GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

วิซาร์ด อ่อนกว่า เบอ จริงหรอ ปรับ ปรับ ปรับ

ตัวละครลับ

• Full Member
  • หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
 เกราะเวทย์ 
ระดับสูงสุด  5 
รายละเอียด  รูปแบบ : เปิด/ปิด
ต้องการ : ใช้ MP 25 ในการเปิด

ระยะหลังร่าย : 4 วินาที

ความสามารถ : เมื่อเปิดจะสร้างเกราะเวทย์ขึ้นมาเพื่อดูดซับความเสียหาย 35% แต่ไปลด MP แทนมีผลทำให้โดนโจมตีแล้วไม่ยกเลิกร่ายเวทย์และเพิ่มความต้านทาน 50% ทุกความต้านทาน

ระดับ 1 : เสีย 1 MP:1 HP ที่ดูดซับ

ระดับ 2 : เสีย 1 MP:2 HP ที่ดูดซับ

ระดับ 3 : เสีย 1 MP:3 HP ที่ดูดซับ

ระดับ 4 : เสีย 1 MP:4 HP ที่ดูดซับ

ระดับ 5 : เสีย 1 MP:5 HP ที่ดูดซับ

ต้องการ : ทักษะศาสตร์แห่งมหาเวทย์ ระดับ 2 , ทักษะสะกดเวลา ระดับ 2 ถึงจะเรียนทักษะนี้ได้

...

แหวนนักปราชญ์ 
 ราคา : 10 บิลล่า  ราคา : 0 โซล ขาย : 1 
น้ำหนัก : 1 ระดับที่ต้องการ : N พลังโจมตี : 0~0 
พลังป้องกัน : 0+0 พลังป้องกันเ วทย์ :0+0 อัตราหลบหลีก : 0 
อาชีพที่ใส่ได้ :  atk speed:0 atk range : 0 
รายละเอียด แหวนที่มีพลังเวทมหาศาล - เพิ่ม MP MAX 250 - เพิ่มพลังโจมตีเวท 15 % - ทำให้ทักษะเกราะเวทดูดซับความเสียหายได้ 1 MP: 6 HP 
หาได้จาก [ภูติพฤกษา] 

เรียนทักษะเกราะเวทย์ระดับ5+ใส่แหวนนักปราชญ์

สามารถทอนดาเมทจากสายกายภาพได้ไปเท่าไร

สายกายภาพมีอาชีพไหนบ้างที่สามารลงสกิลหมู่แรงๆ

+กับสามารถกันโจมตีเวทได้แรง

ในทางกลับกัน

เบอที่มีปัญหาอยู่ในตอนนี้รู้ว่ามันอมตะ

แต่ แม่นน้อย และยังไม่สามารถต้านสกิลทันแห่งเทพได้เลย

รวมถึงสกิลกรงน้ำแข็งของวิซาร์ด

แล้วยังมาบอกว่าเบอนั้นเทพอีกหรอ

คนเล่นเบอเค้ารู้ดีว่าเทพไหม

คุณเคยเจอคนที่เล่นวิซาร์ดออนพระมากายตลอดปะละ

ยิ่งกว่าเบอซะอีก

เพราะเบอถ้าไม่มีคำราม ต่อเนื่องน้อยมาก แถมยังมีพลังโจมตีน้อยซะด้วย

ที่โจมตีน้อยเพราะพลังโจมตีแกว่งมาก

ส่วนวิซาร์ด สามารถโกยได้ตลอดเวลาโดยไม่มีดีเล

แถมสกิลหมู่ยังแรงมากเสียด้วยสามารถทำลายล้างคนหมู่เยอะได้สูง

ถ้ามาอ้างว่ากายทิพย์นั้นสามารถสลายบับได้ วิซาร์ดไม่ต้องกายก็เทพพอ

เพราะเลือด8-9เคเข้าไปแล้วแถมยังมีสกิล+ไอเทมทอนดาเมทจากกายภาพอีก

เราก็ได้เห็นแล้วนิว่าแบทเทิลที่ทีมงานจัดขึ้นมานั้น เบอไม่ได้เทพกว่าวิเลย

ถ้าคุณคิดว่าเบอที่คุณเล่นเทพ คุณก็เล่นต่อไปเหอะ

เซิฟPKคนที่เล่นเบอคนเก่าๆทั้งหลายเค้าเลิกเล่นกันหมดละ

เพราะเค้าไม่เคยคิดว่าการที่อมตะตลอดจะเทพ

DoMakajanG

• Hero Member
  • ตบหัวทิ้ม
สงสัยเกมนี้คงจะต้องมีแต่คาเดทและคาเดทและมั้งเสมอภาค ดี
มีอาชีพเดียวไนเกมเลยดีมัย จะได้ไม้ต้องมาบ่น ว่าอาชีพนูนดีก่าอาชีพนี้

♥♥♥♥§↑lverBr๏n-L♥\/e-Kate♥♥♥♥

• Newbie
  • *
  • กาก จน ไร้ฝีมือ [รู้เยอะกว่าบางคน ไม่ชอบอวดความรู้]
สำหรับส่วนตัวผมแล้วนะครับ

ไม่ดราม่าเรื่อง 2 อาชีพนี้ เพราะมันเป็นมานานแล้ว
แล้วมันก็ตรงสาย คือโจมตีแรง
แค่อาชีพนึงสายเวท อีกอันสายกายภาพ

ส่วนที่มันแปลกและแตกต่างไปอย่างมาก 1 อาชีพคือเทร

ซึ่งเป็นล่าสมบัติ
ลองไปอ่านคำถามตอนเปลี่ยนอาชีพนะ
ตอบเกี่ยวกับแบบว่า ล่าสมบัติ ไรเงี้ย

แต่เดียวนี้ละ

หน้าไม้ 99 เพิ่มยิง 3 ดอก
ดอกละ 10k กดโดนเบอที ยังไงก็ตายแน่นอน
ซ้ำ c3 หยุดเวลาระดับ 10 เหมือนกัน
มีเซนคอยเตรียมพร้อม

นอกจากเป็นการปั้มกรรมไม่พอ ยังไปช่วยฝึก c3 เทรบางตัวที่ยังไม่ 10 อีก

อาชีพนี้ ผมว่ามันน่าดราม่ากว่าจะไปดราม่าพวกอาชีพที่มันตรงสายอีกนะ
ไม่เหมาะสม

ตัวละครลับ

• หล่อไม่มาก แต่ท่ายากตูเยอะ
แต่อาชีพเทร มัน ไม่มีกันไงจึงไม่อยากจะพูดถึง

ที่อยากจะบอกคือสายเวท

มีการทอนดาเมทจากกายภาพมาก

แถมยังโจมตีแรงอีก

การหนีโดยโกยแนบก็ได้ตลอดไม่มีดีเล

โจมตีแรง+กันเยอะ+หนีได้ไว

มีอาชีพไหนอีก

สายกายภาพอาชีพไหนบ้าง

ที่สามารถโจมตีแรง+กันเวทเยอะ+หนีได้อย่างไว+เลือด8-9เค

มีรึป่าวละ

ครบสูตรแบบนี้

• Newbie
  • *
  • กาก จน ไร้ฝีมือ [รู้เยอะกว่าบางคน ไม่ชอบอวดความรู้]
สายกายภาพอาชีพไหนบ้าง

ที่สามารถโจมตีแรง+กันเวทเยอะ+หนีได้อย่างไว+เลือด8-9เค

มีรึป่าวละ

ครบสูตรแบบนี้

มีแต่โจมตีอาจไม่แรงเท่าสายเวทนะครับ

ชาปชูตเตอร์

หนีได้เร็ว
มีc3 สลายบัฟ กันเวทเยอะ "แถมยังหลบหลีกเยอะ เวลสบายกว่าวิเยอะ"
หนีได้ไว เพราะลอบสังหารจากที่ไกล
ซ้ำยังมีสกิลลดเกราะ เดินช้า ฯลฯ

เลือด 8-9 k ก็ออฟเลือดเอาง่ายมาก

ของที่ใส่ก็ออฟเลือดให้หมด เท้าออฟผู้นำ
ได้ถึง 9 k ครับ ไม่รวมสเตตัส

อัตราโจมตีก็แรงดีนะครับ เล็งจุด+ศร ไม่ต้องร่ายด้วย
สกิลหมู่ก็มี ธนูปูพรม สกิลทอนไม่มี แต่มีสกิลเพิ่มความแรง และ ความเร็วในการเดิน
ไว้เพื่อวิ่งหนี และ วิ่งไล่
ไม่เหมาะสม

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
  ในทัศนะคติของผมที่มองการปรับปรุงเรื่องนี้ ผมขออนุญาตแจมนิดครับ และขอบอกว่าปัญหาต่างๆนาๆที่เกิดมาเรื่องแบบนี้เพราะทีมงานบ้าจี้ครับ ไม่ทำตามคอนเซปตัวละครเป็นหลัก แม้อ้างว่าเป็นหลักแต่ก็ทำให้มันมั่ว เพราะการพัฒนาที่จะทำให้อาชีพที่เคยด้อยกลับมาเป็นเด่น หมุนเวียนกันไป   ถ้าทำให้ตามคอนเซป อาชีพที่แพ้ทางคือแพ้ครับ แต่ถ้าถูกทางชนะทางต้องชนะ และมีโอกาสที่จะชนะอาชีพที่แพ้ทางได้บ้างในบางโอกาส

ผมไม่ขอระบุสายอาชีพแบบตรงตัวน๊ะครับ ขอยกตัวอย่างคร่าวๆเพื่อขยายความ  อาชีพหนึงสายกายภาพมีจุดเด่นที่สามารถฆ่าอาชีพหนึ่งได้ในสายเวท หรือฆ่าอาชีพหนึ่งได้ในสายกาย แต่เมื่ออาชีพนี้ไปแพ้ทางสายเวทอาชีพหนึ่งแบบหมดรูป และไปแพ้ทางอาชีพหนึ่งในสายกาย ออกมาโวยวาย  ทีมงานจัดคลาส 3 หรือ อาวุธและไอเทมต่างๆเพื่อให้ไปสู้อาชีพที่แพ้ทางนั้นได้ ทีนี้อาชีพนั้นก็เลยฆ่าได้ทั้งกายทั้งเวท จากเดิมเคยแพ้เวทอยู่ทุกสาย กลับมาแพ้เวทอยู่แค่สายเดียวหรือบางสาย แล้วอะไรจะเกิด ก็สายเวทที่แพ้ก็มาโวยวายต่อไป ทีนี้ก็มาปรับสายเวทให้สู้สายกายที่จริงๆแล้วเวทจะต้องแพ้ทางสายนี้ ก็มาปรับมาเพิ่มต่างๆให้เวทสายนี้ไปฆ่าสายที่เคยแพ้ทางได้  และอะไรจะเกิดขึ้นอีก ก็อาชีพที่เคยเป็นต่อพอมาแพ้ก็มาโวยอีก ก็มาปรับมาเพิ่มต่างๆให้ไปสู้ได้อีก  สรุปแล้วมันยังไงกัน

ก็เพราะอย่างงี้ไงครับ ช่วงไหนอาชีพไหนเก่งมีแต่คนแห่ไปเล่น เกมส์มันถึงไม่มีอาชีพต่างๆเข้ามาร่วม บางอาชีพเคยดี พอปรับตัวอื่นมาดี อาชีพนี้แทบหายไปเลย ไม่ค่อยมีใครเล่น เค้าบอกว่ามีแผนกดูสมดุล ผมว่าสมดุลแบบนี้มันเหมือนการปั่นหุ้นมากกว่า คุณว่าเหมือนมั้ยละ  ถ้าทีแรกทำมาให้มันชัดเจน อาชีพใดแพ้อาชีพใด ชนะอาชีพใด สูสีอาชีพใดบ้าง ให้มันคงอยู่ตามนี้ การจะเพิ่ม จะปรับแต่งอะไรให้มันคงอยู่ตามนี้ คนเล่นก็จะหลากหลาย ไม่ไปแห่ไปเล่นอาชีพที่พักนี้เค้าอยากให้เก่งก็เก่ง พอไปๆมาปรับอาชีพนี้เก่งก็เก่ง คนก็แห่เปลี่ยนไปเล่น แล้วก็มีปัญหา  ถ้าทำมาตามแนว ผู้เล่นก็จะเข้าใจกันไปเอง อาชีพจะหลากหลายเอง  ไม่ใช่อาชีพนี้มันชนะทางอาชีพนี้ คนที่เล่นอาชีพเป็นรองแพ้มาบ่อยๆมาโวยวาย พี่แกปรับ แกแต่ง แก้เสริมไอเทมต่างๆไปให้ชนะ ทั้งๆที่ก็น่าจะแนะนำได้ เอ็งก็ไปเล่นอาชีพนี้สิ มันฆ่าไอ่อาชีพนี้ได้ อาชีพที่เอ็งเล่นอะมันสู้สายนี้ไม่ได้หรอก  มันจะได้หลากหลายอาชีพมากขึ้น และก็จะไม่มีอาชีพใดที่เสียเปรียบและด้อยค่า 

ผมคิดงี้น๊ะ แต่ก็ไม่ใช่ความถูกต้อง เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวที่ก็ต้องมีข้อบกพร่่องเหมือนกัน

ปิศาจ

อย่ามองโลกในแง่เดียวครับ   ไม่งั้นเราก็จะอยู่ในโลกแคบๆ  การที่ไปเอาจุดเด่นอันอื่นมาเทียบกับจุดด้อยเราแล้ว  มาบอกว่าอาชีพอื่นเก่งกว่าเยอะแล้วใช้คำว่า "ถ้า" เป็นตัวกำหนดมันก็ไม่ใช่แล้วหละ ทำไมไม่บอกว่าถ้า เบอร์เต็มที่ วิเต็มที่ หรืออาชีพอื่นเต็มที่หละ จะเป็นอย่างไร

ผมขอแยกออกเป็น 2 หัวข้อจากที่เจ้าของกระทู้พูดมา
เรื่องวิ
-   วิ เก่งไหม ผมตอบได้เลยเป็นอาชีพที่เก่งในระดับต้นๆ   ชนะได้ทุกอาชีพในระดับเดียวกัน จะแพ้ทางก็แค่วอลลอค  แต่ก็ใช่ว่าจะเก่งเวอร์จนไม่มีอาชีพไหนชนะได้  ผมเล่นทุกอาชีพ  ถ้าเจอกับวิ  ก็เปลี่ยนไปเอาวอลลอค หรือ เอาพาลามาสู้  หรือบางทีเอาเบลด หรือพระก็สู้ไหว  ถึงสกิลวิจะดีเกินกว่าอาชีพอื่นในระดับเดียวกันก็จริง แต่มันก็ไม่ได้ดีเวอร์จนไม่มีทางแก้

เรื่องเบอร์
-  เบอเซอก เก่งไหมในความคิดผม ไม่เก่งและไม่ห่วยอยู่ในระดับกลางๆ  แต่มันมีปัญหาอยู่ที่สกิล ระเบิดที่ใครทำอะไรไม่ได้  ปัญหามันอยู่ที่สกิลนี้  ที่เป็นสกิลเดียวที่ไม่มีทางแก้  ถ้าสู้กันในระดับเต็มที่   แทบไม่มีอาชีพไหนเลยหยุดเบอได้เมื่อใช้ระเบิดต่อให้พาลาที่ว่าเกราะหนาๆก็เถอะ  ระดับเดียวกันเบอร์ปลดอาวุธ หรือตีไปเรื่อยๆจนเกราะแตกใช้คำรามแล้วตีต่อ  พาลาก็ตายได้เหมือนกัน    ที่จะหยุดเบอได้ตอนนี้คงไม่มีคงมีแต่ วิ มายาหมอก เท่านั่น   ที่ใช้มายาหมอกแล้วกรงน้ำแข็งแช่ไว้จนกว่าระเบิดจะหมดเท่านั่น เพราะร่ายกรงก็ต้องใช้ระยะร่ายเหมือนกัน กว่าจะร่ายเสร็จเบอร์ก็ถึงตัวแล้ว ถ้าไม่มีหมอกมายาก็ตายได้เหมือนกัน

สำหรับ GM เมื่อเห็นปัญหาก็ต้องแก้  บอกตามตรงถ้าไม่มีใครโรคจิตมาระเบิดคลั่ง อมตะตลอดแล้วไล่ฆ่าคนไปทั่วคงไม่มีใครบ่น  อยากระเบิดก็ระเบิดไป  แต่นี้พวกเกรียนระเบิดอยู่หน้าวาป  คอยฆ่าทุกคนที่เข้าออก  แล้วถ้าต่อไปมันมีทุกจุดวาป แล้วต่อไป  PK จะเล่นกันอย่างไร   จะให้บอกว่าก็เรื่องของเขาสิ ก็ผมไม่โดนหนิมันก็ไม่ใช่เกมส์ออนไลน์มันก็คือสังคม  สังคมหนึ่งเราจะบอกแค่ว่าก็มันไม่เกี่ยวกันผมหนิ  เขาระเบิดมาผมก็ระเบิดไป แล้วก็เดินผ่านได้  คนอื่นจะเป็นยังไงก็ช่าง  แบบนั่นก็ไม่ได้เราต้องรู้จักเห็นใจคนอื่นด้วย

สำหรับผู้เล่น จงพอใจในสิ่งที่ตนมี  และจงยอมรับคนอิ่นในสิ่งที่เขาเป็น  ถ้าเราคิดว่าตัวเราไม่เก่งเลยแล้วเราจะทนเล่นมันทำไม  ทำไมไม่ไปเล่นอาชืพอื่นหละ  ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีการเปลียนแปลงเราก็ต้องปรับตัวตามการเปลี่ยนแปลง  เราไม่ใช่จุดศูนย์กลางของโลก  เราต้องเปลียนตามโลกไม่ใช่ให้โลกเปลี่ยนตามเรา

ผมไม่เคยสนับสนุนให้ปรับอะไรให้ห่วยลงเลย  แต่ว่าถ้าปรับให้อาชีพไหนเก่งขึ้นผมหละยินดีเลย  ทุกอย่างควรมองตามความเป็นจริง  อย่ามองว่าเราได้ประโยชน์หรือเสียประโยชน์  ให้มองว่าส่วนรวมได้ประโยชน์หรือเสียประโยชน์ครับ เพราะอสุราก็เป็นสังคมหนึ่งที่มีเราอยู่ในนั่น ฝากไว้

ในความคิดผมระเบิดคลั่งควรมีสลายได้  และได้มีคนเสอนว่า ศรของชาป สลายได้ผมว่าผมเห็นด้วยเพราะ ถ้ามุมมองตัวๆ  ถึงชาปจะสลายได้ก็เถอะ ผมว่าชาปก็สู้เบอร์ไม่ได้อยู่ที  ถ้าเบอที่เก่งๆตั้งใจตะสู้กันตัวๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหา    การที่มีสกิลสลายจะมีประโยชน์ได้ก็แค่ตอน สงครามต่างๆที่สำหรับตีกันเป็นกลุ่ม  หรือเอาไว้สลายพวกเบอเกรียนๆหน้าวาปที่คนเขาช่วยกันแก้ปัญหา  ถ้าเบอเก่งๆผมว่าเขาไม่กลัวหรอกแค่มีสลายละเบิด  ยกเว้นแต่กะว่าจะระเบิด 24 ชม.นี้แหละกระทบแน่ๆ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

DarkEagle

• DarkEagle
อย่ามองโลกในแง่เดียวครับ   ไม่งั้นเราก็จะอยู่ในโลกแคบๆ  การที่ไปเอาจุดเด่นอันอื่นมาเทียบกับจุดด้อยเราแล้ว  มาบอกว่าอาชีพอื่นเก่งกว่าเยอะแล้วใช้คำว่า "ถ้า" เป็นตัวกำหนดมันก็ไม่ใช่แล้วหละ ทำไมไม่บอกว่าถ้า เบอร์เต็มที่ วิเต็มที่ หรืออาชีพอื่นเต็มที่หละ จะเป็นอย่างไร

ผมขอแยกออกเป็น 2 หัวข้อจากที่เจ้าของกระทู้พูดมา
เรื่องวิ
-   วิ เก่งไหม ผมตอบได้เลยเป็นอาชีพที่เก่งในระดับต้นๆ   ชนะได้ทุกอาชีพในระดับเดียวกัน จะแพ้ทางก็แค่วอลลอค  แต่ก็ใช่ว่าจะเก่งเวอร์จนไม่มีอาชีพไหนชนะได้  ผมเล่นทุกอาชีพ  ถ้าเจอกับวิ  ก็เปลี่ยนไปเอาวอลลอค หรือ เอาพาลามาสู้  หรือบางทีเอาเบลด หรือพระก็สู้ไหว  ถึงสกิลวิจะดีเกินกว่าอาชีพอื่นในระดับเดียวกันก็จริง แต่มันก็ไม่ได้ดีเวอร์จนไม่มีทางแก้

เรื่องเบอร์
-  เบอเซอก เก่งไหมในความคิดผม ไม่เก่งและไม่ห่วยอยู่ในระดับกลางๆ  แต่มันมีปัญหาอยู่ที่สกิล ระเบิดที่ใครทำอะไรไม่ได้  ปัญหามันอยู่ที่สกิลนี้  ที่เป็นสกิลเดียวที่ไม่มีทางแก้  ถ้าสู้กันในระดับเต็มที่   แทบไม่มีอาชีพไหนเลยหยุดเบอได้เมื่อใช้ระเบิดต่อให้พาลาที่ว่าเกราะหนาๆก็เถอะ  ระดับเดียวกันเบอร์ปลดอาวุธ หรือตีไปเรื่อยๆจนเกราะแตกใช้คำรามแล้วตีต่อ  พาลาก็ตายได้เหมือนกัน    ที่จะหยุดเบอได้ตอนนี้คงไม่มีคงมีแต่ วิ มายาหมอก เท่านั่น   ที่ใช้มายาหมอกแล้วกรงน้ำแข็งแช่ไว้จนกว่าระเบิดจะหมดเท่านั่น เพราะร่ายกรงก็ต้องใช้ระยะร่ายเหมือนกัน กว่าจะร่ายเสร็จเบอร์ก็ถึงตัวแล้ว ถ้าไม่มีหมอกมายาก็ตายได้เหมือนกัน

สำหรับ GM เมื่อเห็นปัญหาก็ต้องแก้  บอกตามตรงถ้าไม่มีใครโรคจิตมาระเบิดคลั่ง อมตะตลอดแล้วไล่ฆ่าคนไปทั่วคงไม่มีใครบ่น  อยากระเบิดก็ระเบิดไป  แต่นี้พวกเกรียนระเบิดอยู่หน้าวาป  คอยฆ่าทุกคนที่เข้าออก  แล้วถ้าต่อไปมันมีทุกจุดวาป แล้วต่อไป  PK จะเล่นกันอย่างไร   จะให้บอกว่าก็เรื่องของเขาสิ ก็ผมไม่โดนหนิมันก็ไม่ใช่เกมส์ออนไลน์มันก็คือสังคม  สังคมหนึ่งเราจะบอกแค่ว่าก็มันไม่เกี่ยวกันผมหนิ  เขาระเบิดมาผมก็ระเบิดไป แล้วก็เดินผ่านได้  คนอื่นจะเป็นยังไงก็ช่าง  แบบนั่นก็ไม่ได้เราต้องรู้จักเห็นใจคนอื่นด้วย

สำหรับผู้เล่น จงพอใจในสิ่งที่ตนมี  และจงยอมรับคนอิ่นในสิ่งที่เขาเป็น  ถ้าเราคิดว่าตัวเราไม่เก่งเลยแล้วเราจะทนเล่นมันทำไม  ทำไมไม่ไปเล่นอาชืพอื่นหละ  ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีการเปลียนแปลงเราก็ต้องปรับตัวตามการเปลี่ยนแปลง  เราไม่ใช่จุดศูนย์กลางของโลก  เราต้องเปลียนตามโลกไม่ใช่ให้โลกเปลี่ยนตามเรา

ผมไม่เคยสนับสนุนให้ปรับอะไรให้ห่วยลงเลย  แต่ว่าถ้าปรับให้อาชีพไหนเก่งขึ้นผมหละยินดีเลย  ทุกอย่างควรมองตามความเป็นจริง  อย่ามองว่าเราได้ประโยชน์หรือเสียประโยชน์  ให้มองว่าส่วนรวมได้ประโยชน์หรือเสียประโยชน์ครับ เพราะอสุราก็เป็นสังคมหนึ่งที่มีเราอยู่ในนั่น ฝากไว้

ในความคิดผมระเบิดคลั่งควรมีสลายได้  และได้มีคนเสอนว่า ศรของชาป สลายได้ผมว่าผมเห็นด้วยเพราะ ถ้ามุมมองตัวๆ  ถึงชาปจะสลายได้ก็เถอะ ผมว่าชาปก็สู้เบอร์ไม่ได้อยู่ที  ถ้าเบอที่เก่งๆตั้งใจตะสู้กันตัวๆ ก็ไม่น่าจะมีปัญหา    การที่มีสกิลสลายจะมีประโยชน์ได้ก็แค่ตอน สงครามต่างๆที่สำหรับตีกันเป็นกลุ่ม  หรือเอาไว้สลายพวกเบอเกรียนๆหน้าวาปที่คนเขาช่วยกันแก้ปัญหา  ถ้าเบอเก่งๆผมว่าเขาไม่กลัวหรอกแค่มีสลายละเบิด  ยกเว้นแต่กะว่าจะระเบิด 24 ชม.นี้แหละกระทบแน่ๆ

อันนี้ย ความเห็นดี ถ้าจะคุยเรื่องสกิวต้องคุยกันแบบนี้ ไม่ใช่คุยเพื่อให้อาชีพตัวเองที่สู้อาชีพอื่นไม่ได้จะต้องมาปรับให้ชนะ

ป.ล. ชาปสลายคลั่งได้ผมขอดัน เห็นด้วยครับ คลาส 3 สลายคลาส 3 ไม่น่าเกลียด  และก็ไม่แน่น๊ะครับ ถ้าเอากันตัวๆ ชาปกับเบอ แบบตัวๆเลยน๊ะ ผมว่าเบอเสียเปรียบ เจอสกัดเคลื่อนไว ยิงไกลๆอย่างชาปสบายๆ เปิดผอบ ยิงหนีๆ ตายได้ แต่ถ้าเบอกดยาก็รอด แต่เป็นรองชาปแน่ๆ เพราะชาปเล่นได้ระยะไกลและคลาส 3 ชาปสนับสนุนทางนี้ สลายได้ ทั้งยิงไกลทั้งคลาส3 ทั้งเปิดผอบโป๊ะแจ่มๆ รับรองเบอต้องมาตั้งกระทู้ร้องแน่นอน  แต่ถ้าเบอไประเบิดใกล้ชาป ชาปก็ซวยไป 555+

• Newbie
  • *
ทุกอาชีพ มีจุดเด่นและจุดด้อยไม่เหมือนกัน

อย่างว่าละนะ
ตามความคิดผม

ทุกอาชีพ มันจะต้องมีอาชีพหนึ่ง ที่แพ้อีกอาชีพหนึ่ง แต่ชนะอีกอาชีพหนึ่ง

คนชนะ ก็ต้องมีแพ้อยู่ดี
ส่วนคนแพ้ก็ต้องมีการชนะ

มันวนเวียนไปเรื่อย

เช่นเรปบน

ทุกอาชีพ ขอเน้นไปทาง c3 และ ไม่ซ้ำอาชีพกันนะครับ เน้นวนไปเรื่อย

วิแพ้วอ คำตอบคือใช่ เพราะอะไร ?
เกราะสะท้อนระดับ 10 วิยิงไปก็เด้งเข้าตัวเองอยู่ดี
ยังไงก็แพ้

วอมีเกราะสะท้อน ทั้งเวท ใส่เซ็ตไสยเวท สะท้อนกายภาพ แ้ล้วไง ? ชนะหมดรึเปล่า
คำตอบ ไม่ วออย่างมากเลือดก็ 15k จะไปสู้เบอเซอเกอเลือด 50k ได้ยังไง
สะท้อน 2 เท่าไปก็เท่านั้น 30k เบอกดยืนหยัด อาจจะ 70k เผลอๆบางคน 100k ก็มี

เบอร์เซอร์เกอร์ แพ้อะไร ?
แพ้แอส สายหลบสิครับ ต่อให้ไม่ใช่หลบแท้ แค่สเตตัส + สกิลอัพถูกก็วืดแหลกแล้วครับ มีหลบไร้ลัก

แอสซาซิน แพ้อะไร ?
แพ้พาลาดินสิครับ ต่อให้หลบเยอะเลือดเยอะเท่าไหน ตีพาลาดินเกราะ 10 แตกก็จบอยู่ดี
เผลอๆ เจอผนึกดูดเลือด 2 ทีก็นอนแล้ว ถึก + c3 โหดมากมาย (แต่ก็ไม่โกง มันคือโหด)

พาลาดิน แพ้อะไร ?
ชาปชูตเตอร์ เพราะอะไรละ ชาป จิตแห่งศร สลายๆ เล็งเปิดเกราะ แล้วเล็งจุดตาย ถ้าหากไม่ตาย
ก็ศรตะวันก็ได้ ยังไงก็ตาย ถ้าชาปมือไวอะนะ (ถึงแม้พาลาจะมีสกิลโดดก็เถอะ แต่ยังไงก็โจมเบา เจอชาปเลือดเยอะๆก็ไม่ตาย)

แล้วชาปชูตเตอร์ แพ้อะไร ?
เบลดมาสเตอร์ เพราะอะไร เบลดเป็นอาชีพที่โจมตีแรงและแม่น ในระดับ ดี ถึง ดีมาก
เบลดสายอะไรก็ตามแต่ ดาบคู่ พุ่งไป ผ่า 3 ยังไงก็ตายแน่นอน ถ้าโดนทุกดอก
เบลดดาบใหญ่ ดาบพิโรธ + เจอ c3 มังกรพิโรธ อีก ตายแน่นอน
เผลอๆชาปยิงมา เจอสวนกลับดับ 10 นอนเลย

เบลดมาสเตอร์ แพ้อะไร ?
เซนจูเรี่ยน เพราะอะไร เจอแทงกระบี่ ดาบก็ปัดไม่ได้ ที่สำคัญ เซน เป็นอาชีพ ที่ถึก เลือดเยอะ = สายสมดุล เลยก็ได้
หรือสายปืนก็เถอะ ยิงประณีตที ยังไงก็ตาย ใส่ผอบเชียโชค ประณีตครั้งนึง อย่างต่ำก็ต้องโดน 20k ละ "โป๊ะ"
ถ้าหากไม่โป๊ะ ก็ยิงต่อ แล้วถ้าเจอเซนสายผสมกระบี่ปืน เบลด ดับแน่นอน ประณีตไม่ตาย เปลี่ยนกระบี่แทง

เซนจูเรี่ยน แพ้อะไร ?
เทรเชอร์ฮันเตอร์ เพราะอะไร เทร เลือดเยอะ หลบเยอะ + มี c3 หยุดเวลาอีก
เจอหน้าไม้ 99 แรร์เทร 95 อัตราโป๊ะก็แหลกแล้ว ยิงจะยิงสักกี่ทีเอง เซนสายเลือด อาจจะ 30k
ก็จริง มีสกิลทอน เจอโป๊ะแหลกขนาดนี้ยังไงก็ไม่รอดแน่ เจอหยุดเวลา ยิ่งไม่รอดใหญ่

เทรเชอร์ฮันเตอร์ แพ้อะไร ?
เครลิค เพราะอะไร กายทิพย์ครับ กายทิพผสมสายสานก็ทำได้ เวทย์แรงๆ อยู่ใกล้ๆ สานไป
โดนc3เทรระดับ 10 ก็ไม่โดนเพราะหลบไกล แล้วกด แสงแห่งเทพ คอยลดเลือดอีก หนีไปก็โดนกัดตายอยู่ดี
ยิงกลับก็วืดๆ แถมยิงมีฟื้นฟูอีก

เครลิค แพ้อะไร ?
วิซาร์ด เพราะอะไร ยิงเวทย์ไป ก็โดนเก๊งสะเปล่า สายจิตใจ ต่อให้เข้าก็อาจไม่ตาย
เพราะวิซาดออฟเลือดได้อีก แล้วยังมีเกราะเวท โดนสกิลไปก็สวนกลับได้อยู่ดี
ถ้าหากฟูมาก ไม่ตาย ก็กรงน้ำแข็ง แล้วลงสกิลเพลิงสะ ตายแน่นอน

วิซาร์ด แพ้อะไร ?
กลับไปอ่านด้านบนเอา

ทั้งหมด มันไม่ได้แค่แพ้ชนะกันแค่นี้ แต่อธิบาย แค่ตามหลัก วนไป แบบไม่ซ้ำอาชีพกัน
เน้น ได้กับเสีย เฉพาะตัว c3 อาจจะไม่ได้บอกทุกอาชีพ แต่ c3 ทุกอาชีพ
เขาสร้างมาแบบ ให้มันแฟกับสกิลที่มีอยู่ด้วย ไม่ใช่เวอร์
ไม่เหมาะสม

aom2802

• Newbie
  • *
ธรรมดาของเกม เก็บเวลทุกเกมแหละ  สายเวทเลือดน้อย ก็เป็นแบบนี้ทุกเกมที่ผมเคยเล่น g#031

หมวยเล็ก ' ♥

• hungryeverytime :3
  • มึน `
แต่ละอาชีพมีข้อดี ข้อเสียต่างกัน
ไม่มีใครแพ้ใครนะเราว่า น่าจะอยู่ที่จังหวะขอแต่ละอาชีพ

ถ้าเบอตีวิก่อน เบออาจจะชนะ เพราะ ตีแรง
ถ้าวิตีเบอก่อน วิอาจจะชนะ เพราะ มีเยือก เบอเข้าไม่ถึงตัว  g#017
สวัสดีนะ

ปิศาจ

ป.ล. ชาปสลายคลั่งได้ผมขอดัน เห็นด้วยครับ คลาส 3 สลายคลาส 3 ไม่น่าเกลียด  และก็ไม่แน่น๊ะครับ ถ้าเอากันตัวๆ ชาปกับเบอ แบบตัวๆเลยน๊ะ ผมว่าเบอเสียเปรียบ เจอสกัดเคลื่อนไว ยิงไกลๆอย่างชาปสบายๆ เปิดผอบ ยิงหนีๆ ตายได้ แต่ถ้าเบอกดยาก็รอด แต่เป็นรองชาปแน่ๆ เพราะชาปเล่นได้ระยะไกลและคลาส 3 ชาปสนับสนุนทางนี้ สลายได้ ทั้งยิงไกลทั้งคลาส3 ทั้งเปิดผอบโป๊ะแจ่มๆ รับรองเบอต้องมาตั้งกระทู้ร้องแน่นอน  แต่ถ้าเบอไประเบิดใกล้ชาป ชาปก็ซวยไป 555+

หุหุ ระวังเบอมีกายาหละเดียวนี้เห็นเบอเล่นระเบิด + กายากันเยอะ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

DarkEagle

• DarkEagle

หุหุ ระวังเบอมีกายาหละเดียวนี้เห็นเบอเล่นระเบิด + กายากันเยอะ

ผมเป็นชาป ผมก็เดินหนียิง และก็เดินหนียิง แข็งไงถ้าตัวๆก็น่าจะไม่ได้เปรียบ ถ้าชาปสลายระเบิดได้ อย่่างไงเสียได้เปรียบตรงยิงไกลได้ แต่ก็อยู่ที่คนเล่นอีกแหละ 555+  woon_sunny

I-jaMes

• Jr. Member
  • **
  • [งอนแล้วน้าาา]
ผมว่าไม่ควรนำมาเปรียบเทียบกันนะ เพราะวิซาร์ดก็มีทักษะที่เบอไม่มีแล้วเบอก็มีทักษะที่วิไม่มี มันเทียบกันไม่ได้ครับ

การที่มาตั้งกระทู้แบบนี้มันเหมือนเป็นการมองแต่ข้อด้อยของเบอนะครับ แต่ถ้าพิจารณาแล้วข้อเด่นมันก็มีอยู่เยอะครับและในทางกลับกันข้อด้อยของวิมันก็มากเช่นกันไม่ใช่ว่ามันจะไม่มีข้อด้อยเลยคับ
ห้ามโพสรูปภาพ ลายเซ็น เกิดขนาด 550x250
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=19221.0