GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

มาวิเคราะห์สกิลโกงของวิซาร์ดกัน

Abe

• Jr. Member
  • **
โกงไม่โกงไม่รุละ แต่ชาปทำไม ก้าวพริบตาหลบพสุธาของวิไม่ได้

แล้วก้าวพริบตาทำมาเพื่ออาราย

thegodfather

• Newbie
  • *
จากที่อ่านมา+ฟังๅเค้าเล่ามา  g#034

เพิ่งรู้ว่า ธรณีพิโรธ (สกิลคลาส2แตนๆเรียนปุ๊ปได้ปั๊บ g#018) ไม่มีดีเลแล้วลดเกราะ 100%+100

ขนาดกรงที่เป็นสกิล C3 ฝึกกันไฟแทบไหม้คอมฯ ยังลดกันหลังไม่ถึงร้อยเลยหรอนั่น (กำค่าไฟเดือนนี้ g#002)

ว่ากันว่า หอกทะลายสวรรค์(แรระดับ99)ที่ลดกันหลังทั้งหมดแต่ต้องเดินไปจิ้ม(ระยะ3ช่องหรือเท่าไหร่ไม่รู้)
ซ้ำยังติดดีเล(ไม่จุ) 60วิ /หอก(ขนาดจุ 6)ยัง 40วิ  (เอ้ยจริงดิ g#016)

ของเค้าดีจริง อะไรจริง ค๊าบ   g#021

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
เกมมันเน่าก็เพราะมีแต่พวกร้องเรียนให้ปรับอาชีพนู้นอาชีพนี้แหละ ตอนแรกๆไม่เห็นจะมีใครออกมาพล่าม ออกมาโชว์มันสมองอันชาญฉลาดของตน
เพื่อที่จะหาข้อดีที่ตนเองคิดว่าโกงเกินเหตุ ปรับให้กากลง บลาๆ ๆ ๆ เหตุผล108 พวกนี้ส่วนใหญ่ ร้อยละ 90%นั้นไม่สำเหนียกตนเองว่าเก่งพอหรือยัง
หรือเอาตัวเองไปไฝ้กับพวกระดับต้นๆของเซิฟ คนที่เขาเล่นเกมนี้นานๆเซียนๆกันแล้ว(เอือมกันแล้วก็มี) เขาก็จะปรับปรุงตนเอง ประยุกต์อุปกรณ์สกิล
เทคนิคต่าง ๆ นา ๆ งัดขึ้นมาใช้ให้ได้ประโยชน์สูงสุด เพื่อปิดข้อด้อยของอาชีพตน และเพื่อสู้กับอาชีพอื่น ๆ ได้ ไม่เลือกที่จะออกมาร้องเรียนขอปรับ
อะไรแบบนี้ให้เกมมันเน่าลง จากที่ยังไม่สมดุล ตอนนี้มันห่างจากคำว่าสมดุลไปไกลโขละ   g#014

-GonG-

• **
เกมมันเน่าก็เพราะมีแต่พวกร้องเรียนให้ปรับอาชีพนู้นอาชีพนี้แหละ ตอนแรกๆไม่เห็นจะมีใครออกมาพล่าม ออกมาโชว์มันสมองอันชาญฉลาดของตน
เพื่อที่จะหาข้อดีที่ตนเองคิดว่าโกงเกินเหตุ ปรับให้กากลง บลาๆ ๆ ๆ เหตุผล108 พวกนี้ส่วนใหญ่ ร้อยละ 90%นั้นไม่สำเหนียกตนเองว่าเก่งพอหรือยัง
หรือเอาตัวเองไปไฝ้กับพวกระดับต้นๆของเซิฟ คนที่เขาเล่นเกมนี้นานๆเซียนๆกันแล้ว(เอือมกันแล้วก็มี) เขาก็จะปรับปรุงตนเอง ประยุกต์อุปกรณ์สกิล
เทคนิคต่าง ๆ นา ๆ งัดขึ้นมาใช้ให้ได้ประโยชน์สูงสุด เพื่อปิดข้อด้อยของอาชีพตน และเพื่อสู้กับอาชีพอื่น ๆ ได้ ไม่เลือกที่จะออกมาร้องเรียนขอปรับ
อะไรแบบนี้ให้เกมมันเน่าลง จากที่ยังไม่สมดุล ตอนนี้มันห่างจากคำว่าสมดุลไปไกลโขละ   g#014

ไอ้คำว่า "ตอนแรก" ของคุณนี่มันตอนไหนเหรอครับ ??
คนร้องให้ปรับอาวุธแรร์+สกิล+ค่าพื้นฐานอาชีพวิซาร์ดมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ แต่ทีมพัฒนารุ่นก่อนดูเหมือนยังเพิกเฉย หรือไม่กล้า หรือว่าอะไรสักอย่างทำให้มันมีผลกระทบต่อสมดุลอาชีพต่ออาชีพอื่นมาหลายรุ่นจีเอ็มละครับ
ที่ตั้งกระทู้ขึ้นมาอีก เพราะเห็นว่าจีรุ่นใหม่ไฟแรง เขากล้าคิด กล้าทำกล้าปรับในสิ่งใหม่ๆ และพวกผมก็แค่อยากดึงเอาจุดที่เห็นว่า วิซาร์ดมันได้เปรียบอาชีพอื่นมากโขเพียงใด ซึ่งทีมพัฒนาเกมส์อาจจะมองไม่เห็นหรือมองข้ามไปเท่านั้นเองครับ  g#040

Freedom.01

• **

Like++++
woon_love woon_love woon_love woon_love woon_love woon_love

Freedom.01

• **

ไอ้คำว่า "ตอนแรก" ของคุณนี่มันตอนไหนเหรอครับ ??
คนร้องให้ปรับอาวุธแรร์+สกิล+ค่าพื้นฐานอาชีพวิซาร์ดมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ แต่ทีมพัฒนารุ่นก่อนดูเหมือนยังเพิกเฉย หรือไม่กล้า หรือว่าอะไรสักอย่างทำให้มันมีผลกระทบต่อสมดุลอาชีพต่ออาชีพอื่นมาหลายรุ่นจีเอ็มละครับ
ที่ตั้งกระทู้ขึ้นมาอีก เพราะเห็นว่าจีรุ่นใหม่ไฟแรง เขากล้าคิด กล้าทำกล้าปรับในสิ่งใหม่ๆ และพวกผมก็แค่อยากดึงเอาจุดที่เห็นว่า วิซาร์ดมันได้เปรียบอาชีพอื่นมากโขเพียงใด ซึ่งทีมพัฒนาเกมส์อาจจะมองไม่เห็นหรือมองข้ามไปเท่านั้นเองครับ  g#040
อยากรู้ว่ามันได้เปรียบไม่ได้เปรียบต้องไปเล่นกันดู ซึ่งหลายๆๆคนอาจจะไม่เคยเล่นกัน
woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555

Freedom.01

• **
มันเก่งทุกอาชีพอยู่ที่ ว่า อาชีพนั้นจะมีบทบาทไปทางไหน ผู้เล่นจะเล่นแบบไหน ทุกอาชีพมันมีแพ้ทางกัน ต้องเข้าใจ ถ้าชนะอย่างเดียวเกมมันก็ไม่สนุกสิ

woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555

Freedom.01

• **
ถ้าถามส่วนตัวนะผมก็เล่น วิ มาก่อน แต่ ตอนนี้ก็รีแล้วไม่ไหวบางเหลือเกิน ผมว่าให้ใครหลายๆๆคนที่ว่าโกงมาเล่นกันดูจะได้รู้ว่ามันโกงหรือเปล่ามันลำบากไมเวลาเล่น ต่อให้โกยได้ แต่เวลา คุณโกยกันหลัง 0+0 ต่อให้ใส่โล่ก็เถอะ

fUpHYtyZz

• **
  • ...
มันเก่งทุกอาชีพอยู่ที่ ว่า อาชีพนั้นจะมีบทบาทไปทางไหน ผู้เล่นจะเล่นแบบไหน ทุกอาชีพมันมีแพ้ทางกัน ต้องเข้าใจ ถ้าชนะอย่างเดียวเกมมันก็ไม่สนุกสิ

woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555 woon_555
แพ้ทางแค่วอ นอกนั้นชนะหมด นี่หรอครับ เคยเล่นวิจริงรึปล่าว เห็นเขียนมาแบบนี้

Vyse..z

• Full Member
ปรับสิ่งที่มันยังไม่มีจะดีกว่ามั้ย ?
สกง สกิล มันก็เป็นมานานมากแล้ว ยังเล่นกันมาได้
ปรับไปปรับมา มันก็หาจุดสิ้นสุดไม่ได้
อาชีพนี้ปรับ เดี๋ยวก็โวยปรับอาชีพอื่นอีก
กะอิแค่โดนฆ่าตาย มันน่าอายยันชีวิตปัจจุบันมากนักไง  g#025
ลายเซ็นต์ไม่เหมาะสม ...

~SaKuRaKoo~

• Asura FreeDom
  • Sr. Member
  • MNB NB NB
ปรับสิ่งที่มันยังไม่มีจะดีกว่ามั้ย ?
สกง สกิล มันก็เป็นมานานมากแล้ว ยังเล่นกันมาได้
ปรับไปปรับมา มันก็หาจุดสิ้นสุดไม่ได้
อาชีพนี้ปรับ เดี๋ยวก็โวยปรับอาชีพอื่นอีก
กะอิแค่โดนฆ่าตาย มันน่าอายยันชีวิตปัจจุบันมากนักไง  g#025
เห็นด้วยนะคะ ถ้ามามัวปรับสกง สกิลมันก็ยังไม่มีจุดสิ้นสุดอยู่ดี เพราะวิก็มีแพ้อาชีพอื่นนะค่ะ ไม่เคยเล่นวิหรอกค่ะ แต่สกิววิจะโกงหรือไม่โกงมันก็ขึ้นยุกับสเตปคนเล่น
อาวุธ ของสวมใส่ แล้วก็อะไรๆ อีกหลายๆ อย่าง ส่วนตัวเล่นเบลด ก็ชนะวิหลายๆ คน แพ้วิก็บ่อย แต่ก้อนะื แพ้บ้าง ชนะบ้าง แล้วแต่โอกาส และจังหวะ คิดว่าเป็นเรื่องธรรมดา
มาปรับพวก แรร์95 99 ให้มันดีกว่าระดับ 90 94 กันดีกว่าไหม
 woon_555 บางชิ้น จุ6แล้วแท้ๆ ยังอุตส่าห์ เน่ากว่าระดับ 90 94 (ไปนึกกันดูว่าไอเทมอะไรบ้างมีของเบลดแน่นอนละ 1 ชีพ อยากรู้ใครคิด กดสกิวแล้วเดินช้า บ้าแท้ไร้ประโยชน์ฝุดๆ นะค่ะ woon_5555)
ปล. มาแสดงความคิดเห็นเฉยๆ นะ  g#004 g#004

wiperace

• **
ในความคิดผมนะวิมันไม่ได้โกงหรอก จะให้โคดถึกจริงๆของต้องสุดๆมากๆ เรื่องไอเทมที่ว่ากันว่าโกงผมก้ยังว่ามันไม่โกงนะเพียงแต่อาชีพอื่นมันจะเน้นไปในการ+ความสามารถติดตัวไม่ได้เพิ่มทักษะที่ใช้ในการเอาตัวรอดเลยดูเหมือนวิมันแก้ทางไปได้ซะหมด จริงๆถ้าจะแก้น่าจะมีไอเทมที่ใส่แล้วเพิ่มทักษะหลบเวทบ้างซัก5วิเหมือนกับไม้หมอกจะดูดีกว่ามานั่งปรับวิ ของวิที่โกงจริงๆก้ไม่เท้า99จุ6นี่แหละ สาปหมอกนี่น่าจะปรับให้กดแล้วแค่ทำให้ใช้ทักษะไม่ได้ เดินช้าลง ติดทักษะกายาหมอก แต่ไม่สามารถให้คนทีใช้ทักษะโจมตีได้ต้องให้คนอื่นมาโจมตีจะดีกว่า แบบนี้จะได้เล่นเปนทีมกันมากขึ้นด้วย

Fus.Ro.DaH

• **
ก็น๊ะ.คริแล้วไม่แรงเหมือนเมื่อก่อนแต่ร่ายโคตรไว woon_555 สกิลที่ดูโกงกว่าคงเป็นสกิลธรนีพิโรธ เป็นสกิลที่ฆ่าได้ทุกอาชีพในเกมส์ยกเว้น วอลอค แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ยังมีวิธีแก้ไขอยู่ดี อยู่ที่ตัวผู้เล่นว่าจะเอาอะไรมาแก้ทาง กายาหมอกที่ว่าแน่ ยังแพ้แรร์แอส95พราง-ไร้สิ้นสุด ตี หุ๊ๆๆ woon_555

♂ออกศึกรบ..จบศึกรัก♀

• Full Member
  • <<~@"รักกันใว้เถิด"@~>>

-GonG-

• **
เหตุผลที่ทีมพัฒนาปรับความสามารถของสกิล

“เกราะเวท”

เกราะเวทย์
-=จุดประสงค์การปรับเปลี่ยน=-
ในปัจจุบันความสามารถของเกราะเวทคือ “โดนโจมตีแล้วไม่หยุดร่ายเวท, ลดทอนความเสียหายโดยความเสียหายนั้นจะไปลดที่ MP แทน และเพิ่มค่าความต้านทาน 50% ทั้งหมด” ซึ่งในส่วนของการเพิ่มค่าความต้านทาน 50% นั้นทำให้วิซาดนั้นถึกมากๆ และส่งผลให้วิซาดไม่ต้องพึ่งบัพจากใคร เช่นบัพอ้อมกอดแห่งลูซิส ของอาชีพคลีริค ทางทีมงานจึงมองว่ามันผิดคอนเซ็ปต์ของอาชีพจากที่วางเอาไว้ในตอนแรกค่อนข้างมาก คอนเซ็ปต์ที่วางเอาไว้นั้นคือ วิซาดเป็นอาชีพที่มีความสามารถในการโจมตีเวทย์ที่รุนแรง แต่จะมีพลังป้องก้นต่ำ อาจจะต่ำที่สุดในทุกอาชีพเลยก็ว่าได้ ด้วยเหตุนี้เองทางทีมงานจึงต้องปรับให้ตรงกับคอนเซ็ปต์ที่วางเอาไว้โดยการตัดความสามารถ “เพิ่มค่าความต้านทาน 50%” ของสกิลเกราะเวทออกไป การปรับเปลี่ยนครั้งนี้จะส่งผลทำให้เกิดความสมดุลในการเก็บเลเวลและ PVP มากขึ้น ไม่ใช่มีแค่วิซาดและคริลิคก็ลุยได้ทั่วราชอาณาจักร อาชีพอื่นๆ ที่เคยถูกมองข้ามหรือแค่นั่งเฉยๆ ในปาร์ตี้จะได้มีบทบาทที่มากขึ้นกว่าที่ควรจะเป็น

อ่านและวิเคราะห์ดูดีๆ จากคอนเซปที่ทีมพัฒนาอ้างและปรับ กับความสามารถในการป้องกันของอาชีพวิซาร์ดที่มีอยู่ในปัจจุบัน ผมว่าเรื่องคอนเซปอะไรนี่มันจะผิดไปคนละฟ้ากับเหวเลยนะครับ วิซาร์ดชั่วโมงนี้ถึกสุดในทุกสายอาชีพครับและโจมตีได้แรงแถมไม่ต้องใช้ความแม่นในการจู่โจมใดๆเลย + หลบการโจมตีกายภาพได้ยังกะแอส+ ร่ายเวทย์แบบไม่คิดดีเลย์ +ใส่โล่ป้องกันการโจมตีเพิ่มได้อีก ส่วนความต้านทานที่โดนปรับไป ก็ได้กลับมา x2 เลยจากแรร์วิ95 

เรื่องการทอนการโจมตีก็โหดเว่อเกินอาชีพอื่นครับ ถึกได้สุดๆแล้ว เพราะวิสามารถทำmp ให้ทะลุ3000+ แถมทอนได้ 1mp:5hp เท่ากับว่า วิซาร์ด มี HP สำรองไว้ทอนการโจมตีได้มากเลยทีเดียว สมมุติว่า วิซาร์ด mp 3000 เกราะเวทย์ระดับ 5 ก็เท่ากับ มี HP ที่ที่เอาไว้รองรับการโจมตีเบาะๆอีก 15000 คับ น่าคิดนะครับ ขนาดอาชีพทหารที่เขามีทักษะท.ทหารอดทน ยังมีเงื่อนไขเมือ hpเหลือ xเปอเซนต์ ถึงจะทอนได้ แต่วิซาร์ดนี่ ไม่มีเงื่อนไขครับ แถมถ้าหากมารวมกับ เเหวนปราชญ์ หรือ ตะกรุด ที่เพิ่มการทอนการโจมตีเข้าไปอีก มันทำให้คอนเซ็ปที่ทีมพัฒนาอ้างมา ผิดเพี้ยนไปมากเลยครับ เพราะลำพังโจมตีเวทย์โดยไม่ติดเรื่องอัตราความแม่น นี่ก็โคตรพ่อโครตแม่ได้เปรียบชาวบ้านเขาละครับ แถมเวทย์ที่โจมตีมาส่วนมากก็สุ่มออกมาได้หลายครั้งครับ มันจะครบเครื่องไปไหนครับ คอนเซ็ปที่อ้างมาไปไหนซะละครับ ???