GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

อุทาหรณ์!!! เรื่องมิจฉาชีพและนิชคุณ(thaimodify)

first@lonely

• Full Member
  • ดีมาก็ดีตอบ ร้ายมาก็ร้ายตอบ แค่นั้น!!
ขอตั้งกระทู้เป็นอุทาหรณ์เพื่อเตือนเพื่อนๆน้องๆในเกมส์ทุกคนนะคะ
เรื่องมิจฉาชีพที่แฝงตัวมาในเกมส์ทุกรูปแบบ ตั้งแต่ในอดีตจนถึงปัจจุบัน

มิจฉาชีพรูปแบบแรก เรื่องลบเลข 0
เช่นตกลงราคาไว้ 2,000 แต่แลกเปลี่ยนมาแค่ 200
ซึ่งทีมงานได้แก้ไขปัญหาเพิ่มสีในราคาหน่วยต่างๆ
เช่น หลัก10Mเป็นสีฟ้า 100Mเป็นสีชมพู 1,000Mเป็นสีแดง
ช่วยแก้ไขปัญหาครึ่งหนึ่ง ส่วนอีกครึ่งขึ้นอยู่กับสติของเพื่อนๆเอง

มิจฉาชีพรูปแบบที่ 2 เรื่องลดประมาณสินค้า
เช่น ตกลงซื้อ-ขายใบแดงจำนวน 2,000 ใบ แต่แลกเปลี่ยนสินค้าให้แค่ 200 ใบ
ก่อนกดตกลง ยืนยัน รอบคอบโดยการตรวจสอบจำนวนของและจำนวนเงินสักนิด
หรือเป็นไปได้ตั้งร้านขายหรือดึงสินค้าตามร้านเลยดีกว่าค่ะ แต่........ยังมีแต่ในข้อที่ 3 ค่ะ

มิจฉาชีพรูปแบบที่ 3 สินค้าไม่ตรงกับชื่อร้าน
เช่น ชื่อร้านรับซื้อ ขวดเปล่า 5,000 แต่ตั้งราคารับจริงๆ 500
หรือ ชื่อร้านขาย *200 แต่สินค้าในร้านเป็น *100 ธรรมดา

มิจฉาชีพรูปแบบที่ 4 ปลอมตัวเป็นทีมงาน
เช่น กระซิบมาว่าเป็นทีมงานจะให้ *200 จะเสกเลเวลให้ แต่ต้องบอกไอดีและพาส
กรณีนี้ย้ำเลยค่ะ ทีมงานเขาจะไม่ขอไอดีหรือพาสของผู้เล่นเด็ดขาด
และทีมงานจะมีอักษรของชื่อเป็นสีเหลืองทองทุกคนค่ะ

มิจฉาชีพรูปแบบที่ 5 เว็บไซค์หลอกลวง
เว็บไซค์ที่บอกให้ล็อคอินไอดีและพาสเพื่อรับไอเทมต่างๆในเกมส์
ขอให้เพื่อนๆตรวจสอบข่าวสารให้ดีนะคะ
นอกจากเว็บ asura.in.th  บล็อก blog.gameindy.com
และหน้าแฟนเพจ Asura Online Never Ending ในเฟสบุ๊ค
ขอให้สันนิษฐานได้เลยค่ะว่า เว็บไซค์นั้นหลอกลวง

มิจฉาชีพรูปแบบที่ 6 สร้างชื่อตัวละครคล้ายกัน
เช่น ตัวละครในเกมส์ของเฟิร์สคือ firstalonely
แต่มิจฉาชีพสร้างชื่อตัวละครเป็น firstalonely. (ต่างกันที่จุด .)
และทำการกระซิบเพื่อขอยืมไอเทมต่างๆ

และมิจฉาชีพรูปแบบสุดท้ายที่จะกล่าว
มิจฉาชีพที่อาจมาในรูปแบบของคนดี คนรวย คนมีชื่อเสียง หรือคนสนิท
กรณีนี้เกิดขึ้นจริงๆค่ะ นิชคุณหรืออดีตจีเอ็มอาสาthaimodify หลายคนรู้จักแน่ๆค่ะ
มิจฉาชีพคนนี้แฝงตัวในรูปแบบคนเหมือนจะรวย และเหมือนจะมีชื่อเสียง(ด้านลบซะส่วนใหญ่)
มีร้านค้าขายไอเทมยศเทพจุติ6หลายชิ้นในเซิร์ฟสวรรค์ จนต่อมารับจ้างจุติแรร์
ด้วยเหตุนี้เองทำให้หลายๆคนคิดว่าไว้ใจได้ นำแรร์ไปให้เขาจุติ

เช่นกรณีของเฟิร์สและเพื่อนในกิล
นำไอเทมแรร์ 3 ชิ้น เงินจำนวน 1,350M เพื่อจ้างนิชคุณจุติไอเทมจากจุ3ไปจุ6
และนัดหมายรับไอเทมคืนใน 4 วันถัดมา แต่หลังจากวันนั้นนิชคุณก็หายไปจากเกมส์อสุรา

ขอเตือนเพื่อนๆเลยนะคะ อย่าได้ไว้ใจใครแม้กระทั่งตัวเราเอง
แต่งตัวดูดี เพื่อนสนิท คนรู้จัก มีชื่อเสียงแค่ไหน
ถึงเวลาที่มันขัดสนบ้านไม่มีจะกิน พ่อตาย แม่ป่วย ตี๋หิด ติดการพนันแบบนิชคุณ
มันสามารถทำได้ทุกอย่างจริงๆค่ะ ฝากไว้เป็นอุทาหรณณ์นะคะ

ปล.กรณีของเฟิร์สและเพื่อนๆแรกๆเสียดายทั้งของ เงิน
แต่เรามีปัญญาหาใหม่ได้โดยไม่ต้องโกงใครและก็คิดซะว่าทำทานให้หมาแด..
แต่ที่เสียดายมากที่สุดคือ ความรู้สึก และ ความไว้ใจ

ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับมิจฉาชีพ
แชร์เป็นประสบการณ์ เป็นอุทาหรณ์แก่เพื่อนๆในกระทู้ได้นะคะ
เตือนสติกัน ได้บุญค่ะ

กำพ่อเป็นตำรวจ พ่อไม่สั่งสอนลูกเลย แต่อีกมุมนึงเขาอาจจะติดธุระไม่ได้ออนเกมก็ได้

Abe

• Jr. Member
  • **
หาเงินไปดูดเนื้อมั้งครับ ช่วงนี้ไม่เห็นในบอร์ด

Vi vi

• เกมส์ไทย...อยู่ในสายเลือด
วันที่ 10 เดลของ รออีก 4 วันจะเอาของมาให้ นี้มันวันที่ 31 แล้ว คงไม่ใช่ธุระแล้วล่ะ  woon_hurt

เรียวครับ[ไอดีนี้ไม่ใช้แล้ว]

• เฮร้ยยยยยยย- -
มันโดนอิทาจิไล่เก็บต่างหาก  g#020
ไอดีนี้ไม่ใช้ มีคนรู้รหัส เปลี่ยนไม่ได้ด้วยงะ

♂ออกศึกรบ..จบศึกรัก♀

• <<~@"รักกันใว้เถิด"@~>>
 woon_shock
         คนที่เราใว้ใจมากที่สุด .. ก้ออันตรายมากที่สุดได้เช่นกัน
                  woon_sad1

The.

• The
ถึงว่านิชคุณหายไปเลยสร้างตัวไหม่เล่นแล้วมั้ง
มีเงินทั้งทีนี่ g#011 g#011 g#011 g#011

`๛îtàçhï ←

• ใหญ่กันจังในกะลาเนี้ย
ถึงว่านิชคุณหายไปเลยสร้างตัวไหม่เล่นแล้วมั้ง
มีเงินทั้งทีนี่ g#011 g#011 g#011 g#011
ก่อนเค้าจะได้ไปเค้าก็รวยนิครับ

The.

• The
ก่อนเค้าจะได้ไปเค้าก็รวยนิครับ
ก็ได้เยอะเป็น2เท่าไง
1350m หาง่ายหรอ g#025 g#025 g#025 g#025

-_panda_-

ไปเชื่อใจอะไรมัน ไม่เคยมีเรื่องดีๆ มีเรื่องเลวๆที่มันสร้างมา

Hot_Get

• ♫ ~ d►_◄b
ได้ของ 99 ไปอีก  g#010

ooGurupatoo

• Newbie
  • *
  • พาลาดินกากๆตัวนึง :)

~SaKuRaKoo~

• Asura FreeDom
  • Sr. Member
  • MNB NB NB

`๛îtàçhï ←

• ใหญ่กันจังในกะลาเนี้ย
ก็ได้เยอะเป็น2เท่าไง
1350m หาง่ายหรอ g#025 g#025 g#025 g#025
แล้วทำไมเค้าต้องสร้างตัวใหม่ละ คนอื่นรู้ว่าโกง จะปิดบังไปเพื่ออะไร 1350m สำหรับผมก็ไม่ยากสักเท่าไหร่ ยิ่งสวรรเงินเฟ้อๆเอ็มก็ไม่เเพงมันก็ไม่ยากหรอกครับ