GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

การพัฒนาเกมอสุราที่ผิดรูปแบบ (จากความคิดผมขอความเห็นนะ)

Vt_Valentine

• Jr. Member
  • **
คนที่มีเซตจุติคิดเป็นกี่เปอเซนของตัวละครในเซิฟครับ จะหาเงินได้วันละเท่าไร
คนที่ออนตัวหาสมุนไพร มีจำนวนเป็นกี่เปอเซนของเซิฟครับ รวมๆ กันจะหาเงินได้เท่าไร
คนที่หาขยะขาย ขายของตามเควซ มีจำนวนกี่เปอเซนของเซิฟครับ รวมๆ กันหาเงินได้มากเท่าไร

ถ้าเทียบปริมานของคนที่มีเซตจุติ กับปริมาณของคนหาสมุนไพรขาย ผมว่า คนที่หาสมุนไพรมีจำนวนมากกว่ามาก
และปริมาณเงินเข้ามาในระบบก็มากกว่าเงินจากเซตจุแน่นอน มองอะไร ผมว่าคิดแบบกลางๆ ครับ อย่าเอาอคิตมาใส่ด้วย

หาสมุนไพร ปริมาณเงินระบบมากกว่าเซ็ตจุอย่างแน่นอน  #038

Furious

• **
เริ่มงงว่าเจ้าของกระทู้จะสื่ออะไร  g#033 g#033

เซตจุเอาสกิลนั้นออก

สมุนไพรขาย 1 บิล

ได้ก็ได้ ไม่ได้ก็ไม่วอรี่อะไรไม่เดือดร้อน

แค่ต้องการจะสื่อ ทุกสิ่งที่เขียนบอกไว้้

ปล.เพื่อการเปลี่ยนเควสรานีด้วย ทีมงานจะได้ไม่ต้องอ้าง
ปล.2 ไปจุก่อนล่ะ = =

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• **
  • อ่านจันทรา
woon_shock woon_shock woon_shock

ไม่แปลกใจว่าคนทำไมคนเยอะ

เสียผลประโยชน์เข้ามาขัดก็ธรรมดาผมเข้าใจครับ

woon_o_o woon_o_o woon_o_o

สรุป ท่านคนเดียว ต้องเล่นตามคนทั้งเซิฟ หรือต้องให้ คนทั้งเซิฟ มาเล่นตามท่าน คนเดียว เกบไปคิดนะ

• **
ถ้าปรับออก อัตราเงินที่ไหลเข้าเซิร์ฟก็จะลดลง  ราคาของก็จะปรับลงเอง ตามหลักเศษฐศาสตร์

ขายไม่ออกเด๋วก็ลดราคา คนตีมอนดรอปขยะขายก็มีโอกาสได้ใช้ไอเทมดีๆมากขึ้น  woon_sunny woon_sunny woon_sunny

ถึงว่าจะมองเห็นว่าจะอย่างไร หากมองว่าตนถูกอย่างไรเสีย มันก็หมดทางแก้ ไร้หลักการ โง่ถาวร

เพราะโลกนี้มีคนอยู่หลายประเภท โลกนี้จึง................

กำไลพื้นฐานที่สวรรค์ 800m แล้วนะจ้ะ สมมติว่าผมตีมอนจนได้800m แล้วซื้อกำไลพื้นฐานมากี่ปีหว่า กว่าจะได้เงินคืน

ปล. มองมุมของตนเป็นที่ตั้ง คัดค้านเหตุผลรอบด้าน .. ก่อนจะว่าใครก็มองตัวเองในมุมของคนอื่นบ้างนะจ้ะ  #038

เห้ย ซื้อให้เรา ซักวงสินาย คิดซะว่าเปนของหมั้นของเรา 2 คน ก่อนเข้าเรือนหอก้อได้ นะ นะ เราอยากได้อะ

สัญญาเลย ถ้านายซื้อให้เรา เด่วเราพาไปดูช้าง จิงๆ นะนาย ไปไหม ไปดูช้าง  g#037 g#037

•Insomnia' •

• Full Member
  • un' :)
ชัดเจนเรื่องที่ว่าให้เอาสกิลขอเงินออกไปน่ะนะ?
คนเห็นแก่ตัวก็มักจะมีมุมมองของตัวเอง
ต่อให้หลายคนมาพูดเช่นไร
ก็ยังคงโง่งมกับตัวเอง
ใจเย็นๆ ทิรัก ปกติ ก็น่ากลัวอยู่แล้ว มาเร่นบทเรยา อีก เค้ากลัวน้า ตะเอง   g#022 g#022
เลิฟยูฮะ  woon_love

ปิศาจ

woon_shock woon_shock woon_shock
สั้นๆได้ใจความ
คนโน้น คนนี้ คนนั้นเขาอาจจะไม่ได้รวยหรอก
แต่มันรวมๆแล้วของคนเซตจุทุกคน คือจำนวนเงินที่ทะลักเข้าเซิร์ฟในแต่ละวัน เก็ตไหมครับ

ถ้าห่วงเรื่องเงินไหลเข้าเซิร์ฟ  วิธีแก้มันไม่ใช่ปรับที่เซตเลย  เงินบิลล่าที่ไหลเข้ามาจิงๆแล้ว มันอยู่ที่ระบบอื่นๆมากกว่า
และมันก็มีระบบดูดเงินออกอยู่แล้วหนิ  จุติไง  ผมว่าจะจุติตัวปัจจุบันอยู่ 2 ตัว ตัวละ 25M  ก็ดูดออกไป 50 M แล้ว  ถ้าอยากให้ของราคาลดจริง แค่ปรับให้ดรอปง่ายขึ้น ดรอปแรร์ง่ายขึ้น (แต่จะมีผลในระยะยาว  เพราะของหาง่ายขึ้น ดึงผู้เล่นให้อยู่กับเกมส์ได้น้อยลง)  หรือทำเควสจุติให้ง่ายขึ้น ระบบดูดเงินของเซตจุติก็จะมีเยอะขึ้น (แต่จะมีผลในระยะยาวเช่นกัน)  หรือจะให้ของโซลที่ใช้แล้วหายพวกยาต่างๆ ของเข่าต่างๆมีเป็นเงินบิลล่า  ก็จะดูดเงินออกจากระบบได้ยอะ (แต่ก็จะมีผลต่อรายได้ผลประกอบการของบริษัท)

เหตุผลจริงๆที่ของในตลาดแพงขึ้น ไม่ใช่เพราะเงินเข้ามาในระบบเยอะ  แต่มันเป็นเพราะของที่ต้องการมีน้อย  เพราะตอนนี้คนส่วนใหญ่  จ้องแต่แรร์  เพราะแรร์เริ่มมีความสามมรถ ซึ่งแรร์ในระบบตอนนี้มีน้อยทำให้ของแพงตาม   แต่มันก็ไม่ใช่ปัญหาเพราะต่อไปเดียวราคามันก็จะลงมาเรื่อยๆ เอง  เพราะเริ่มมีคนดรอปได้มากขึ้น ของมากขึ้นการแข่งขันการตลาดมากขึ้น ราคาก็จะลดเอง  ดูได้จากราคาของของดาวดึงส์เมื่อเทียบกับ PK และสวรรค์  ว่าราคาต่างกันพอสมควรเพราะเวลาของเซฟที่เปิดมา   จริงๆแล้วปล่อยไปสักพักราคาก็จะลงมาคงที่เองนั่นแหละ  ความต้องการซื้อกับความต้องการขาย  มีผลมากกว่าเงินไหลเข้ามาในระบบนะครับ

อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• Asura Tester
  • **
เจ้าของกระทู้เป็นคนที่มีความคิดดี มีเหตุมีผล เสนอแนวทางการปรับที่ดีเยี่ยม
ไปสมัครเป็นจีเอ็ม แล้วแก้ไขปรับปรุงเกมให้ดียิ่งๆ ขึ้นไปตามมุมมองของท่านเลยครับ  woon_5555
ผมความคิดมุมแคบ แถมเสียผลประโยชน์ ขอยุติการโพสของตัวเองในกระทู้นี้เพียงเท่านี้ครับ
เพื่อนๆ ที่โง่ๆ ด้วยกัน เหมือนผม ก็หยุดโพสเถอะครับ เราฉลาดไม่เทียมเท่า
มุมมองไม่กว้างพอ พูดไปก็ขายหน้าครับ เพราะเราคิดกันได้แค่นี้  woon_555

• **
ถ้าปรับออก อัตราเงินที่ไหลเข้าเซิร์ฟก็จะลดลง  ราคาของก็จะปรับลงเอง ตามหลักเศษฐศาสตร์

ขายไม่ออกเด๋วก็ลดราคา คนตีมอนดรอปขยะขายก็มีโอกาสได้ใช้ไอเทมดีๆมากขึ้น  woon_sunny woon_sunny woon_sunny

ถึงว่าจะมองเห็นว่าจะอย่างไร หากมองว่าตนถูกอย่างไรเสีย มันก็หมดทางแก้ ไร้หลักการ โง่ถาวร

เพราะโลกนี้มีคนอยู่หลายประเภท โลกนี้จึง................

กำไลพื้นฐานที่สวรรค์ 800m แล้วนะจ้ะ สมมติว่าผมตีมอนจนได้800m แล้วซื้อกำไลพื้นฐานมากี่ปีหว่า กว่าจะได้เงินคืน

ปล. มองมุมของตนเป็นที่ตั้ง คัดค้านเหตุผลรอบด้าน .. ก่อนจะว่าใครก็มองตัวเองในมุมของคนอื่นบ้างนะจ้ะ  #038

เห้ย ซื้อให้เรา ซักวงสินาย คิดซะว่าเปนของหมั้นของเรา 2 คน ก่อนเข้าเรือนหอก้อได้ นะ นะ เราอยากได้อะ

สัญญาเลย ถ้านายซื้อให้เรา เด่วเราพาไปดูช้าง จิงๆ นะนาย ไปไหม ไปดูช้าง  g#037 g#037

olo เลยฮะ  g#019

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
ไหนจะเปลืองค่าไฟอีก เปิดนานๆไป คอมพัง เสียค่าซ่อมอีก ยังจะให้ปรับอีกหรอ  g#002

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle

คุณกำลังคิดว่า ในภาวะปัจจุบันที่กำลังเข้าใจอยู่นี้  เงินมันมาจากสกิวเซตพื้นฐานอย่างเดียวเหรอครับ 

ลองดูวงจรใหม่น๊ะครับ แล้วจะเข้าใจ  ถ้าสมมุติว่าเอาขอตังค์ออกไป ช่วยให้ของลงแน่หรือครับ แก้ได้แน่หรือ

ของอะไรที่อยากให้ลง ของโซล หรือ ของในเกมส์ 

ถ้าเอามันออกไปแล้ว ไม่มีทางอื่นหาเงินมาได้อีกเลยหรือ  ผมพอรู้จักคนที่เค้าหาเงินขายน๊ะ และบอกได้เลยว่าไม่ได้เอามาจากเซตพื้นฐานเลยแม้แต่บิลล่าเดียว  ปัจจุบันเค้ายังมีอยู่กว่า 800 เอม ซึ่งปัจจุบันนี้เค้าก็บ่นว่าราคามันถูกลงเยอะ และคนไม่ค่อยซื้อเยอะเช่นเคย  เมื่อไม่มีคนซื้อเค้าก็หยุดหา  และเค้าซื้อเก็บสะสมของแรร์และไอเทมต่างๆไว้พอสมควร  แล้วคุณนึกถึงตรงนี้หรือเปล่า ถ้าของอยู่ที่เค้าแล้วจะทำให้เงินหาบากเพื่อให้ของถูกลง ไม่ถูกขายไม่ออก  แต่เค้าก็ไม่ขายไงครับ เค้าไม่ได้เดือดร้อนอะไรต้องรีบขาย  และการขายเป็นบิลล่าส่วนมากถ้าคนทำพวกนี้อยู่เค้าจะไม่ค่อยแคร์ตลาดเกมส์ครับ แคร์สกุลบาทเท่านั้น  คิดว่าของในร้านตามตลาดยศดีๆ ของหายากๆแพงนั้น คนขายเค้าเดือดร้อนเงินบิลล่าจนต้องปรับราคาลงตามเหรอครับ  ไม่เกี่ยวเลย เพราะเค้ามีไงเค้าถึงมีของขายได้ขนาดนั้น ฉะนั้นถ้าจะกดราคามากมาย ไม่ได้ร้อนเงิน ก็ไม่ขาย

เหมือนกับเหตุผลเดียวกันที่ว่า ทำไมไอเทมโซล ของโซลถึงขยับขึ้นเอาๆ  ก็มีคนเติมเงินซื้อไม่กี่คนไงครับ และเมื่อมันไม่แค่ไม่กี่คน คนที่ลงทุนไปตรงนี้คุมราคาของในตลาดได้  อยากแพงก็แพงได้ ไม่ลดอะ อยากถูกก็เติมเงินซื้อเอง คนที่ซื้อเงินบิลล่าไว้เพื่อจะเอามาซื้อของโซลในตลาดเพราะมันคำนวนแล้วถูกกว่าเติมเงินซื้อโดยตรง ยิ่งบิลล่ามีมากเท่าไหร่ โซลขยับราคาตามครับ ขยับไปจนกว่าบิลล่าและโซลจะเทียบเคียงกัน และวันนั้นการเติมเงินซื้อโดยตรงจะเป็นอะไรที่คุ้มค่ามากกว่าการซื้อเงินเอมเพื่อมารอซื้อของโซล  เพราะโซลแพงขึ้น บิลล่าเยอะราคาถูกลง ถูกจนระดับเดียวกันแล้ว คนจะเติมเงินซื้อของโซลมาขายเยอะขึ้นครับ คนขายบิลล่าเฉาไปเอง บริษัทได้ยอดขาย

สรุปแล้วก็อย่างที่ผมบอกอะครับ เงินไม่ได้มาจากเซตนี้อย่างเดียว เซตพื้นฐานมันเรื่องจิ๊บๆ ไม่ควรนำมาปรับ  ถ้ามีเหตุผลที่ต้องร้องปรับสกิวขอตังค์ ผมก็ว่ามันมีอยู่เหตุผลเดียวละ คือต้องการให้เงินออกมาน้อยเพื่อตรึงราคาขายบิลล่าเป็นบาทไว้ อยากขายได้แพงเหมือนเดิม และมันคงยังเป็นไปไม่ได้ในช่วงนี้ เพราะเค้าต้องการตัดกำลังคนขายเงินเอมอยู่ด้วย 555+ ยิ่งปั๊มยิ่งถูก ยิ่งถูกของโซลยิ่งแพง ของโซลยิ่งแพงคนก็อยากจะเติมเอามาขายเป็นบิลล่าไว้ซื้อของอีกที   ถ้าปรับสกิวเซตพื้นฐาน ก็หาเงินจากทางอื่นได้อยู่ดี  ถ้าปิดการหาเงินหมด คนก็ไม่เล่นไงครับ  ถึงของจะปรับลงมาให้บ้าง แต่หาตังค์ลำบากลำบน คนก็จะหันกลับไปซื้อเงินเอม  ใครจะซื้อของโซลมาขายเพื่อแลกเปลี่ยนเป็นบิลล่า ก็มันขายได้ราคาถูกนี่หว่า  จริงมั้ยครับ

•Insomnia' •

• un' :)
เจ้าของกระทู้เป็นคนที่มีความคิดดี มีเหตุมีผล เสนอแนวทางการปรับที่ดีเยี่ยม
ไปสมัครเป็นจีเอ็ม แล้วแก้ไขปรับปรุงเกมให้ดียิ่งๆ ขึ้นไปตามมุมมองของท่านเลยครับ  woon_5555
ผมความคิดมุมแคบ แถมเสียผลประโยชน์ ขอยุติการโพสของตัวเองในกระทู้นี้เพียงเท่านี้ครับ
เพื่อนๆ ที่โง่ๆ ด้วยกัน เหมือนผม ก็หยุดโพสเถอะครับ เราฉลาดไม่เทียมเท่า
มุมมองไม่กว้างพอ พูดไปก็ขายหน้าครับ เพราะเราคิดกันได้แค่นี้  woon_555
พวกเราเหล่าคนโง่
ควรจะสำเหนียกตัวเองกันได้แล้ว
เพราะไม่มีใครเข้าข้างพวกเราเลย น่าเสียใจจริงๆ

• **

g#015 g#015 g#015

อันๆ เค้าไม่ยอมนะเว้ย หยาบคายสิ้นดี  woon_angry woon_angry

ปล. น่าสงสารหว่ะ เกิดมาพ่อให้มาแค่นั้น  g#037 g#037

• **

g#015 g#015 g#015

อันๆ เค้าไม่ยอมนะเว้ย หยาบคายสิ้นดี  woon_angry woon_angry

ปล. น่าสงสารหว่ะ เกิดมาพ่อให้มาแค่นั้น  g#037 g#037
ให้อุนตร้าแมน หยาบคายตรงไหน  g#009

ปล. อย่าพาออกทะเล  g#016