GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

[Review] จิตแห่งอาชีพ [โหลดโหด]

ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยโง่ขนาดนี้มาก่อนเลยน่ะครับท่านโค ถามแบบคนโง่ๆน่ะครับ

ระบบเลเวลหลัก กับ เลเวลของจิตอาชีพ แยกกันใช่มั้ยครับ รึว่าขึ้นพร้อมกัน

ระบบเลเวลของจิตอาชีพได้จากการตีมอนเตอร์ใช่มั้ยครับ หรือ นั้งเฉยๆดูดเพื่อนในตี้ก็ขึ้น

ระบบเลเวลของจิตอาชีพมีผลกับเปอร์ในตี้มั้ยครับ

ระบบเลเวลของจิตอาชีพ ระหว่างเวลคนเดียว กับ ระบบปาร์ตี้ มีผลเหมือนกันมั้ย

ส่วนตัวขอเสนอให้ exp ของจิตอาชีพเป็นเหมือนเวลผอบ คือแยกจากเปอร์บางส่วนไปแบ่งให้กับจิตอาชีพครับ
 ยิ่งตีมอนเยอะยิ่งขึ้นไวอะไรประมาณนี้ความยากง่าย ขึ้นอยู่กับจำนวนครั้งที่เราดึงไป ยิ่งดึงมากเปอร์ยิ่งขึ้นยากตามไปด้วย
 แบบนี้ ผมดูว่าผู้เล่นจะมีกำลังใจเวลมากกว่าน่ะครับ

g#046 g#031
g#010

อยากฉลาดจริงๆ แนะนำให้ขายของแล้วเลิกเล่นครับลุงทอม  #038

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

ol-ZENDO-lo

• Jr. Member
  • **
ถามหน่อยครับ ว่า ผมต้องการ ดึงจิตอาชีพแคสเตอร์
โดยการเวลคาเดท ให้ได้เวล 99 จากนั้นไปเปลี่ยนเป็น แคสเตอร์ เวล 99 แล้วมาดึงจิตอาชีพแคสเตอร์แบบนี้จะได้ไหมครับ
ไม่ได้เวลแคสเตอร์เลย แต่มาเปลี่ยนอาชีพตอนเวล 99 อ่ะครับ  woon_sad1 woon_sad1

coalapanda

• Administrator
  • Full Member
ถาม ....

อาจมีเด็กที่ไม่เข้าใจวิธีการเล่นโดยจุติอาชีพซ้ำ 2 รอบ อย่างที่คุณโคอาล่าเป็นเบรดซ้ำรอบ 2 และไม่สามารถจุติอาชีพได้ แล้วจะทำอย่างไรต่อไป จะค้างเติ่งที่99 ของอาชีพเบรดอย่างนั้นเหรอ หาทางแก้ด้วยนะ

อยากรู้เหมือนกัน...ทีมงานตอบด้วยนะครับ มีทางแก้อย่างไร

ถ้าเป็นแบบนี้ต้องใช้ยารีอาชีพเท่านั้นครับ เพราะเหมือนกับผู้เล่นได้เลือกเล่นอาชีพเดิมซ้ำไปแล้วน่ะครับ หรือท่านๆ มีความเห็นอย่างไรก็เสนอได้ ยังคงเปิดรับไอเดียครับ แต่ต้องไม่ทับซ้อนกับผลประโยชน์หรือทริคที่จะทำให้ระบบนี้เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมนะครับ หรืออาจจะให้จุติได้อีก แต่ไม่ได้อะไรนอกจากรีอาชีพไป (เพราะเขาเล่นมาผิดอาชีพ) หรือจะแนวทางไหนก็ไว้มาคุยกัน แต่สำหรับที่ตั้งใจคือต้องใช้ยารีอาชีพเท่านั้นครับ

ถาม .....

ยังงงกันอยู่นะ

1. ต้องจุ 6 แล้ว เวลจน 99 จึงไปรับจิตอาชีพ หรือ เป็นอาชีพใดก็ได้ จะจุ0-5 แต่ต้องระดับ 99 ก็ไปรับจิตอาชีพได้

2. เมื่อระดับ 99 ต้องเลือกใช่ไหมว่า จะจุติเกิดใหม่แล้วกลายเป็นคาเดทเวล1 หรือ เลือกจิตอาชีพได้สเตตัสใหม่อย่างเดียวไม่จุ เกิดใหม่แล้วกลายเป็นคาเดทเวล1 หรือได้ทั้งจุติ และจิตอาชีพ (คาดว่าต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง เพื่อจุติแล้วเป็นคาเดททันที)

3. อยากเห็นตารางการเปรียบเทียบค่าของการเวล ระหว่างค่าเวลธรรมดา กับ ค่าเวลที่ได้จากจิตอาชีพ

4. อยากให้แจกของ โดยเฉพาะยาเวลผู้ใหญ่(ขึ้นไป)  2 ชั่วโมงที่อยู่ในระบบ / วัน / ขวด ช่วงวันเสาร์ อาทิตย์ ระยะเวลา 2 เดือน เพื่อดึงผู้เล่นให้อยู่ในระบบนานๆ หรือแล้วแต่ทีมงานพิจารณา

ขอขอบคุณ
1.ขอแค่จิตแห่งอาชีพ 99 พอครับ เลเวลหลักอาจจะ 95 96 แต่ถ้าจิต 99 ก็ไปเปลี่ยนได้เลยครับ

2. NPC จุติตัวละคร อยู่จตุรกร  NPC จุติอาชีพ อยู่ป่าลับแล คนละที่กันอยู่แล้วครับ อยากจุแบบไหนก็ไปแบบนั้น และแต่ละระบบแยกขาดจากกันครับ จุติตัวละคร ได้ status กับกล่องพื้นฐานและกลายเป็นจุติ 1  จุติอาชีพ ได้ค่าพลังเพิ่มและสถานะยังคงเป็นจุติ 0 แต่สุดท้ายที่เหมือนกันคือกลายเป็นคาเดทเลเวล 1

3.อันนี้จริงๆมันคือ EXP หน่วงที่เราใช้ในระบบ EXP น่ะครับ ซึ่งทีมงานมีเป็นตัวเลขต่างๆ ที่ไม่ได้เปิดเผยน่ะครับ ผมมาบอกเป็น % เปรียบเทียบแทนก็แล้วกันนะ
-จุติ 0 ต้องเก็บเลเวล 100%
-จุติ 1 ต้องเก็บเลเวล 105%
-จุติ 2 ต้องเก็บเลเวล 110%
-จุติ 3 ต้องเก็บเลเวล 115%
-จุติ 4 ต้องเก็บเลเวล 120%
-จุติ 5 ต้องเก็บเลเวล 125%
-จุติ 6 ต้องเก็บเลเวล 130%
ซึ่งที่ระดับจุ 6 จะมี EXP หน่วงคือ 30% อย่างที่เรารู้กัน  แต่การเก็บเลเวลจิต จะ 100% เท่ากันทุกระดับจุติครับ ทำให้คนที่จุติตัวละครมาแล้วก็ใช้เวลาเก็บเท่ากันกับคนที่ยังไม่เคยจุติ

4.มีคิดๆไว้ครับ แต่ต้องหากิจกรรมมาเล่นกัน ส่วนการคูณ server ปกติเราก็มีมาให้บ่อยๆครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

ผมเข้าใจละ ใครที่จุติ6ไปแล้ว เลเวลจิตแห่งอาชีพมันจะ99เร็วกว่าตัวละครที่เวลอยู่ตอนนั้น ตัวละครอาจจะแค่เวล95-96ก็ได้
สรุปคือ ไม่จำเป็นต้องเวลตัวละครให้ได้99 ถ้าเลเวลจิต99เมื่อไหร่ ก็ไปดึงจิตอันใหม่ได้เลย ชิมิ woon_sunny

ใช่แล้วครับ

Is Poppins

• Newbie
  • *
จิตแห่งอาชีพคือไรหรอ เราไม่รุ้อ่ะ มันช่วยอะไร อ่านไปอ่านมา10กว่ารอบแล้วก้ยังงงอยู่ -.- ไม่ได้เปนเซียนเกม ใครก็ได้อธิบายหน่อย woon_huh
เราเล่นอย่างเดียวไม่เข้าใจความสามารถความแตกต่าง สกิล ทักษะ ของอาชีพอะไรเลย คืออ่านแล้ว ไม่รู้เรื่อง-0-0-0- เล่นตั้งแต่ยังกากตอนนี้ก็ยังกากอยู่

<-•คนมีปัญหา•->

• **
  • ...เล่นบอร์ดดีกว่า ไม่เสียตัง...
ถาม ....

อาจมีเด็กที่ไม่เข้าใจวิธีการเล่นโดยจุติอาชีพซ้ำ 2 รอบ อย่างที่คุณโคอาล่าเป็นเบรดซ้ำรอบ 2 และไม่สามารถจุติอาชีพได้ แล้วจะทำอย่างไรต่อไป จะค้างเติ่งที่99 ของอาชีพเบรดอย่างนั้นเหรอ หาทางแก้ด้วยนะ

อยากรู้เหมือนกัน...ทีมงานตอบด้วยนะครับ มีทางแก้อย่างไร

ถ้าเป็นแบบนี้ต้องใช้ยารีอาชีพเท่านั้นครับ เพราะเหมือนกับผู้เล่นได้เลือกเล่นอาชีพเดิมซ้ำไปแล้วน่ะครับ หรือท่านๆ มีความเห็นอย่างไรก็เสนอได้ ยังคงเปิดรับไอเดียครับ แต่ต้องไม่ทับซ้อนกับผลประโยชน์หรือทริคที่จะทำให้ระบบนี้เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมนะครับ หรืออาจจะให้จุติได้อีก แต่ไม่ได้อะไรนอกจากรีอาชีพไป (เพราะเขาเล่นมาผิดอาชีพ) หรือจะแนวทางไหนก็ไว้มาคุยกัน แต่สำหรับที่ตั้งใจคือต้องใช้ยารีอาชีพเท่านั้นครับ
ถ้าต้องใช้ยารีชีพ งั้นซี3ที่พากเพียรฝึกมา ก็มีปัญหาแน่นอนสิครับ ถ้าเราไม่รอบคอบพอ..งานงอกเลย

coalapanda

ถาม ....

ถ้าต้องใช้ยารีชีพ งั้นซี3ที่พากเพียรฝึกมา ก็มีปัญหาแน่นอนสิครับ ถ้าเราไม่รอบคอบพอ..งานงอกเลย

ทางที่ถูกคือใช้ยารอาชีพแล้ว c3 น่าจะไม่หายไปด้วยนะครับ ตรงนี้ต้องเช็คกับโปรแกรมเมอร์นิดนึง

• **
  • ...เล่นบอร์ดดีกว่า ไม่เสียตัง...
จิตแห่งอาชีพคือไรหรอ เราไม่รุ้อ่ะ มันช่วยอะไร อ่านไปอ่านมา10กว่ารอบแล้วก้ยังงงอยู่ -.- ไม่ได้เปนเซียนเกม ใครก็ได้อธิบายหน่อย woon_huh
เราเล่นอย่างเดียวไม่เข้าใจความสามารถความแตกต่าง สกิล ทักษะ ของอาชีพอะไรเลย คืออ่านแล้ว ไม่รู้เรื่อง-0-0-0- เล่นตั้งแต่ยังกากตอนนี้ก็ยังกากอยู่
     ลองเข้าไปอ่านดูที่นี่ >>> http://forum.asura.in.th/index.php?topic=31439.0

นี่เป็นรายละเอียด    >>> http://forum.asura.in.th/index.php?topic=31467.0

coalapanda

ถาม ....

ทางที่ถูกคือใช้ยารอาชีพแล้ว c3 น่าจะไม่หายไปด้วยนะครับ ตรงนี้ต้องเช็คกับโปรแกรมเมอร์นิดนึง

ถามมาแล้วครับ ปรากฎว่าถ้าใช้ยารีอาชีพ C3 ก็ยังอยู่ครบนะ

• **
ค่อยโล่งอกหน่อย...ว่าแต่ท่านโคครับ มันจะมีข้อแม้อย่างไรบ้างรึเปล่าครับถ้าใช้ยารีชีพแล้ว เป็นต้นว่า "พวกจุติ6รอบ แล้วทำการดึงจิตชีพ กับพวก จุติยังไม่ถึง6รอบ แต่ก็ดึงจิตชีพเช่นกัน..."  ที่ว่ามานี้ในกรณีที่เปลี่ยนอาชีพซ้ำเดิมนะครับ

..TEERAK..

คำถามเบสิคๆ
เดินเวลอยู่ แล้วเกิดตาย ไม่ว่าด้วยประการใด
ถามว่า JOB exp หายมั๊ย หายกี่เปอร์??

coalapanda

ค่อยโล่งอกหน่อย...ว่าแต่ท่านโคครับ มันจะมีข้อแม้อย่างไรบ้างรึเปล่าครับถ้าใช้ยารีชีพแล้ว เป็นต้นว่า "พวกจุติ6รอบ แล้วทำการดึงจิตชีพ กับพวก จุติยังไม่ถึง6รอบ แต่ก็ดึงจิตชีพเช่นกัน..."  ที่ว่ามานี้ในกรณีที่เปลี่ยนอาชีพซ้ำเดิมนะครับ

ยังไงนะครับ งงๆนิดนึง

คำถามเบสิคๆ
เดินเวลอยู่ แล้วเกิดตาย ไม่ว่าด้วยประการใด
ถามว่า JOB exp หายมั๊ย หายกี่เปอร์??

หายในอัตราเดียวกันครับ

• **

กำแท้ลงรายละเอียดไม่ครบ...โทษครับ
     คือที่จะถามคือ เรื่องซี3น่ะครับ เมื่อใช้ยารีอาชีพ ซี3จะหายไปหรือไม่หาย ระหว่างพวกจุติ6รอบ แล้วทำการดึงจิตชีพ กับพวกจุติยังไม่ถึง6รอบ แต่ก็ดึงจิตชีพเช่นกันน่ะครับ  กรณีที่เผลอไปเปลี่ยนอาชีพซ้ำเดิมน่ะครับ

โทษทีครับข้างบนพิมพ์ไปแล้ว ดันลืมอ่านทวน
g#019

coalapanda

กำแท้ลงรายละเอียดไม่ครบ...โทษครับ
     คือที่จะถามคือ เรื่องซี3น่ะครับ เมื่อใช้ยารีอาชีพ ซี3จะหายไปหรือไม่หาย ระหว่างพวกจุติ6รอบ แล้วทำการดึงจิตชีพ กับพวกจุติยังไม่ถึง6รอบ แต่ก็ดึงจิตชีพเช่นกันน่ะครับ  กรณีที่เผลอไปเปลี่ยนอาชีพซ้ำเดิมน่ะครับ

โทษทีครับข้างบนพิมพ์ไปแล้ว ดันลืมอ่านทวน
g#019

C3 การงานจะไม่หายไปแล้วครับ ไม่ว่ากรณีใดๆครับ

Chon_Jindachot

• PK
  • **

g#019

C3 การงานจะไม่หายไปแล้วครับ ไม่ว่ากรณีใดๆครับ
1.แล้วถ้าไม่ได้เปลี่ยนเป็นอาชีพเดิมละครับ c3จะไม่หายไป แต่จะคงรูปไว้แต่ใช้การไม่ได้งั้นเหรอคับ หรือเฉพาะการเปลี่ยนตอนที่มีการดึงจิตเท่านั้น c3ถึงไม่หายไป?
              2.ถ้าผมจุติ6 จิตอาชีพคาเดท ผมไปดึงจิตอาชีพคาเดทมา แล้วเวลจิตใหม่จน99เปลี่ยนเป้นเบลดแล้วไปดึงจิตเบลดมา แล้วเวลใหม่จน99เปลี่ยนเป็นอาชีพอื่นที่ไม่ใช่เบลด จะสามารถดึงจิตอาชีพคลาส2ได้มากกว่า1อาชีพไหมคับ
               3.จิตอาชีพ จะไปเพิ่มค่าสเตตัสให้กับอาชีพที่ดึงจิตมาแล้วเท่านั้นใช่ไหมครับ ถ้าใช่แสดงว่า ดึงจิตเบลดไปแล้ว1รอบ ก็ไม่จำเป็นต้องดึงให้หมดทุกอาชีพที่เหลือใช่ไหมครับ

cassa

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยคับ  ในกรณีที่ผมเล่นมาจุ 6 เป็นชาติเเล้วเนี่ย มีผลต่างยังไงกะจิตแห่งอาชีพครับ ในกรณีที่ผมไม่ดึงมันมาใช้
ถ้าจะดึงมาใช้ ละดึงมาใช้ได้หมดปะคับ ถ้าดึงมาใช้ได้หมดนี่แปลว่าผมต้องจุ อีก 12 รอบว่างั้น?

เพื่อไรคับ  g#033