย หยาบหราจ๊ะ?แต่ลืมไปเด็ก ก็คงคิดว่าหยาบ ถ้าหยาบจิงๆๆคงน่าจะเป็นคำอื่นนะ พวก สัส เหิ้ย ควย ควาย มึง กู ไอ ไรพวกนี้มากกว่าไหมน้อง ชิบหาย?

~SaKuRaKoo~

• Asura FreeDom
  • Sr. Member
  • MNB NB NB
- - คำว่า ชิบหาย มันใช้ได้หลายกรณีค่ะ

อย่างกรณีนี้ ไม่ได้หยาบคายนะค่ะ เป็นการใช้ในลักษณะ อุทานต่อคำอะไรอย่างนี้

"เกรียนชิบหาย" คือ "เกรียนจริงๆ"

เออ ถ้าเขาด่าคุณว่า "ไอ้ชิบหาย" ค่อยน่าหยาบหน่อย

แล้วคุณก้อไปแย่งบอสเขา เขาว่าแค่ "เกรียนชิบหาย" ไม่น่าไปฟ้องคนอื่นว่าหยาบนะค่ะ

มองตัวเองก่อน ว่าคนอื่นนะค่ะ คุณน้อง  g#004 g#004

_PERRYWiNKlE .

• **
  • _PERRYWiNKiE *
- - คำว่า ชิบหาย มันใช้ได้หลายกรณีค่ะ

อย่างกรณีนี้ ไม่ได้หยาบคายนะค่ะ เป็นการใช้ในลักษณะ อุทานต่อคำอะไรอย่างนี้

"เกรียนชิบหาย" คือ "เกรียนจริงๆ"

เออ ถ้าเขาด่าคุณว่า "ไอ้ชิบหาย" ค่อยน่าหยาบหน่อย

แล้วคุณก้อไปแย่งบอสเขา เขาว่าแค่ "เกรียนชิบหาย" ไม่น่าไปฟ้องคนอื่นว่าหยาบนะค่ะ

มองตัวเองก่อน ว่าคนอื่นนะค่ะ คุณน้อง  g#004 g#004
กดไลค์ไห้เรยน้องสาว กระทืบ 100+ #038 #038 #038

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • แด๊นนนนน

~SaKuRaKoo~

• Asura FreeDom
  • MNB NB NB

กดไลค์ไห้เรยน้องสาว กระทืบ 100+ #038 #038 #038

ก้อ พูดตามข้อเท็จจิง ค่ะ

ตามข้อมูลข้างล่าง..

เป็นคำพ้องเสียงค่ะ....ฉิบหาย = ชิปหาย.

มาจาก 失敗" - ซัดปาย- ในภาษาจีน 

...ชิบไป.. ในภาษาญี่ปุ่น

ไทยนำมาใช้เป็น "ฉิบผาย" ต่อมาเพี้ยนเป็น "ฉิบหาย"

ซึ่งคำนี้ทั้ง จีน ญี่ปุ่น และไทย ความหมายตรงกันค่ะ

แปลว่า     มาก

ตัวอย่าง   เขาปัญญาอ่อนฉิบหายเลยที่ตัดสินใจลาออก

หรือ.. หายนะ  เสียหาย  สูญเสีย  ป่นปี้

ตัวอย่าง   พายุโซนร้อนทำให้ฉิบหายไปหลายหมู่บ้าน

หรือ.. สูญหมด, เสียหมด, หมดเร็ว, ป่นปี้, โดยปริยายใช้เป็นคําด่า คําแช่ง

หมายความเช่นนั้น. (ปาก) ว. มาก เช่น เก่งฉิบหาย.

เห็นไหมค่ะว่าใช้ได้ หลายกรณี

แมกซิม

• Full Member
  • คุณต้องรู้จักเป็นผู้ตามก่อนที่จะคิดเป็นผู้นำ
ทางทีมงานได้ตัดสินแล้ว คำนี่ยังไม่มีอยู่ในประมวลคำหยาบ
ผมรู้ว่าคุณรู้ว่าผมรู้ แต่ถ้าคุณไม่รู้แปลว่าคุณยังไม่รู้ว่าผมรู้