GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

การพัฒนาเกมอสุราที่ผิดรูปแบบ (จากความคิดผมขอความเห็นนะ)

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• Jr. Member
  • **
  • อ่านจันทรา
ถ้าปรับออก อัตราเงินที่ไหลเข้าเซิร์ฟก็จะลดลง  ราคาของก็จะปรับลงเอง ตามหลักเศษฐศาสตร์

ขายไม่ออกเด๋วก็ลดราคา คนตีมอนดรอปขยะขายก็มีโอกาสได้ใช้ไอเทมดีๆมากขึ้น  woon_sunny woon_sunny woon_sunny

ถึงว่าจะมองเห็นว่าจะอย่างไร หากมองว่าตนถูกอย่างไรเสีย มันก็หมดทางแก้ ไร้หลักการ โง่ถาวร

เพราะโลกนี้มีคนอยู่หลายประเภท โลกนี้จึง................

กำไลพื้นฐานที่สวรรค์ 800m แล้วนะจ้ะ สมมติว่าผมตีมอนจนได้800m แล้วซื้อกำไลพื้นฐานมากี่ปีหว่า กว่าจะได้เงินคืน

ปล. มองมุมของตนเป็นที่ตั้ง คัดค้านเหตุผลรอบด้าน .. ก่อนจะว่าใครก็มองตัวเองในมุมของคนอื่นบ้างนะจ้ะ  #038

เห้ย ซื้อให้เรา ซักวงสินาย คิดซะว่าเปนของหมั้นของเรา 2 คน ก่อนเข้าเรือนหอก้อได้ นะ นะ เราอยากได้อะ

สัญญาเลย ถ้านายซื้อให้เรา เด่วเราพาไปดูช้าง จิงๆ นะนาย ไปไหม ไปดูช้าง  g#037 g#037

olo เลยฮะ  g#019
  g#015 g#015 g#015

อันๆ เค้าไม่ยอมนะเว้ย หยาบคายสิ้นดี  woon_angry woon_angry

ปล. น่าสงสารหว่ะ เกิดมาพ่อให้มาแค่นั้น  g#037 g#037
ให้อุนตร้าแมน หยาบคายตรงไหน  g#009

ปล. อย่าพาออกทะเล  g#016

กะว่าจะพา ลงทะเล ไปดูมังกรน้ำ ซะหน่อย

ปล.ก็เหนบรรยากาศมันตรึงเครียด กลัว จขกท. จากดดันเกินไป เลยอุส่าห์ จะให้มีโฆษนา ขั้นนรายการ  ว่าเค้าพาออกทะเล อีก เรือก็ไม่มีซักลำ  g#037

Vt_Valentine

• **
ไม่อยากอ้างถึงละ เด๋วจะยาวไป

ตอนนี้ไม่ต้องออกทะเลแล้ว ออกไปอยุธยาก็ท่วมแล้ว เชียงใหม่ก็ด้วย  g#004

ĈŸß€®ĿËă◕‿ •

• **
  • Vip Member
ผมว่าคนที่มีแนวคิดประมาณนี้ หรือแนวๆนี้

ผมว่าเหมาะสำหรับไปบุกเบิกเล่นเกมส์ที่เปิดใหม่ หรือเซิฟเวอร์ที่เปิดใหม่ ให้คุณก้าวไปพร้อมๆกับเกมส์ตั้งแต่ต้น

ไม่ได้ประชด หรือไล่ แต่มันเป็นเรื่องจริง เพราะเกมส์ที่เปิดเล่นมาเป็นเวลานานๆ คนทั้งเกมส์คงไม่ต้องการมาเริ่มเล่นนับ 1 ใหม่พร้อมๆ ผู้เล่นหน้าใหม่เพียงเพราะผู้เล่นหน้าใหม่
เห็นผู้เล่นเก่ามีแนวทาง/ช่องทางหาเงิน หาของ ฯลฯ ที่ดีกว่าตรูที่เพิ่งเล่นแล้วไม่มีแบบนั้นมั้งเลย มันไม่ยุติธรรมว่างั้นสิ g#014 (ถึงจะอ้างว่าไม่ใช่อิจฉา หรือผมไม่อยากได้แบบนี้ แต่มันก็คือหลักการเดียวกัน g#017)

X-Burner

• Full Member
อิจฉาคนมีเซตจุกันว่าง้นอยากได้มั่ง

อยากรุ้คุณมีจะมา เรียกร้องความสนใจงี้มั้ย

พูดยังกะตงในเกมมาจาก สกิวขอตังทั้งหมด จขกทปญอ ว่ะ

.

Furious

• **
อิจฉาคนมีเซตจุกันว่าง้นอยากได้มั่ง

อยากรุ้คุณมีจะมา เรียกร้องความสนใจงี้มั้ย

พูดยังกะตงในเกมมาจาก สกิวขอตังทั้งหมด จขกทปญอ ว่ะ

เขียงไรอะ อ่าง มะ รุ เรื่อง เขียง ภาษา คง มี เค้า ที่เกี่ยว กะ กะ ทู้ หน่อย จิ เค้า อ่าน มะ ออก เช็คหน่อยๆ ๆ  woon_o_o woon_o_o woon_o_o

Furious

• **
ถ้าปรับออก อัตราเงินที่ไหลเข้าเซิร์ฟก็จะลดลง  ราคาของก็จะปรับลงเอง ตามหลักเศษฐศาสตร์

ขายไม่ออกเด๋วก็ลดราคา คนตีมอนดรอปขยะขายก็มีโอกาสได้ใช้ไอเทมดีๆมากขึ้น  woon_sunny woon_sunny woon_sunny

ถึงว่าจะมองเห็นว่าจะอย่างไร หากมองว่าตนถูกอย่างไรเสีย มันก็หมดทางแก้ ไร้หลักการ โง่ถาวร

เพราะโลกนี้มีคนอยู่หลายประเภท โลกนี้จึง................

กำไลพื้นฐานที่สวรรค์ 800m แล้วนะจ้ะ สมมติว่าผมตีมอนจนได้800m แล้วซื้อกำไลพื้นฐานมากี่ปีหว่า กว่าจะได้เงินคืน

ปล. มองมุมของตนเป็นที่ตั้ง คัดค้านเหตุผลรอบด้าน .. ก่อนจะว่าใครก็มองตัวเองในมุมของคนอื่นบ้างนะจ้ะ  #038

เห้ย ซื้อให้เรา ซักวงสินาย คิดซะว่าเปนของหมั้นของเรา 2 คน ก่อนเข้าเรือนหอก้อได้ นะ นะ เราอยากได้อะ

สัญญาเลย ถ้านายซื้อให้เรา เด่วเราพาไปดูช้าง จิงๆ นะนาย ไปไหม ไปดูช้าง  g#037 g#037

อันๆ เค้าไม่ยอมนะเว้ย หยาบคายสิ้นดี  woon_angry woon_angry

ปล. น่าสงสารหว่ะ เกิดมาพ่อให้มาแค่นั้น  g#037 g#037
ให้อุนตร้าแมน หยาบคายตรงไหน  g#009

กะว่าจะพา ลงทะเล ไปดูมังกรน้ำ ซะหน่อย

ปล.ก็เหนบรรยากาศมันตรึงเครียด กลัว จขกท. จากดดันเกินไป เลยอุส่าห์ จะให้มีโฆษนา ขั้นนรายการ  ว่าเค้าพาออกทะเล อีก เรือก็ไม่มีซักลำ  g#037

ไม่กดดันนะ  woon_5555 woon_5555 woon_5555

แค่อยากได้ความคิดเห็นตั้งมาขำๆ ไม่ได้วอรี่อะไร

คนด่าเป็นเรื่องปกติ

คำชมเป็นสิ่งเสแสร้ง    woon_555 woon_555 woon_555

Furious

• **

คุณกำลังคิดว่า ในภาวะปัจจุบันที่กำลังเข้าใจอยู่นี้  เงินมันมาจากสกิวเซตพื้นฐานอย่างเดียวเหรอครับ 

ลองดูวงจรใหม่น๊ะครับ แล้วจะเข้าใจ  ถ้าสมมุติว่าเอาขอตังค์ออกไป ช่วยให้ของลงแน่หรือครับ แก้ได้แน่หรือ

ของอะไรที่อยากให้ลง ของโซล หรือ ของในเกมส์ 

ถ้าเอามันออกไปแล้ว ไม่มีทางอื่นหาเงินมาได้อีกเลยหรือ  ผมพอรู้จักคนที่เค้าหาเงินขายน๊ะ และบอกได้เลยว่าไม่ได้เอามาจากเซตพื้นฐานเลยแม้แต่บิลล่าเดียว  ปัจจุบันเค้ายังมีอยู่กว่า 800 เอม ซึ่งปัจจุบันนี้เค้าก็บ่นว่าราคามันถูกลงเยอะ และคนไม่ค่อยซื้อเยอะเช่นเคย  เมื่อไม่มีคนซื้อเค้าก็หยุดหา  และเค้าซื้อเก็บสะสมของแรร์และไอเทมต่างๆไว้พอสมควร  แล้วคุณนึกถึงตรงนี้หรือเปล่า ถ้าของอยู่ที่เค้าแล้วจะทำให้เงินหาบากเพื่อให้ของถูกลง ไม่ถูกขายไม่ออก  แต่เค้าก็ไม่ขายไงครับ เค้าไม่ได้เดือดร้อนอะไรต้องรีบขาย  และการขายเป็นบิลล่าส่วนมากถ้าคนทำพวกนี้อยู่เค้าจะไม่ค่อยแคร์ตลาดเกมส์ครับ แคร์สกุลบาทเท่านั้น  คิดว่าของในร้านตามตลาดยศดีๆ ของหายากๆแพงนั้น คนขายเค้าเดือดร้อนเงินบิลล่าจนต้องปรับราคาลงตามเหรอครับ  ไม่เกี่ยวเลย เพราะเค้ามีไงเค้าถึงมีของขายได้ขนาดนั้น ฉะนั้นถ้าจะกดราคามากมาย ไม่ได้ร้อนเงิน ก็ไม่ขาย

เหมือนกับเหตุผลเดียวกันที่ว่า ทำไมไอเทมโซล ของโซลถึงขยับขึ้นเอาๆ  ก็มีคนเติมเงินซื้อไม่กี่คนไงครับ และเมื่อมันไม่แค่ไม่กี่คน คนที่ลงทุนไปตรงนี้คุมราคาของในตลาดได้  อยากแพงก็แพงได้ ไม่ลดอะ อยากถูกก็เติมเงินซื้อเอง คนที่ซื้อเงินบิลล่าไว้เพื่อจะเอามาซื้อของโซลในตลาดเพราะมันคำนวนแล้วถูกกว่าเติมเงินซื้อโดยตรง ยิ่งบิลล่ามีมากเท่าไหร่ โซลขยับราคาตามครับ ขยับไปจนกว่าบิลล่าและโซลจะเทียบเคียงกัน และวันนั้นการเติมเงินซื้อโดยตรงจะเป็นอะไรที่คุ้มค่ามากกว่าการซื้อเงินเอมเพื่อมารอซื้อของโซล  เพราะโซลแพงขึ้น บิลล่าเยอะราคาถูกลง ถูกจนระดับเดียวกันแล้ว คนจะเติมเงินซื้อของโซลมาขายเยอะขึ้นครับ คนขายบิลล่าเฉาไปเอง บริษัทได้ยอดขาย

สรุปแล้วก็อย่างที่ผมบอกอะครับ เงินไม่ได้มาจากเซตนี้อย่างเดียว เซตพื้นฐานมันเรื่องจิ๊บๆ ไม่ควรนำมาปรับ  ถ้ามีเหตุผลที่ต้องร้องปรับสกิวขอตังค์ ผมก็ว่ามันมีอยู่เหตุผลเดียวละ คือต้องการให้เงินออกมาน้อยเพื่อตรึงราคาขายบิลล่าเป็นบาทไว้ อยากขายได้แพงเหมือนเดิม และมันคงยังเป็นไปไม่ได้ในช่วงนี้ เพราะเค้าต้องการตัดกำลังคนขายเงินเอมอยู่ด้วย 555+ ยิ่งปั๊มยิ่งถูก ยิ่งถูกของโซลยิ่งแพง ของโซลยิ่งแพงคนก็อยากจะเติมเอามาขายเป็นบิลล่าไว้ซื้อของอีกที   ถ้าปรับสกิวเซตพื้นฐาน ก็หาเงินจากทางอื่นได้อยู่ดี  ถ้าปิดการหาเงินหมด คนก็ไม่เล่นไงครับ  ถึงของจะปรับลงมาให้บ้าง แต่หาตังค์ลำบากลำบน คนก็จะหันกลับไปซื้อเงินเอม  ใครจะซื้อของโซลมาขายเพื่อแลกเปลี่ยนเป็นบิลล่า ก็มันขายได้ราคาถูกนี่หว่า  จริงมั้ยครับ

ขอบคุณคำชี้แจงดีๆครับ

คนมีการศึกษาพูดด้วยเหตุผล อันจะด่าจะว่าอย่างไรก็แค่นั้น

คนเรามีปัญญาในการตอบไม่เท่ากันผมเข้าใจ ถ้าไม่มีอะไรในหัวก็คงฉุดอะไรออกมาช่วยกันโต้ข้อมูลไม่ได้

ขอบคุณคนนี้อีกรอบนะ  woon_o_o woon_o_o woon_o_o

ที่เหลืออก็รอแล้วหล่ะ

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• **
  • อ่านจันทรา
จขกท. เป็นคนมีเหตุผลและการศึกษาสูงจริงๆนะครับ  #038
อุส่าห์ พาออกทะเลไปดู มังกรน้ำ รอบนึงแล้ว เอ็งยังจะกลับมา หาหอกอะไรอีก กระทู้ดีมีสาระแบบนี้ ปล่อยตก ไปเถ๊อะ บลาๆ

Rest In Peace

เกมนี้พัฒนาดีแล้วครับ เลยต้องหาทางฉุดลง เดี๋ยวผู้เล่นเบื่อ  g#037

What's My Name ?

• **
  • Positive Thinking

ไม่กดดันนะ  woon_5555 woon_5555 woon_5555

แค่อยากได้ความคิดเห็นตั้งมาขำๆ ไม่ได้วอรี่อะไร

คนด่าเป็นเรื่องปกติ

คำชมเป็นสิ่งเสแสร้ง
    woon_555 woon_555 woon_555

เห็นด้วยกับคำนี้
พอคนด่าก็ด่าจริง
ดูจริงใจกว่า คำชมที่สตอเบอรี่ อิอิ : )
BC4ever

.P a t c h a :)

g#020 g#020 g#020

เพื่อนทั่วไป เขาจะมองเห็นแค่ "คุณกำลังร้องไห้"
,,แต่...เพื่อนแท้ มีหัวไหล่ไว้ให้คุณ "คอยซับน้ำตา"

g#019 g#019 g#019

..TEERAK..

มาช้าไปหน่อย ที่อ่านๆก็ จขกท เค้าก็มีเหตุผลนะ แต่ว่ามันมุมแคบไปหน่อยนึง
เซตจุเนี่ย โอเค มันเพิ่มเงินเข้าระบบจริง แต่ว่ามันยังอยู่ในภาวะที่ควบคุมได้ อัตราออก 3%(ถึงเร้อ) นั่นไง ที่ควบคุมมันอยู่

ถ้าอยากควบคุมจริงๆอ่ะนะ อยากให้มองไปที่หาสมุนไพรขายNPCจะดีกว่า แต่ก็อีกนั่นแหละ การงานนี้มันไม่ธรรมดา
ก็มีท่าน DarkEagle ได้พูดไปแล้ว จขกท ไม่เคยสงสัยหรือว่า ทำไมมันเป็นการงานเดียวที่ยังคงความเป็นออโต้อยู่
แต่คงอีกไม่นานละ คงได้เห็นการเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับเรื่องนี้(น่าจะชาตินี้ละนะ ไม่นานๆ)
และก็หวัง(เล็กๆ)ว่า คงเป็นไปในทิศทางที่ดี

เอาเป็นว่ายึดหลักพอเพียงดีกว่าคับ มีเท่าไหร่ก็เท่านั้น เล่นตามอัตภาพของตัวเอง
อย่าไปแข่งกับคนอื่น ที่เราไม่รู้ว่า เขาลงทุนลงแรงมาเท่าไหร่ เพราะมันจะเทียบกันไม่ได้ บนพื้นฐานที่มันไม่เท่ากัน