GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ประกาศ : ทางทีมงานจะเปิดระดมทุน สำหรับเปิด วุ้นวันวาน

บุคคลทั่วไป · 100 · 9258

coalapanda

• Administrator
  • Full Member
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นต้องขออภัยเพื่อนๆก่อนเลยนะครับ เนื่องจากยังมีหลายๆประเด็นที่ยังไม่เคลียร์

ซึ่งทีมงานจะรวบรวมข้อคิดเห็น ข้อเสนอแนะต่างๆในกระทู้นี้กลับไปทำการบ้านเพิ่มเติมอีกครั้ง

เนื่องจากมีหลายๆกระทู้เกิดข้อสงสัยอยู่ค่อนข้างมาก ผมจะขออธิบายในแต่ละส่วนนะครับ

สำหรับแนวคิดการระดมทุน (kickstarter) นั้น อย่างที่หลายกระทู้ได้กล่าวมายังคงเป็นเรื่องใหม่และค่อนข้างละเอียดอ่อนสำหรับคนไทย

เหตุผลของการระดมทุนไม่ใช่หวังในส่วนของยอดเงินที่เพื่อนๆเติมเข้ามา

หลักๆก็คือ ทางทีมงานเองก็ต้องการความมั่นใจว่าจะมีผู้เล่นที่มีกำลังจ่ายและมีผู้เล่นที่ต้องการเล่นจริงๆในเซิร์ฟเวอร์นี้

เพื่อสร้างความมั่นใจว่าตัวเซิร์ฟเวอร์เองนั้นจะมีกำลังคนที่จะหล่อเลี้ยงให้เซิร์ฟเวอร์นี้อยู่ได้ยาวๆ

เมื่อหมดระยะเวลาระดมทุน ทีมงานจะคืนโซลให้กับผู้เล่น 100% ในเซิร์ฟเวอร์ที่ได้เติมเข้ามาครับ

หากเพื่อนๆท่านไหนต้องการความมั่นใจและ อยากเห็นความเคลื่อนไหวเกี่ยวกับเซิร์ฟเวอร์วุ้นวันวาน ก็สามารถรอติดตามได้ที่เซิร์ฟเวอร์วุ้นนรก เร็วๆนี้

สุดท้ายแล้วต้องขออภัยเพื่อนๆอีกครั้งสำหรับข้อสงสัยและประเด็นที่ยังไม่รัดกุมในส่วนต่างๆ

ซึ่งทีมงานจะแจ้งเงื่อนไขการระดมทุนและรายละเอียดของวุ้นวันวาน อีกครั้งนึงครับ

ท่านโค  ตกลงว่า  ได้เงินที่เซิร์ฟหลักด้วย  และ วันวาน ด้วย  รึเปล่าครับ

ได้ทั้งเซิร์ฟเก่าและเซิร์ฟวุ้นวันวานเลยครับ

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นต้องขออภัยเพื่อนๆก่อนเลยนะครับ เนื่องจากยังมีหลายๆประเด็นที่ยังไม่เคลียร์

ซึ่งทีมงานจะรวบรวมข้อคิดเห็น ข้อเสนอแนะต่างๆในกระทู้นี้กลับไปทำการบ้านเพิ่มเติมอีกครั้ง

เนื่องจากมีหลายๆกระทู้เกิดข้อสงสัยอยู่ค่อนข้างมาก ผมจะขออธิบายในแต่ละส่วนนะครับ

สำหรับแนวคิดการระดมทุน (kickstarter) นั้น อย่างที่หลายกระทู้ได้กล่าวมายังคงเป็นเรื่องใหม่และค่อนข้างละเอียดอ่อนสำหรับคนไทย

เหตุผลของการระดมทุนไม่ใช่หวังในส่วนของยอดเงินที่เพื่อนๆเติมเข้ามา

หลักๆก็คือ ทางทีมงานเองก็ต้องการความมั่นใจว่าจะมีผู้เล่นที่มีกำลังจ่ายและมีผู้เล่นที่ต้องการเล่นจริงๆในเซิร์ฟเวอร์นี้

เพื่อสร้างความมั่นใจว่าตัวเซิร์ฟเวอร์เองนั้นจะมีกำลังคนที่จะหล่อเลี้ยงให้เซิร์ฟเวอร์นี้อยู่ได้ยาวๆ

เมื่อหมดระยะเวลาระดมทุน ทีมงานจะคืนโซลให้กับผู้เล่น 100% ในเซิร์ฟเวอร์ที่ได้เติมเข้ามาครับ

หากเพื่อนๆท่านไหนต้องการความมั่นใจและ อยากเห็นความเคลื่อนไหวเกี่ยวกับเซิร์ฟเวอร์วุ้นวันวาน ก็สามารถรอติดตามได้ที่เซิร์ฟเวอร์วุ้นนรก เร็วๆนี้

สุดท้ายแล้วต้องขออภัยเพื่อนๆอีกครั้งสำหรับข้อสงสัยและประเด็นที่ยังไม่รัดกุมในส่วนต่างๆ

ซึ่งทีมงานจะแจ้งเงื่อนไขการระดมทุนและรายละเอียดของวุ้นวันวาน อีกครั้งนึงครับ

ท่านโค  ตกลงว่า  ได้เงินที่เซิร์ฟหลักด้วย  และ วันวาน ด้วย  รึเปล่าครับ

ได้ทั้งเซิร์ฟเก่าและเซิร์ฟวุ้นวันวานเลยครับ

อ่าว งั้นก็ผ่านดิครับ   ที่ไม่ผ่านเพราะ วอลุ่ม บอกงี้ไง " ผู้เล่นที่บริจาคจะได้รับโซลที่บริจาคคืนในเซิร์ฟเวอร์ วุ้นวันวาน " 

โถถถถถถ ......  แล้วทำไมไม่ออกมาบอกทีแรก

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
ถ้าเป็นตามที่ท่านโคบอก  มีโอกาสได้เปิดสูง  ไม่ใช่ก็ใกล้เคียง เพราะมันได้เงิน 2 เซิร์ฟ   แต่ถ้าเอาตามวอลุ่มบอก  ผมว่าไม่ถึง 2000  อะ  เพราะถ้าได้เปิด เงินมันไป วันวาน  แล้ววันวานจะหัวหรือก้อยก็ยังไม่รู้   ใครเขาจะเสี่ยง  g#004

wiperace

• Jr. Member
  • **
เปิดก่อนไม่ได้หรอครับ แล้วทำให้เหมือนเซิฟเวอร์นรกอ่ะครับ  ให้เติมโซล34900โซลถึงเข้าเล่นได้มันจะดีกว่าไหมครับให้มีเซิฟเวอร์ให้เห็นก่อนแล้วพอเติมปุ๊ปก็เข้าเล่นได้เลย  ถ้าคนได้เข้าไปเล่นแล้ว  ยังไงคนก็เติมกันแน่ๆแหละ  แต่ให้ระดมทุนบริจาคให้ครบก่อนแบบนี้มันเหมือนหลอกกินเงินเกินไปครับเพราะคนส่วนใหญ่ที่อยากเล่นเซิฟใหม่ก็มีแต่คนที่เลิกเล่นเซิฟเก่าแล้วทั้งนั้นไม่อยากเสียเงินไปฟรีๆหรอก ถึงเงินโซลเข้าเซิฟเก่าด้วยก็จริงแต่จะเอามาทำด๋อยอะไรเพราะไม่ได้เล่นแล้ว  ตัวผมพร้อมจะเติมแต่ก็อยากเล่นเลยหลังจากเติมไม่ได้อยากมานั่งลุ้นว่าจะถึงหรือไม่   ให้กำหนดไปเลยถ้าใครไม่เติมก็เข้าเล่นไม่ได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไม่เปิดให้เล่นฟรีนะ  ผู้เล่นที่อยากเล่นฟรีก็ต้องรอให้มีคนเติม34900โซล ครบ2000ครั้งก่อน หลังจากครบแล้วคนที่อยากเล่นฟรีถึงจะเข้าเล่นได้(แต่ผมว่า2000ครั้งเยอะไปนะ 500ก็พอ ทำเซิฟให้ดีเรียกคนมาเยอะๆ คุ้มครองการโดนแฮค คนเล่นก็อยากเติมเองนั่นแหละ รีบให้เติมเกินไปก็ไม่ดี) แล้วให้ของพิเศษเพิ่มสำหรับคนที่เติมในจำนวน 2000ครั้ง แรกก็พอครับ    รบกวนนำไปคิดด้วย ถ้าผมพิมพ์วกไปวนมาก็ขออภัยนะ ขี้เกียจแก้ไข

--SoDaZa--

• **
แต่ก็ดูเหมือนจะเละนะครับ หากเงินโซลเข้าทั้ง 2 เซิพเวอร์
คือยังไงมันก็เป็นการกระตุ้นยอดการเติมเงินแบบเนียนๆอยู่ดี
แล้วไม่รู้ด้วยว่าจะถูกลอยแพอีกตอนไหน

เพราะเกมมันก็เปิดมาหลายปีแล้ว การที่ทีมงานออกมาบอกว่า เพื่อดูจำนวนผู้เล่นด้วย
ว่าจะทำให้เซิพนี้อยู่ยาวๆหรือเปล่า  ผมบอกได้เลยว่สไม่ได้อยู่ที่ผู้เล่นแน่นอนครับ
มันอยู่ที่แผนพัฒนาของทีมงานมากกว่า ว่าจะทำอย่างไรให้ผู้เล่นอยู่เซิพนี้ยาวๆ

และการที่วันแรกที่เซิพเปิดมีโซลทะลักเข้ามาในเซิพเวอร์จำนวนมาก
มันทำให้ผู้เล่นที่มีโซล กับผู้เล่นที่เข้ามาทดลองเล่น แบ่งแยกกันนะครับ

คือจะบอกว่าเซิพนี้จะมีแต่ผู้เล่นเก่าก็คงจะไม่ใช่นะ เพราะมันเปิดใหม่คนถึงอยากมาเล่นกัน
มาเริ่มต้นใหม่กัน   หากเปรียบเทียบกับเกมมือถือในปัจจุบัน
การเปิดเซิพใหม่ๆ จะได้ยอดเงินที่เติมเพิ่มขึ้น ได้คนเล่นหน้าใหม่เพิ่มขึ้น
บางคนเติมเซิพเก่าไปเป็นหมื่น  แต่พอเซิพที่ตัวเองเล่นไม่เทพ
ก็ตามไปเติมเซิพใหม่จนเทพ
ที่มันหลักการตลาดไงครับ  เกมฟรีแต่อยากเทพก็เติม และถ้ายังไม่เทพเรามีบริการเปิดเซิพใหม่เรื่อยๆ   
แต่สำหรับเกมนี้ จะให้มาเสี่ยงเติมไปก่อน แล้วหากยอดไม่ถึง
คนที่ไม่ได้เล่นอยู่ในเซิพปัจจุบันแล้วจะทำอย่างไรครับ

ทีมงานต้องออกมาชี้แจงตรงนี้นิดนึงนะ  อย่างผมไม่ได้เล่นเซิพหลักแล้วต้องทำอย่างไร
ทำไมไม่ทำของออกมาขาย ส่งทางไปรษณีย์ไปเลยหละ ของอะไรก็ได้ หนังสือ ตุ๊กตา แก้ว
พร้อมแผ่นลงเกม  บวกโค๊ตเข้าเล่นเซิพนี้   แค่ไม่ได้แถมโซลในเซิพ 

ลองเอาไปพิจราณาดูนะครับ  สำครับคนที่อยากเล่นแต่ไม่ไมีตัวอยู่ในเซิพหลัก

ZoDiC คนเดิม

ตราบใดที่ ออโต้เม้าสื ยังใช้ได้อย่างอิสระ ยังจะคิดเปิดเซริฟ ใหม่อีก หรอ เดี๋ยวก้ เน่า อีก ในเมื่อ มันออโต้ได้อิสระ จะเติมให้เสีย ตังไปทำไม

Jimmy'

ผมว่าที่ท่านโคบอกว่า เงินเข้า2เชิฟหมายถึง ถ้าเชิฟเปิดไปวันวาน ถ้าไม่เปิดกลับมาเชิฟเดิมหรือป่าว เเล้วอีกอย่างถ้าได้2เชิฟจริงๆ ผมว่าเป็นไปไม่ได้ มันกระทบหลายๆอย่างตามที่  --SoDaZa-- บอกเเล้วผมคิดว่า มันจะมีคนที่ไม่ได้เล่นเชิฟนั้นเเหละ เติม ทิ้งไว้เพื่อเอาโซนทั้ง2เชิฟ พอเชิฟเปิดก็เอาโซนไปดึงของมาขายเเล้วขายmอีกที

ผมมองว่าเรื่องโซลเข้าสองเซิร์ฟไม่ได้เป็นปัญหาเท่าไหร เพราะสมัยวุ้นเถื่อนเปิดแรกๆยังแจกโซลฟรีทุกไอดี เข้าเซิร์ฟหลักแต่ต้องบริจาคไป แล้วก็ไปเข้าวุ้นวันวานด้วยมันก็สมควรแล้วครับ เพราะยังไงทางบริษัทก็ได้เงินที่คนเติมบัตร ผู้เล่นก็ได้โซล ก็เหมือนกับโปรโมชั่นเติมเงินx2นั้นแหละ คิดว่าเติมเงินโซลมาขายจะคุ้มไหมครับ ยกตัวอย่างอำพันเซิร์ฟPKก้อนละ2m ถ้าเป็นเงินโซล 900โซล =9บาท แต่ถ้าดึงอำพันมาขายเป็นเงินนอกจะได้ตกก้อนละแค่3บาท บริษัทได้เงินที่ผู้เล่นเติม ผู้เล่นได้โซลไปใช้ในเซิร์ฟเดิมและเซิร์ฟใหม่ ตรงนี้ก็น่าจะ win win กันทั้งคู่

--SoDaZa--

• **
ผมมองว่าเรื่องโซลเข้าสองเซิร์ฟไม่ได้เป็นปัญหาเท่าไหร เพราะสมัยวุ้นเถื่อนเปิดแรกๆยังแจกโซลฟรีทุกไอดี เข้าเซิร์ฟหลักแต่ต้องบริจาคไป แล้วก็ไปเข้าวุ้นวันวานด้วยมันก็สมควรแล้วครับ เพราะยังไงทางบริษัทก็ได้เงินที่คนเติมบัตร ผู้เล่นก็ได้โซล ก็เหมือนกับโปรโมชั่นเติมเงินx2นั้นแหละ คิดว่าเติมเงินโซลมาขายจะคุ้มไหมครับ ยกตัวอย่างอำพันเซิร์ฟPKก้อนละ2m ถ้าเป็นเงินโซล 900โซล =9บาท แต่ถ้าดึงอำพันมาขายเป็นเงินนอกจะได้ตกก้อนละแค่3บาท บริษัทได้เงินที่ผู้เล่นเติม ผู้เล่นได้โซลไปใช้ในเซิร์ฟเดิมและเซิร์ฟใหม่ ตรงนี้ก็น่าจะ win win กันทั้งคู่

เพราะมันเป็นแบบนั้นไงครับ  เกมมันถึงมาตันแบบนี้
แล้วเรายังจะหวังให้วุ้นวันวานเป็นแบบที่เราต้องการ คงยากเต็มที

รอทางทีมงานออกมาชี้แจงอีกนิดดีกว่าครับ
สำหรับนโยบายของวุ้นวันวาน
และหากคนที่ไม่ได้เล่นเซิพหลักจะต้องทำยังไงหากจะเปิดระดมทุน
เห็นบอกว่าจะเอาเข้านรกเร็วๆนี้ รอติดตามกันต่อไปครับ

เพราะมันเป็นแบบนั้นไงครับ  เกมมันถึงมาตันแบบนี้
แล้วเรายังจะหวังให้วุ้นวันวานเป็นแบบที่เราต้องการ คงยากเต็มที

รอทางทีมงานออกมาชี้แจงอีกนิดดีกว่าครับ
และหากคนที่ไม่ได้เล่นเซิพหลักจะต้องทำยังไงหากจะเปิดระดมทุน
เห็นบอกว่าจะเอาเข้านรกเร็วๆนี้ รอติดตามกันต่อไปครับ
ผมว่าถ้าเปิดรับระดมทุนจากเซิร์ฟหลักมันก็แน่นอนอยู่แล้วครับ ว่าถ้าวุ้นวันวานเปิดคนคงเลิกเล่นเซิร์ฟหลักเยอะไปเล่นเซิร์ฟวันวาน จนสุดท้ายก็ไม่มีคนเล่นเซิร์ฟหลัก ผมก็รอดูนโยบาย แนวทางเหมือนกันครับ

--SoDaZa--

• **

ผมว่าถ้าเปิดรับระดมทุนจากเซิร์ฟหลักมันก็แน่นอนอยู่แล้วครับ ว่าถ้าวุ้นวันวานเปิดคนคงเลิกเล่นเซิร์ฟหลักเยอะไปเล่นเซิร์ฟวันวาน จนสุดท้ายก็ไม่มีคนเล่นเซิร์ฟหลัก ผมก็รอดูนโยบาย แนวทางเหมือนกันครับ

พอเป็นแบบนั้น ผู้เล่นเซิพหลัก ก็จะคิดว่าถูกลอยแพนะผมว่า
แล้วสุดท้ายเซิพก็ร้าง  ทางทีมงานก็ได้ตัวเซิพเวอร์เก่ามาใช้ฟรีๆอีกที

คือทำแบบไหนก็กระทบกันหมดเลย หาทางลงตัวยากมาก
เพราะคนที่เลิกเล่นไปแล้วคงไม่มีวันกลับไปเล่นเซิพเก่าแน่นอน
ส่วนคนที่เล่นเซิพเก่าอยู่แล้ว จะให้ร้างยังำงก็ไม่อยากทิ้งของไปเซิพใหม่แน่นอน

แต่หากทีมงาน จะเปิดเป็นเกมใหม่ ProjactTow หรือ อสุรา2
ที่ปรับสมดุลใหม่ เพิ่มฐานเลเวลใหม่ วางเนื่อเรื่องใหม่
โดยที่พัฒนา อสุรา1 ไปด้วยหรือจะปรักาศปิดไปเลย
ก็อาจจะทำร้ายจิตใจผู้เล่นไปบ้าง  แต่หากจะเปิดวันวานควบคู่ไปกับเซิพหลัก
วันหนึ่งเซิพหลักก็อาจจะล่มไปก่อนก็ได้     
อยากเห็นเกมไทยที่มีเป็นระบบเปิดดีๆสักเกมจัง

คืออยากสนับสนุนเกมคนไทยทำนะ  แต่ประเทศเราไม่มีคนมาอุ้มจ่ายทุนให้สร้าง
ทีมงานก็เลยต้องมาหาเงินกันเอง  และระบบเกมมันเลยเละเทะแบบนี้แหละ

jib001

• **
    • นิยายของกระผมครับ

ผมว่าไม่ใหม่นะครับ สำหรับเรื่อง การระดมทุน หรือ ลงขัน กันเนี่ย

เพียงแต่ เท่าที่ผมเคยเห็นมา มันเป็นไปในรูปแบบ ลงขันเงินจริงไปให้ก่อน ถ้ายอดไม่ถึงก็คืนเงินจริงกลับมา

นั่นล่ะครับ ถึงจะเรียกว่า ผู้เล่นไม่เสียอะไรเลยต่างหากอย่างที่กล่าวอ้างมาในตอนต้น

แต่ในกรณีที่ให้ผู้เล่นลงขันเงินจริงด้วยการเติมเข้าไป ถ้ายอดไม่ถึง ก็คืนกลับมาเป็นเงินโซล

แบบนี้ผมว่ามันไม่ใช่นะ

แบบนี้คนที่ได้เต็มๆ คือ บริษัท ครับ เพราะคุณได้เงินไปหมุนในบริษัทเรียบร้อยแล้ว

ในขณะที่ผู้เล่น ได้ค่าเงินดิจิตอลที่ขาดสภาพคล่องเอาไปทำอะไรไม่ได้นอกจากในเกมส์ ซึ่งก็เท่ากับว่าผู้เล่นได้เสียเงินจริงๆ ไปก่อนแล้วต่างหาก

ปล. ผมไม่ได้จะคัดค้านอะไรมากนะครับ เพราะก็สนใจเหมือนกัน

แต่ไม่เห็นด้วยกับการลงขันในรูปแบบนี้แค่นั้นล่ะครับ
เมื่อ 1 คนโง่ มาเจอ 1 คนเหงา เรื่องราวทั้งหมดจึงเริ่มต้นขึ้น
Undefined Love...รัก...ไร้คำจำกัดความ
<<Click

Poryai-Jaff

• Telecommunication engineer
ผลงานแต่ละปี แต่ละเดือน  ยังไม่เป็นที่พอใจของผู้เล่นเลย อยากจะให้ผู้เล่นไว้ใจได้อย่างไร

Clp. Pnp.

♤ เบบี้'กาก้า ♤

• **
  • สาวบางกอก ♡

ผมว่าไม่ใหม่นะครับ สำหรับเรื่อง การระดมทุน หรือ ลงขัน กันเนี่ย

เพียงแต่ เท่าที่ผมเคยเห็นมา มันเป็นไปในรูปแบบ ลงขันเงินจริงไปให้ก่อน ถ้ายอดไม่ถึงก็คืนเงินจริงกลับมา

นั่นล่ะครับ ถึงจะเรียกว่า ผู้เล่นไม่เสียอะไรเลยต่างหากอย่างที่กล่าวอ้างมาในตอนต้น

แต่ในกรณีที่ให้ผู้เล่นลงขันเงินจริงด้วยการเติมเข้าไป ถ้ายอดไม่ถึง ก็คืนกลับมาเป็นเงินโซล

แบบนี้ผมว่ามันไม่ใช่นะ

แบบนี้คนที่ได้เต็มๆ คือ บริษัท ครับ เพราะคุณได้เงินไปหมุนในบริษัทเรียบร้อยแล้ว

ในขณะที่ผู้เล่น ได้ค่าเงินดิจิตอลที่ขาดสภาพคล่องเอาไปทำอะไรไม่ได้นอกจากในเกมส์ ซึ่งก็เท่ากับว่าผู้เล่นได้เสียเงินจริงๆ ไปก่อนแล้วต่างหาก

ปล. ผมไม่ได้จะคัดค้านอะไรมากนะครับ เพราะก็สนใจเหมือนกัน

แต่ไม่เห็นด้วยกับการลงขันในรูปแบบนี้แค่นั้นล่ะครับ
เห็นด้วยค่ะยังไงผู้เล่นก็เสียเงินจริงแน่ๆแต่ทีมงานได้เงินชัวๆ ไม่ว่ายังไงก็รู้สึกถึงความเห็นแก่ตัวของทีมงานอีกอย่างการที่เริ่มต้นมาแล้วมีโซลก็ทำให้เกิดช่องว่างระหว่างผู้เล่นแล้วค่ะถ้าจะอ้างว่าสมัยวุ้นใต้พิภพยังแจกโซลได้แต่สมัยนั้นไม่มีระบบห่อของขวัญนี้ค่ะโซลใครโซลมัน แต่ในกรณีนี้ยังไงก็ต้องมีการแลกเปลี่ยนขายของโซลแน่นอนค่ะและสุดท้ายก็จะเป็นแบบเซิฟปัจจุบัน

อีกเรื่องที่อยากฝากที่งานก็คือการบริหารเซิฟหลักที่เปิดอยู่ถ้าเปิดวันวานได้จริงทีมงานมีมาตรการรองรับการคงอยู่ของผู้เล่นในเซิฟหลักได้หรือเปล่าค่ะ?

ปล.เห็นด้วยกับการเปิดโอนเงินค่ะแล้วคนที่โอนอาจจะได้บัฟหรือของแฟชั่นอะไรก็ว่ากันไป เพราะยังไงก็อยากให้เซิฟใหม่ที่จะเปิดเป็นเซิฟที่ทุกคนเกิดมาเท่าเทียมค่ะ

ปล2.ไม่ใช่ว่าปฏิเสธิระบบห่อของขวัญนะค่ะแต่คิดว่าเซิฟที่เปิดใหม่ยังไม่ควรมีระบบนี่ค่ะควรรอให้เซิฟอยู่ตัวค่อยเพิ่มเข้ามาค่ะ
g#039 g#039 g#039 g#039 g#039 น้องจะอยู่กับพี่จนวินาทีสุดท้ายนะ g#039 g#039 g#039 g#039 g#039