GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

มาวิเคราะห์สกิลโกงของวิซาร์ดกัน

Dola

• Newbie
  • *
วิซาร์ดมันผิดคอนเซปในเรื่องสมดุลด้านอาชีพเกินไปครับ อย่างกระทู้ข้างต้นเรื่องเกราะเวทย์ที่สามารถดูซับความเสียหายได้มากโดยไม่มีเงื่อนไขไดๆ และอีกหลายอย่างได้เปรียบในหลายๆอย่างจากอาชีพอื่น มีของไว้เเก้ทางทุกอาชีพ เพราะสิ่งที่หลายๆคนเห็นก็คือ วิซาร์ดมีสกิลโจมตีเวทย์ที่รุนแรงครับ แต่ได้เปรียบอาชีพอื่นเขาตรง ไม่ได้ต้องการความแม่นในการโจมตีไดๆเลย อาชีพอื่นเสียเปรียบมากครับ แถมเรื่องป้องกันไม่ต้องพูดถึงครับ เกราะเวทย์+โล่+อาวุธแรร์ต่างๆที่ออกแบบมาๆไว้แก้ทางสายกายภาพซะหรูหรา และซี3ที่กำลังจะมาใหม่ยิ่งเอื่ออำนวยต่อการไล่ฆ่าอาชีพอื่นได้อย่างง่ายๆขึ้นอีก ถ้าผมไม่เคยเล่นวิ ผมไม่พูดหรอกครับ ผมเล่นจนผมมองเห็นว่าจุดไหนที่ได้เปรียบอาชีพอื่นมากๆครับ

ส่วนพวกที่จะคัดค้านหรือประท้วงใดก็รบกวนตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมาเหอะครับ

ที่บอกว่านายเจอวิแล้วนายเฉยๆนี่ อยากรู้ว่านายเล่นอาชีพอะไรเหรอครับ เจอกับวิในแบท 1-1 บ้างหรือเปล่า??? ลองอธิบายมาหน่อยครับว่าคุณเล่นอาชีพอะไร และเอาชนะวิได้อย่างไร อยากรู้ และอยากให้คนอื่นๆที่เข้ามาอ่านรู้ว่าคุณเอาชนะได้อย่างไร ปัญหานี้มันยืดยาวมานานแล้วครับ กระทู้นี้ก็อยากชี้ให้ทีมพัฒนาเห็นว่า ประสพการณ์จากผู้เล่นเกมส์เมื่อเจอกับอาชีพนี้แล้วเป็นอย่างไร บางทีเขาแค่ทดสอบหาบัค แต่ไม่ได้มีประสพการณ์มากพอในเรื่องการแบทเทิล 1-1 หรือแบทเทิลรวม นอกเสียจากว่า ทีมพัฒนาเกมส์จงใจบิดเบือนคอนเซปของอาชีพนี้ เพื่อให้ได้เปรียบอาชีพอื่นโดยไม่สนใจผู้เล่น ในอนาคตจะปรับวิหรือไม่ผมไม่รู้ แต่แค่อยากชี้ให้ผู้เล่นเกมส์อาชีพอื่นๆเข้ามาอ่านและ เห็นว่าอาชีพวิซาร์ดมันผิดเพี้ยนจากคอนเซปที่วางเอาไว้ไปมากแค่นั้นเองครับ

ความหมายนาย คืออยากให้ วิ วิ่งชนกับอาชิพอื่นว่างั้นเหอะ
วิซาร์ด นะครับ ไม่ใช่เบอ ไม่ใช่แอส 
จะว่าไปมีนก็ไม่ต่างอะไรอับอาชีพอื่นหรอก มีจุด้อยจุดเสียเหมือนกัน

วิมีพลังโจมตีเวทที่รุนแรง มีเกราะเวทที่ดูดซับ สามารถโกยฆ่าคนได้
แต่ข้อเสียละ เปราะบาง เลือดน้อย ป้องกันน้อย ต้านทานแทบไม่มี
ไหนจะหลบหลีกอีก พุ่งไม่ได้ กระโดดไม่เป็น เยอะแยะข้อเสียถ้าจะหาจริงๆ

นายลองเอาวิ ที่โหดๆตามแบบฉบับนายไปลงแบทสู้กับแอส สิ  จะรู้ว่าวิกาก แค่ไหน

อย่ามาเสนอนู้นนี่ ให้เค้าปรับเสียสมดุลเลย  แบบนี้มันสมดุลดีแล้ว
จะไม่ให้วิขยับได้บ้างเลยหรอ จะให้ยืนเป็นเป้านิ่งให้ฆ่าอย่างนั้นหรอ

คิดแบบนายนี่ไง เกมถึงได้เสียสมดุล

พูดถึงของแรร์ระดับสูงสุด ถ้าใส่ครบ วิมันก็ไม่ได้เปราะบางอะไรขนาดนั้น
นายอ้างว่าวิเปราะบาง เลือดน้อย ป้องกันน้อย ต้านทานไม่มี
นั้นเพราะนายไม่มีตังเล่นวิไง

ถ้าวิของครบจริง จุดด้อยของวิจะแทบไม่มี

เปราะบาง ป้องกันน้อย = เปิดเกราะเวท ใส่ตะกรุด วิเปราะบางยังไง ?
เลือดน้อย = ก็ออฟเลือดไปสิ วิเดี้ยวนี้ไม่ค่อยใส่เซตปราชญ์แล้ว ก็ไปใส่คลุมดาวดึงส์สิ
ต้านทานไม่มี = แรร์วิ 95 จุติ 6 เกราะสรรพธาตุ ถ้าเลือกธาตุดิน ต้านทานมึน 100%

พวกบอกวิมีจุดด้อยต่างๆนาๆ พวกนี้ของไม่ครบทั้งนั้น หรือไม่ของก็อยู่ในระดับที่ห่วย
ถ้าของแรร์ระดับสูงครบจริง ก็อย่างที่ยกตัวอย่างไป วิแทบไม่มีจุดอ่อนอะไรทั้งนั้น

มันเป็นปัญหาที่ต้องแก้ไขมานานแล้วอาชีพนี้ แต่ไม่รู้ทีมงานกลัวคนโวยหนักหรืออย่างไร ปล่อยให้เป็นแบบนี้มานานแล้ว

thonson

• Full Member
แล้วจะมีคนบอกว่า วิไม่ได้ใส่ของครบทุกคนหรอกครับ woon_sunny

It changed

• ○ I want to see you smile ♥
ถ้าจะให้พูดถึงเรื่องผิเพี้ยนจากคอนเซป ยกมาได้ทุกอาชีพเลยนะเนี่ย  g#024
ใช่วิโกงมากพอเพลิงดีเล แถบทำอะไรไม่ได้ woon_5555

It changed

ตัดบทก่อนดีกว่า เออไม่ทราบว่าคุณ เจ้าของกระทู้คิดไปเองป่าวคับ

samunpai1

ไม่มีใครอยากให้อาชีพที่ตัวเองเล่นอยู่โดนปรับให้แย่ลงทั้งนั้นแหละ ถึงรู้ดีว่าอาชีพที่ตัวเองเล่นโกงมากสักแค่ไหนก็ตาม ก็จะเถียงหัวชนฝาอยู่ดี จขกท.ต้องยอมรับตรงนี้ เถียงไปก็ไม่จบไม่สิ้น หยุดเถอะ g#032 g#032 g#032

samunpai1

-GonG-

• Jr. Member
  • **
กระทู้นี้ ตั้งมาเพื่อตีแผ่มากกว่านะครับ  ก็แค่ชี้แจงจุดที่ทีมงานอาจลืมหรือมองข้ามไป ทุกอย่างที่เขียนขึ้นมา มันก็มีเหตุผล ไม่ใช่จับมาพูดลอยๆ แต่พวกคนที่มันเข้ามาบ่นนี่ มาบ่นเพื่ออะไรมิทราบ ทำไมดิ้นกันจัง  g#024

thonson

วิซาร์ดมันผิดคอนเซปในเรื่องสมดุลด้านอาชีพเกินไปครับ อย่างกระทู้ข้างต้นเรื่องเกราะเวทย์ที่สามารถดูซับความเสียหายได้มากโดยไม่มีเงื่อนไขไดๆ และอีกหลายอย่างได้เปรียบในหลายๆอย่างจากอาชีพอื่น มีของไว้เเก้ทางทุกอาชีพ เพราะสิ่งที่หลายๆคนเห็นก็คือ วิซาร์ดมีสกิลโจมตีเวทย์ที่รุนแรงครับ แต่ได้เปรียบอาชีพอื่นเขาตรง ไม่ได้ต้องการความแม่นในการโจมตีไดๆเลย อาชีพอื่นเสียเปรียบมากครับ แถมเรื่องป้องกันไม่ต้องพูดถึงครับ เกราะเวทย์+โล่+อาวุธแรร์ต่างๆที่ออกแบบมาๆไว้แก้ทางสายกายภาพซะหรูหรา และซี3ที่กำลังจะมาใหม่ยิ่งเอื่ออำนวยต่อการไล่ฆ่าอาชีพอื่นได้อย่างง่ายๆขึ้นอีก ถ้าผมไม่เคยเล่นวิ ผมไม่พูดหรอกครับ ผมเล่นจนผมมองเห็นว่าจุดไหนที่ได้เปรียบอาชีพอื่นมากๆครับ

ส่วนพวกที่จะคัดค้านหรือประท้วงใดก็รบกวนตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมาเหอะครับ

ที่บอกว่านายเจอวิแล้วนายเฉยๆนี่ อยากรู้ว่านายเล่นอาชีพอะไรเหรอครับ เจอกับวิในแบท 1-1 บ้างหรือเปล่า??? ลองอธิบายมาหน่อยครับว่าคุณเล่นอาชีพอะไร และเอาชนะวิได้อย่างไร อยากรู้ และอยากให้คนอื่นๆที่เข้ามาอ่านรู้ว่าคุณเอาชนะได้อย่างไร ปัญหานี้มันยืดยาวมานานแล้วครับ กระทู้นี้ก็อยากชี้ให้ทีมพัฒนาเห็นว่า ประสพการณ์จากผู้เล่นเกมส์เมื่อเจอกับอาชีพนี้แล้วเป็นอย่างไร บางทีเขาแค่ทดสอบหาบัค แต่ไม่ได้มีประสพการณ์มากพอในเรื่องการแบทเทิล 1-1 หรือแบทเทิลรวม นอกเสียจากว่า ทีมพัฒนาเกมส์จงใจบิดเบือนคอนเซปของอาชีพนี้ เพื่อให้ได้เปรียบอาชีพอื่นโดยไม่สนใจผู้เล่น ในอนาคตจะปรับวิหรือไม่ผมไม่รู้ แต่แค่อยากชี้ให้ผู้เล่นเกมส์อาชีพอื่นๆเข้ามาอ่านและ เห็นว่าอาชีพวิซาร์ดมันผิดเพี้ยนจากคอนเซปที่วางเอาไว้ไปมากแค่นั้นเองครับ

ความหมายนาย คืออยากให้ วิ วิ่งชนกับอาชิพอื่นว่างั้นเหอะ
วิซาร์ด นะครับ ไม่ใช่เบอ ไม่ใช่แอส 
จะว่าไปมีนก็ไม่ต่างอะไรอับอาชีพอื่นหรอก มีจุด้อยจุดเสียเหมือนกัน

วิมีพลังโจมตีเวทที่รุนแรง มีเกราะเวทที่ดูดซับ สามารถโกยฆ่าคนได้
แต่ข้อเสียละ เปราะบาง เลือดน้อย ป้องกันน้อย ต้านทานแทบไม่มี
ไหนจะหลบหลีกอีก พุ่งไม่ได้ กระโดดไม่เป็น เยอะแยะข้อเสียถ้าจะหาจริงๆ

นายลองเอาวิ ที่โหดๆตามแบบฉบับนายไปลงแบทสู้กับแอส สิ  จะรู้ว่าวิกาก แค่ไหน

อย่ามาเสนอนู้นนี่ ให้เค้าปรับเสียสมดุลเลย  แบบนี้มันสมดุลดีแล้ว
จะไม่ให้วิขยับได้บ้างเลยหรอ จะให้ยืนเป็นเป้านิ่งให้ฆ่าอย่างนั้นหรอ

คิดแบบนายนี่ไง เกมถึงได้เสียสมดุล

พูดถึงของแรร์ระดับสูงสุด ถ้าใส่ครบ วิมันก็ไม่ได้เปราะบางอะไรขนาดนั้น
นายอ้างว่าวิเปราะบาง เลือดน้อย ป้องกันน้อย ต้านทานไม่มี
นั้นเพราะนายไม่มีตังเล่นวิไง

ถ้าวิของครบจริง จุดด้อยของวิจะแทบไม่มี

เปราะบาง ป้องกันน้อย = เปิดเกราะเวท ใส่ตะกรุด วิเปราะบางยังไง ?
เลือดน้อย = ก็ออฟเลือดไปสิ วิเดี้ยวนี้ไม่ค่อยใส่เซตปราชญ์แล้ว ก็ไปใส่คลุมดาวดึงส์สิ
ต้านทานไม่มี = แรร์วิ 95 จุติ 6 เกราะสรรพธาตุ ถ้าเลือกธาตุดิน ต้านทานมึน 100%

พวกบอกวิมีจุดด้อยต่างๆนาๆ พวกนี้ของไม่ครบทั้งนั้น หรือไม่ของก็อยู่ในระดับที่ห่วย
ถ้าของแรร์ระดับสูงครบจริง ก็อย่างที่ยกตัวอย่างไป วิแทบไม่มีจุดอ่อนอะไรทั้งนั้น

มันเป็นปัญหาที่ต้องแก้ไขมานานแล้วอาชีพนี้ แต่ไม่รู้ทีมงานกลัวคนโวยหนักหรืออย่างไร ปล่อยให้เป็นแบบนี้มานานแล้ว

อาชีพนี้คนเล่นเยอะครับ พูดตรงๆก็พวกเค้าเยอะ ถ้าปรับล่ะโดนแน่ #038

Flux

• **
วิ ของกากๆ เพลิงที่ 30เค + เซนจุเรี่ยนกระบี่ แทง 2 เคยังไงก็อย่างงั้น น่าน้อยใจนัก  g#012

It changed

มันก็แล้วแต่ความคิดนะ ความคิดคนอื่นเขาอาจไม่เหมือนคุณก็ได้ ลอยๆ g#032

โจ้ครับ I-jaMes

• **
  • [งอนแล้วน้า]
    • https://www.facebook.com/junladit.chompoo?ref=tn_tnmn
มาตอบในความเห็นผม

ผมเป็นวิที่ไม่อัพเพลิงอัศนีบาตด้วยหลายๆเหตุผลครับ

1. อัตราการฆ่าน้อย - เพลิงอัศนีบาตนะครับ 30วิ ฆ่าได้ 1-2 คนเต็มที่  ซึ่งในแบทนัวๆ มันไม่ทันใจแน่นอนครับ

2. ใช้แต้มสกิลเยอะ -
        ถ้าจะอัพเพลิงระดับ 5 ใช้ถึง 12แต้ม รวมกับสกิลจำเป็นอย่าง
        ศาสตร์เวทย์,สะกดเวลา,เกราะเวทย์ อีก 15 แต้ม  รวมเป็น 27แต้ม
        เหลือให้อัพสกิลอื่นๆแค่ 13แต้ม

3. เกราะแรร์95 ไม่สนับสนุน  -  ก็อย่างที่ท่านว่าน่ะแหละครับ เพลิงเป็นธาตุ "ไร้ธาตุ" เกราะแรร์95จึงไม่สามารถสนับสนุนได้

4. เพลิงใช้ยาก เพราะมันล๊อคเป้าไม่ได้ -
          ระยะร่าย 20ช่อง ฟังดูดีนะครับ แต่เวลาตีกับคนเก่งๆในแบท
          บอกเลยถ้าไม่ แช่หรือกรงไว้ แทบไม่ได้กินหรอกครับ ใครจะร่ายเพลิงสดๆ ใส่หัวแล้วโดน 100%  ไม่มีหรอก สกิลมันไม่ล๊อคเป้า

5. เพลิงจะเบามากถ้าไม่ใช่ไม้เท้า  :  ถ้าสายคฑา ใส่คฑาเบาๆ (ที่ไม่ใช่99)  แล้วดันทะลึ่งไม่ใส่เซตปราช ไม่กดเบคอน  -
          จากที่ผมทดสอบกับ กรงน้ำแข็งนะครับ (กรงน้ำแข็งไม่มีกันเวทย์) ผมลองเปิดผอบ ใส่ไม้เท้า99(แต่ไม่สาป)  กดเบคอน 3อัน
          โจมเวทย์ 3พันปลายๆ - 4พันกลางๆ  MP 4-5พัน   เพลิงระดับ5ใส่กรง  หาค่าเฉลี่ยได้ 170k เต็มที่แล้ว
          ขนาดใส่ของแบบนี้ยังเพลิงใส่ พระ ,  วิสายจิต ไม่ตายเลยครับ
          ทุกวันนี้ ผมเจอวิคฑา94 กรงเพลิง ยังไงก็เอาผมไม่ลง  ผมสายเลือด กันเวทย์หลังผม xx+40 มั้ง

6. การอัพเพลิงจะทำให้ผมเสียพลังโจมตีเวทย์ธาตุดินไปมากมาย -
          ถ้าถามว่าทำไมต้องธาตุดิน ผมชอบส่วนตัวครับ มันกันมึนจากเบลดผ่า เบอระเบิด c3ทหาร
          ผมใส่แรร์ 95 จุติ6  เพิ่มดิน 50% อัพพลังเทอร่าเต็ม เพิ่มดิน 30%   
          แต่ถ้าจะเอาสกิลเพลิง + ธาตุดิน โดยมีธรณี + สัมผัสเต็มนั้น  พลังเทอร่าจะไม่เต็ม แล้วก็ต้องอัพ 3ธาตุ
          ทำให้สูญเสียพลังเวทย์ธรรมชาติไปอีก 15%
          สู้เอาเวลาไป boost พลังโจมตีธาตุดิน แล้วเน้น สัมผัส +  ลุ้นธรณีให้ไม่มีหลอด  + รัวพสุธา ไล่ฆ่าเอาดีกว่าครับ
          30วิได้มากกว่า 1-2 ศพแน่นอน

7. ใน sv PK  ถ้าตีกันนอกเมือง จะเจอเซทชมพูพระ แสงคุ้มกาย(กันเวทย์หลัง50%) แทบจะตลอดเวลา -
          ปกติสายคฑาก็เพลิงไม่ค่อยตายกันแล้ว เจอแสงคุ้มกายเข้าไปอีกแทบฆ่าใครไม่ได้เลย

8. ถ้าอัพเพลิงแล้ว  ถ้าต้องการอัพหมอกเทอร่าอีก จะถือว่าอัพ 4ธาตุ แล้วเวทย์ธรรมชาติจะเบาสุดๆ -
          ทำไมต้องหมอกเทอร่า ?  ในความเห็นผมสกิลนี้ดีสุดๆ ในเวลากิลวอครับ
          ทั้งการยึดพื้นที่ตอนบุก ทั้งตอนสกัดทีมบุกขณะที่กันบ้าน
          ทุกคนอาจจะรู้ว่าอ้อมกอดกันได้ แต่ลงวอไป จากประสบการณ์ ถ้าเกิน3นาทีไปแล้ว อ้อมหายหมด
          มีน้อยคนนักที่จะอ้อมกอดเพิ่ม
         แถมถ้าอัพหมอกเทอร่า บางคนที่แต้มเหลือจะเอาไปอัพสายลมเหมัน เพื่อไว้ ตอบโต้ วอลอคสะท้อน10 ตอนทีเผลอเหมือนกัน

----

เหตุผลเดียวที่ทำให้ผมคิดว่าเพลิงน่าสนใจคือการไว้ต่อกรกับ คลุมใบมีดซาตาน99

เพราะสายรัวพสุธาอย่างผม เจอคลุมนี้เข้าไปงิดเลยครับ

----

ส่วนเรื่อง วิโดนกายภาพตีโดนทุกดอกเนี่ย ทุกวันนี้ถ้าผมไม่กายาหมอก  ผมก็โดนกายภาพทุกคนทุกอาชีพ ตีโดนทุกดอกอยู่แล้วนะครับ

----

สุดท้ายถ้าจะพูดเรื่อง สกิลโกงของวิ   สกิลที่จัดอยู่ในข่ายของคำว่า "โกง" จริงๆ คือ สาปหมอก จากไม้เท้าเลเวล 99 มากกว่านะครับ

มันทำให้การ 1-1 คู่ต้อสู้ไร้ทางสู้มากเกินไป   แต่ว่า สาปหมอกนี้ก็แพ้วอลอค และเบอคลุม99อยู่ดีครับ  ถ้าไม่มีเพลิง

ปล. เป็นความเห็นของผมเฉยๆนะครับ คิดว่าลองรีสกิลเล่นมาแล้วทุกสายครับ  เน้นธาตุลม ก็เคยเล่นมาแล้ว แต่ไม่แจ่ม
ตามนี้ครัับ 555

blackcatXII

• **
  • ความขี้เกียจคือสิ่งที่แข็งแกร่งที่สุด.. รองจากโลลิ
ไม่มีใครอยากให้อาชีพที่ตัวเองเล่นอยู่โดนปรับให้แย่ลงทั้งนั้นแหละ ถึงรู้ดีว่าอาชีพที่ตัวเองเล่นโกงมากสักแค่ไหนก็ตาม ก็จะเถียงหัวชนฝาอยู่ดี จขกท.ต้องยอมรับตรงนี้ เถียงไปก็ไม่จบไม่สิ้น หยุดเถอะ g#032 g#032 g#032

ก็อย่างว่าแหละ เราคิดว่า น่าจะมีของให้อาชีพอื่นได้โชว์เมพปราบวิบ้าง ในเมื่อไม่มีใครอยากให้อาชีพตัวเองกากลง
งั้นก็ทำให้โหดทุกอาชีพเลย เช่น หลบเวทย์ได้ เวทย์ตีแก๊ง กันเวทย์ไม่ลด ไรเงี้ย เอาให้อึ้ง
ที่เซิฟสวรรค์นะ เราเห็นคนเกรียนแบทมักจะเป็น เทร วิ เบอ เสมอแหละ โหดกันหมดอะ
ก็รู้หรอกว่าเรากาก แต่มันก็โหดไปนะ ลดกันเราทั้งหมด เกราะก็หนา เดินก็เร็ว ร่ายก็ไว แถมแรงอีก แล้วยังจะมีหลบกายภาพได้อีก ดูยังไงก็โหดไปอยู่ดีนะ

-GonG-

• **

ก็อย่างว่าแหละ เราคิดว่า น่าจะมีของให้อาชีพอื่นได้โชว์เมพปราบวิบ้าง ในเมื่อไม่มีใครอยากให้อาชีพตัวเองกากลง
งั้นก็ทำให้โหดทุกอาชีพเลย เช่น หลบเวทย์ได้ เวทย์ตีแก๊ง กันเวทย์ไม่ลด ไรเงี้ย เอาให้อึ้ง
ที่เซิฟสวรรค์นะ เราเห็นคนเกรียนแบทมักจะเป็น เทร วิ เบอ เสมอแหละ โหดกันหมดอะ
ก็รู้หรอกว่าเรากาก แต่มันก็โหดไปนะ ลดกันเราทั้งหมด เกราะก็หนา เดินก็เร็ว ร่ายก็ไว แถมแรงอีก แล้วยังจะมีหลบกายภาพได้อีก ดูยังไงก็โหดไปอยู่ดีนะ

woon_yes  วิผิดจากคอนเซปไปเยอะ ลงเหวไปแล้วว เรื่องเวทย์เขาแรงผมไม่ซีเรียส แต่เรื่องทอน ถึก ใส่โล่นี่ เกินไป g#024

sittigorn1011

• Newbie
  • *
ไอคนชือ_rockmanz_ แม้งโกงตะโก้นารีผลกะฉลามทรายโกร๋น