GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ตั้งแต่แพท 818 มานี้อสุรากิน cpu มากผิดปรกติน่ะ

-_panda_-

• Full Member
     เดิมๆเปิด2จอ cpu จะสวิงที่ 1-5 เปอร์เซน
 แต่หลังจากแพท 818 cpu กลับทำงานผิดปรกติสวิงอยุ่ที่ 20-30 เปอร์เซนเมื่อเปิด 2 จอ

บางคนอาจจะดูไม่เป็น ออนหลายๆจอแบบปรกติ แล้ว cpu ทำงานหนักเกินไปอาจจะทำให้ให้คอมพังได้น่ะครับ

มีไรผิดพลาดก็มาบอกๆกันหน่อยน่ะครับทีมงาน ถ้าปล่อยให้เป็นแบบนี้ผู้เล่นเสียหายน่ะครับ  g#046  g#012

-MuSic-

• Newbie
  • *
  • I Don't care
ลองปรับตรงตัวเลือก่อนเข้าเกม ตรง ชนิดสนับสนุนกราฟฟิกดูครับ ปรับเป็นแบบเดิม คือ
DirectX 9.0 แค่นี้เครื่องก็ทำงานปกติแล้วครับ

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
นอกจากระบบของเกมส์ที่เน่าไปทุกทีแล้ว ตัวเกมส์เองก็เน่าไปด้วย  g#015

เรียวครับ[ไอดีนี้ไม่ใช้แล้ว]

• เฮร้ยยยยยยย- -
เกมอื่น ๆ 1จอ สวิง 50-70 % อสุราเอาแค่นี้ก็ดีแค่ไหน แถมเปิดหลายจอได้ เกมอื่นมันเน้นให้เปิดหลายจอด้วยหรอ  woon_huh
ไอดีนี้ไม่ใช้ มีคนรู้รหัส เปลี่ยนไม่ได้ด้วยงะ

Buzaba`

• เหตุผลเดียวที่กูยังเป็นอยู่อย่างนี้
  • Sr. Member
  • แด๊นนนนน
เกมอื่น ๆ 1จอ สวิง 50-70 % อสุราเอาแค่นี้ก็ดีแค่ไหน แถมเปิดหลายจอได้ เกมอื่นมันเน้นให้เปิดหลายจอด้วยหรอ  woon_huh

คุณภาพของระบบเกมส์มันต่างกัน

-_panda_-

แต่ล่ะเกมส์จะให้ทรัพยากรณ์เครื่องแตกต่างกันครับ ไม่ใช่ว่าเหมือนกันทุกเกมส์
 และที่ผมว่ามันผิดปรกติ เพราะหลังจากแพท 818 มานี้cpu มันทำงานมากขึ้นกว่าเดิมครับ
 ถ้ามันไม่มีอะไรผิดปรกติ ผมจะมาตั้งกะทู้ทำขี้เกลืออะไรครับ

สถิตร่าง

• Jr. Member
  • **
ผมก็นึกว่าเป็นที่คอมผมตอนนึ้รู้ละมีคนเป็นเหมือนเราด้วย

-_panda_-

ปรกติผมเปิด2จอ แต่ล่ะจอ จะสวิงอยู่ที่ 1-5 เปอร์เซนเท่านั้นไม่เคยเกินไปมากกว่านี้
 แต่ตอนนี้ แต่ล่ะจอสวิงอยู่ที่ 1-20 ต่อจอครับ

-_panda_-

ผลกระทบของมันคือ
 1.สมมุติ เดิมๆต่อ1จอcpuใช้งานไป5เปอร์เซน แต่ตอนนี้ต่อ1จอใช้งานไป20เปอร์เซน
    เดิมออน5จอ cpu จะวิ่งที่ 25 เปอร์เซน แต่ตอนนี้ออน5จอเท่าเดิม cpu จะวิ่ง 100 เปอร์เซน
    และถ้า cpu ทำงานหนักขนาดนั้น ผลที่ได้คือความร้อน ถ้าไม่มีชุดระบายความร้อนที่ดีพอ อุณภูมิจะสูงขึ้นมาหลายเท่า
    และถ้า อุณภูมิสูงมากจนไบออสของเมนบอร์ดสั่งตัด ผลที่ได้คือเครื่องจะปิดเองอัตโนมัติ
    แต่ถ้า ไบออสไม่มีการสั่งตัดตามอุณภูมิที่ตั้งไว้ cpu ร้อนเกินไปอาจจะทำให้เสียได้ หรือรุนแรงกว่านั้นเมนบอร์ดอาจจะเสียไปเลยก็มี
 2. ค่าไฟเพิ่มขึ้นมหาศาล

1.สมมุติ เดิมๆต่อ1จอcpuใช้งานไป5เปอร์เซน แต่ตอนนี้ต่อ1จอใช้งานไป20เปอร์เซน
    เดิมออน5จอ cpu จะวิ่งที่ 25 เปอร์เซน แต่ตอนนี้ออน5จอเท่าเดิม cpu จะวิ่ง 100 เปอร์เซน
    และถ้า cpu ทำงานหนักขนาดนั้น ผลที่ได้คือความร้อน ถ้าไม่มีชุดระบายความร้อนที่ดีพอ อุณภูมิจะสูงขึ้นมาหลายเท่า
    และถ้า อุณภูมิสูงมากจนไบออสของเมนบอร์ดสั่งตัด ผลที่ได้คือเครื่องจะปิดเองอัตโนมัติ
    แต่ถ้า ไบออสไม่มีการสั่งตัดตามอุณภูมิที่ตั้งไว้ cpu ร้อนเกินไปอาจจะทำให้เสียได้ หรือรุนแรงกว่านั้นเมนบอร์ดอาจจะเสียไปเลยก็มี

ปัญหาพวกนี้เกิดขึ้นกับผู้เล่น ผมว่าทีมงานควรรีบเข้ามาชี้แจงครับว่าทำกันขนาดนี้เพื่ออะไร อยากให้คอมผู้เล่นพังคนจะได้เลิกเล่นใช่ไหม หรืออะไรยังไง ควรเข้ามาชี้แจงด่วนครับ  g#014

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

Ymir

• Newbie
  • *

ปัญหาพวกนี้เกิดขึ้นกับผู้เล่น ผมว่าทีมงานควรรีบเข้ามาชี้แจงครับว่าทำกันขนาดนี้เพื่ออะไร อยากให้คอมผู้เล่นพังคนจะได้เลิกเล่นใช่ไหม หรืออะไรยังไง ควรเข้ามาชี้แจงด่วนครับ  g#014

ExCuseMe

ผมก็เป็นนะ  เเต่หนักกว่าเลย กิน จอละ 30-40% ==''  เเค่เปิด 2 จอ  เเต่ก่อนไม่เคยเเลคเด่วนี้มาเเลคเฉย