GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ประเด็นวิกฤติ!! อสุรากำลังจะล่มหรือ!!!

ไม่ประสงค์ออกนาม

• Jr. Member
  • **
พวกคุนชื่อไหมว่าอสุรากำลังจะล่ม

ทำไมอสุรากำลังจะล่มน่ะหรือครับ ก็เพราะว่า คนที่เล่นอสุรานั้นลดจำนวนลงมากในเวลาอันสั้น เท่าที่ผมสังเกตในเซิร์ฟสวรรค์นะครับ พบว่า

คนเวลในดันกิลน้อยลงเป้นอย่างมาก เมื่อก่อนตอนที่ผมจะเวลนะครับ เวลาประมาณ 8.30 น. มีอยู่ดันเดียว มีคิว 3-4 คิว ซึ่งถือว่าเยอะมาก เยอะทั้งๆที่ไม่มีเพิ่มเปอร์แม้แต่น้อย แต่ในขณะนี้นะครับ มีดัน 2 ดัน มีเพิ่มเปอร์ 50 มันยังไม่มีคิวเลย บางทีก้ว่างด้วยซ้ำไป

คนที่ท่าเรือน้อยลงมาก เมื่อเทียบกับเมื่อก่อน และก็มีคนประกาศขาย มากกว่าที่จะประกาศรับ เพราะ เมื่อขายของได้ เขาก็จะเอาเอมมาขายเป็นบาทอีกที เพราะ เขาก็ไม่รู้ว่าจะเอาเอมมาทำอะไร

คนเวลในแมพกากๆน้อยลง เช่น แมพโกเลม แมพภูติ เพราะ มันแทบไม่มีคนเล่นใหม่เข้ามาเล่นอสุราเลยไงครับ

แล้วพวกคุณรู้ไหมครับว่าทำไมคนเล่นอสุราจึงน้อยลง ก็เพราะ อสุรามันน่าเบื่อน่ะสิครับ พอคนเทพๆจุ 6 แล้ว รวย ก็ต้องขายเอม
สิ่งที่น่าเบื่ออื่นๆ
-ผอบเวลยากมาก
-โปรโมชั่นไม่ดี เติมตั้งเยอะไของนิดเดียว  จากกระทู้นี้ก็ไม่รับผิดชอบhttp://forum.asura.in.th/index.php?topic=9754.msg197451#msg197451
-เวลาจะจุรานีเกิดไมทัน
-แล้วก้มีอีกเยอะขี้เกียจบ่น
แต่ที่ผมตั้งกระทู้นี้ผมก็ไม่อยากให้อสุราล่มหรอกครับ ผมนั้นรักอสุรามากกว่า เลยต้องตั้งกระทู้เพื่อให้ทีมงานแก้ปัญาหาเรื่องนี้  g#014 g#014 g#014

..TEERAK..

• Full Member
ผู้เล่นใหม่ ไม่เกิด/เกิดไม่ได้/เกิดยาก ยังดีที่มีระบบรับของทำการงานเข้ามาช่วย ไม่งั้นเจ๊งไปนานแล้ว เงินมันไม่กระจาย
ของในเกมราคาเว่อเอามากๆ ไม่เว่อได้ไง บิลล่าหาง่ายเกิ๊น แค่มีคอมแรงๆซักเครื่อง เน็ตที่มีเสถียรภาพหน่อย ปั๊มเข้าไปสิ
ขายบิลล่ากันเป็นล่ำเป็นสัน ไอเทมที่ตั้งกัน 500 เอม 1000 เอม เงินบาททั้งนั้น
สังคมในเกมก็เฮงซวยเข้าไปทุกวัน น้ำใจหาแทบไม่มี มีแต่เล่นพรรคเล่นพวก ถูก/ผิดช่างหัวมัน

คาเดทมาใหม่ๆ พี่คับ/พี่คะ พาหนูเวลหน่อย เราอยู่ว่างๆ เออปะ เวลก็เวล เด๋วช่วย
เวลไปได้สักพัก พี่คับ/พี่คะ ขอไอดีหน่อย เวรกรรมแท้ๆ ถ้าขี้เกียจมากก็ปิดเครื่องนอนไป๊ อย่ามาเล่นมันเลย
ยังดีนะ ที่ปิดระบบย้ายตัวละครไปแล้ว เชื่อเหอะ 80% มันคือการซื้อขายตัวละครนี่แหละ

ระบบการเก็บเวลก็เหมือนกัน ดูดกันเข้าไป ดูดกันจะสายฟ้าแดง ดูดกันจนเทพ มือเท้าก็มีเหมือนกัน แทนที่จะช่วยกัน เปล่าเลย น่าเล่นตายละอิแบบนี้

แมกซิม

• คุณต้องรู้จักเป็นผู้ตามก่อนที่จะคิดเป็นผู้นำ
ส่วนนี้ตรงนี้ทางทีมงานพร้อมให้ผู้เล่นทุกท่านเสนอและแนะนำเข้ามาได้นะครับ หรือจะติชมก็ได้ครับ
ทางทีมงานทุกคนพร้อมรับฟังนะครับ

ผมรู้ว่าคุณรู้ว่าผมรู้ แต่ถ้าคุณไม่รู้แปลว่าคุณยังไม่รู้ว่าผมรู้

๐๐BAD_BOY๐๐

• **
  • ๐๐BAD-BOY๐๐
ผมคนหนึ่งก็เล่น อสุรามานาน  g#024 g#024
ใช้ตอนนี้ เกมอสุรา ไม่มีอะไรเเปลกใหม่ให้สำหรับผู้เล่นเเล้ว  บางคนจุติ 6 รอบ 2-3 ตัว บางทีเกินครึง sv เเละมั่ง g#024 g#024
บางคนก็ขายตัวละครทิ้ง เพราะมันไม่มีอะไรให้ทำ นอกจาก เเบท วอ สมุนไพร
ผมก็ได้เเค่ออนนมา วอ เเละก็ออกไปนอน
**ความคิดเห็นส่วนตัว**
1.น่าจะมีอาชีพใหม่ๆเพื่มขึ้นมา
2. เงิน m เกลือน สำหรับคนเล่นใหม่ต้องร้องโอ้โห ของเเพง บางชิ้น 300 m + ไม่ก็เงินจิงไปเลยง่าย
 คนเล่นใหม่ๆอยากครับ ที่จะหาของ ใส่ ดีๆๆ  มะก่อนของ ยศ อุป เสนา ก็เจ๋งเปงเเละ เดี่ยวนี้เทพเกลือน ต้องรวยถึงได้ อันนี้ตามกำลังทรัพย์ของตัวเอง
3.ระบบชิงปราสาท เอาความจิงไหม ไม่น่าเล่นเลยตอนนี้ได้เเต่อ รอ เวลา สู้กันจิง ถึง15นาทีไหม เต็มที 7 นาทีเเรก 10 นาทีหลัง มันมีมีอะไรที่อยากให้เจ้าของป้องกันบ้านเลยนอกจากเสียทรัพย์ รองคิดทบทวนจากอดีตจนถึงตอนนี้ ....เกมบางเกมนะครับ กว่าจะผ่านเเต่ละประตูเข้าไปได้เลือดตาเเทบกระเด่น ถ้าไม่รวมมือกันจิง

• **
ใครมีความคิดว่าจะปรับปรุงอสุรายังไง ก็ช่วยกันเสนอเข้ามานะครับ woon_sad2 woon_sad2

แมกซิม

• คุณต้องรู้จักเป็นผู้ตามก่อนที่จะคิดเป็นผู้นำ
ขอบคุณครับ คุณ ๐๐BAD_BOY๐๐ สำหรับขอเสนอนะครับ
น่าจะมีอาชีพใหม่ๆเพื่มขึ้นมา ลองแนะนำมาครับว่าต้องการอาชีพอะไรครับ

ระบบชิงปราสาท ต้องการให้เพิ่มอะไร ตรงไหน บอกมาครับ

ลองๆ เสนอเข้ามาครับ ได้หรือไม่นั่นอีกเรื่อง ยังไงก็จะพยายามให้นะครับ

woon_5555
ผมรู้ว่าคุณรู้ว่าผมรู้ แต่ถ้าคุณไม่รู้แปลว่าคุณยังไม่รู้ว่าผมรู้

first@lonely

• ดีมาก็ดีตอบ ร้ายมาก็ร้ายตอบ แค่นั้น!!
ไม่มีอะไรแปลกใหม่ไม่เท่าไร ปัญหาเก่าคาราคาซังเป็นดินพอกหางหมูนี่ดิ...รันทด ปรับนู่นปรับนี่อ้างเพื่อความสมดุลของเกมส์ ณ ปัจจุบันเพิ่มดรอปของเกลื่อนตลาด เพิ่มเปอร์ จุ6เต็มเซิร์ฟ เวลง่าย เทพง่าย เลิกง่าย ปัจจุบันคนเวลไม่มีก็เพราะซื้อตัวซื้อของซื้อเงินเอ็มจากผู้เล่นเก่า แล้วก็วนเวียนเป็นชีวิตกบ-เขียดแค่นี้ เล่น-เบื่อ-เลิก-ขาย-ซื้อ ASURA ONLY.ค่ะ

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
ผมคนหนึ่งก็เล่น อสุรามานาน  g#024 g#024
ใช้ตอนนี้ เกมอสุรา ไม่มีอะไรเเปลกใหม่ให้สำหรับผู้เล่นเเล้ว  บางคนจุติ 6 รอบ 2-3 ตัว บางทีเกินครึง sv เเละมั่ง g#024 g#024
บางคนก็ขายตัวละครทิ้ง เพราะมันไม่มีอะไรให้ทำ นอกจาก เเบท วอ สมุนไพร
ผมก็ได้เเค่ออนนมา วอ เเละก็ออกไปนอน
**ความคิดเห็นส่วนตัว**
1.น่าจะมีอาชีพใหม่ๆเพื่มขึ้นมา
2. เงิน m เกลือน สำหรับคนเล่นใหม่ต้องร้องโอ้โห ของเเพง บางชิ้น 300 m + ไม่ก็เงินจิงไปเลยง่าย
 คนเล่นใหม่ๆอยากครับ ที่จะหาของ ใส่ ดีๆๆ  มะก่อนของ ยศ อุป เสนา ก็เจ๋งเปงเเละ เดี่ยวนี้เทพเกลือน ต้องรวยถึงได้ อันนี้ตามกำลังทรัพย์ของตัวเอง
3.ระบบชิงปราสาท เอาความจิงไหม ไม่น่าเล่นเลยตอนนี้ได้เเต่อ รอ เวลา สู้กันจิง ถึง15นาทีไหม เต็มที 7 นาทีเเรก 10 นาทีหลัง มันมีมีอะไรที่อยากให้เจ้าของป้องกันบ้านเลยนอกจากเสียทรัพย์ รองคิดทบทวนจากอดีตจนถึงตอนนี้ ....เกมบางเกมนะครับ กว่าจะผ่านเเต่ละประตูเข้าไปได้เลือดตาเเทบกระเด่น ถ้าไม่รวมมือกันจิง
ผมคนนึงที่เคยเลิกเล่นไปหลายปีล่ะ แล้วกลับมาเล่นใหม่เพราะตอนนั้นที่เลิกเล่นก็เพราะเบื่อน่ะแหละ แล้วกลับมาเล่นก็แอบหวังว่าแผ่นวิญญาณที่เก็บไว้อาจจะใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างปรากฎว่าไม่ได้มีได้เปลี่ยนเลย  g#014
แต่เห็นมีเซฟเวอร์เพิ่มมาอีกหนึ่งคือดาวดึงเลยเข้าไปลองเล่นดู ก็เลยไปเจอเผ่าอสุรา อ้าวมีอาชีพใหม่แล้วนี่ เอแต่ทำไมคนเล่นอาชีพนี้น้อยจัง เล่นๆไปซักพัก ก็รู้ข้อมูลมาว่ามันอยู่ระหว่างพัฒนา ก็ไม่เป็นไรผมก็เล่น ๆ ไปต่อ จนมีแพ็คหลุดคลาสสองออกมา หึๆๆ เปลี่ยนอาชีพเสร็จ โอว์มันเยี่ยมมากมาย ไม่ว่าจะนักเวทย์ นักรบ ถึงมีพาดอัพสกิลผิดไปบ้างก็เถอะ แต่ก็ยอมรับว่าสนุกกับสิ่งแปลกใหม่นี้มาก จนจีประกาศจะลบทิ้ง  g#035  แล้วเปลี่ยนเป็นจะพัฒนาต่อ g#008 ก็ได้แต่รอตรงจุดนี้ว่ามันจะทำให้ความสนุกนั้นกลับมาอีกครั้ง แมทเก่า ๆ แก่ ๆ ที่คนเคยไปแย่งกันเวลคงได้มีเผ่าไปเวลกันหนาตามั่ง
ไม่มีไรจะพูดมากไปกว่านานแค่ไหนผมก็รอได้ถ้าไม่แก่ตายซะก่อน 555+ ถึงเลิกเล่นไปก็จะกลับมาเล่นใหม่อย่าลบไอดีทิ้งเป็นพอ  g#004 ถ้าระหว่างรอมันน่าเบื่อก็คงหายไปอีกซักพักรอให้มันปรับปรุงเสร็จดีก่อนแล้วจะกลับมาเล่น แต่ช่วงนี้กำลังสนุกกับการล่าบอสอยู่หุๆๆ
หวังไว้สูงน่ะกับเผ่านี้ ทำงานกันเร็ว ๆ ล่ะ
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

ปิศาจ

อยากให้มีระบบ จุเกิน 6  เพราะเริ่มไม่มีไรทำแล้ว  คนเขาจะจุ 6 ตันกันหมดแล้ว

อาจใช้โลกคู่ขนานให้เป็นประโยชน์ก็ได้  สามารถจุติได้ถึง 9   เช่นโลกคู่ขนานเข้าไปได้เฉพาะคนจุ 6 ขึ้นไป ในโลกคู่ขนาน  EXP / 4  ไอเท็มโซล หรือไอเท็มคูณทั้งหลายไม่มีผล  ถ้าจุเกิน 6 ออกมาจากโลกคู่ขนาน ตีมอนในแมทปกติจะไม่ได้ EXP     

เอาสิ ถ้าจะเวลแบบได้ EXP น้อย แถมไม่มีพระ ถ้าจะมีต้องมีพระจุ 6 เข้าไปช่วย  ไอเท็ม * ไม่มี  คงดึงเวลาคนเล่นได้อีกเยอะ  จะได้ยืดเวลาไปทำเผ่าอสุราแล้วก็งานเก่าๆให้เสร็จ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

• **
อยากให้มีระบบ จุเกิน 6  เพราะเริ่มไม่มีไรทำแล้ว  คนเขาจะจุ 6 ตันกันหมดแล้ว

อาจใช้โลกคู่ขนานให้เป็นประโยชน์ก็ได้  สามารถจุติได้ถึง 9   เช่นโลกคู่ขนานเข้าไปได้เฉพาะคนจุ 6 ขึ้นไป ในโลกคู่ขนาน  EXP / 4  ไอเท็มโซล หรือไอเท็มคูณทั้งหลายไม่มีผล  ถ้าจุเกิน 6 ออกมาจากโลกคู่ขนาน ตีมอนในแมทปกติจะไม่ได้ EXP     

เอาสิ ถ้าจะเวลแบบได้ EXP น้อย แถมไม่มีพระ ถ้าจะมีต้องมีพระจุ 6 เข้าไปช่วย  ไอเท็ม * ไม่มี  คงดึงเวลาคนเล่นได้อีกเยอะ  จะได้ยืดเวลาไปทำเผ่าอสุราแล้วก็งานเก่าๆให้เสร็จ
มีจุเกิน 6 ก็ดีครับ มีสัก 10 น่าจะดี หรือไม่ก็จุจนอัพสเตตัสเต็มหมดเลย

มารศาสตรา

- ทำคลาส3ของเผ่ามนุษย์ที่ไม่ใช่เหรียญ เพิ่ม (เผ่าอสุรา อันนี้กำลังทดสอบ) เผ่าเอลฟ์ เ่ผ่าเขี้ยวทมิฬ เผ่าคล็อกโคเดี้ยน
  - เพิ่มของขายร้านพวกอาวุธชุดป้องกันระดับสูงกว่า 66
  - เพิ่มเซตไอเทม ระดับสูงกว่า 70+
  - ไอเทมขยะจากมอนเวลสูงๆ ที่สามารถขายได้ เกิน 500+ บิลล่า หรือเอาไปแลกเป็นของเควสก็ได้ คล้ายๆเควสนักล่า แต่อันนี้เควสหาไอเทม มีค่าตอบแทนเป็น exp+เงินบิลล่า ก็หรูแล้ว
  - อาวุธชุดป้องกัน ที่ดรอปจากมอนควรจะขายได้แพงหน่อย ถูกกว่าของขายร้านโยนทิ้งกี้อีก (คนถึงแห่ไปขุดสมุนไพรไง แค่เปิดทิ้งก็รอรับทรัพย์)
  - ปรับความสามารถของสกิลสายอาชีพที่ถูกลืม เช่น สายเบลดคอมโบ สายดาวกระจายและมีดบินของแอสแซสซิน วอลอคสายโจมตีด้วยเวทมืด เทรสายแส้ เทรสายปืน ให้มันน่าเล่นหน่อย 
  - เพิ่มสกิลสายค้อนเข้าไปได้แล้ว มีอาวุธแต่ไม่มีสกิล ฮ่วย!
  - เพิ่ม แผนที่และดันเจี้ยนใหม่ๆเข้าไป
  - เพิ่มมอนสเตอร์ ระดับ 60-99 รวมถึงบอส และมินิบอส ให้เยอะอีกหน่อย
  - เมืองใหม่ๆ และปราสาทใหม่ๆ (จะให้ดีแมพและทางเดินในการเข้าโจมตีปราสาทไม่ต้องก็อปกันได้ไหม)
  - หน้าเพจของเวบเกม ทำให้มันแจ่มๆเหมือนใต้หวันได้ไหม ให้มันดึงดูดคนหน่อย หน้าเวบอย่างกะทำเซิฟเถื่อนของแรคน่าร็อกเลย (อันนี้อยากจะบอกมานานแล้ว)
  - นึกออกแล้วจะเพิ่ม

ปล.อันไหนที่กำลังทดสอบจะไม่เสนอนะ รอให้ได้ลองก่อนค่อยว่ากัน

X-Burner

ขอบคุณครับ คุณ ๐๐BAD_BOY๐๐ สำหรับขอเสนอนะครับ
น่าจะมีอาชีพใหม่ๆเพื่มขึ้นมา ลองแนะนำมาครับว่าต้องการอาชีพอะไรครับ

ระบบชิงปราสาท ต้องการให้เพิ่มอะไร ตรงไหน บอกมาครับ

ลองๆ เสนอเข้ามาครับ ได้หรือไม่นั่นอีกเรื่อง ยังไงก็จะพยายามให้นะครับ

woon_5555

ระบบชิงปราสาท น่าเบื่อมากกกกกผมไม่เคยวอแล้วเด่วนี้

แล้วกาแข่ง ABT ก็ไม่ใช่กิจที่ทั่วถึงด้วยมันแค่ให้คนบางกลุ่มเท่านั่น

กิจดีๆก็ ปกป้องินโดที่ตีไอซี่กันอะ เอออันนั่นผมว่ามันดีทั่วถึง แล้วก็กิจใหม่ที่ตีดูลาก็น่าจะเวิคน่ะต้องลอง

.

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
 ใจผมนึกไว้เหมือนกันน๊ะครับ ตั้งแต่มีคลาส 3 เข้ามา  ผมคิดว่ามันไม่น่าต้องเป็นการฝึกฝนยากแบบนั้น มี 10 ระดับเชียว 5 ระดับก็พอหรือไม่ต้องฝึกเลยก็ได้ วางเหรียญ+หาของครบก็ได้ทักษะไป   เหตุที่ผมคิดแบบนี้เพราะว่า  น่าจะมีการเปลี่ยนอาชีพเป็นคลาส 3 จริงๆ แบบเต็มตัวมากกว่า เป็นทางเลือกอาชีพที่ 3 เต็มตัว แล้วเผ่าอสุรายังไม่ต้องเกิดมาเลยก็ยังได้ เกมส์มันได้ความแปลกใหม่ขึ้นไปอีก ได้ทั้งการคิดทักษะของอาชีพใหม่ รองรับอาวุธและความรุนแรงใหม่ๆ ของใส่อาจจะมีจำนวนเพิ่มขึ้นกว่าเดิม พื้นฐานเลือดในการต่อสู้ได้ก้าวไปอีกขั้น ได้มีมอนใหม่ๆรองรับ แต่ตอนนี้ดูเหมือนไม่ค่อยเป็นไปได้แล้ว เพราะทุกอย่างลงตัวอยู่ที่คลาส 2 อาวุธก็จำกัดอาชีพ  นอกเสียจากว่าทำอาชีพใหม่ๆขึ้นมาแทนเหมื่อเผ่าอสุรา เผ่ามนุษย์เลยตัน

ส่วนที่คุณ ..TEERAK.. ว่าเรื่องเงินขุดสมุนไพร  ผมว่าเป็นความจงใจของทางเกมส์ที่จะให้เป็นแบบนั้นครับ เพราะมันสามารถแก้ไขให้เป็น 1 บิลล่าได้ตั้งแต่การงานลงเมื่อปางก่อน ไม่ต้องรอระบบการงานใหม่มาค่อยปรับตามเลยสักนิด  แต่เค้าไม่ได้ปรับเพราะจงใจให้เป็นแบบนั้นครับ

ส่วนเรื่องอสุราล่มหรือไม่ อันนี้ไม่ทราบได้ ตราบใดผู้เล่นเก่ายังคงเติมเงินอยู่ก็อยู่ได้ แต่ที่รู้แน่ๆคือผู้เล่นใหม่ไม่เกิดเท่าไหร่ ที่เห็นๆคาเดทประกาศเกิดตอนนี้ก็แค่คนเก่่าๆปั้นไว้เล่นกิจกรรม  ผมอยากบอกว่า เกมส์ไทยทั้งได้เปรียบและเสียเปรียบกว่าเกมส์นอกและเกมส์เถื่อน  แต่การจะได้เปรียบหรือเสียเปรียบอยู่ที่การบริหารและพัฒนาของเกมส์ครับ  ก็ตามภาษาคนไทยคงไม่ต้องอธิบายอะไรมาก ถ้าทำดี ตายยาก เกมส์นอกกราฟฟิคสวย เนื้อหาดี มีไรใหม่ๆเสมอ ถึงเสียเงินแต่คนยังไปเล่น แต่เกมส์ไทยก็หนุก เล่นฟรีก็ได้ เสียตังค์ก็ดี แต่ทำไมไม่มาเล่น เพราะอะไร  แนวเกมส์ก็คล้ายคลึงกันก็มี  เค้ามาเล่นแล้วไม่ประทับใจตรงไหนของอสุรา     คนเราถ้าไม่พึงพอใจถูกเท่าไหร่เราก็ไม่ซื้อ แต่ถ้าพอใจ แพงกว่าราคาจริงเราก็ซื้อเรายอมจ่าย จริงไหมครับ    เกมส์นี้ไม่ได้มีแต่เด็กเล่น และจุดทำเงินของเกมส์นี้ก็ไม่ได้เจาะตลาดเด็กด้วย ดูราคาของก็น่าจะพอรู้ ไหนจะบัตรโปรแพงๆอีก มันก็ต้องมีส่วนใหญ่ที่เค้าโตๆกันแล้ว  แล้วเค้าก็มองออก ดังนั้นเกมส์จะทำอะไรออกมาต้องระมัดระวัง รักษาน้ำใจคนเล่นสักนิด จะเล่นแบบฟรีหรือเสียเงินก็ถือว่าเป็นลูกค้า เป็นแหล่งรายได้   ถ้าจะวนเวียนหารายได้กับผู้เล่นเก่าๆ สักวันหนึ่งก็ต้องหมดไปใช่ไหมครับ เก่าไปใหม่ไม่มา

ถ้าเกิดทำอสุราได้ดี คงไม่ต้องไปทำอันอื่นมากมายให้งานมาดึงคน  ปากต่อปากแนะนำกันมา เดี๋ยวก็มากันเอง  ถ้าผมเป็นคนนอกเล่นเว็บผ่านมาเจอ เข้าไปอ่านบอร์ดเกมส์ มีแต่กระทู้โวย ด่า ตำหนิ  บัค ผมตัดสินใจไม่โหลดตัวเกมส์มาลองตั้งแต่ได้อ่านเลยครับ ไม่มีชื่นชมเลย คุณลองนึกเอาว่า ถ้าคนใหม่มาเล่น แค่ข้อมูลในวิกิยังไม่ตรง ไม่ครบ บางอย่างก็ไม่มี เค้าจะไปไล่ถามคนในเกมส์ ใครจะว่างบอกรายละเอียดได้ทุกช็อต  เพราะขนาดคนเก่าๆเองยังไม่แน่ใจเลยว่าที่รู้ ชัวร์รึเปล่า  เค้าเรียนสกิวผิดต้องซื้อยารี เติมเงินละ แต่มีกี่คนกันที่เล่นใหม่ๆแล้วยินดีจ่ายเป็นร้อยเพื่อซื้อยาตัวนี้  คงไม่มีปัญญาไปหาบิลล่ามาซื้อตามตลาดเพราะแพงจัด  โซลก็แพงจัด  ถ้าเริ่มเล่นด้วยการต้องไปตีมอนหาเงินตั้งแต่เวลน้อยๆเพื่อไปซื้อยารี คุณว่าใครจะมาเล่น น่าเบื่อตั้งแต่เริ่มเล่น   ผมว่าให้อสุรานึกย้อนกลับไปดูตอนที่เป็นอสุราใหม่ๆ เพราะผมมาไม่ทันสมัยโปรเจควัน แต่ตอนนั้นที่ผมเข้ามาเกมส์นี้ มันน่ารักกว่านี้ ดูแลดีกว่านี้ พัฒนาจริงจัง  ว่าง่ายๆว่า จ่ายไป 100 ได้คืนมา 50 - 60% แต่ตอนนี้ผมไม่รู้ว่าจ่ายไป 100 ได้คืนอะไรๆมาเท่าไหร่ เพราะผมไม่เติมชุดใหญ่อีกแล้ว ไม่เติมมานานแล้วจำนวนเยอะ

อีกอย่างน๊ะครับที่อยากจะขอ    เรื่องข้อมูลต่างๆของไอเทมในเกมส์ ทั้งที่มา ทั้งรายละเอียด  ควรให้ข้อมูลที่ชัดเจนด้วยน๊ะครับ นำไอเทมใดเข้าหรือออก ควรแจ้งให้ผู้เล่นทราบด้วยน๊ะครับ ไม่ใช่เอาออกไม่บอก หรือประชุมแล้วมีการปรับเปลี่ยนอะไรแล้วไม่บอก  จะถือว่าเป็นสิทธิ์ของทางเกมส์ก็เอาได้  แต่เกมส์นี้มีเรื่องการดรอป การสุ่ม มีที่มา มีการหาให้ได้มา และมีต้นทุนที่ผู้เล่นลงทุนไปในการหา ถ้าปรับถ้าเปลี่ยนแล้วไม่บอก ปล่อยให้ผู้เล่นหา  ผมถือว่าหลอกลวงน๊ะครับ ไม่จริงใจ และไม่ซื่อกับผู้เล่น  เรื่องแบบนี้ละเอียดน๊ะครับ  ควรมีการแจ้งที่ชัดเจน เป็นผลดีกับทางเกมส์เองด้วย

KärÑ

• **
  • เเว๊นบ่างเร่นบ่าง вч KärÑ
เราว่า ขยะ น่าจะราคา เเบบ ว่า พริก อันละ20ขึนเปน็100 อันละ50เป็น200 ดีมิคั่บ

โสด     - - "  вч KärÑ