GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ประกาศ : อาจมีข่าวดี

บุคคลทั่วไป · 52 · 8616

~SaKuRaKoo~

• Asura FreeDom
  • Sr. Member
  • MNB NB NB
อันทีจริง แค่ทำแบบเดิมก็น่าจะได้
1. ยื่นเรื่องแจ้ง ซัพพอร์ต
2. ส่งเอกสาร หลักฐานว่าเป็นเจ้าของไอดีจริง /แจ้งรายการไอเทมที่อยากให้ตามคืน / ขอดูรายการเทรดของ /ไล่แบนถาวรผู้เกี่ยวข้อง
3. ทีมงานตามเรื่องให้ ส่งไอเทมกลับคืน พร้อมแบนผู้กระทำผิดถาวร

... เอาเป็นว่า เปิดรับแจ้งคดีแฮคให้ได้ก่อนดีกว่าค่ะ...
... เป็นกำลังใจให้ท่านวอลุ่มนะค่ะ ...

-l-.zZ..non..Zz.-l-

• Newbie
  • *
  • ไม่บอก><
ผมเคยดูก่อนหน้าแล้วครับ มาโพสสำหรับคนยังไม่เคยดูนะครับ  woon_sunny

g#032

zazabasin

• Newbie
  • *
ผมเชียสุดเเรงเกิดผมเลยครับจีวอลุ่ม g#031 g#031 สู้ๆๆครับ

golfrukpat02

• บุคคลทั่วไป
woon_cry
             คิดถึงอสุรา...อยากกลับไปเล่นจุงเบยยย....
             แต่ไอดีโดนแบนถาวร.....ช่วยปลดปล่อยหนูที ....เอิ๊ก เอิ๊กกกก
                                woon_sad2

ทำไมถึงโดนอะครับ

ก็ดีน้ะครับ เเต่ผมว่าข้อ 1 อ้ะ
ไม่ต้องถึงขั่นตำรวจก๋ได่ น้ะ ขอเเค่มีหลักถานยืนยันว่าโดน จิงๆ ก็พอ

เป็นเหตุผลที่ผมจะสามารถนำไปพูดได้ด้วยนะครับ เพื่อจะช่วย เพื่อนๆชาวอสุรานะครับ และ อาจจะมีอีกหลายเหตุผลบางอย่างเพื่อเป็นการยืนยันว่าไม่ได้แจ้งความเท็จอะครับหากมีการแจ้งความเท็จจะมีความผิดอีกทีครับ บาวครั่งอาจจะลำบากหน่อย แต่ บางครั่งอาจจะคุ้มก็ได้ครับ

ผมว่าไม่มีข่าวดีหรอกครับ ชั่วโมงบินของท่านวอลุ่มหรือเจ้าของกระทู้นี้ไม่ถึง ขั้นที่จะให้ทีมงานมาเป็นตัวการช่วยดำเนินคดีกับคนที่แฮคได้ต่อให้มีใบแจ้งความก็ตาม ผมว่าท่านวอลุ่มรู้ตัวเถอะครับ กระทู้ของท่านมันแค่ขายฝัน กำลังใจน่ะผมมีให้นะแต่ขอคนตั้งกระทู้ที่น่าจะมีแรงผลักดันกว่านี้จะน่าเชื่อถือกว่าครับ ไม่เชื่อรอดูเลยครับจากนี้ไปไม่มีข่าวให้ใครได้ยินเหมือนเดิมว่ามีการดำเนินคดีท่างกฏหมายกับพวกที่แฮคของชาวบ้าน เหมือนเดิมครับ  g#023

^^ อย่าเชื่อในสิ่งที่ไม่ได้ทำเพราะเรายังไม่ลองทำดูเลย และ ผมว่าผมคิดถูกแล้วเพราะผมได้ลองทำให้เพื่อนๆนะครับ หากไม่อนุมัติก็ไม่เป็นไรครับ ผมคิดว่าผมได้ลองทำให้เพื่อนๆ ชาวอสุราซักครั้งครับ

เด็กไม่ดีต้องโดนตีก้น

• Asura Tester
  • Full Member
  • **
  • เลิกเล่นแล้ว แต่ยังอ่านบอร์ด
แล้วถ้าเป็นกรณี ติดต่อซื้อขายไอดีหลังไมค์ แล้วคนขายไปแจ้งความ พร้อมมาแจ้งทีมงานว่าถูกแฮค (ทั้งๆที่จริงๆ ให้รหัสเค้าไปเอง แถมได้ตังแล้วด้วย) ล่ะ  woon_huh

ปล. ไม่เอาคำตอบแนวๆ การซื้อขายไอดีในเกมผิดกฎนะ

oswa

• Newbie
  • *
ถึงจะเป็นก้าวเล็กๆ หรือสั้นๆ แต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ขอสนับสนุน และเป็นแรงผลักดันให้ครับ

การมีเอกสารทางราชการมาใช้ประกอบ ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ เพราะมันสามารถย้อนหลังได้ สำหรับผู้ที่แจ้งความเท็ฺจ และผมเชื่อว่าด้วยตัวระบบเกมก็สามารถย้อนหลังได้อยู่แล้ว
มันได้ครอบคลุมทั้งทาง แพ่ง และ อาญา

ส่วนการเขียนบันทึกประจำวัน เพื่อการร้องเรียนของหาย เป็นสิ่งที่ประชาชน สามารถร้องทุกข์ได้อยู่แล้ว ถึงแม้จะหายในอินเตอร์เน็ตก็ตาม เพราะมีกฏหมายรับรองอยู่  อีกทั้งประเด็นที่เราต้องการ เป็นใบแจ้งความ เพื่อนำมาใช้ประกอบเรื่องขอให้มีการตรวจสอบกับผู้ให้บริการเกมนั้นๆ กับบุคคลที่ต้องสงสัยที่เกี่ยวข้อง ผมว่าไม่น่้าจะมีปัญหาอะไร และไม่มีเหตุผลอะไร ที่ทางเจ้าหน้าที่ร้อยเวร จะไม่ดำเนินการใดๆ ให้กับเรา

สิ่งสำคัญ คงต้องให้ประเด็นเกี่ยวกับทางผู้ห้บริการเกมว่า เมื่อเอกสารทางกฏหมายครบถ้วนแล้ว ทางผู้ให้บริการเกมจะสามารถดำเนินการได้อย่างไรต่อ และจะใช้ระยะเวลา ในการตรวจสอบ และส่งคืนของที่หายให้แก่เจ้าทุกข์ได้เร็วเท่าใด

แต่ทั้งหมดมันก็คือการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ จะเป็นไปได้ไหมว่า อะไรที่มันเกิดปัญหาบ่อยๆ เราควรนำมาพิจารณา เช่น การห่อของกล่องสีฟ้า มันจำเป็นมากน้อยแค่ไหนที่ต้องมีในระบบเกม ข้อดีมันคืออะไร แล้วข้อเสียมันมีมากน้อยแค่ไหน หรือในภาพรวม การระบุเครืองคอมพิวเตอร์ หรือไอพี ของ ISP มันจะรัดกุมมากกว่าหรือเปล่า ว่า ไอดีนี้ จะออนได้แค่เครืืองคอมพิวเตอร์เครื่องนี้ิเท่านั้น อาจใช้เป็นของภาพสมัครใจของไอดีนั้นๆ หรือจะมีแนวทางอย่างไร ที่เหมาะสม ไม่ให้เกิดการโกงกันในเกม โดยป้องกันที่ต้นเหตุกันจริงๆ ผมแค่เสนอแนวความคิดต่อเท่านั้น

Only Me

• Full Member
  • ♥♥♥ อย่าอ่อนล้า จงไปต่อ เพื่อเป็นหนึ่ง ♥♥♥

บางความคิดเห็น

1.การแจ้งความทำเพื่อให้รู้ว่า โดนกระทำจริงๆ และอยากได้ของคืนจริงๆ และอยากให้คนร้ายโดนลงโทษ
ดังนั้น เห็นด้วยที่ต้องมีหลักฐานการแจ้งความในเรื่องนี้จากตำรวจ ซึ่ง ไม่ได้ยากเย็นอะไร ก็ไปแจ้งความลงบันทึกตามกฎหมาย ไม่มีค่าใช้จ่าย มีแต่ค่าถ่ายเอกสาร เท่านั้น
2.ต้องได้ไอเทมคืนเท่านั้น
3.ลงโทษผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งหมด เพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่างต่อไป จะแบนถาวร หรือไรก็ทำไป จะได้รู้ว่าการเอาของคนอื่นไป มันไม่ก่อประโยชน์เพราะเอาไปก็ไม่ได้ใช้ โดนเขาแจ้งความเอาคืน แถมยังต้องโดนลงโทษอีก
4.นำคดีที่ทีมงานจัดการสำเร็จแต่ละคดี พร้อมบทลงโทษ มาเผยแพร่ (ประจาน ตัวละครทีทำผิด) เพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่างอีกต่อไป (ตัวละครที่ทำผิด ย่อมมีอีกหลายไอดี หลายตัวละคร คนอื่นๆ ที่รู้จักจะได้ระวังตัวกันได้)
5.หากสอบสวนแล้วพบว่าเป็นการยินยอมหรือมีหลักฐานว่าไม่มีการแฮคเกิดขึ้นจริง มันก็ผิดตั้งแต่ต้น โดยการแจ้งความเท็จต่อเจ้าหน้าที่ ดังนั้นถ้าคิดว่าชัวร์ อยากให้ทีมงานช่วยจริงๆ ก็ต้องเอาเรื่องจริงมาคุยกัน แล้วก็กล้าแจ้งความเอาผิด จบ!

ความคิดเห็นเรื่องนี้ ผมอยากให้ทีมงานทำมานานแล้ว เพราะเป็นเรื่องที่ทีมงานน่าจะช่วยผู้เล่นได้มากกว่าการที่ให้ผู้เล่นที่เป็นเด็กๆ ต้องไปแจ้งความ ดำเนินคดี ติดตามกับตำรวจเองเพียงลำพัง กับเรื่องเกม ซึ่งตัวผมเองเคยแจ้งความและส่งเรื่องไปตามกับ กองบังคับการปราบปรามการกระทำเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี (ปอท.) แรกๆ ก็มีหนังสือตอบรับกลับมา โทรประสานข้อมูลกันดี (เขาให้เบอร์โทรตำรวจที่ดูแลคดีโดยตรงมา) แต่หลังๆ เริ่มเงียบหาย โทรไปถามก็บอกว่า มีปัญหาเรื่องน้ำท่วม (ช่วงนั้นน้ำท่วมกรุงเทพ) จึงยังทำคดีให้ไม่ได้ จนผ่านไป 1 เดือนกว่า ก็โทรไปตามอีก ก็บอกเดี่ยวจะดูให้ จนนานเข้า ทำให้ผมเริ่มปล่อยวาง และท้ายที่สุดก็ปล่อยไปจริงๆ   
จากตัวอย่างนี้ ผมจึงอยากจะบอกว่า หากเป็นเรื่องของเกมที่เล่นนั้น ทีมงานพอที่จะช่วยได้ก็น่าจะช่วยมากกว่า เพราะถ้าจะรอให้ทางตำรวจมาช่วย คงเหมือนในหนังอ่ะ ที่ฆ่ากันตายจนจบแล้ว ตำรวจเพิ่งเข้ามา

ดังนั้น ขอร่วมสนับสนุนและผลักดันข้อเสนอนี้  g#031 g#031
g#023 g#023

ชอบเล่นเกมส์แต่ไม่มีเวลา

• อยากเล่นเกมส์ทั้งวันทั้งคืนจุงเบย
  • Sr. Member
  • ต้องรอเวลาอยู่ตัวคนเดียวถึงว่างเล่นอ่ะน่ะ
ไฟแรงดีนิ  g#009
เก็บเวล หาของ ตีบอส โชว์สด หึๆ

promee

• Newbie
  • *
 หากว่ามีหลักฐานการเเจ้งไปมีตามความจริงไม่เป็นเท็จ ทีมงานมีการตรวจสอบระบบย้อนหลังได้ หากเห็นสมควรก็น่าจะติดตามดำเนินการให้นะคะ  บางคนหาเงินในเกมทำนั้นทำนี้ออนทั้งวันทั้งคืน กว่าจะได้มา มาโดนหลอกเอาของไปไม่ว่าจะกรณีใดก็ตาม เช่น โดนแฮค หลอกลวง โกง ถ้าให้ถามผู้โดนกระทำ อย่างที่จีเอ็มวอลุ่ม กล่าวมาว่า คือ ผมเห็นปัญหามาเยอะมากแล้ว และ คนจิ๊ก ITEM ก็ได้ของไปฟรีๆผมเดือดร้อนใจสุดๆ ที่เห็นพี่ๆ น้องๆ ที่เคารพรักทุกคนต้องมาโดนเอาไปฟรีๆ ผมเชื่อในคำพูดของเพื่อนๆ ว่า " ผมระวังตัวแล้ว "ทุกคนก็ไม่มีใครอยากเสียของตัวเองไปกันทั้งนั้น จริงใช่อยู่บางคนก็เเค่ว่ามันก็เเค่ขอในเกม  นี้อาจจะเป็นสิ่งนึงที่เเสดงถึงความเห้นใจต่อเพื่อนอสุราด้วยกัน ยังไงก็เอาใจช่วย สู้ๆค่ะ  g#031 g#046

ผมว่าไม่มีข่าวดีหรอกครับ ชั่วโมงบินของท่านวอลุ่มหรือเจ้าของกระทู้นี้ไม่ถึง ขั้นที่จะให้ทีมงานมาเป็นตัวการช่วยดำเนินคดีกับคนที่แฮคได้ต่อให้มีใบแจ้งความก็ตาม ผมว่าท่านวอลุ่มรู้ตัวเถอะครับ กระทู้ของท่านมันแค่ขายฝัน กำลังใจน่ะผมมีให้นะแต่ขอคนตั้งกระทู้ที่น่าจะมีแรงผลักดันกว่านี้จะน่าเชื่อถือกว่าครับ ไม่เชื่อรอดูเลยครับจากนี้ไปไม่มีข่าวให้ใครได้ยินเหมือนเดิมว่ามีการดำเนินคดีท่างกฏหมายกับพวกที่แฮคของชาวบ้าน เหมือนเดิมครับ  g#023

^^ อย่าเชื่อในสิ่งที่ไม่ได้ทำเพราะเรายังไม่ลองทำดูเลย และ ผมว่าผมคิดถูกแล้วเพราะผมได้ลองทำให้เพื่อนๆนะครับ หากไม่อนุมัติก็ไม่เป็นไรครับ ผมคิดว่าผมได้ลองทำให้เพื่อนๆ ชาวอสุราซักครั้งครับ

ลองทำดูซักทีเถอะคนแฮคของในเกมส์อสุรามีเรื่อยๆ ผมจะรอดูคนถูกดำเนินคดีฐานโจรกรรมข้อมูลในเกมส์อสุราแล้วโดนจำคุก ท่านทำให้ได้นะครับ ผมเอาใจช่วยให้ท่านได้ประเดิมคนแรกมาดำเนินคดีโดยเร็ววัน  ทีมงานไม่เคยอนุมัติหรือมีแนวทางจะนำใครมาดำเนินดคีจนถึงขั้นติดคุกในคดีแฮคเลย ผมเลยต้องกล่าวหาว่าท่านได้ขายฝันครับ เอาใจช่วยนะครับขอให้ท่านประเดิมนำคนแรกมาดำเนินคดีให้ได้โดยเร็วครับ จะรอดู  g#034

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

แล้วถ้าเป็นกรณี ติดต่อซื้อขายไอดีหลังไมค์ แล้วคนขายไปแจ้งความ พร้อมมาแจ้งทีมงานว่าถูกแฮค (ทั้งๆที่จริงๆ ให้รหัสเค้าไปเอง แถมได้ตังแล้วด้วย) ล่ะ  woon_huh

ปล. ไม่เอาคำตอบแนวๆ การซื้อขายไอดีในเกมผิดกฎนะ

อาจจะเป็นหนึ่งเหตุผลที่ให้แจ้งความครับ

ถึงจะเป็นก้าวเล็กๆ หรือสั้นๆ แต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ขอสนับสนุน และเป็นแรงผลักดันให้ครับ

การมีเอกสารทางราชการมาใช้ประกอบ ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ เพราะมันสามารถย้อนหลังได้ สำหรับผู้ที่แจ้งความเท็ฺจ และผมเชื่อว่าด้วยตัวระบบเกมก็สามารถย้อนหลังได้อยู่แล้ว
มันได้ครอบคลุมทั้งทาง แพ่ง และ อาญา

ส่วนการเขียนบันทึกประจำวัน เพื่อการร้องเรียนของหาย เป็นสิ่งที่ประชาชน สามารถร้องทุกข์ได้อยู่แล้ว ถึงแม้จะหายในอินเตอร์เน็ตก็ตาม เพราะมีกฏหมายรับรองอยู่  อีกทั้งประเด็นที่เราต้องการ เป็นใบแจ้งความ เพื่อนำมาใช้ประกอบเรื่องขอให้มีการตรวจสอบกับผู้ให้บริการเกมนั้นๆ กับบุคคลที่ต้องสงสัยที่เกี่ยวข้อง ผมว่าไม่น่้าจะมีปัญหาอะไร และไม่มีเหตุผลอะไร ที่ทางเจ้าหน้าที่ร้อยเวร จะไม่ดำเนินการใดๆ ให้กับเรา

สิ่งสำคัญ คงต้องให้ประเด็นเกี่ยวกับทางผู้ห้บริการเกมว่า เมื่อเอกสารทางกฏหมายครบถ้วนแล้ว ทางผู้ให้บริการเกมจะสามารถดำเนินการได้อย่างไรต่อ และจะใช้ระยะเวลา ในการตรวจสอบ และส่งคืนของที่หายให้แก่เจ้าทุกข์ได้เร็วเท่าใด

แต่ทั้งหมดมันก็คือการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ จะเป็นไปได้ไหมว่า อะไรที่มันเกิดปัญหาบ่อยๆ เราควรนำมาพิจารณา เช่น การห่อของกล่องสีฟ้า มันจำเป็นมากน้อยแค่ไหนที่ต้องมีในระบบเกม ข้อดีมันคืออะไร แล้วข้อเสียมันมีมากน้อยแค่ไหน หรือในภาพรวม การระบุเครืองคอมพิวเตอร์ หรือไอพี ของ ISP มันจะรัดกุมมากกว่าหรือเปล่า ว่า ไอดีนี้ จะออนได้แค่เครืืองคอมพิวเตอร์เครื่องนี้ิเท่านั้น อาจใช้เป็นของภาพสมัครใจของไอดีนั้นๆ หรือจะมีแนวทางอย่างไร ที่เหมาะสม ไม่ให้เกิดการโกงกันในเกม โดยป้องกันที่ต้นเหตุกันจริงๆ ผมแค่เสนอแนวความคิดต่อเท่านั้น

ผมจะรงบรวม และ เอาไปพูดอีกรอบนะครับ ^^ แนวคิดเวิ๊กสุดๆ ขอบใจจร้า