GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

นอกจากแบนแล้วมีไหมที่ทีมงานคิดจะดำเนินการทางกฏหมายกับพวกขโมยของผู้อื่น

CacAloz

• Full Member
แต่ทีมงานกะน่าจะสามราถนำของที่โดนแฮกไปกลับมาคืนผู้เล่นได้นะค่ะเพราะอย่างๆๆน้อยๆๆก็แสดงความรับผิดชอบบ่างเพราะยังไงกะเป็นลูกค้าที่ใช่บริการเกม  g#035

ได้ไอเทมคืนน่ะครับแต่ต้องทำตามกฎที่ได้ตั้งไว้ -*- เราเปิดรับแจ้งแฮ๊กแล้วครับ http://forum.gameindy.com/index.php?topic=4926.0

pop_999

คุณโดนแฮค เกมส์เค้าเดือดร้อนอะไรถึงต้องไปดำเนินคดีให้ ก็เปล่า  นอกจากแฮคเข้ามาสร้างความเสียหายระบบ หรือแฮคเข้ามาปั๊มเงินโซลซึ่งเค้าเสียหายโดยตรง อย่างนี้เค้าแจ้งให้

การดำเนินคดีต้องมีผู้เสียหาย นั่นคือคนโดนแฮค  ก็เรานั่นเอง  เค้ามีหน้าที่ให้ข้อมูลต่างๆเป็นหลักฐานในคดี

แต่ถามว่าเค้าจะร่วมแจ้งได้มั้ย ได้ ในฐานะถูกละเมิดข้อมูล หรือแฮคข้อมูล  แต่ถามว่า ถ้าเค้าเป็นฝ่ายแจ้งในกรณีแบบนี้ มันไม่ได้อะไรขึ้นมา จะไปฟ้องร้องเอาอะไรกับแฮคเกอร์เด็กๆที่มาแฮคไอเทมในเกมส์  เค้าก็ให้เจ้าตัวผู้เสียหายไปดำเนินคดีเอง เต็มที่ก็แค่มาดูระบบป้องกันให้ดีขึ้นเพื่อเรียกความน่าเชื่อถือกลับมา  แต่เราผู้เล่นเป็นคนที่ถูกแฮคมีความเสียหายเต็มๆเพราะเป็นไอเทมของเรา 

ดังนั้น ถ้าจะให้เป็นการเชือดไก่ให้ลิงดู  คนโดนแฮคก็ต้องเอาจริงในเรื่องคดี เพราะทางเกมส์เค้าซับพอร์ตเต็มที่ในหลักฐานต่างๆที่มี  แต่คงต้องตามเรื่องเอง ตำรวจคงไม่ทำอะไรให้เท่าไหร่นอกจากจ้างนักสืบเอง  สืบไม่ได้ยากหรอก ไอพีแอสเดรสของคนแฮคทางเกมส์ก็มี รู้แล้วก็ไปหาไม่ยาก  แต่ต้องใช้เงินหน่อยในการดำเนินการครับ   ไม่ได้กำไรแต่ได้ความถูกต้องและเชือดไก่ให้ลิงดู  แต่ถ้าจะหวังให้เค้าเป็นคนดำเนินการให้  ลองประเมินความน่าจะเป็นดูครับว่า ระหว่างผู้เสียหายโดยตรงคือเรา กับทางเกมส์ที่แทบไม่เสียหายอะไรจากการหายของไอเทมของเราเลย แจ้งได้แค่ถูกละเมิดข้อมูลแต่ยังไม่ใช่ผู้เสียหายหลัก และอ้างได้ว่าเป็นการแฮคมาจากอีเมล์และเฟสบุ๊คของผู้เล่นเอง ไม่มีอะไรมายืนยันน๊ะครับว่ามีใครสามารถแฮคเข้าฐานข้อมูลเกมส์โดยตรงที่เค้าเป็นผู้รับผิดชอบดูแลอยู่ ใครจะเป็นคนแจ้งดีกว่ากันในเรื่องนี้

ถ้าอยากให้ทางเกมส์แจ้งให้ก็มีโอกาสเป็นไปได้ครับ  ไปบอกให้คนแฮคเก่งๆ แฮคให้หมดทุกคนจนเลิกไปหมด  ไม่มีคนมาเล่นเดี๋ยวเค้าก็จะเป็นผู้เดือดร้อน และแจ้งดำเนินคดีเอง แต่ต้องพิสูทธได้น๊ะครับว่าแฮคเข้ามาที่เซิร์ฟเวอร์โดยตรง ไม่ใช่แฮคจากอีเมลและเฟสบุ๊ค เพราะถ้าเป็นตรงนี้ เป็นใครก็ปวดกบาลละครับ เพราะมันนอกเหนือจากความรับผิดชอบเค้า  เข้าใจบ่ g#043

ในส่วนนี้ทางทีมงานจะไม่มีการดำเนินการให้แน่นอนครับ ผู้เดือดร้อนสามารถดำเนินการด้วยตัวเองได้เลยถ้าท่านต้องการในส่วนนี้นะครับ

แล้วมีโครงการไหม ที่ว่าอีกหน่อยจะมี มาสนใจกันบ้าง ทีไอตัวเหลืองประกาศขายของ ท่านยังทำกันได้ทั้งวัน  g#030

ถ้าพวกเราเป็นทีมงานเอง คงไม่แค่ตอบให้พ้นตัวไปแน่ๆ เกรียน เปเป้ เค้าก็แสดงออกแล้ว ว่าตู ไม่อยากเหนื่อย ขอเก่งแค่โชว์แจกใบแดงให้จีเอ็มอาสา เท่านั้นพอ นายเกรียน แบบ ไม่เท่ นะ เปเป้ เราตำหนิ นาย  g#030

คุณโดนแฮค เกมส์เค้าเดือดร้อนอะไรถึงต้องไปดำเนินคดีให้ ก็เปล่า  นอกจากแฮคเข้ามาสร้างความเสียหายระบบ หรือแฮคเข้ามาปั๊มเงินโซลซึ่งเค้าเสียหายโดยตรง อย่างนี้เค้าแจ้งให้

การดำเนินคดีต้องมีผู้เสียหาย นั่นคือคนโดนแฮค  ก็เรานั่นเอง  เค้ามีหน้าที่ให้ข้อมูลต่างๆเป็นหลักฐานในคดี

แต่ถามว่าเค้าจะร่วมแจ้งได้มั้ย ได้ ในฐานะถูกละเมิดข้อมูล หรือแฮคข้อมูล  แต่ถามว่า ถ้าเค้าเป็นฝ่ายแจ้งในกรณีแบบนี้ มันไม่ได้อะไรขึ้นมา จะไปฟ้องร้องเอาอะไรกับแฮคเกอร์เด็กๆที่มาแฮคไอเทมในเกมส์  เค้าก็ให้เจ้าตัวผู้เสียหายไปดำเนินคดีเอง เต็มที่ก็แค่มาดูระบบป้องกันให้ดีขึ้นเพื่อเรียกความน่าเชื่อถือกลับมา  แต่เราผู้เล่นเป็นคนที่ถูกแฮคมีความเสียหายเต็มๆเพราะเป็นไอเทมของเรา 

ดังนั้น ถ้าจะให้เป็นการเชือดไก่ให้ลิงดู  คนโดนแฮคก็ต้องเอาจริงในเรื่องคดี เพราะทางเกมส์เค้าซับพอร์ตเต็มที่ในหลักฐานต่างๆที่มี  แต่คงต้องตามเรื่องเอง ตำรวจคงไม่ทำอะไรให้เท่าไหร่นอกจากจ้างนักสืบเอง  สืบไม่ได้ยากหรอก ไอพีแอสเดรสของคนแฮคทางเกมส์ก็มี รู้แล้วก็ไปหาไม่ยาก  แต่ต้องใช้เงินหน่อยในการดำเนินการครับ   ไม่ได้กำไรแต่ได้ความถูกต้องและเชือดไก่ให้ลิงดู  แต่ถ้าจะหวังให้เค้าเป็นคนดำเนินการให้  ลองประเมินความน่าจะเป็นดูครับว่า ระหว่างผู้เสียหายโดยตรงคือเรา กับทางเกมส์ที่แทบไม่เสียหายอะไรจากการหายของไอเทมของเราเลย แจ้งได้แค่ถูกละเมิดข้อมูลแต่ยังไม่ใช่ผู้เสียหายหลัก และอ้างได้ว่าเป็นการแฮคมาจากอีเมล์และเฟสบุ๊คของผู้เล่นเอง ไม่มีอะไรมายืนยันน๊ะครับว่ามีใครสามารถแฮคเข้าฐานข้อมูลเกมส์โดยตรงที่เค้าเป็นผู้รับผิดชอบดูแลอยู่ ใครจะเป็นคนแจ้งดีกว่ากันในเรื่องนี้

ถ้าอยากให้ทางเกมส์แจ้งให้ก็มีโอกาสเป็นไปได้ครับ  ไปบอกให้คนแฮคเก่งๆ แฮคให้หมดทุกคนจนเลิกไปหมด  ไม่มีคนมาเล่นเดี๋ยวเค้าก็จะเป็นผู้เดือดร้อน และแจ้งดำเนินคดีเอง แต่ต้องพิสูทธได้น๊ะครับว่าแฮคเข้ามาที่เซิร์ฟเวอร์โดยตรง ไม่ใช่แฮคจากอีเมลและเฟสบุ๊ค เพราะถ้าเป็นตรงนี้ เป็นใครก็ปวดกบาลละครับ เพราะมันนอกเหนือจากความรับผิดชอบเค้า  เข้าใจบ่ g#043

ในส่วนนี้ทางทีมงานจะไม่มีการดำเนินการให้แน่นอนครับ ผู้เดือดร้อนสามารถดำเนินการด้วยตัวเองได้เลยถ้าท่านต้องการในส่วนนี้นะครับ

แล้วมีโครงการไหม ที่ว่าอีกหน่อยจะมี มาสนใจกันบ้าง ทีไอตัวเหลืองประกาศขายของ ท่านยังทำกันได้ทั้งวัน  g#030

ถ้าพวกเราเป็นทีมงานเอง คงไม่แค่ตอบให้พ้นตัวไปแน่ๆ เกรียน เปเป้ เค้าก็แสดงออกแล้ว ว่าตู ไม่อยากเหนื่อย ขอเก่งแค่โชว์แจกใบแดงให้จีเอ็มอาสา เท่านั้นพอ นายเกรียน แบบ ไม่เท่ นะ เปเป้ เราตำหนิ นาย  g#030
แต่ทีมงานกะน่าจะสามราถนำของที่โดนแฮกไปกลับมาคืนผู้เล่นได้นะค่ะเพราะอย่างๆๆน้อยๆๆก็แสดงความรับผิดชอบบ่างเพราะยังไงกะเป็นลูกค้าที่ใช่บริการเกม  g#035

ได้ไอเทมคืนน่ะครับแต่ต้องทำตามกฎที่ได้ตั้งไว้ -*- เราเปิดรับแจ้งแฮ๊กแล้วครับ http://forum.gameindy.com/index.php?topic=4926.0

อืม ไอที่ว่าได้ไอเทมคืนน่ะมีเยอะคนไหมจะได้ไอเทมพร้อมเงินครบตามจำนวน ผมว่าก็ดีนะถ้าจะดำเนินคดีตามกฏหมายตำรวจไอซีที มั้งที่เค้าดำเนิดการเกี่ยวกับอินเตอร์เนทผมก็เคยได้ยินนะ และผมก็เห็นด้วยนะที่จีเอ็มเปเป้ ตอบแบบตูไม่อยากเหนื่อย
ที่นี่เค้าทำงานกันแบบมีแผนงานนะคับอ้างว่างานเยอะเพราะของเก่ากับของใหม่ทำป่นกับแบบไม่มีวันเสร็จเพราะเลื่อนบ่อย
เลื่อนบ่อยๆ เข้าผู้เล่นลืมเค้าก็จะเนียนเหมือนไม่เคยมีโครงการนั้นเช่นเบี่ยมทองคำขาว  woon_555

~:•<แมวปีศาจ>•:~

• โสด~ขั้นเทพ !!!
  • Asura Tester
  • Hero Member
  • **
  • จีบได้ หาหม้ายจ้าว..!!!
    • Ith Continue
ส่วนตัวผมก็คิดคล้ายๆ กับหลายๆท่านนะ เรื่องที่ตัดภาระตรงนี้ แต่ว่ารู้สึกจะคนละอารมณ์
ผมมองอีกแง่นึงนะ ถ้าให้เค้าร่วมเป็นโจทก์ด้วยทุกคดีแฮค
คนโดนแฮคมีกี่คน ต้องร่วมเป็นโจทก์กี่คดี ภาระนี้ผมว่าเยอะไปนะ
ผมว่าที่เค้าให้ผู้เสียหายดำเนินการเองเหมาะที่สุดแล้วนะ
เว้นซะแต่กรณีแฮคเข้าข้อมูลของบริษัท หรือสร้างความเสียหายให้เซิฟเวอร์แหละ

ไอดี พาสเวิร์ด เป็นสมบัติของเราเอง รักษาไม่ดี มีคนมาขโมย จะให้คนอื่นมาร่วมรับผิดชอบคงไม่ไหวมั้งครับ
แค่ช่วยอำนวยเรื่องข้อมูลถ้ามีการร้องขอ ผมว่าแค่นี้ก็ช่วยได้มากแล้วนะ  g#017
90% ของพวกชอบดราม่าด่าด้วยภาษาย่าทวดในอินเตอร์เน็ต
มักจะหงอแดกเงียบเป็นสากเวลาเจอหน้ากันนอกจอ จริงป้ะ ?

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle

ทำไม่ได้ หรือ ไม่อยากทำ

g#046 g#046

ผมตอบแทนให้  ไม่อยากทำ  g#019  อย่างที่บอก ทางเราไม่ได้เดือดร้อน ใครเดือดร้อนก็ไปแจ้งและทางเราจะช่วยซับพอตข้อมูลทุกด้าน

ผมสงสารคนที่โดนแฮคน๊ะครับ ถึงผมไม่เคยโดนแต่ผมรู้ความรู้สึกของการเสียของที่เราหามาไป เพราะในเกมส์นี้ผมก็เคยเสียไปแม้ไม่ใช่การแฮค   แต่ทีมงานคนทำเกมส์ทั้งหลายแหล่น่าจะคิดค้นระบบป้องกันให้มันดีกว่านี้  วันนี้คุณก็รู้แล้วนี่ว่า มันสามารถแฮคเข้ามาทางอีเมล เฟส ได้ ซึ่งคุณจะไม่สนใจก็ได้น๊ะ ถือว่าเป็นเรื่องนอกเหนือการดูแลก็ได้ ถูกต้องเลยด้วย  แต่ในฐานะผู้ให้บริการ เมื่อทราบปัญหาแล้วว่ามันได้มายังไง ไปยังไง  จะไม่คิดระบบการป้องกันให้มันดีขึ้นแล้วหรือครับ  เมื่อช่วยเดินเรื่องให้ไม่ได้ แต่ช่วยเพิ่มการป้องกันได้จะไม่ช่วยเหรอครับ  ผมเห็นคิดเอาแต่ตังค์กันจัง  เกมส์มันวนๆเวียนๆไม่ไปไหน ไม่มีอะไรพัฒนา ของเก่าก็ไม่เสร็จก็เห็นวนๆเวียนๆไปๆมาๆกับไอเทมโซล โปรโมชั่นบ้าๆบอๆไรเยอะแยะ มีเวลาไปคิดได้มากมาย  แต่รากฐานทำไมปล่อยเน่าละครับ  ข้างนอกสุขใส ข้างในต๊ะติ๊งโหน่ง  แล้วใครจะมาอยู่เล่นเกมส์คุณเล่า หรือช่างหัวมัน ได้ตังค์มันแล้ว  g#034

pop_999

ส่วนตัวผมก็คิดคล้ายๆ กับหลายๆท่านนะ เรื่องที่ตัดภาระตรงนี้ แต่ว่ารู้สึกจะคนละอารมณ์
ผมมองอีกแง่นึงนะ ถ้าให้เค้าร่วมเป็นโจทก์ด้วยทุกคดีแฮค
คนโดนแฮคมีกี่คน ต้องร่วมเป็นโจทก์กี่คดี ภาระนี้ผมว่าเยอะไปนะ
ผมว่าที่เค้าให้ผู้เสียหายดำเนินการเองเหมาะที่สุดแล้วนะ
เว้นซะแต่กรณีแฮคเข้าข้อมูลของบริษัท หรือสร้างความเสียหายให้เซิฟเวอร์แหละ

ไอดี พาสเวิร์ด เป็นสมบัติของเราเอง รักษาไม่ดี มีคนมาขโมย จะให้คนอื่นมาร่วมรับผิดชอบคงไม่ไหวมั้งครับ
แค่ช่วยอำนวยเรื่องข้อมูลถ้ามีการร้องขอ ผมว่าแค่นี้ก็ช่วยได้มากแล้วนะ  g#017

ไหวสิท่าน คนที่มันแฮค จริงๆ มีไม่กี่คนหรอก ขอรับ และที่สำคัญ ลอง โดนดำเนินคดีตามกฏหมายไป ซัก 5 คน 10 คน
มีหรือ ใครจะกล้า โดนฟ้องทางแพ่ง ทางอาญา เป็นคดีความเสียประวัติ รับรองพวกแฮค หายไปในพริบตา
ผมว่าดีกว่าเปิดรับแจ้งแฮค แบบนี้ซะอีก ถ้าเปิดแบบนี้ก็รับแจ้งกันไม่จบไม่สิ้น
คนโดนแฮค ถ้าแต่งเรื่อง ก็โดนแจ้งความเท็จต่อเจ้าพนักงาน แล้ว ทีมงานอสุราก็ชอบบอกเองนี่คับว่าเป็นทรัพย์สินบริษัท
งั้นก็ พร้อมหรือไม่ถ้าคนละครึ่งทาง ผู้เล่นที่โดนแฮค กับทีมงาน จูงมือกันไปแจ้งความ ทีมงานพร้อมหรือไม่  g#035

CaRlO_s

• Jr. Member
  • **
คือง่ายๆๆๆค่ะรับผิดชอบเเรื่องของโดนแฮก มีกฎลงโทษเด็จขาด ระยะเวลาไม่สำคัญสำคัญคือมาตราการณ์ป้องกันและเยียวยาผู้ที่โดนแฮกทำไงที่จะช่วยเหลือเขาให้มากที่สุดนี้คือสิ่งที่ต้องการ  ขอร้องเถอะค่ะเพื่อนกำลังหายไปที่ละคน g#023

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
  มันเป็นไปตามสภาพอะน๊ะเรื่องแบบนี้  มันอยู่การบริการเอาใจใส่และความรับผิดชอบที่จะมีให้มากน้อยเพียงใด  เพราะถ้าช่วยแจ้งไม่ได้แล้วก็ช่วยทำระบบป้องกันที่ดีกว่านี้ไม่ได้ คนก็ทยอยๆกันไปเอง  อีกหน่อยก็เดินโล่งๆไม่แลค  อย่างที่บอก ถึงจะแฮคมาจากข้อมูลนอก แต่เกมส์ก็รู้แล้วว่ามันทำมายังไง ง่ายตรงไหน และระบบมันมีช่องโหว่ตรงไหน  ก็มาคิดระบบป้องกันรูปแบบใหม่ให้ก็ยังดี เหมือนกับเกมส์ที่เค้าคิดหาวิธีป้องกันโปรต่างๆ  เมื่อมีมามันก็ต้องคิดแก้ อยู่ที่จะแก้ให้รึเปล่า 

ผมว่าเพียงเท่านี้ก็โอเคมากละ ถึงไม่ไปเป็นโจทย์แต่ก็แสดงความรับผิดชอบและห่วงใยในลูกค้า ยังคิดยังพยายามช่วยปกป้องมันก็โอเคแล้ว  ดีกว่าทั้งๆที่รู้ว่าแฮคอีเมลไปแล้วระบบส่งรหัสกลับไปให้ทำให้โดนแฮคไอดีเกมส์ได้แต่ไม่ทำอะไรเลย มันก็ใช่ว่าเค้าอยากจะถูกแฮคอีเมลเสียเมื่อไหร่  ถ้าคิดแก้ทำได้มันก็ส่งผลให้ภาพพจน์เกมส์ดีขึ้นเอง

มารศาสตรา

ศาลเตี้ยเท่านั้นที่ครองโลก ศาลอื่นกว่าดำเนินคดีจบ ลูกเต้ามีเมีย-ผัว ปั้มหลานไปหลายคนแล้ว

CacAloz

การป้องกันข้อมูลของไอดีผู้เล่นนั้น เบื้องต้นเนียอยู่ที่ตัวท่านเองเลยนะครับการเก็บรักษา
ระบบเราก็ตั้งมาให้ผู้เล่นใส่รหัสผ่านใส่ e-mail ซึ่งเป็นข้อมูลของท่านเองทั้งนั้น 
g#003

จากที่เคยมีดราม่าปัญหาการแฮ๊กไอเทมครั้งที่ผ่านมา เราก็ได้ทำการเปิดให้ผู้เล่นแจ้งแฮ๊กให้ผู้เล่นแล้วนะครับ

เรื่องที่ จขกท. ตั้งมานั้น ผมก็ได้ตอบไปแล้วนะครับ ทางทีมงานจะไม่ดำเนินการในส่วนนี้ให้นะครับ หากผู้เล่นต้องการแจ้งความนั้นต้องเป็นคนดำเนินการเองนะครับ ทางทีมงานยินดีช่วยในส่วนของการให้หลักฐานเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 17:07:09 โดย จีเอ็มเปเป้ »

pop_999

การป้องกันข้อมูลของไอดีผู้เล่นนั้น เบื้องต้นเนียอยู่ที่ตัวท่านเองเลยนะครับการเก็บรักษา
ระบบเราก็ตั้งมาให้ผู้เล่นใส่รหัสผ่านใส่ e-mail ซึ่งเป็นข้อมูลของท่านเองทั้งนั้น 
g#003

จากที่เคยมีดราม่าปัญหาการแฮ๊กไอเทมครั้งที่ผ่านมา เราก็ได้ทำการเปิดให้ผู้เล่นแจ้งแฮ๊กให้ผู้เล่นแล้วนะครับ

เรื่องที่ จขกท. ตั้งมานั้น ผมก็ได้ตอบไปแล้วนะครับ ทางทีมงานจะไม่ดำเนินการในส่วนนี้ให้นะครับ หากผู้เล่นต้องการแจ้งความนั้นต้องเป็นคนดำเนินการเองนะครับ ทางทีมงานยินดีช่วยในส่วนของการให้หลักฐานเท่านั้น

รับทราบ แล้วคับ ว่าจะไม่มีการให้บริการในส่วนที่จะลากคอคนผิดนี้มาดำเนินคดีตามกฏหมาย แต่จะคงมีแต่การเปิดให้บริการโปรโมชั่นในการเติมเงินต่างๆ ที่ได้ประกาศ ตัวเหลื่องๆ ในเกมส์ให้ผู้เล่นทุกคนได้ทราบ เป็นระยะ แทน  g#035