GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

การพัฒนาเกมอสุราที่ผิดรูปแบบ (จากความคิดผมขอความเห็นนะ)

Jay_Freedom

• Jr. Member
  • **
  • พูดไม่ค่อยเก่ง ... แต่รักหมดใจ
    • http://www.facebook.com/jay.freedom3
ก็อ้างแต่ว่าหาไม่ใช่ง่ายๆ  แต่มันก็ไม่ได้หายากนะครับ มันคือความเสียสมดุล

คนเล่นแทบตายได้แค่เศษเงิน

ออนทั้งวันไม่ต้องทำห่าไรพูดไม่กี่คำได้เงินเป็นเอมๆ

การมีเซตอันแรกก็เหมือนกระป๋องน้ำรอรับฝนแหละครับ พอได้อันหนึ่ง ประกาศรับต่อๆไปในตลาดก็ไม่ใช่เรื่องยาก นับวันคนพวกนี้เงินก็ยิ่งทวีคูณ

มันไม่ใช่เรื่องยากหรอกนะ การใช้เซตพื้นฐานออนๆรอรับเงินน่ะ

(ไอ่เรื่องกระป๋องรอรับฝนใครดู เดี่ยวๆกับตันคงน่าจะรู้นะครับ ขี้เกียจอธิบายยาว - -)
คนที่จุ ก็เล่นแทบตายกว่าจะได้กำไลมาเหมือนกันนะ  แบบว่าจุ6บางคนยังไม่เคยเห็นเลยว่ากำไลเป็นแบบไหน ลองนึกดู ใครเล่นแทบตายกว่ากัน ระหว่างคนไม่จุเลย แล้วตีมอนได้ขยะไปขาย NPC แล้วได้เศษเงิน หรือคนจุ6 สามตัว ได้เซทพื้นฐานมา1เซท(บางคนไม่ได้เลย) ใครเล่นแทบตายกว่ากัน ..??????

_-§↑ⓁverBron-Achilles-_

• **
  • "ปากดี" แต่ไม่เคย "ดีแต่ปาก"
ก็อ้างแต่ว่าหาไม่ใช่ง่ายๆ  แต่มันก็ไม่ได้หายากนะครับ มันคือความเสียสมดุล

ออนทั้งวันไม่ต้องทำห่าไรพูดไม่กี่คำได้เงินเป็นเอมๆ

การมีเซตอันแรกก็เหมือนกระป๋องน้ำรอรับฝนแหละครับ พอได้อันหนึ่ง ประกาศรับต่อๆไปในตลาดก็ไม่ใช่เรื่องยาก นับวันคนพวกนี้เงินก็ยิ่งทวีคูณ

มันไม่ใช่เรื่องยากหรอกนะ การใช้เซตพื้นฐานออนๆรอรับเงินน่ะ

(ไอ่เรื่องกระป๋องรอรับฝนใครดู เดี่ยวๆกับตันคงน่าจะรู้นะครับ ขี้เกียจอธิบายยาว - -)

เงินมันก็แค่วันละไม่กี่เอ็มเองนะครับ 16 ชั่วโมงได้ไม่ถึง 2m

ถ้าจะบอกเสียสมดุล แล้วการงานชาวสวนที่ คอยหาองุ่นไม่เสียกว่าหรอ

วันนึงได้เป็น 10m + เปิดหลายๆจอ
10 ขวบครับ อยู่ป.6

Kraz

• Newbie
  • *
ถ้าใช้การตีราคาเป็นเงินเอ็มของของชิ้นนั้น นำมาเทียบกับการซื้อด้วยโซลแล้วมันอาจจะเป็นอย่างที่บอก
แต่สักวัน ถ้าทุกคนทำอย่างที่จขกท.บอกกันหมด มันจะมีของโซลที่คนซื้อมาขายมั้ย
แล้วพอถึงตอนนั้น ผมอยากถามว่าของมันไม่มีคนซื้อมาขาย มีเงินเอ็มมากมายจะเอาไปซื้อของกับใคร
สุดท้ายก็ต้องมีคนเติมอยู่ดี

ลองคิดง่ายๆ คนเติม 100 คน ซื้อของโซล 100 ชิ้น
ถ้าคนไปซื้อเงินเอ็ม50คน -> คนเติมลดลงเหลือคนเติม 50 คน เหลือของโซล 50 ชิ้น
แต่คนที่ต้องการของนั้นเพิ่มอีก 50 คน รวมกับความต้องการเดิม ความต้องการของมันก็จะมากเกินกว่าที่มีคนขาย
ราคาก็จะแพงขึ้น เพราะคนขายน้อยก็โก่งราคาขึ้นได้

ปล. ผมว่าเงิน2mต่อวัน ถ้าตั้งใจตีมอนดรอปขยะขายจริงๆจังๆ เงิน2mก็หาได้นะ

Rest In Peace

• Full Member
ผู้เล่นเก่า เขาก็ไม่ได้รวยมาแต่แรกนะครับ ออกมาเวล3มีเงิน 1200 เหมือนกันหมด  g#025  แล้วทำไมเค้ารวยได้ล่ะ

AsunAllI3araTz

หนึ่งดาบสะท้านปฐพี

• Asura Tester
  • **
ถ้าใช้การตีราคาเป็นเงินเอ็มของของชิ้นนั้น นำมาเทียบกับการซื้อด้วยโซลแล้วมันอาจจะเป็นอย่างที่บอก
แต่สักวัน ถ้าทุกคนทำอย่างที่จขกท.บอกกันหมด มันจะมีของโซลที่คนซื้อมาขายมั้ย
แล้วพอถึงตอนนั้น ผมอยากถามว่าของมันไม่มีคนซื้อมาขาย มีเงินเอ็มมากมายจะเอาไปซื้อของกับใคร
สุดท้ายก็ต้องมีคนเติมอยู่ดี
ลองคิดง่ายๆ คนเติม 100 คน ซื้อของโซล 100 ชิ้น
ถ้าคนไปซื้อเงินเอ็ม50คน -> คนเติมลดลงเหลือคนเติม 50 คน เหลือของโซล 50 ชิ้น
แต่คนที่ต้องการของนั้นเพิ่มอีก 50 คน รวมกับความต้องการเดิม ความต้องการของมันก็จะมากเกินกว่าที่มีคนขาย
ราคาก็จะแพงขึ้น เพราะคนขายน้อยก็โก่งราคาขึ้นได้
ปล. ผมว่าเงิน2mต่อวัน ถ้าตั้งใจตีมอนดรอปขยะขายจริงๆจังๆ เงิน2mก็หาได้นะ
ผมว่าได้มากกว่านั้นครับ หาขยะการงาน หรือขยะทำคลาส 3 อีกตัวถ้าเล่นหลายๆ ชั่วโมง
หาเงินได้เยอะอยู่ครับเอ็มอยู่ครับ

Furious

• **

เงินมันก็แค่วันละไม่กี่เอ็มเองนะครับ 16 ชั่วโมงได้ไม่ถึง 2m

ถ้าจะบอกเสียสมดุล แล้วการงานชาวสวนที่ คอยหาองุ่นไม่เสียกว่าหรอ

วันนึงได้เป็น 10m + เปิดหลายๆจอ

woon_yes woon_yes woon_yes

คือจากคำว่าเกมแนว RPG หรือเกมเก็บเลเวลน่ะ ถ้ามันไม่พยายามเก็บเลเวล หาตังค์ หาของ แข่งกันเลเวล วอร์ แบท ด้วยความสนุก และความพยายาม ความพอใจของผู้เล่นเอง
องค์ประกอบของคำจำกัดความเกมเก็บเลเวลของผมมีเท่านี้  อย่างอื่นๆที่มันไม่ใช่ ผมไม่ได้บอกนะว่าไม่ดี  แต่ผู้เล่นไม่ได้หวังแค่การเล่นเพื่อสนุกแล้วหล่ะ
(ประโยคหลังผมไม่ได้หมายความว่าจะทำอย่างอื่นนะหมายถึงมันเคร่งเครียดเกินคำว่าเกมน่ะ ควรแยกให้ออก ถึงชีวิตจริง กะเกมที่นิยามมันน่าจะเป็นแค่ ความบันเทิงอย่างหนึ่ง)

อยากบอกว่าแต่ก่อนผมเล่นเกมนี้โคดมีความสุขเลย เข้ามาก็เจอเพื่อนพาเวลจนเป็นเทร มี Lynn แนะนำ ถึงจะเกรียนไว้เยอะก็เถอะ
ปจจุบันไม่แน่ใจว่ามัวไปออนสมุนไพรหมดรึเปล่า หรืออื่นๆ หาไม่ค่อยเจอ พูดแล้วเศร้าใจ อดสงสัยไม่ได้สังคมดีๆหายไปไหนหมด

(อันนี้ความคิดส่วนตั๊วส่วนตัวจริงๆนะ)

Furious

• **
ผู้เล่นเก่า เขาก็ไม่ได้รวยมาแต่แรกนะครับ ออกมาเวล3มีเงิน 1200 เหมือนกันหมด  g#025  แล้วทำไมเค้ารวยได้ล่ะ

woon_no woon_no woon_no

ผิดประเด็น

ผมมองในมุมของระบบและการดุลเงิน ที่สัมพันธ์กะสังคม บลาๆ

ผู้เล่นเก่าแต่จนไม่มีเซทก็มี

เพราะเด๋วนี้บางคนเขาหากินกับเกม มากกว่าจะเล่นให้สนุกมากกว่า เข้าใจส่วนนี้ด้วยนะครับ   g#040 g#040 g#040

Furious

• **
โดยส่วนตัวแล้วเห็นด้วยกันเจ้าของกระทู้นะ
คิดมานานแล้ว แต่ก็ไม่ได้อยากจะเรียกร้องอะไร

หลายคนอาจมองไปว่า อิจฉาหรือเปล่า!?
ขอตอบว่า ไม่ได้อิจฉา เพราะมองลึกซึ้งยิ่งกว่านั้น 555+
ตัวเองไม่มีกำไลพื้นฐานเหมือนกัน
ตอนนี้ก็อยากได้อยู่ ด้วยเหตุผลคนเล่นเกมธรรมดา
เอาแค่สนุก สะสมเวลาเอาทักษะที่ได้มาเปิดบอสตีเล่น เก็บเงินไว้ซื้อของ ฯลฯ

แต่เชื่อว่า มีคนหาผลประโยชน์จากเกมในเรื่องนี้อยู่พอสมควร
จริงๆ ก็อยากใช้บริการด้วยซ้ำไป
ก็อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกนั่นแหละว่า
ซื้อเงินเอ็มมาเพื่อซื้อของโซลห่อเหลืองในเกม
คุ้มกว่ากันเยอะ! (ยังไม่เคยซื้อนะ เพราะไม่รู้แหล่งที่น่าเชื่อถือ อิอิ)

เซิร์ฟ PK เด็กเส้นขั้นเทพ 34,900 โซล ราคาประมาณ 15 M
มีคนประกาศขายเงินเอ็มละ 15 บาท 15x15 = 225 บาท
ส่วนต่าง 124 บาท (349-225) ประหยัดกว่าเห็นๆ

(และเราก็งงว่า ทำไมคนที่มีกำลังเติมเงินซื้อเด็กเส้นมาขาย
ไม่ปรับราคาให้เทียบเคียงกับราคาโซลที่ซื้อมา
แบบว่า ตอนนี้ราคาเงินเอ็มละ 15 บาท ตั้งขาย 23 M
จะตกอยู่ที่ราคา 345 บาท ส่วนต่างเล็กน้อย
ถ้ากลัวว่าจะขายไม่ออก คงจะไม่ใช่
เพราะอย่างน้อยก็ต้องมีผู้เล่นบางส่วนที่หาเงินบิลล่า
เพื่อหาซื้อของโซลไปใช้ โดยไม่เติมเงินกันบ้างล่ะ)

แต่มันก็มีความเสี่ยงกับการถูกหลอกลวงได้เช่นกัน
อย่างที่บอกแหละว่า ถ้าหาแหล่งที่น่าเชื่อถือได้ เรื่องนี้ก็ตัดไปได้เลย

เมื่อมีเงินบิลล่ามาก ก็ย่อมมีกำลังในการซื้อด้วย
ไอเท็มต่างๆ นานาที่เป็นที่ต้องการของตลาดก็คงจะกระจุกตัวอยู่ที่นั่นไม่น้อย
ขายทั้งเงินเอ็ม ขายทั้งไอเท็ม รวยเลยงานนี้

ในความเป็นจริงเราก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่า เขาทำและคิดกันแบบนี้หรือเปล่า
แต่ถ้าเป็นเรา เราทำแบบนี้แน่นอน 555+

เรื่องความพยายามโน่นนี่นั่น กว่าเขาจะรวยได้
กว่าเขาจะเก่งได้ อะไรได้นี่ไม่ต้องพูดถึงนะ หมดยุคไปนานแล้ว
ความเพียรพยายาม อดทน ในการหาเงินหาของ มันแทบจะไม่มีแล้ว

สรุปแล้วมันก็คือ "ช่องโหว่" อีกช่องหนึ่งนั่นแหละ
ผู้เล่นบางกลุ่มเอามาใช้แบบผิดจุดประสงค์เท่านั้นเอง

จะแก้หรือไม่แก้ยังไงก็ไม่ได้กังวลและเดือดร้อน
เพราะเล่นอยู่ทุกวันนี้ก็มีความสุขแล้ว : )

ขอบคุณครับ

คำของผมอาจจะค่อนข้างวกวน เขียนอันนี้ชัดเจนดี ตามนี้เลนคับ (แต่ผมเล่นสวรรค์)

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• **
  • อ่านจันทรา
ผมขอพูดตรงๆ สั้นๆ เลยนะ ไม่สร้างสรรค์ ก็อย่าทำลาย แทนที่พวกไม่มีเซตจุ จะขอให้ปรับอัตราการดรอป ไอเทมขยะ หรือจำนวนการตกเพิ่มขึ้น

หรือ เรื่องของระบบเควส ทีสามารถทำแล้วมีรางวัล เป็นเงินบิลล่า หรือ ไอเท็มโซล ที่มีความจำเป็นต่อการเก็บเลเวล ก็ว่าไปสิครับ

ก็รู้อยู่ ทีัีมงาน เกมนี้บ้าจี้จะตาย อะไรที่สร้างสรรค์ๆ ไม่ค่อยจะปรับ แต่อะไร ที่บั่นทอน ลดประสิทธ์ภาพลงนี่ปรับจังเลย

แปลกดีเหมือนกันนะ เกมอื่น บริษัทอื่นพยายาม Active ตัวเองให้พํฒนาขึ้น แต่เกมนี้ บริษัทนี้ยังไง มีแต่ พัฒนาลง g#025

Rest In Peace

เคยถามคนในเฟซบุคที่ว่าขายmนั่นเล่นๆนะเอาเงินมาจากไหนจะได้ทำมั่ง เค้าบอกขายของ 

•Insomnia' •

• un' :)
ถ้าจะมองเรื่องขายเอ็ม ถ้าจะมองว่าสกิลเซ็ตพื้นฐานเป็นเหตุ
นั่นก็ออกจะผิดประเด็นไปมาก คนที่มันขายเอ็ม มันก็ขายอยู่วันยันค่ำ
จำเป็นมั้ยที่คนมีเซ็ตพื้นฐานจะขายเอ็มทั้งหมด มองโลกด้านเดียวไปหรือเปล่า?
แล้วคุณเป็นใคร ยิ่งใหญ่มาจากไหน? ถึงได้ตัดสินว่าคนนู้นคนนี้เป็นขยะสังคม

แล้วประเด็นที่คุณจะสื่อ นั่นก็คือสังคมดีดีที่เคยมีมันเปลี่ยนไปจากเดิมเพราะสกิลเซ็ตพื้นฐาน
สังคมจะดีไม่ดีขึ้นอยู่กับใจคุณเองน่ะแหละ สังคมดีๆในเกมมีอยู่เยอะแยะไป คุณเป็นเลือกเองว่าจะมองมุมไหน
แต่อะไรคือเหตุผลที่คุณบอกว่ามันไม่ดี?
ความอิจฉาตาร้อนงั้นหรือ?

คุณจะมาตัดสินใจแทนคนอื่นทำไม?
ผู้เล่นใหม่ที่ตีวุ้นตีหนอน เขาก็พอใจในสิ่งที่ได้รับ
ก็เพราะเขาพอใจที่จะยืนอยู่ ณ จุดนั้น ซึ่งมันต่างกับคุณ

แล้วยังมีบางคนที่บอกว่า
'เรื่องความพยายามโน่นนี่นั่น กว่าเขาจะรวยได้
กว่าเขาจะเก่งได้ อะไรได้นี่ไม่ต้องพูดถึงนะ หมดยุคไปนานแล้ว
ความเพียรพยายาม อดทน ในการหาเงินหาของ มันแทบจะไม่มีแล้ว'

รู้ได้ยังไงว่าแทบจะไม่มี?
รู้ได้ยังว่ามันหมดยุคไปนานแล้ว?
ไม่อย่างนั้นจะมีกล่องแรร์มาขายหรอ?
ทำไมตอนนี้ยังต้องรอบอสและมินิบอส?

.P a t c h a :)

ผมขอพูดตรงๆ สั้นๆ เลยนะ ไม่สร้างสรรค์ ก็อย่าทำลาย แทนที่พวกไม่มีเซตจุ จะขอให้ปรับอัตราการดรอป ไอเทมขยะ หรือจำนวนการตกเพิ่มขึ้น

หรือ เรื่องของระบบเควส ทีสามารถทำแล้วมีรางวัล เป็นเงินบิลล่า หรือ ไอเท็มโซล ที่มีความจำเป็นต่อการเก็บเลเวล ก็ว่าไปสิครับ

ก็รู้อยู่ ทีัีมงาน เกมนี้บ้าจี้จะตาย อะไรที่สร้างสรรค์ๆ ไม่ค่อยจะปรับ แต่อะไร ที่บั่นทอน ลดประสิทธ์ภาพลงนี่ปรับจังเลย

แปลกดีเหมือนกันนะ เกมอื่น บริษัทอื่นพยายาม Active ตัวเองให้พํฒนาขึ้น แต่เกมนี้ บริษัทนี้ยังไง มีแต่ พัฒนาลง g#025

woon_yes woon_yes woon_yes

เพื่อนทั่วไป เขาจะมองเห็นแค่ "คุณกำลังร้องไห้"
,,แต่...เพื่อนแท้ มีหัวไหล่ไว้ให้คุณ "คอยซับน้ำตา"

g#019 g#019 g#019

ĈŸß€®ĿËă◕‿ •

• **
  • Vip Member
จะมีสักกี่คน ที่หากินจากเซตพื้นฐาน ผมเห็น ส่วนใหญ่มีกันคนละ1ตัว รองมาก็ 2ตัว ผมก็มี1 มีจะเป็นปีละ ไม่เห้นรวยสักที
แล้วจำนวนคนที่มีเซตเยอะๆ มันคงไม่ไปทำระบบเสียอะไรมากหรอกมั้ง ตามความคิดอะนะ เพราะแต่ละเซิฟจะมีสักกี่คนกันที่มีเยอะ

ผมว่าต้องไปเพิ่มช่องทางหาเงินบิลล่า ให้กับคนเล่นใหม่ๆจะดีกว่า
-ทั้งเรื่องเควสนักล่าต่างๆ ให้ได้เงินเยอะๆ บางเกมเมื่อเวลอัพจะได้เงิน+ของในแต่ละระดับ
-ขยะที่ได้จากการเวลระดับต้นๆ1-70+ ให้ขายได้ราคาเพื่อจะมีเงินทำทุนช่วงเวล70+
-มอนเตอร์ ธรรมดาในการเวล อยากให้ สุ่มได้ของดีๆบ้าง ไม่ใช่มีแต่มินิ หรือบอส อย่างเช่น แหวนปราชตอนนี้ถือเป้นอีก 1 ตัวอย่าง
-เควสอาชีพทั้งตอนคลาส 1 และ 2 เพิ่มการให้เงินเมื่อผ่านเควส (จะได้มีทุนซื้อของสวมใส่คลาสที่เปลี่ยนไป)
-ฯลฯ

ϟ illu$i๏n™

• Superior officer
  • Sr. Member
  • ถ้าคิดถึงกันก็ PM มา :)
ถ้าจะมองเรื่องขายเอ็ม ถ้าจะมองว่าสกิลเซ็ตพื้นฐานเป็นเหตุ
นั่นก็ออกจะผิดประเด็นไปมาก คนที่มันขายเอ็ม มันก็ขายอยู่วันยันค่ำ
จำเป็นมั้ยที่คนมีเซ็ตพื้นฐานจะขายเอ็มทั้งหมด มองโลกด้านเดียวไปหรือเปล่า?
แล้วคุณเป็นใคร ยิ่งใหญ่มาจากไหน? ถึงได้ตัดสินว่าคนนู้นคนนี้เป็นขยะสังคม

แล้วประเด็นที่คุณจะสื่อ นั่นก็คือสังคมดีดีที่เคยมีมันเปลี่ยนไปจากเดิมเพราะสกิลเซ็ตพื้นฐาน
สังคมจะดีไม่ดีขึ้นอยู่กับใจคุณเองน่ะแหละ สังคมดีๆในเกมมีอยู่เยอะแยะไป คุณเป็นเลือกเองว่าจะมองมุมไหน
แต่อะไรคือเหตุผลที่คุณบอกว่ามันไม่ดี?
ความอิจฉาตาร้อนงั้นหรือ?

คุณจะมาตัดสินใจแทนคนอื่นทำไม?
ผู้เล่นใหม่ที่ตีวุ้นตีหนอน เขาก็พอใจในสิ่งที่ได้รับ
ก็เพราะเขาพอใจที่จะยืนอยู่ ณ จุดนั้น ซึ่งมันต่างกับคุณ

แล้วยังมีบางคนที่บอกว่า
'เรื่องความพยายามโน่นนี่นั่น กว่าเขาจะรวยได้
ความเพียรพยายาม อดทน ในการหาเงินหาของ มันแทบจะไม่มีแล้ว'

รู้ได้ยังไงว่าแทบจะไม่มี?
รู้ได้ยังว่ามันหมดยุคไปนานแล้ว?
ไม่อย่างนั้นจะมีกล่องแรร์มาขายหรอ?
ทำไมตอนนี้ยังต้องรอบอสและมินิบอส?

ถ้าจะเอาสกิลนี้ออก ก้ควรลดราคาของลง
ผู้เล่นใหม่ไม่มีกำไลก้ต้องเกบแต่ของขายอย่างบางคน
อยากได้เส้น แต่ราคา 14-15m

แล้วกี่เดือนถึงจะได้เส้น ไหนจะเวลอีก ไหนจะทำเควส
คนที่เล่นไม่ได้มาแค่เล่นเพื่อจุติ
แต่มีอีกหลายๆคนมาเพื่อหาความสนุก

ถ้าจะปรับหรือเอาสกิลออกแค่เพราะคนขายเอ็ม
ก้เกินไปแล้วละ

กำไลพื้นฐาน ไม่ใช่รองเท้า หรือผ้าคลุมจะได้ออกมาง่ายๆ
บางคนจุไปไม่รุ้กี่ตัว บางคนจุตัวเดียวแต่ 6 รอบได้แต่รองเท้างยังมีเลย
แล้วจุไป 6 รอบไม่ใช่ว่าค่าจุน้อยๆ 

Pnp. Clp.