GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

จีตอบทีครับ เกี่ยวกับ ระบบผอบใหม่ที่จะมาถึง

pop_999

• Full Member
เวล ผอบกันแทบตาย บ้า ที่สุด ถ้าจะ มารีสกิล ผอบ  กระทบ ถึงมูลค่า ทางการค้าขายในเกมส์ อสุรา อย่างมาก เพราะ ราคาผอบ จากแพง เพราะสกิล อาจจะ เน่า ได้ ทัน ตา   g#014

ว่าง ๆ มาก ๆ ก้ไปทำเรื่องอื่นไป ท่าน ทีมงาน ที่ดองไว้ก็เยอะนี่ ไปทำให้เสร็จก่อนเถอะ อย่า พึ่งมา คิดอะไรกวนประสาทผู้เล่น
อะไรที่เคยเล่นอะไร ก็ต้องปล่อยให้เป็นตามนั้น อย่า มาทำ เป็น ตูอยากทำตูก็ทำ มีรายปะ ตูใหญ่ เพราะ ผู้เล่น หลายๆ คน เค้าเลิกเล่นไปเยอะแล้ว เพราะ เบื่อพวกท่าน (ส่วนพวกผมที่อยู๋ ก็จะรอดูกฏแห่งกรรมที่ผู้เล่นสาปแช่ง พวกท่านนี่แหละ  g#035)

Zelda

• Jr. Member
  • **
เวล ผอบกันแทบตาย บ้า ที่สุด ถ้าจะ มารีสกิล ผอบ  กระทบ ถึงมูลค่า ทางการค้าขายในเกมส์ อสุรา อย่างมาก เพราะ ราคาผอบ จากแพง เพราะสกิล อาจจะ เน่า ได้ ทัน ตา   g#014

ว่าง ๆ มาก ๆ ก้ไปทำเรื่องอื่นไป ท่าน ทีมงาน ที่ดองไว้ก็เยอะนี่ ไปทำให้เสร็จก่อนเถอะ อย่า พึ่งมา คิดอะไรกวนประสาทผู้เล่น
อะไรที่เคยเล่นอะไร ก็ต้องปล่อยให้เป็นตามนั้น อย่า มาทำ เป็น ตูอยากทำตูก็ทำ มีรายปะ ตูใหญ่ เพราะ ผู้เล่น หลายๆ คน เค้าเลิกเล่นไปเยอะแล้ว เพราะ เบื่อพวกท่าน (ส่วนพวกผมที่อยู๋ ก็จะรอดูกฏแห่งกรรมที่ผู้เล่นสาปแช่ง พวกท่านนี่แหละ  g#035)
เอ่อ..
ใจเย็นๆ ครับ
ผลกระทบมันคงไม่มากขนาดนั้นหรอกมั้งครับ
เพราะที่รู้ๆกัน ผอบที่นิยมคงหนีไม่พ้น
เชียร์ โชค สด ขน
ซึ่งในส่วนของ4ท่านี้
ไม่มีการปรับหรือเปลี่ยนแปลงครับ(คือ 4ท่านี้ ไม่โดน รี)

ผมว่ามันก็ดีนะที่ปรับใหม่
จะได้ลดผอบขยะลงไป
เผลอๆ อาจจะได้เห็นผอบคลาส3 เทพๆ มั่ง
(ส่วนตัวไม่มี แต่อยากได้อัสวินน้ำแข็ง เว่อ woon_cry)

*จริงอยู่ที่ว่า บางสกิลพอปรับแล้วห่วยแตก
แต่อีกมุม สกิลใหม่ๆ ก็มีดีๆ เหมือนกัน
มันก็มีทั้งข้อดี ข้อเสีย
อย่าได้มองแต่ข้อเสียอย่างเดียวเลยครับ g#031

pop_999

• Full Member

เอ่อ..
ใจเย็นๆ ครับ
ผลกระทบมันคงไม่มากขนาดนั้นหรอกมั้งครับ
เพราะที่รู้ๆกัน ผอบที่นิยมคงหนีไม่พ้น
เชียร์ โชค สด ขน
ซึ่งในส่วนของ4ท่านี้
ไม่มีการปรับหรือเปลี่ยนแปลงครับ(คือ 4ท่านี้ ไม่โดน รี)

ผมว่ามันก็ดีนะที่ปรับใหม่
จะได้ลดผอบขยะลงไป
เผลอๆ อาจจะได้เห็นผอบคลาส3 เทพๆ มั่ง
(ส่วนตัวไม่มี แต่อยากได้อัสวินน้ำแข็ง เว่อ woon_cry)

*จริงอยู่ที่ว่า บางสกิลพอปรับแล้วห่วยแตก
แต่อีกมุม สกิลใหม่ๆ ก็มีดีๆ เหมือนกัน
มันก็มีทั้งข้อดี ข้อเสีย
อย่าได้มองแต่ข้อเสียอย่างเดียวเลยครับ g#031

ของเดิมเป็นไง ก็ควรให้เป็นแบบนั้น ส่วน ปัจจุบันและ อนาคต ถ้าจะทำ กันใหม่ จะไม่โว๊ย
บ้า หรือ เชียร์ โชค เพิ่มโจมตี เวลแทบตายกว่าจะได้  99  แต่ พอเวลได้ ดันจะมารีสกิลผอบ
ลองเวลดูสิคับ ว่า มันใช่เวลานาน มากจริงๆ กว่าจะได้ ผอบเวล 99 g#035

ผู้มากับตะวัน

• Newbie
  • *
เห็นด้วยกับความเห็นเรฟข้างบนครับ
ของเก่าอย่าไปยุ่งกับมัน จะเน่าไม่เน่าก็คือมันผ่านไปแล้ว
ของใหม่ผอบที่ดรอบมาใหม่หลังอัพแพทก็สุ่มสกิลไหม่ไปครับ ผอบเน่าๆ ก็เอามาแจกจ่ายคนที่ยังต้องการใช้ก็มี
ด้วยความเคารพและคาราวะ

Sikarinth

• **
เห็นด้วยกับข้างบนด้วยอีกคน  ผมไม่ใช่พวกเวลผอบขาย g#040  กระรอกที่เวล 99 ก็เวลด้วยตัวเองล้วนๆ  อยู่ดีๆอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยน ผอบเน่าผมก็มีอยู3-4 ตัว ก็ไม่เห็นเป็นไรถ้าไม่เปลี่ยนมัน  ของเก่าก็คงเก่าไว้ของใหม่จะเปลี่ยนก็ยังดีซะกว่า อยู่ดีๆอยากเปลี่ยนตามใจชอบ

ปล กระรอกผม เชีย เพิ่มโจมตี พัฒนา(ไม่ความคิดก็ปัญญา)  นึกมันจะไม่ได้ดีมาก แต่ผมก็ชอบแบบนี้อ่ะ

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
  ผอบน่ามี ฟื้นฟูหมู่ด้วยน๊ะ ท่าจะแจ่ม

ป.ล.  ถ้าตอนเอาลงเซิร์ฟหลัก แล้ว 4 สกิวที่ว่าจะเอาไว้คงเดิม จะสุ่มแต่สกิวที่ไม่ตรงสายให้ใหม่  ถ้าเกิดว่าเกิดข้อผิดพลาดตอนเอาลง โชค เชีย ผมหายไป  รับผิดชอบอย่างไร  หรือ มั่นใจแค่ไหนว่ามันจะไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น  ขอทราบรายละเอียดให้อุ่นใจหน่อย  ขออภัยที่ต้องถามวุ่นวาย แต่เกมส์นี้บัคเยอะ ยิ่งระบบใหม่ๆลงยิ่งเกิดประจำ อย่างผอบเปิดไม่ได้ สกิวเขาหาย ก็ไม่สามารถไปชดเชยสกิวกลับให้เขาได้   ถ้าคราวนี้เป็นแบบนั้น จะแก้ไขให้ได้รึเปล่า หรือมีข้ออะไรให้มั่นใจว่ามันจะไม่เกิด

โชคดี

• Newbie
  • *
ตัวผมเองมีผอบเน่าหลายร้อยครับ น่าจะแถวๆ 500 อันได้มั่งซื้อมาเวลเอา กว่าจะได้สกิลดีๆ ก็งอม ละ
กว่าจะเวลได้ 99 ก็อีก ยังเจือกมาปรับให้เสียกำลังใจอีกเวรแท้ อสุรา  g#035 g#035 g#035

snow777

• Newbie
  • *
จากที่หลายท่านเสนอ  ผมว่าง่ายสุดผอบเดิมคงอยู่ แต่ต้องไม่มีการดรอปอีกต่อไป หากเวลผอบยังไม่ถึง 61 หากเวลจนถึงก็ให้สุ่มสกิลได้สกิลแบบ ชุดเดิม ไม่มีชุดใหม่

ส่วนผอบใหม่ ให้มันเปลี่ยนหน้าตา หรือเปลี่ยนสีไปเลย เวลาดรอปได้ หรืออาจเปลี่ยนตัวไปเลยไม่เอาพวกกระรอกกบ เพราะมันจะซ้ำกับของเดิม แล้วเริ่มมาเก็บผอบตั้งแต่เวล1 กับสกิลผอบของใหม่

ผมว่าอย่างงี้แฟร์ ที่สุด หากท่านอยากได้ผอบ เชียร์โชค เพิ่มโปะ ท่านต้องไปเริ่มดรอปใหม่ตั้งแต่ต้นเพราะ ผอบเดิมมันจะให้เฉพาะสกิลเดิมๆ ไม่มีเพิ่มโปะ

แน่นอนคนที่ได้สกิลผอบเดิมแบบเน่าๆอาจจะบ่น แต่ มันก็ไม่เสียหายมากนักเนื่องจากผอบเน่าคงไม่มีการเวลมากกว่า 61 มากนัก

แต่หากเทียบกับ ผอบที่ดีๆ เค้าก็จะพยายามเล่นให้สูงที่สุด บางคนถึง 99 ซึ่งใช้เวลานานมาก อันนี้น่าเห็นใจมากนัก   ผมเองก็มีผอบสกิลเน่าเยอะ เวลเองมาหลายตัว เจ็บใจเหมือนกันหากได้สกิลเน่า แต่มันจะไม่เจ็บใจเท่ากับเอาผอบที่เราชอบและเวลเองจนได้ระดับสูง ไปสุ่มสกิลใหม่  อย่างไม่มีเหตุผล woon_angry

Zelda

• **
ตัวผมเองมีผอบเน่าหลายร้อยครับ น่าจะแถวๆ 500 อันได้มั่งซื้อมาเวลเอา กว่าจะได้สกิลดีๆ ก็งอม ละ
กว่าจะเวลได้ 99 ก็อีก ยังเจือกมาปรับให้เสียกำลังใจอีกเวรแท้ อสุรา  g#035 g#035 g#035
ไม่แน่ว่า 500ตัว เน่าๆ พอปรับแล้ว
100กว่า เทพกว่า ตัวที่ใช้อยู่ ก็ได้
 g#017

โชคดี

• Newbie
  • *
สร้างผอบคลาส 4 ไปเลยครับแบบใหม่ เป็นมอนในเกมอะไรก็ได้ เพิ่มอีก 3 ตัวแบบใหม่ไปเลยสกิลแบบใหม่ด้วย
อย่างนี้แฟร์ที่สุดละ   ใครอยากได้สกิลแบบเก่าก็ไปดรอปเอาผอบเก่าๆ มาเวล  ใครอยากได้สกิลใหม่ๆ ก็ไปดรอปผอบใหม่ๆ มาเวล
จบครับ ไม่มีดราม่าแน่นอน
ด้วยคาราวะ g#031 g#031 g#031 woon_love

โชคดี

• Newbie
  • *
ไม่แน่ว่า 500ตัว เน่าๆ พอปรับแล้ว
100กว่า เทพกว่า ตัวที่ใช้อยู่ ก็ได้
 g#017

พอดีว่าผมเป็นคนไม่หวังน้ำบ่อหน้าครับ
ทำอะไรต้องคิดถึงปัจจุับันไว้ก่อนเป็นหลัก และประกอบกับ
คิดว่าเป้นไปไม่ได้ที่ผอบจะเทพขึ้นได้เป็น 20% อย่างที่คุณว่า เอาแค่ 1% ก็ยากละ
มันจึงไม่น่าจะคุ้มค่ากับการที่ต้องเสียงเลยครับ
ขอบคุณครับที่แสดงความคิดเห็นแบบสร้างสรรค์ครับ
 g#031

™۞۩•3•۩۞™

• ล้านถ้อยคำยังน้อยไป หากจะใช้แทนคุณความดี
  • **
  • ლ(ಠ益ಠ)ლ

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
 สกิวผอบใหม่ผมดูแล้วมันก็แจ๋วดี ยิ่งปรับเป็นร่ายทีเดียวออก 3 สกิวในครั้งเดียวเลยก็แจ๋ว แต่ผมกลัวอย่างเดียวคือบัคครับ  กลับ โชค เชีย ผมจะหาย  หายแล้วทดแทนคืนให้ผมไม่ได้  อีกทั้งบางสกิวที่มีพ่วงอยู่ก็ตรงความต้องการที่จะใช้อยู่ด้วยเช่น เพิ่มความเร็ว ถ้าถูกเปลียนไปผมจะไปหาผอบที่มีสกิวครบตามความต้องการใช้งานที่ไหน  อันที่มีอยู่ก็มีทั้งเวลเองจนได้มาซึ่งหลายตัวมากๆกว่าจะเจอที่ใช่ และส่วนหนึ่งก็ซื้อหามาด้วยราคาแพง  ถ้าสุ่มมาให้ใหม่ตรงตามสายของคู่หูแต่ไม่ตรงตามความต้องการที่ผมจะใช้งาน  ซึ่งผมยังไม่รู้เลยว่าจะสุ่มได้สกิวอะไร ถ้าดี ทดแทนได้ก็ดีไป ถ้าได้สกิวไม่ตรงความต้องการก็ซวยไป 

มันเป็นผลดีสำหรับคนที่มีผอบสกิวเน่าๆที่จะได้สุ่มของใหม่มา  แต่สำหรับคนที่มีสกิวที่พึงพอใจอยู่แล้วถ้าสุ่มได้สกิวไม่ตรงที่ชอบ นอกจากจะเสียราคาแล้ว ส่งผลกระทบไปถึงการใช้งานด้วย

Zelda

• **
 g#017

พอดีว่าผมเป็นคนไม่หวังน้ำบ่อหน้าครับ
ทำอะไรต้องคิดถึงปัจจุับันไว้ก่อนเป็นหลัก และประกอบกับ
คิดว่าเป้นไปไม่ได้ที่ผอบจะเทพขึ้นได้เป็น 20% อย่างที่คุณว่า เอาแค่ 1% ก็ยากละ
มันจึงไม่น่าจะคุ้มค่ากับการที่ต้องเสียงเลยครับ
ขอบคุณครับที่แสดงความคิดเห็นแบบสร้างสรรค์ครับ
 g#031
ตั้งแต่เราเกิดมา ในโลกนี้ เรามักจะเจอกับ"การเปลี่ยนแปลงที่คาดไม่ถึง"มาเยอะแล้ว
มันไม่ใช่เรื่องแปลกที่ในชีวิตคนเราจะเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น
ถ้าจะบอกว่า คุณไม่เคยเจอ คุณก็คงจะเป็นเด็กที่อ่อนต่อโลกเกินไป
แล้วคุณก็ควร จะเตรียมปรับตัว ที่จะผ่าน"การเปลี่ยนแปลงที่คาดไม่ถึง" ที่จะต้องเจออีกมากมายได้แล้ว
ถ้าการเปลี่ยนแปลงแค่นี้ยังไม่สามารถผ่านไปได้ ก็หยุดอยู่กับที่เหอะ
...อย่าคิดจะเดินต่อเลย g#024

*ถ้าเกม เป็นไปตามที่เราคาดหวังหรือต้องการ เสมอ
จะเรียกว่า "เกม" เหรอ g#025
*ถึงสโลแกน เกมนี้จะเป็น เกมไทยสั่งได้
แต่ถ้าทุกคนเอาแต่ สั่งโน้น สั่งนี้ แล้วเมื่อไร เกม มันจะเป็น"ตัวของตัวเอง" woon_o_o

โชคดี

• Newbie
  • *
ครับผมทราบดีเรื่องความเสี่ยงของความเปลี่ยนแปลงในชีวิตจริงของคนเรา

แต่ผมก็มีสิทธิแสดงความคิดเห็นได้ทั้งเห็นด้วย หรือโต้แย้งได้นิครับ
ประกอบกับเราเข้ามาอภิปรายกันเพื่อที่จะหาจุดสมดุล  ที่ลิมิตเข้าใกล้ความพึงพอใจ
ของทุกฝ่ายไม่ว่าจะเป็น จีเอ็ม โปรแกรมเมอร์ หรือผู้เล่นทั้งที่เห็นด้วยกับการปรับผอบใหม่
ตามแนวทางของบริษัทฯ หรือผู้เล่นที่มีความเห็นโต้แย้งบ้างในบางประเด็นเ่ช่น ตัวผมเป็นต้น

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แค่แสดงความคิดเห็น แล้วแต่ทางเกมอินดีก็แล้วกันครับ
ทำอะไรมาก็คงต้องลองเล่นดู ว่าแต่ว่าอย่ามีบัคมาอีกละกันครับ ขอร้อง
 woon_no
 woon_yes g#031