GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

การพัฒนาเกมอสุราที่ผิดรูปแบบ (จากความคิดผมขอความเห็นนะ)

Furious

• Jr. Member
  • **
อันนี้ผมไม่ได้เริ่มเล่นมาตั้งแต่แรกหรอกนะอสุราเนี่ย เหมือนว่าตอนผมเล่นก็ตอนเกมครบรอบ 4 ปี ตอนนี้ไม่รู้มากี่ปีละ แต่จากที่ดูคนเล่นใหม่ก็เหมือนจะน้อยลงนะ

ปัญหาก็คงเดิมๆนะครับ คือเงินหายาก สำหรับการหาเงินแล้ว เกมนี้ก็ไม่ต่างจากประเทศไทยเท่าไหร่หรอกมั้ง มันเป็นรูปทรงปีรามิต

มีฐานเป็นคนจน ที่คอยอุ้มชูยอดปีรามิต ตีมอนดรอปขยะยากเพียงไหนก็ยังต้องง้อซื้อของคนที่เล่นก่อนๆอยู่ดี แถมคนเหล่านั้นยังมัเซตพื้นฐานที่ปั็มเงินได้สูงสุดถึงวันละ 2 เอมมั้งนะ

เอ่อ ข้างบนคิดซะว่าแค่เกริ่นละกัน - -*

ผมคิดว่าระบบมันน่าจะเสียตั้งแต่ปรับของดรอปมอนลดลงแล้วนะ คุณลองคิดดูซิ คนตีมอน > ของตก > ราคาดีแย่งกันตี ขยัน > ได้เงิน  แล้วมาปรับให้ขยะลดลงอีกมันก็น่าท้อนะ แถมใช้ตังค์จุอีก

ทั้งที่คนจุเยอะๆ หรืออื่นๆ ที่เขามีกำไรพื้นฐาน เอาแต่ออน วันๆเขาก็มีเงินเข้าตัวเองแล้ว ลองคิดดูถ้ามีเซตพื้นฐานซัก 50 คนเงินจะไหลเข้าถึงวันละ 100 เอมเลยนะ = =

แล้วส่วนใหญ่ๆพวกที่มีเซตพื้นฐานปั๊มเงินได้อะไรได้เขาทำอะไรล่ะ บอกได้เลยว่าเขาก็หารายได้จากเกมนี้ไงครับ

แทนที่แต่ก่อนคนจะซื้อโซลมาขายแลกเปลี่ยนเป็นบิลล่า เป็นการสนับสนุสทีมงานได้เงิน เกมไทยพัฒนา

แต่มันก็โดนตัดรายได้จากขยะสังคมพวกนี้แหละ  ลองเซิร์ดดูก็ได้นะ คำว่า sell-m asura เขียนงี้เปล่าไม่รู้ในเฟส

เขาไม่ต้องทำอะไร เขาไม่ต้องมานั่งคิดสร้างเกม ไม่ต้องมานั่งพัฒนาระบบ ไม่ต้องมาสนใจผู้เล่น นั่งออนๆ ๆ แม้งไปวันๆมีเงินใช้ ผมเองยังไม่แน่ใจเลย ว่าอาจจะมีเงินมากกว่าทีมงานด้วยซ้ำมั้ง

แล้วทีมงานก็อย่าสงสัยนะว่าทำไมคนเลือดที่จะซื้อเอมจากคนเหล่านี้มากกว่า เติมรายได้ให้พวกท่าน "เพราะอัตราแลกเปลี่ยนมันมากกว่าไงครับ"

ตอนนี้เอมละ 9 บาท * 22 เอม (ค่าเส้นเทพในตลาดขณะนี้) มันแค่ 198 บาทเองนะครับ ถ้าเทียบกะซื้อเส้น 300 มันไม่คุ้มเลยหล่ะ

ปัญหาที่ต้องแก้เร่งด่วนที่สุดคือ สกิลเซตพื้นฐาน ที่ขอเงินนั่นแหละครับ  อันนี้เขียนให้เห็นจะๆหัวข้อเดียว วันหลังจะมาเพิ่มเติมอีกนะ จากใจเลย ถ้าทีมงานเอาสกิลนี้ออกได้ มันจะทำให้เกมเจริญขึ้นมาก

ชายอิสระ

• **
  • ทั้งวิญญาณและหัวใจ ให้เธอครอบครอง

---------IcezeicE

• Full Member
ไม่ เหน จะแหล่มเลย  แล้วกว่าจะได้ เซต พื้นฐาน ันง่ายดายใหม ละค่ะ  g#014 g#014

ใช่ ว่าจะได้ กันมาง่ายๆ ยิ่งพีเค ติดแหงก กันอยุที่รานี จุกันไม่ได้ ร้องเรียนประท้วง แล้ว...เล่า...

ก่อง มา ก้อสุม อีก ใช่ว่า จะได้ก่องพื้นฐานเปิด กันได้แต่กำไร นิ

แล้วกว่าจะ ได้ นายขอตังอะ มันต้องสะสมสกิวอีกก่อนอีก มันก้อใช้เวลา หลาย วันอะ นะ

ปล.กำไร มันไม่ได้หาง่าย เหมือนเศษ วุ้น นะเออ  woon_yes woon_yes

Furious

• **
ก็อ้างแต่ว่าหาไม่ใช่ง่ายๆ  แต่มันก็ไม่ได้หายากนะครับ มันคือความเสียสมดุล

คนเล่นแทบตายได้แค่เศษเงิน

ออนทั้งวันไม่ต้องทำห่าไรพูดไม่กี่คำได้เงินเป็นเอมๆ

การมีเซตอันแรกก็เหมือนกระป๋องน้ำรอรับฝนแหละครับ พอได้อันหนึ่ง ประกาศรับต่อๆไปในตลาดก็ไม่ใช่เรื่องยาก นับวันคนพวกนี้เงินก็ยิ่งทวีคูณ

มันไม่ใช่เรื่องยากหรอกนะ การใช้เซตพื้นฐานออนๆรอรับเงินน่ะ

(ไอ่เรื่องกระป๋องรอรับฝนใครดู เดี่ยวๆกับตันคงน่าจะรู้นะครับ ขี้เกียจอธิบายยาว - -)

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
 ผมไม่ขอตังค์มอน ผมเอาเรียกบอส ชอบตีบอส ดรอปก็เอาของมาขาย  woon_5555

และตามที่ จขกท. ว่า ผมว่าการตลาดเกมส์นี้กลับชอบ  ยิ่งเงินเอมมีเยอะเท่าไหร่ราคาจะถูกลง เมื่อถูกลงไปเทียบเคียงกับอัตราของโซลที่ขายเป็นบิลล่าอย่างเส้นเทพ  คนจะเอาเงินสดที่จะซื้อบิลล่าไปซื้อเส้นเทพโดยตรงเลยดีกว่า  ไม่ต้องไปเสี่ยงโดนโกง แถมเติมเข้าระบบได้พอยท์แลกของ อีกทั้งถ้าเติมซื้อของมาขายเป็นบิลล่ายังได้ราคาดี 

ถ้าบิลล่าหายาก เงินเอมจะแพง คนจะไม่ซื้อไม่เติมเข้าระบบ เพราะไปซื้อเป็นเงินเอมเลยถูกกว่าอย่าง จขกท. คำนวนไว้ไงครับ ไม่งั้นการงานหาสมุนไพรถูกปรับไปนานแล้วครับ แต่เค้าทำเป็นไม่สนใจ ไม่ได้สังเกตุเหรอครับ หึหึ  เค้าต้องการให้ราคาเงินเอมถูกลงมาจนเทียบเคียงกับอัตราการลงทุนเติมโซลไปซื้อ คนจะหันมาเติมเงินเข้าระบบ ไม่ไปซื้อเงินนอกระบบ

Furious

• **

• Newbie
  • *
ทุกคนเริ่มเล่นเกมก็มี 0 บิลล่า เท่ากันหมด จะหาเงินได้มากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับ ความขยัน ความพยายาม หรือการลงทุนของแต่ละคน  ถ้าจะให้เท่าเทียมกันหมดประเทศไทยคงไม่มีคนจนแล้ว(อันนี้เปรียบเทียบ)

สกิลเซทพื้นฐาน มีมาตั้งแต่เริ่มมีเซท ยังจะกระแดไปอยากปรับอีก

ประเด็นตรงๆเลย คือ อิจฉาตาร้อน เห็นคนอื่นมีมากกว่าแล้วเราไม่มี กล้ายอมรับหรือป่าว เท่านั้นเอง

ถ้ารู้จักพอ ประมาณตน กระทู้นี้จะไม่เกิดขึ้นเลย

อย่ามาสร้างกระแสเพื่อต้องการความเปลี่ยนแปลง เพียงแค่ข้ออ้างติ้นๆ

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
การแก้ปัญหาที่ปลายเหตุไม่ได้ช่วยอะไรหรอกครับ  woon_yes woon_yes woon_yes

มันก็ทำได้แนวๆนี้แหละครับ เพราะทำอย่างไรมันก็แก้เรื่องซื้อขายเงิน ซื้อขายไอเทมไม่ได้หรอกครับ แต่ทำให้มันถูกลงและหาง่าย ที่ใครๆก็หาได้ มันบีบเองไปในตัว

What's My Name ?

• **
  • Positive Thinking
โดยส่วนตัวแล้วเห็นด้วยกันเจ้าของกระทู้นะ
คิดมานานแล้ว แต่ก็ไม่ได้อยากจะเรียกร้องอะไร

หลายคนอาจมองไปว่า อิจฉาหรือเปล่า!?
ขอตอบว่า ไม่ได้อิจฉา เพราะมองลึกซึ้งยิ่งกว่านั้น 555+
ตัวเองไม่มีกำไลพื้นฐานเหมือนกัน
ตอนนี้ก็อยากได้อยู่ ด้วยเหตุผลคนเล่นเกมธรรมดา
เอาแค่สนุก สะสมเวลาเอาทักษะที่ได้มาเปิดบอสตีเล่น เก็บเงินไว้ซื้อของ ฯลฯ

แต่เชื่อว่า มีคนหาผลประโยชน์จากเกมในเรื่องนี้อยู่พอสมควร
จริงๆ ก็อยากใช้บริการด้วยซ้ำไป
ก็อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกนั่นแหละว่า
ซื้อเงินเอ็มมาเพื่อซื้อของโซลห่อเหลืองในเกม
คุ้มกว่ากันเยอะ! (ยังไม่เคยซื้อนะ เพราะไม่รู้แหล่งที่น่าเชื่อถือ อิอิ)

เซิร์ฟ PK เด็กเส้นขั้นเทพ 34,900 โซล ราคาประมาณ 15 M
มีคนประกาศขายเงินเอ็มละ 15 บาท 15x15 = 225 บาท
ส่วนต่าง 124 บาท (349-225) ประหยัดกว่าเห็นๆ

(และเราก็งงว่า ทำไมคนที่มีกำลังเติมเงินซื้อเด็กเส้นมาขาย
ไม่ปรับราคาให้เทียบเคียงกับราคาโซลที่ซื้อมา
แบบว่า ตอนนี้ราคาเงินเอ็มละ 15 บาท ตั้งขาย 23 M
จะตกอยู่ที่ราคา 345 บาท ส่วนต่างเล็กน้อย
ถ้ากลัวว่าจะขายไม่ออก คงจะไม่ใช่
เพราะอย่างน้อยก็ต้องมีผู้เล่นบางส่วนที่หาเงินบิลล่า
เพื่อหาซื้อของโซลไปใช้ โดยไม่เติมเงินกันบ้างล่ะ)

แต่มันก็มีความเสี่ยงกับการถูกหลอกลวงได้เช่นกัน
อย่างที่บอกแหละว่า ถ้าหาแหล่งที่น่าเชื่อถือได้ เรื่องนี้ก็ตัดไปได้เลย

เมื่อมีเงินบิลล่ามาก ก็ย่อมมีกำลังในการซื้อด้วย
ไอเท็มต่างๆ นานาที่เป็นที่ต้องการของตลาดก็คงจะกระจุกตัวอยู่ที่นั่นไม่น้อย
ขายทั้งเงินเอ็ม ขายทั้งไอเท็ม รวยเลยงานนี้

ในความเป็นจริงเราก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่า เขาทำและคิดกันแบบนี้หรือเปล่า
แต่ถ้าเป็นเรา เราทำแบบนี้แน่นอน 555+

เรื่องความพยายามโน่นนี่นั่น กว่าเขาจะรวยได้
กว่าเขาจะเก่งได้ อะไรได้นี่ไม่ต้องพูดถึงนะ หมดยุคไปนานแล้ว
ความเพียรพยายาม อดทน ในการหาเงินหาของ มันแทบจะไม่มีแล้ว

สรุปแล้วมันก็คือ "ช่องโหว่" อีกช่องหนึ่งนั่นแหละ
ผู้เล่นบางกลุ่มเอามาใช้แบบผิดจุดประสงค์เท่านั้นเอง

จะแก้หรือไม่แก้ยังไงก็ไม่ได้กังวลและเดือดร้อน
เพราะเล่นอยู่ทุกวันนี้ก็มีความสุขแล้ว : )
BC4ever

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?

_-§↑ⓁverBron-Achilles-_

• **
  • "ปากดี" แต่ไม่เคย "ดีแต่ปาก"
ผมว่าเป็นอย่างนี้ก็ดีอยู่แล้ว หรือคุณชอบแบบยุคจนๆแต่ก่อนละ

ที่เงินมันเฟ้อจีเอ็มต้องมาลดเงิน จนคนไม่มีเงินใช้

คุณบอกว่าเล่นมาได้ 4 ปี ลองนึกย้อนไปอสุรา ปี2-3 ที่เงินเฟ้อ

แล้วจีเอ็มมาลดเงิน ชอบแบบนั้นหรือครับ

ทุกอย่างมันเป็นอย่างนี้มานานแล้วครับ จะไปปรับระบบเก่าทำไมให้มันยุ่งยาก

โดนด่าตายอีกเพราะคนมีของ โดนคนอื่นสั่งให้ปรับห่วยแตกลงย่อมแค้น เป็นเรื่องธรรมดา
10 ขวบครับ อยู่ป.6