GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เสนอ:ความสามารถของการเปลี่ยนสีชุด

3eCausez

• Full Member
การเปลี่ยนสีชุดของเเต่ละอาชีพ จะเพิ่มความสามารถให้มากขึ้นจากปกติ ซึ่งทุกอาชีพเมื่อเปลี่ยนสีชุดเเล้ว จะทําให้มีความสามารถโดดเด่นมากขึ้น เเต่ยกเว้นอยู่อาชีพ หนึ่ง ชาร์ปชูตเตอร์ นั่นเอง   

เรามาดูกัน สีชุดที่นิยัมเปลี่ยนกันของเเต่ละอาชีพ มีจุดเด่นอย่างไร

เบลดมาสเตอร์ สีชุด อาร์คเบลดเพิ่มพลังโจมตี ลดต่อเนื่อง สําหรับเบลดดาบใหญ่

เบอร์เซอร์เกอร์  สีชุด  โดมินิเเอค เพิ่ม HP MAX อันเป็นจุดเด่นของอาชีพเบอร์เซอร์เกอร์

พาลาดิน   สีชุด  ชิวร์การเดียน เเละ ดาร์คเเลนเซอร์  อันเเรกเพิ่มพลังป้องกัน อันหลังเพิ่มพลังโจมตี ช่วยส่งเสริมจุดเด่นด้านป้องกันของพาลาดิน เเละกลบจุดด้อยในด้านโจมตี

วิซาร์ด   สีชุด  อาร์คเมค เพิ่มพลังโจมตีเวทย์  ตรงคอนเซป นักเวทย์สายทําลายล้าง

วอร์ล๊อค  สีชุด  ดูมเมจ เพิ่มพลังโจมตีเวทย์ ช่วยกลบจุดด้อยเรื่องพลังโจมตีเวทย์ที่น้อยของวอร์ล๊อค

เคลริค/นัน  สีชุด พรีสต์ เพิ่มพลังโจมตีเวทย์สําหรับพระสายเเบท เเละ สีชุด เฮอร์ทิคสําหรับพระสายซัพพอร์ต

เเอสเเซสซิน  สีชุด นินจา เพิ่มพลังโจมตีส่งผลให้ความเเรงโป๊ะเช๊ะเพิ่มมากขึ้น เเละสีชุด เวนอมเเมนเซอร์ เพิ่มอัตราการโป๊ะเช๊ะ

เทรเชอร์ฮันเตอร์  สีชุด บีสเทอเมอร์ เพิ่มHP สําหรับสายเเบทเทิล เเละ สีชุด มีสทิกส์มาสเตอร์สําหรับสายดรอป

เซนจูเรี่ยน สีชุด  สไนเปอร์ ลดระยะเวลาการร่ายยิงประณีตเเละบรรจุกระสุน  ช่วยลบจุดด้อยของอาชีพออกไป

เเล้ว ชาร์ปชูตเตอร์ละ?  บลูอายด์? จุดเด่นของชาร์ปชูตเตอร์คือ การร่ายที่รวดเร็ว? ก็ไม่ใช่
                             สตอร์ม วอร์คเกอร์ ?  จุดเด่นของชาร์ปชูตเตอร์คือ พลังโจมตีเวทย์? ก็ไม่ใช่อีก
                              อาร์คชูตเตอร์ ? เพิ่มอัตราโป๊ะเช๊ะ โอเค เพิ่มจุดเด่นของชาร์ปเเต่ทว่า มันกลับไปลดความเเรงในการโป๊ะเช๊ะ ซึ่งเป็นข้อดีในไม่กี่ข้อของชาร์ปชูตเตอร์  ในขณะที่อาชีพอื่น ความสามารถที่เเลกกับ ความสามารถทีเพิ่มขึ้นมา จะเป็นความสามารถที่ไม่ใช่จุดเด่นของสายอาชีพ  เทร เพิ่มเลือด ลดป้องกัน -0- วิ เพิ่มพลังโจมตีเวทย์ ลดป้องกัน -0- เบอร์เพิ่มเลือด ลดป้องกัน -0- เเอสเพิ่มพลังโจมตี ลดป้องกันเวทย์-0-

เเต่ของชาร์ปกลับ เพิ่มเเละไปลด ในข้อดีของสายอาชีพ จึงอยากเสนอว่า อยากให้ปรับความสามารถของสีชุดชาร์ปใหม่ ไม่ต้องให้ดีสุดยอด เเค่ดีกว่าปัจจุบันก็พอ  g#002 g#002

เห็นใจคนเล่นชาร์ปด้วยเถอะครับ ไม่เคยมีอะไรดีๆอย่างอาชีพอื่นเลยT T  g#002 g#002

โจ้ครับ I-jaMes

• Jr. Member
  • **
  • [งอนแล้วน้า]
    • https://www.facebook.com/junladit.chompoo?ref=tn_tnmn
ธนูก็ขอได้ไปทีแล้วนะครับ รีแมชท์ก็ขอได้ไปทีแล้ว

นี่จะมาขอเรื่องสีชุดอีก ผมว่ามันจะขอได้บ่อยไปป่าวเนี่ยครับ

ถ้าผมขอบ้างจะได้มั้ยเนี่ย

Furious

• **
มันก็มีเหตุ มีผล สมเหตุ สมผลดีอยู่แล้วนี่นา

woon_shock

Furious

• **
มันก็มีเหตุ มีผล สมเหตุ สมผลดีอยู่แล้วนี่นา

woon_shock

เพิ่มเติม สมเหตุสมผลให้ปรับน่ะ ถ้าดูจากที่เขียน มันก็น่าจะทำให้เหมือนอาชีพอื่นๆ ปรับจุดด้อยให้ด้อยไปอีก แล้วเสริมจุดเด่นให้เด่นขึ้นกว่าเดิม

อย่างพระ ป้องกัน 0+0 เพิ่มพลังเวทย์เป็นอะไรที่ดีมากนะ แสงเทพเอามอนก็ตีไม่โดนละ

woon_o_o woon_o_o woon_o_o

MarCus_KP

woon_shock

เพิ่มเติม สมเหตุสมผลให้ปรับน่ะ ถ้าดูจากที่เขียน มันก็น่าจะทำให้เหมือนอาชีพอื่นๆ ปรับจุดด้อยให้ด้อยไปอีก แล้วเสริมจุดเด่นให้เด่นขึ้นกว่าเดิม

อย่างพระ ป้องกัน 0+0 เพิ่มพลังเวทย์เป็นอะไรที่ดีมากนะ แสงเทพเอามอนก็ตีไม่โดนละ

woon_o_o woon_o_o woon_o_o

พระกดโกย วิ่งไปแสงเทพ ป้องกันมันก็ 0+0 แล้วนะ เท่ากับผลของสีชุดทางจุดด้อยไม่มีผลเลย  g#015

หรอยยย '

• อยากรู้หรอ ??
ธนูก็ขอได้ไปทีแล้วนะครับ รีแมชท์ก็ขอได้ไปทีแล้ว

นี่จะมาขอเรื่องสีชุดอีก ผมว่ามันจะขอได้บ่อยไปป่าวเนี่ยครับ

เขาแค่ เสนอ ครับผม  g#017

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?
เสนออะไร อย่ามัวแต่พิมข้อดีแต่ละอาชีพครับ ข้อข้อเสียแบบของชาปที่คุณเสนอมาด้วย

และสี ชุดมันไมไ่ด้ไปเพิ่มความสามารถทางด้านอาชีพครับมันเพิ่มให้ซี3ครับ

แค่ผมอ่านเบลดมาสเตอร์ผมก้อไม่อยากอ่านต่อละคับ เหมือนพิมส่งๆ ให้มันถึงอาชีพของตัวเองจะได้ใส่เตมที่อะไรอย่างงั้น

[N]z.

• เรื่องนี้กูว่าถึงสรยุทธ์
  • Hero Member
  • M-LEG..!?

เขาแค่ เสนอ ครับผม  g#017

ถึงจะเสนออะไรก้อดูมันให้รอบด้านสิครับไม่ใช่ตัวเองไม่ดีอาชีพเดี่ยว อาชีพอื่นก้อไม่ดีเหมือนกันคับ

แต่ก้อต้องยอมเสียอะไร 1อย่างเพื่ออีกอย่างดีขึ้นครับ 

ป.ล.ผมไปลืมไปซะสนิทคุณเมฆ เมื่อก่อนคุณก้อใช้ไม่ใช่หรอคับไอร่ายเรวๆเนี่ย ใช้คอมโบกัมนาทผมว่าโหดดีออก

หรือรีสายมาเปนสายยิงเรวเลยไร้ประโยชน์แล้วหรอคับ  เหมือนเบลดคับ ดาบคู่ไม่รุ้จะเอาสีไหนดี กากทั้งนั้นเพิ่มโจมตีแต่ลดต่อเนื่องหวังจะฟาดดาบก้อไมไ่ด้ถ้าไม่216

ฟาดดาบจะมีระยะร่ายทำให้เสียเปรียบเอาดื้อๆ

g#031 g#031

Sikarinth

• **
เอาจริงๆก็คิดเหมือนกันนะครับ   แต่เห็นว่าจีให้ธนู99แล้วความสามารถดี เลยโอเคไว้ก่อน ให้อาชีพอื่นๆที่ยังไม่สมดุลปรับบ้างก่อน  เอาไว้อีกครึ่งปีค่อยมาคุยกันเรื่องนี้ #038

3eCausez

เสนออะไร อย่ามัวแต่พิมข้อดีแต่ละอาชีพครับ ข้อข้อเสียแบบของชาปที่คุณเสนอมาด้วย

และสี ชุดมันไมไ่ด้ไปเพิ่มความสามารถทางด้านอาชีพครับมันเพิ่มให้ซี3ครับ

แค่ผมอ่านเบลดมาสเตอร์ผมก้อไม่อยากอ่านต่อละคับ เหมือนพิมส่งๆ ให้มันถึงอาชีพของตัวเองจะได้ใส่เตมที่อะไรอย่างงั้น
เพิ่มให้c3 เเน่ใจนะครับ ว่าสีชุดทุกอันเพิ่มความสามารถให้c3  สีชุดเทรทีเพิ่มเลือด นี่เพิ่มให้c3 อะไรหรอครับ?

3eCausez

ยกตัวอย่างง่ายๆ ทําเเบบสํารวจถามชาร์ปชูตเตอร์ดูก็ได้ ว่าเมื่อไปยืนหน้า NPCเปลี่ยนสีชุด ถามจริงๆ นึกออกมั้ยว่าจะเปลี่ยนเป็นสีอะไรดี? ถ้าไม่ใช่เปลี่ยนเพราะความสวยงามของชุด g#009  ผมกล้ารับประกันว่า 95% นึกไม่ออกหรอกว่าจะเปลี่ยนเป้นสีอะไร?? เปลี่ยนเพื่อเอาความสามารถไม่ได้เปลี่ยนเพื่อเอาความสวยงาม

เปลี่ยนเพื่อ ความสวยงาม เเละ ความเท่ห์ ค่ะ !  woon_sunny

+' สวยสไมล์ลี่ :')

3eCausez

•Insomnia' •

• un' :)
เคลริค/นัน  สีชุด พรีสต์ เพิ่มพลังโจมตีเวทย์สําหรับพระสายเเบท เเละ สีชุด เฮอร์ทิคสําหรับพระสายซัพพอร์ต
แรด สีชุดเฮอร์ทิคมีใครเขาเปลี่ยนกันยะ
ส่วนสีชุดพรีสต์ เพิ่มโจมตีเวทแต่ลดป้องกันเหลือ 0+0
มีคนบอกว่า ถึงไม่เปลี่ยนสีชุดถ้าโกยแสงเทพยังไงพลังป้องกันก็เหลือ 0+0

แต่ในทางปฏิบัติถ้าพูดถึงพระสายแบท ไม่เปลี่ยนสีชุดพรีสต์ยังดีกว่า
เพราะถึงโกยเจอใคร ยืนชนซักพัก พลังป้องกันก็กลับมาเท่าเดิมแล้ว

3eCausez

แรด สีชุดเฮอร์ทิคมีใครเขาเปลี่ยนกันยะ
ส่วนสีชุดพรีสต์ เพิ่มโจมตีเวทแต่ลดป้องกันเหลือ 0+0
มีคนบอกว่า ถึงไม่เปลี่ยนสีชุดถ้าโกยแสงเทพยังไงพลังป้องกันก็เหลือ 0+0

แต่ในทางปฏิบัติถ้าพูดถึงพระสายแบท ไม่เปลี่ยนสีชุดพรีสต์ยังดีกว่า
เพราะถึงโกยเจอใคร ยืนชนซักพัก พลังป้องกันก็กลับมาเท่าเดิมแล้ว
คนอื่นเค้า ไม่ใช่พระสายกระสอบทราย เหมือนเธอนิ อันอัน g#009