GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

คุณณุ้ไหมว่าแค่เกมอสุรา ทำให้คนต้องออกจากบ้านมาท้าต่อยกัน

Opur

• Jr. Member
  • **
แค่เกมแค่นี้นะครับ

ต้นเหตุคือ เพื่อนมันเล่นเกมอยู่ที่บ้าน แล้วมันดดนเกรียน
รู้มะว่ามันทำไงต่อ มันท้าต่อยกับไอ้คนที่เกรียนมัน
บังเอิญ ว่ามันทั้งสองดันอยู่หมู่บ้านเดียวกันอีก
สุดท้ายเข้าดรงพยาบาลทั้งสองเพราะเกมอสุรา
ออกจากโรงพยาบาลยังขึ้นดรงพักเพราะเกมอสุรา

แต่ดีอีกอย่างที่มันทั้งสองไม่บอกตำรวจว่าตีกันเพราะอะไร
ถ้ามันบอกว่าเป็นเพราะเกมนะ หุหุ  ข่าวหน้าหนึ่ง

ปล. ทำไงได้ ก็ PK มันให้เปอเยอะนิ ใครจะไม่อยากเล่นแต่ถ้ามันยังเป็นแบบนี้อีก
เกมไทยมีหวังโดนกระทรวงวัฒนธรรมสั่งแบนแน่ๆ(สร้างนิสัยดุร้ายให้กับเด็ก)

Opur

• **
ผมว่าแล้วว่าต้องมีคนมาตอบอย่างนี้

แค่คำตอบก็รู้ว่าคนเล่นเกมนี้นิสัยยังไง

คงไม่ต้องบอกนะครับ

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ
พวกเค้าแยกแยะเรื่องจริงกับเกมไม่เป็นก็ไม่ต้องไปสงสารครับ g#017
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

~๐ Ryan ๐~

• Full Member

จีเอ็มแพท

• Global Moderator
แค่เกมแค่นี้นะครับ

ต้นเหตุคือ เพื่อนมันเล่นเกมอยู่ที่บ้าน แล้วมันดดนเกรียน
รู้มะว่ามันทำไงต่อ มันท้าต่อยกับไอ้คนที่เกรียนมัน
บังเอิญ ว่ามันทั้งสองดันอยู่หมู่บ้านเดียวกันอีก
สุดท้ายเข้าดรงพยาบาลทั้งสองเพราะเกมอสุรา
ออกจากโรงพยาบาลยังขึ้นดรงพักเพราะเกมอสุรา

แต่ดีอีกอย่างที่มันทั้งสองไม่บอกตำรวจว่าตีกันเพราะอะไร
ถ้ามันบอกว่าเป็นเพราะเกมนะ หุหุ  ข่าวหน้าหนึ่ง

ปล. ทำไงได้ ก็ PK มันให้เปอเยอะนิ ใครจะไม่อยากเล่นแต่ถ้ามันยังเป็นแบบนี้อีก
เกมไทยมีหวังโดนกระทรวงวัฒนธรรมสั่งแบนแน่ๆ(สร้างนิสัยดุร้ายให้กับเด็ก)

ผู้เล่นต้องใช้ วิจารณญาณ ครับ และรู้ ผิด ชอบ ชั่ว ดี สิ่งไหนควรทำ สิ่งไหนไม่ควรทำครับ  woon_yes
ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นานโบราณว่า

Opur

• **
ก็ผมสงสารเพื่อนผมครับ

ผมอุส่าแนะนำเกมให้เพื่อนผมเล่น แต่เท่ากับว่าผมแนะนำทางให้เพื่อนผมเจ็บตัว

อย่างนี้มันน่าเผยแพร่เกมไทยให้โด่งดังไหมละครับ

ถ้าทำไปแล้วเสียความรู้สึก แทนที่จะได้คำชมมาว่าเกมนี้เล่นดีวะ
กลับกลายเป็นเพื่อนเจ็บตัว

T0Nz

มีปัญหาอย่าโทษเกมครับ

โทษคนเล่นดีกว่าใหม ที่คุมอารมณ์ตัวเองไม่ได้น่ะ

ผมว่าถ้าอยากเล่นสงบๆ เชิญเซิร์ฟสวรรค์ไม่ก็ดาวดึงส์ดีกว่าครับ

Gheglex Phantom of eagle.

• Sr. Member
  • ชิชิชิ
นายแต่แนะนำเกมให้เพื่อนนายเล่น แต่เพื่อนนายเลือกชีวิตเค้าเองครับ ลูกผู้ชายมันต้องอดทนให้มากกว่านี้
เคยเจอไหม ป้ายมีปัญหาอย่าโทษเกมอะ
Joy to the world.The Lord is come!Let earth receive her king.Let every heart prepare him room.And heaven and nature sing.And heaven and nature sing.And heaven and heaven and nature sing

MarCus_KP

อันนี้เกมไม่เกี่ยวหรอกครับ เกี่ยวที่คน

ต่อให้ไม่เล่นเกมนี้ ไปเล่นเกมอื่นแล้วเกรียนๆ

มันก็จบลงแบบนี้อยู่ดีละครับ

เกมมันก็อยู่ของมันดีๆ คนเรามันย่อมแยกเเยะออกครับระหว่างเกมกับความจริง
 woon_o_o

Opur

• **
ที่มาโพสไม่ได้ด่าเกม หรือเจ้าของเกม

แค่อยากบอกว่า ผู้เล่นเกมสมันนี้ มันห่วยกันทั้งนั้น

แม้กระทั่ง คาเดทใหม่ๆ มันยังไปสาดพีเคใส่แล้วฆ่า
อีกตัวอย่างหนึ่ง ไล่ไปเล่นที่สวรรค์บ้าง ไล่ไปเล่นที่ดาวดึงบ้าง แล้วเซริฟพีเคมีไว้สำหรับพวกนิสัยเสียอย่างเดียวหรอครับ
ผมว่าเปลี่ยนชื่อเวริฟใหม่เลย เป็น เซริฟนิสัยเสีย

ไม่ให้ว่าได้ไง คนที่ไปฆ่าเค้าก้เกรียน คนที่โดนฆ่าก็ด่าพ่อ ด่าแม่เค้า สรุป
ใครที่เล่นเซริฟนี้ เปลี่ยนจากนิสัยดีๆ เป็นนิสัยเสีย เกือบทุกคน

อีกตัวอย่างหนึ่ง แย่งมอนเตอร์ หวงมอนเตอร์ ทำไงได้ก้แมพนั้นมันมีเบียมดีๆดรอปนี่หว่า
พอเราด่าก็พูดออกมาว่า ถ้าไม่พอใจไปเล่นที่อื่น เท่ากับว่าเป็นการไล่ผู้เล่นเกม ให้เลิกเล่นเกม

แล้วอย่างนี้จะไม่ให้ว่านิสัยเสียได้ไงครับ

ปล.ผมเล่นเกมนี้ตั้งแต่ยังเป็น PJ1 และเล่นตั้งแต่เซริฟ พีเคแจกตัง500เค ให้ผู้เล่นใหม่(ตั้งแต่เซริฟพีเคเปิด)

OniZuKaGT

• **
ผมว่าแล้วว่าต้องมีคนมาตอบอย่างนี้

แค่คำตอบก็รู้ว่าคนเล่นเกมนี้นิสัยยังไง

คงไม่ต้องบอกนะครับ

woon_yes

น่าจะรู้นะคับ

ดาด้า

• ละไว้ในฐานที่เข้าใจ
ก็ผมสงสารเพื่อนผมครับ

ผมอุส่าแนะนำเกมให้เพื่อนผมเล่น แต่เท่ากับว่าผมแนะนำทางให้เพื่อนผมเจ็บตัว

อย่างนี้มันน่าเผยแพร่เกมไทยให้โด่งดังไหมละครับ

ถ้าทำไปแล้วเสียความรู้สึก แทนที่จะได้คำชมมาว่าเกมนี้เล่นดีวะ
กลับกลายเป็นเพื่อนเจ็บตัว

เรื่องนี้เกมไม่ได้ผิดเลย อารมณ์  ความคิด  การตัดสินใจของคนเล่นต่างหากที่ไม่รู้จักแยกแยะ หรือยับยั้งใจ
วุ้นได้บอกหรือเปล่า พวกเจ้าจงไปต่อยกันนะ  ลุงเบนเคยบอกหรือเปล่า ว่าพวกเจ้าต้องไปฆ่ากันนะ
ก่อนเข้าเกม มีป้ายบอกหรือเปล่า  ว่าพวกเจ้าต้องใช้กำลังกันนะ
อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลย เล่นมาริโอก็ต่อยกันได้ ถ้าจะทำกันจริงๆ
ต้องรู้จักโทษตัวเองก่อน ว่าสาเหตุมาจากอะไร ไม่ใช่โบ้ยไปโทษอย่างอื่น
แนะนำว่าถ้าเกมนี้คุณว่าเป็นสาเหตุเลิกเล่นเลยดีมั้ย ก่อนที่จะตาย หรือบาดเจ็บกว่านี้
ลองโทษตัวเองดูซักครั้ง จะรู้ว่า เกมมันก็อยู่เฉยๆ แต่สมองและการสั่งการในการตัดสินใจของคนเล่นนี่สิคือปัญหา

ปล. สงสารผู้ปกครองของทั้งคู่ที่ลูกหลานท่านทะเลาะกัน ไม่น่าเสียเงิน เสียเวลา ทั้งในโรงพยาบาลและโรงพักเลย