GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

มาวิเคราะห์สกิลโกงของวิซาร์ดกัน

XxAlcohoLxX

• Jr. Member
  • **
  • 191
อาชีพวิซาดโกงตรงไหนครับ เคยลองเล่นแล้วหรือยัง  ใส่ความชัดๆ
แค่มีสกิล เยือกแข็ง น้ำแข็ง ที่สามารถหยุดสัสตุได้ง่ายๆ
แค่มีสกิลสัมผัสเทอร่า ที่ทำให้ทุกอาชีพติดมึนได้
แค่มีเพลิงอัศนีบาตที่สามารถร่ายในพื้นที่ไกลๆได้ +ความแรงค่อยข้างสูง(เลือดเบอเป็นถังยังไม่รอดอาชีพอื่นไม่ต้องพูดถึง)
แค่มีแสงอัสนีบาตที่ทำให้ตาบอด ลดแม่นยำ120 โอ้จะแจ่มไปไหน 2ใน1เดียว
ต่อเรื่องอาวุธ
แค่มีไม้เท้า99 คำสาปแห่งความตาย5วิ(อันนี้ตั้งเอง55) ง่อยเแดกทุกอย่าง ทั้งลดเดิน ห้ามใช้สกิล (แทบจะยืนเปนเป้านิ่งให้ฆ่า)
แค่มีคทา94 หลบสกิลได้แทบทุกอย่างมุงจะเทพไปมั้ย ตั้งแต่คลาส3ยันสกิลกากๆ
แค่มีคทา99 ลดต่อเนื่อง+เดินช้า และกันเวทหลัง ไม่คิดต้านทาน ลดไม่ใช่น้อยๆ เยอะพอสมควร เทพแสดๆ
แระสุดท้าย เกราะเวท สกิลนี้มีมาตั้งแต่ชาติปางก่อน ที่มันโกงมากๆพอสมควร ทอนทุกครั้งที่โจมตี35% (ดียิ่งกว่าตะกรุดเสียอีก)

นี่ยังไม่รวมเท้าหลบ98 ตะกรุด โล่99 ที่สามารถใส่รวมกันได้ทุกอย่าง พาราว่าถึกๆ ยังอายวิเรยคับ
ไม่ขอพูดถึงคลาส3นะ อิอิ เดวยาว  เหลืออย่างเดียวที่ไม่มีฮะ กาย น่าจะปรับให้วิกายได้ด้วยคับ รับรอง เมียน้อย พี่เขย น้องเมีย
กิ๊กทีมงานได้กีส ร้องไชโยโห่ฮิ้วกันแน่ๆคับงานนี้

-GonG-

• **
อาชีพวิซาดโกงตรงไหนครับ เคยลองเล่นแล้วหรือยัง  ใส่ความชัดๆ
แค่มีสกิล เยือกแข็ง น้ำแข็ง ที่สามารถหยุดสัสตุได้ง่ายๆ
แค่มีสกิลสัมผัสเทอร่า ที่ทำให้ทุกอาชีพติดมึนได้
แค่มีเพลิงอัศนีบาตที่สามารถร่ายในพื้นที่ไกลๆได้ +ความแรงค่อยข้างสูง(เลือดเบอเป็นถังยังไม่รอดอาชีพอื่นไม่ต้องพูดถึง)
แค่มีแสงอัสนีบาตที่ทำให้ตาบอด ลดแม่นยำ120 โอ้จะแจ่มไปไหน 2ใน1เดียว
แค่มีไม้เท้า99 คำสาปแห่งความตาย5วิ(อันนี้ตั้งเอง55) ง่อยเแดกทุกอย่าง ทั้งลดเดิน ห้ามใช้สกิล (แทบจะยืนเปนเป้านิ่งให้ฆ่า)
แค่มีคทา94 หลบสกิลได้แทบทุกอย่างมุงจะเทพไปมั้ย ตั้งแต่คลาส3ยันสกิลกากๆ
แค่มีคทา99 ลดต่อเนื่อง+เดินช้า และกันเวทหลัง ไม่คิดต้านทาน ลดไม่ใช่น้อยๆ เยอะพอสมควร เทพแสดๆ
แระสุดท้าย เกราะเวท สกิลนี้มีมาตั้งแต่ชาติปางก่อน ที่มันโกงมากๆพอสมควร ทอนทุกครั้งที่โจมตี35% (ดียิ่งกว่าตะกรุดเสียอีก)

นี่ยังไม่รวมเท้าหลบ98 ตะกรุด โล่99 ที่สามารถใส่รวมกันได้ทุกอย่าง พาราว่าถึกๆ ยังอายวิเรยคับ
ไม่ขอพูดถึงคลาส3นะ อิอิ เดวยาว  เหลืออย่างเดียวที่ไม่มีฮะ กาย น่าจะปรับให้วิกายได้ด้วยคับ รับรอง เมียน้อย พี่เขย น้องเมีย
กิ๊กทีมงานได้กีส ร้องไชโยโห่ฮิ้วกันแน่ๆคับงานนี้

woon_yes อึ้ง ทึ่ง เสียว ไปเลยทีเดียว

Freedom.01

• **
มันเก่งทุกอาชีพอยู่ที่ ว่า อาชีพนั้นจะมีบทบาทไปทางไหน ผู้เล่นจะเล่นแบบไหน ทุกอาชีพมันมีแพ้ทางกัน ต้องเข้าใจ ถ้าชนะอย่างเดียวเกมมันก็ไม่สนุกสิ

woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555
แพ้ทางแค่วอ นอกนั้นชนะหมด นี่หรอครับ เคยเล่นวิจริงรึปล่าว เห็นเขียนมาแบบนี้

อย่างที่คุณ Directorr&CuPiicLnZz เขากล่าวและคับ สกิลที่โกงจิงๆๆคือสกิลที่มาจากไม้เท้าหมอกสวรรค์ ส่วนตัวเพลิงอัศนีบาตก็ใช้ว่าจะเพลิงตายทุกตัว มันแล้วแต่โอกาศของมัน
ส่วนตัว วิซาร์ต มันก็ใช้ว่าจะชนะทุกอาชีพ มันอยู่ที่ว่าคุณเล่นอะไรแล้วเล่นแบบไหน ทำไมถึงแพ้เขา เอาเวลามาแก้ สกิลไปหาวิธีแก้ทางดีฟ่า

#038 #038 #038 #038 #038 #038 #038

It changed

• ○ I want to see you smile ♥
  • Full Member
เกมมันเน่าก็เพราะมีแต่พวกร้องเรียนให้ปรับอาชีพนู้นอาชีพนี้แหละ ตอนแรกๆไม่เห็นจะมีใครออกมาพล่าม ออกมาโชว์มันสมองอันชาญฉลาดของตน
เพื่อที่จะหาข้อดีที่ตนเองคิดว่าโกงเกินเหตุ ปรับให้กากลง บลาๆ ๆ ๆ เหตุผล108 พวกนี้ส่วนใหญ่ ร้อยละ 90%นั้นไม่สำเหนียกตนเองว่าเก่งพอหรือยัง
หรือเอาตัวเองไปไฝ้กับพวกระดับต้นๆของเซิฟ คนที่เขาเล่นเกมนี้นานๆเซียนๆกันแล้ว(เอือมกันแล้วก็มี) เขาก็จะปรับปรุงตนเอง ประยุกต์อุปกรณ์สกิล
เทคนิคต่าง ๆ นา ๆ งัดขึ้นมาใช้ให้ได้ประโยชน์สูงสุด เพื่อปิดข้อด้อยของอาชีพตน และเพื่อสู้กับอาชีพอื่น ๆ ได้ ไม่เลือกที่จะออกมาร้องเรียนขอปรับ
อะไรแบบนี้ให้เกมมันเน่าลง จากที่ยังไม่สมดุล ตอนนี้มันห่างจากคำว่าสมดุลไปไกลโขละ   g#014

SSiney

• Newbie
  • *

It changed

• ○ I want to see you smile ♥
เหตุผลที่ทีมพัฒนาปรับความสามารถของสกิล

“เกราะเวท”

เกราะเวทย์
-=จุดประสงค์การปรับเปลี่ยน=-
ในปัจจุบันความสามารถของเกราะเวทคือ “โดนโจมตีแล้วไม่หยุดร่ายเวท, ลดทอนความเสียหายโดยความเสียหายนั้นจะไปลดที่ MP แทน และเพิ่มค่าความต้านทาน 50% ทั้งหมด” ซึ่งในส่วนของการเพิ่มค่าความต้านทาน 50% นั้นทำให้วิซาดนั้นถึกมากๆ และส่งผลให้วิซาดไม่ต้องพึ่งบัพจากใคร เช่นบัพอ้อมกอดแห่งลูซิส ของอาชีพคลีริค ทางทีมงานจึงมองว่ามันผิดคอนเซ็ปต์ของอาชีพจากที่วางเอาไว้ในตอนแรกค่อนข้างมาก คอนเซ็ปต์ที่วางเอาไว้นั้นคือ วิซาดเป็นอาชีพที่มีความสามารถในการโจมตีเวทย์ที่รุนแรง แต่จะมีพลังป้องก้นต่ำ อาจจะต่ำที่สุดในทุกอาชีพเลยก็ว่าได้ ด้วยเหตุนี้เองทางทีมงานจึงต้องปรับให้ตรงกับคอนเซ็ปต์ที่วางเอาไว้โดยการตัดความสามารถ “เพิ่มค่าความต้านทาน 50%” ของสกิลเกราะเวทออกไป การปรับเปลี่ยนครั้งนี้จะส่งผลทำให้เกิดความสมดุลในการเก็บเลเวลและ PVP มากขึ้น ไม่ใช่มีแค่วิซาดและคริลิคก็ลุยได้ทั่วราชอาณาจักร อาชีพอื่นๆ ที่เคยถูกมองข้ามหรือแค่นั่งเฉยๆ ในปาร์ตี้จะได้มีบทบาทที่มากขึ้นกว่าที่ควรจะเป็น

อ่านและวิเคราะห์ดูดีๆ จากคอนเซปที่ทีมพัฒนาอ้างและปรับ กับความสามารถในการป้องกันของอาชีพวิซาร์ดที่มีอยู่ในปัจจุบัน ผมว่าเรื่องคอนเซปอะไรนี่มันจะผิดไปคนละฟ้ากับเหวเลยนะครับ วิซาร์ดชั่วโมงนี้ถึกสุดในทุกสายอาชีพครับและโจมตีได้แรงแถมไม่ต้องใช้ความแม่นในการจู่โจมใดๆเลย + หลบการโจมตีกายภาพได้ยังกะแอส+ ร่ายเวทย์แบบไม่คิดดีเลย์ +ใส่โล่ป้องกันการโจมตีเพิ่มได้อีก ส่วนความต้านทานที่โดนปรับไป ก็ได้กลับมา x2 เลยจากแรร์วิ95 

เรื่องการทอนการโจมตีก็โหดเว่อเกินอาชีพอื่นครับ ถึกได้สุดๆแล้ว เพราะวิสามารถทำmp ให้ทะลุ3000+ แถมทอนได้ 1mp:5hp เท่ากับว่า วิซาร์ด มี HP สำรองไว้ทอนการโจมตีได้มากเลยทีเดียว สมมุติว่า วิซาร์ด mp 3000 เกราะเวทย์ระดับ 5 ก็เท่ากับ มี HP ที่ที่เอาไว้รองรับการโจมตีเบาะๆอีก 15000 คับ น่าคิดนะครับ ขนาดอาชีพทหารที่เขามีทักษะท.ทหารอดทน ยังมีเงื่อนไขเมือ hpเหลือ xเปอเซนต์ ถึงจะทอนได้ แต่วิซาร์ดนี่ ไม่มีเงื่อนไขครับ แถมถ้าหากมารวมกับ เเหวนปราชญ์ หรือ ตะกรุด ที่เพิ่มการทอนการโจมตีเข้าไปอีก มันทำให้คอนเซ็ปที่ทีมพัฒนาอ้างมา ผิดเพี้ยนไปมากเลยครับ เพราะลำพังโจมตีเวทย์โดยไม่ติดเรื่องอัตราความแม่น นี่ก็โคตรพ่อโครตแม่ได้เปรียบชาวบ้านเขาละครับ แถมเวทย์ที่โจมตีมาส่วนมากก็สุ่มออกมาได้หลายครั้งครับ มันจะครบเครื่องไปไหนครับ คอนเซ็ปที่อ้างมาไปไหนซะละครับ ???

มันดูดซับความเสียหายแค่ 35% อ่ ต้องอธิบายด้วยมั้ย ว่ายังไง   พิมพ์มาสะโหดเว่อร์ เลย เหอๆ

FFiM

เกมมันจะสมดุลได้ไง ในเมื่อมีแต่พวกร้องปรับ
ถ้ามันไม่โกงถึงมากกกกกกที่สุดก็อย่าไปร้องปรับเลยครับเสียเวลา

Freedom.01

• **
ตอนนี้ผมว่า วิ กากลง ไปเยอะ จะทำให้มันเก่งได้อยู่ที่ผู้เล่นแต่ล่ะคน เพราะแต่ล่ะคนเล่นไม่เหมือนกัน คิดไม่เหมือนกัน  ถ้ามันเก่งทำไม ไม่ลองรีไปเล่น วิดู จะได้รู้ว่ามันเก่งไม่เก่งโกงไม่โกง ผมเจอวิผมว่าเฉยๆ

woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555

-GonG-

• **
วิซาร์ดมันผิดคอนเซปในเรื่องสมดุลด้านอาชีพเกินไปครับ อย่างกระทู้ข้างต้นเรื่องเกราะเวทย์ที่สามารถดูซับความเสียหายได้มากโดยไม่มีเงื่อนไขไดๆ และอีกหลายอย่างได้เปรียบในหลายๆอย่างจากอาชีพอื่น มีของไว้เเก้ทางทุกอาชีพ เพราะสิ่งที่หลายๆคนเห็นก็คือ วิซาร์ดมีสกิลโจมตีเวทย์ที่รุนแรงครับ แต่ได้เปรียบอาชีพอื่นเขาตรง ไม่ได้ต้องการความแม่นในการโจมตีไดๆเลย อาชีพอื่นเสียเปรียบมากครับ แถมเรื่องป้องกันไม่ต้องพูดถึงครับ เกราะเวทย์+โล่+อาวุธแรร์ต่างๆที่ออกแบบมาๆไว้แก้ทางสายกายภาพซะหรูหรา และซี3ที่กำลังจะมาใหม่ยิ่งเอื่ออำนวยต่อการไล่ฆ่าอาชีพอื่นได้อย่างง่ายๆขึ้นอีก ถ้าผมไม่เคยเล่นวิ ผมไม่พูดหรอกครับ ผมเล่นจนผมมองเห็นว่าจุดไหนที่ได้เปรียบอาชีพอื่นมากๆครับ

ส่วนพวกที่จะคัดค้านหรือประท้วงใดก็รบกวนตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมาเหอะครับ

ที่บอกว่านายเจอวิแล้วนายเฉยๆนี่ อยากรู้ว่านายเล่นอาชีพอะไรเหรอครับ เจอกับวิในแบท 1-1 บ้างหรือเปล่า??? ลองอธิบายมาหน่อยครับว่าคุณเล่นอาชีพอะไร และเอาชนะวิได้อย่างไร อยากรู้ และอยากให้คนอื่นๆที่เข้ามาอ่านรู้ว่าคุณเอาชนะได้อย่างไร ปัญหานี้มันยืดยาวมานานแล้วครับ กระทู้นี้ก็อยากชี้ให้ทีมพัฒนาเห็นว่า ประสพการณ์จากผู้เล่นเกมส์เมื่อเจอกับอาชีพนี้แล้วเป็นอย่างไร บางทีเขาแค่ทดสอบหาบัค แต่ไม่ได้มีประสพการณ์มากพอในเรื่องการแบทเทิล 1-1 หรือแบทเทิลรวม นอกเสียจากว่า ทีมพัฒนาเกมส์จงใจบิดเบือนคอนเซปของอาชีพนี้ เพื่อให้ได้เปรียบอาชีพอื่นโดยไม่สนใจผู้เล่น ในอนาคตจะปรับวิหรือไม่ผมไม่รู้ แต่แค่อยากชี้ให้ผู้เล่นเกมส์อาชีพอื่นๆเข้ามาอ่านและ เห็นว่าอาชีพวิซาร์ดมันผิดเพี้ยนจากคอนเซปที่วางเอาไว้ไปมากแค่นั้นเองครับ

-GonG-

• **
คิดในอีกมุมนึง คนที่มาค้านต่างหากครับที่ทำให้เกมส์เสียสมดุลมาจนถึงทุกวันนี้ เหตุผลพวกผมก็เขียนอธิบายไว้แล้ว ทุกอย่างมันมีที่มาที่ไป ไม่ใช่อยู่ดีๆแล้วมาร้องให้ปรับ อีกอย่างจะปรับไม่ปรับมันก็อยู่ที่ทีมพัฒนาเกมส์ไม่ใช่พวกผม พวกผมแค่เป็นคนยกเอาข้อได้เปรียบเด่นๆ หรือ นำเสนอบางอย่างที่มันดูขัดจากคอนเซ็บของสายอาชีพวิซาร์ดไปหน่อย ท้ายที่สุดมันก็อยู่ที่คนทำเกมส์ ไม่ใช่คนเล่นเกมส์อย่างพวกผมที่ตัดสินใจให้เขาปรับได้ คุณอย่ามาดิ้นเลยครับ  g#032

Freedom.01

• **
วิซาร์ดมันผิดคอนเซปในเรื่องสมดุลด้านอาชีพเกินไปครับ อย่างกระทู้ข้างต้นเรื่องเกราะเวทย์ที่สามารถดูซับความเสียหายได้มากโดยไม่มีเงื่อนไขไดๆ และอีกหลายอย่างได้เปรียบในหลายๆอย่างจากอาชีพอื่น มีของไว้เเก้ทางทุกอาชีพ เพราะสิ่งที่หลายๆคนเห็นก็คือ วิซาร์ดมีสกิลโจมตีเวทย์ที่รุนแรงครับ แต่ได้เปรียบอาชีพอื่นเขาตรง ไม่ได้ต้องการความแม่นในการโจมตีไดๆเลย อาชีพอื่นเสียเปรียบมากครับ แถมเรื่องป้องกันไม่ต้องพูดถึงครับ เกราะเวทย์+โล่+อาวุธแรร์ต่างๆที่ออกแบบมาๆไว้แก้ทางสายกายภาพซะหรูหรา และซี3ที่กำลังจะมาใหม่ยิ่งเอื่ออำนวยต่อการไล่ฆ่าอาชีพอื่นได้อย่างง่ายๆขึ้นอีก ถ้าผมไม่เคยเล่นวิ ผมไม่พูดหรอกครับ ผมเล่นจนผมมองเห็นว่าจุดไหนที่ได้เปรียบอาชีพอื่นมากๆครับ

ส่วนพวกที่จะคัดค้านหรือประท้วงใดก็รบกวนตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมาเหอะครับ

ที่บอกว่านายเจอวิแล้วนายเฉยๆนี่ อยากรู้ว่านายเล่นอาชีพอะไรเหรอครับ เจอกับวิในแบท 1-1 บ้างหรือเปล่า??? ลองอธิบายมาหน่อยครับว่าคุณเล่นอาชีพอะไร และเอาชนะวิได้อย่างไร อยากรู้ และอยากให้คนอื่นๆที่เข้ามาอ่านรู้ว่าคุณเอาชนะได้อย่างไร ปัญหานี้มันยืดยาวมานานแล้วครับ กระทู้นี้ก็อยากชี้ให้ทีมพัฒนาเห็นว่า ประสพการณ์จากผู้เล่นเกมส์เมื่อเจอกับอาชีพนี้แล้วเป็นอย่างไร บางทีเขาแค่ทดสอบหาบัค แต่ไม่ได้มีประสพการณ์มากพอในเรื่องการแบทเทิล 1-1 หรือแบทเทิลรวม นอกเสียจากว่า ทีมพัฒนาเกมส์จงใจบิดเบือนคอนเซปของอาชีพนี้ เพื่อให้ได้เปรียบอาชีพอื่นโดยไม่สนใจผู้เล่น ในอนาคตจะปรับวิหรือไม่ผมไม่รู้ แต่แค่อยากชี้ให้ผู้เล่นเกมส์อาชีพอื่นๆเข้ามาอ่านและ เห็นว่าอาชีพวิซาร์ดมันผิดเพี้ยนจากคอนเซปที่วางเอาไว้ไปมากแค่นั้นเองครับ

ส่วนตัวผมเล่นเบอ เรื่องแพ้ชนะมันเป็นเรื่องธรรมชาติ ใช้ว่ามันจะแพ้ตลอด แล้วส่วนตัวก็เล่น เซิฟ pk ซึ่งน้อยมากที่จะลงแบท นานๆๆจะลงไปเล่นกันที่ 1 แพ้ก็คือแพ้ ชนะก็คือชนะมันเป็นบางโอกาศบางจังหวะเท่านั้นเอง ถ้าเกม ตัวละครเราชนะหมดทุกคน ผมว่าไม่ต้องเล่นเลิกเล่นซะดีกว่า มันก็มีแพ้มีชนะมั่งมัน จะได้สนุก
woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
ถ้าจะให้พูดถึงเรื่องผิเพี้ยนจากคอนเซป ยกมาได้ทุกอาชีพเลยนะเนี่ย  g#024

XxAlcohoLxX

• **
  • 191
ไอนี่บอกให้ผมเล่นวิซาด ไม่ต้องบอกคับ เพาะผมก้อเล่นอยุ่
วิซาดมันมีทั้งสกิลโจมตี และ ปิดกั้นการโจมตีของสัสตูได้ทุกรูปแบบหมด
ซึ่งใส่ทุกอย่างรวมกัน+สกิลของแรร์ที่มีอยู่ทำให้มันครบเครื่องทุกอย่าง ที่บอกให้ไปย้อนดูสกิลคับ ไม่ได้ต้องการให้ทีมงานปรับ
เอาง่ายๆคับ เทรยิงโป๊ะอาชีพอื่น10+เค  แต่ยิงวิเข้าแค่7-8เค   กัปนาทของชาปยิงอาชีพอื่น25-40K  แต่ยิงวิเข้า10-20เค ซึ่งมันไม่สมเหตุสมผลคับ

ลืมไปอีกสกิลคับข้างต้นที่บอก  สกิลธรณีพิโรธ ไม่ว่ามุงจะตีเกราะเทพจิต เทพแกร่ง ยศสุง ขนาดเทพ
เจอไอสกิลนี้ เปิดเกาะ ร่ายแค่1-3วิ ของที่ว่าเทพๆ มุงจะกลายเปนกากไปทันที  woon_sunny  อิอิ