GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เอาระบบ ความน่าเกรงขาม เข้าจริงๆด้วยหรอ

เอาระบบ ความน่าเกรงขาม เข้ามาทำไมครับ แค่อาวุท จุ ก็เพียงพอแล้วนิครับ ผมว่าไม่ควรมีระบบนี้จริงๆอ่ะครับ เหมือนบังคับต้องจุ 6 ถึงจะสู้ไหว แค่ปัจจุบันไม่จุก็สู้พวกจุ6 ไม่ได้แล้วอ่ะครับ ระบบนี้เข้ามา ยิ่งทำให้สู้ยากไปอีก  woon_cry woon_cry

samunpai1

• Full Member

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
แล้วคุณเล่นไม่คิดจะเล่นให้จุติ 6 เหรอครับ จะได้สู้ไหว  สู้ไม่ไหวคนที่จุติต่ำกว่าก็มี แต่มันก็เลือกไม่ได้ถ้าเป็น PK อันนี้ก็ต้องไปว่ากันในเรื่องเงื่อนไขการ  ถ้าจะว่าด้วยเรื่องยากกว่าจะจุ 6 ถูกต้องครับ ยากทุกคน ไม่มีใครโผล่มาจุติ 6 เลย  พยายามกันมาทั้งนั้น

แต่ผมก็พอเข้าใจในส่วนของเรื่องรายละเอียดน๊ะครับ มันแรงไปที่จะตีเป็น 0 ตรงนี้ผมว่าเปลี่ยนก็ดี เพราะคนจุติต่ำจะท้อมากขึ้น   ให้แค่มันต่าง แต่ไม่ใช่ต่างหลุดโลกขนาดนั้น  ส่วนตัวผมก็ว่ามันแรงไป  ก็ลองเสนออะไรใหม่ๆออกมาดูกันครับเผื่อเข้าตา  ระบบเพิ่มต่างจุติอันนี้เห็นด้วยที่จะทำ แต่ในรายละเอียดน่าปรับปรุงใหม่ี

cracw

• Jr. Member
  • **
=_=สมมุติคนไม่จุ เจอคน จุ 6 (กรณีของยศเท่ากันละกัน)
คนจุด 6ใส่โล่บ้าๆบอๆ ยกเยอะๆเข้าไปอัน (หรือถ้าเป็นเบลดก็มารสายฟ้า)คนไม่จุจากมะก่อนเอาละของตรูเทพพอสู้พวกจุได้ตอนนี้  คงได้แต่ทำหน้าน้ำตาตก ตีไป ติด เกรงขาม30 ติด ยกโล่อีก ไหนจะเกราะของมัน/หลบ อีก woon_cry

ผม c3 ระดับ 10 หมดแล้วถ้าจะให้จุก็คงเสียดาย ต้องมาฝึกใหม่หาของทำอีก แล้วผมก็ไม่ได้มีเวลาว่างมากอ่ะครับ เข้ามาก็ลงแบทเกรียนนอกเมืองเฉยๆ

คิซารุ

• Newbie
  • *
ผมว่ามันดีนะ ให้คุ้มกับที่เสียตังจุไปหน่อย
นี่ขนาดจุไป 6 รอบยังไม่ได้กำไลเลย เสียตังจุไป ทั้งหมด 1-6 รวมๆ 81 ล้านบิลล่า

มันก็น่าจุ 6 นะครับ

ถ้าสู้พวกจุ6 ไม่ไหวก็ไปเวลให้จุ 6 ดิ

ถ้าจุ 6 สู้พวกไม่จุ ไม่ได้ แล้วเค้าจะทำระบบ จุติ มาทำไม

คิดไปได้ ถ้ากากนักก็รีบไปจุซะ อย่ามาเป็น เรือขวางคลอง  หรือ มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ

g#004 g#004 g#004 g#004 g#004 g#004
 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555

13owlinG

• **
ผมว่ามันดีนะ ให้คุ้มกับที่เสียตังจุไปหน่อย
นี่ขนาดจุไป 6 รอบยังไม่ได้กำไลเลย เสียตังจุไป ทั้งหมด 1-6 รวมๆ 81 ล้านบิลล่า

ถ้าสู้พวกจุ6 ไม่ไหวก็ไปเวลให้จุ 6 ดิ

ถ้าจุ 6 สู้พวกไม่จุ ไม่ได้ แล้วเค้าจะทำระบบ จุติ มาทำไม

คิดไปได้ ถ้ากากนักก็รีบไปจุซะ อย่ามาเป็น เรือขวางคลอง  หรือ มือไม่พายเอาเท้าราน้ำ

g#004 g#004 g#004 g#004 g#004 g#004
 woon_5555 woon_5555 woon_5555 woon_5555

เนี่ยแหละข้อเสียของเกม ความเหลื่อมล้ำที่ยากจะเข้าใจค่ะ

13owlinG

• **

อยากจะตอบเป็นข้อๆให้เกรียนแถวนี้อ่านจังค่ะ

1.ถ้าสู้พวกจุ6 ไม่ไหวก็ไปเวลให้จุ 6 ดิ
ทำไมต้องรีบให้จุ 6 ละค่ะ บางคนไม่จุแต่รวย เอาของเอาเงินมาขายไอ้ฟายพวกที่อยากจะไปจุ6ก็เยอะค่ะ

2.ถ้าจุ 6 สู้พวกไม่จุ ไม่ได้ แล้วเค้าจะทำระบบ จุติ มาทำไม
คือทีมงานคงคิดระบบไม่ออกมั้งค่ะ เพราะทำระบบจุติมาก็ฆ่าตัวเอง ทำระบบจุติแรร์มาก็ฆ่าตัวเอง ทำระบบความน่าเกรงขามมาก็ฆ่าตัวเอง
สรุปทีมงานที่พัฒนาชุดนี้ไม่มีความคิดสร้างสรรค์ค่ะ ขี้เกียจทำแมพใหม่ ขี้เกียจคิดสกิลคลาส 3 คลาส 4 คลาส 5 ถ้าตัวละครไม่ตันแค่ 99
ทำแบบลวกๆก็ จุติ ได้ 6 ครั้งมีเซ็ตให้เอาไปใส่ได้สกิล มีแต้มให้อัพเพิ่มต่อการจุติ นี่คือทางออกที่ออกไปเจอทางตันค่ะ

เกมนี้ แบทเทิลยังไงก็ไม่สนุกหรอกค่ะ ต่อให้จุ 6 แรร์ครบ แต่เจอทีมงานอวยบางอาชีพเข้าไปก็เงิบค่ะ

ผมว่าไอพวกจุ6 แล้วแพ้ไม่จุนี้ ก็ควรพิจารณาตัวเองได้แล้วนะครับ ว่าของที่ตัวเองใส่ มันกากเกินไปหรือเปล่า แค่จุ6 ของจุอีก แค่นี้ก้ได้เปรียบกว่าไม่จุเยอะแล้วครับ

DarkEagle

• Sr. Member
  • DarkEagle
 ผมมีแง่คิดส่วนตัวมาเล่าสู่กัน ก็เป็นประสบการณ์จากตัวผมเองที่เล่นมาหลายๆเกมส์  แลกเปลี่ยนความเห็นกันได้น๊ะครับ

เริ่มด้วยกระแสไม่เห็นด้วยกับระบบนี้ ผมอยากให้แยกเป็น 2 ประเด็นที่ไม่เห็นด้วยกับระบบนี้ก่อนน๊ะครับ ว่าคุณไม่เห็นด้วยตรงไหน

1. ตัวระบบต่างชั้นการจุติที่จะเพิ่มพิเศษต่างๆให้แต่ละชั้นจุติมีความแตกต่างมากขึ้น 

2. รายละเอียดที่ให้ในความต่าง เช่น มีโอกาสโจมตีเข้า 0

ไม่เห็นด้วยตรงไหน ตัวระบบหรือรายละเอียด ส่วนตัวผมเห็นด้วยในตัวระบบที่จะมีเข้ามา แต่ในรายละเอียดคิดว่าต้องคิดใหม่หรือปรับปรุง

อสุรามีถึงเวล 99 และจุติได้ 6 รอบ บางเกมส์ไม่มีการจุติแต่มีการขยายเลเวลไปเรื่อยๆ จาก 100 เป็น 120 เป็น 150 เป็น 200 และขยายแพทไปเรื่อยๆ  มันก็ไม่ได้ต่างจากการจุติของอสุราเลยน๊ะครับ  ถ้าจะให้เปรียบคนเวล 99 ไม่จุติ สู้กับคนเวล 99 จุติ 6  มันก็เหมือนคนเวล 99 สู้กับคนเวล 150+ 

คุณเคยเล่นเกมส์ที่เวล 99 หรือเวล 100 สู้คนเวล 150 มั้ยครับ ถ้าเคยคุณจะไม่บ่นกับระบบนี้หรอก เพราะมันห่างกันเยอะมาก ทั้งเลือด พลังโจมตี ป้องกัน  ของใส่บางเกมส์ก็มีเป็นระดับดาว 10 ดาว 12 ดาว 15 ดาวสูงสุดก็แล้วแต่ มันก็เหมือนของยศเทพเกมส์อสุรานี่แหละ ตัวละครผมเวล 107 สู้คนเวล 150 ขนาดของผมก็ 10 ดาวเท่ากัน ระดับเวลของใส่เท่ากัน เพราะเค้ายังไม่ขยายแพทไอเทมเวล 150 ใส่แต่ของเวล 100 ที่ 10 ดาวทั้งคู่ ต่างกันที่เลเวลที่ห่างกัน 43 เวล แต่ไม่สามารถสู้ได้เลย  เพราะอะไรรู้มั้ยครับ  เพราะเค้าให้โบนัสลงสเตตัสเยอะมาก  ยิ่งคนเวลสูงได้โบนัสลงสเตตัสต่อ 1 เลเวลที่อับยิ่งเยอะ ผมเวล 106 อับ 107 ได้โบนัส 200 แต้ม ถ้าอับไป 108 ได้ 230 แต้ม และเพิ่มขึ้นเรื่อยๆที่เวลสูงกว่า  แล้วคุณคิดดู ห่างกันแค่ 43 เวล แต่สเตตัสห่างกันบานเบิก  ค่าตัวละครห่างกันเยอะมาก  แตกต่างชัดเจน  ถ้าเอาคนเวลต่ำกว่า 100 ไปยิงคนเวล 150 ให้รุม 10 คน ยิงเข้าทีละ 200 แต่เลือดคนเวล 150 เค้า 8 แสน บางคนยิงไม่เค้าด้วย  ตัวผมเวล 107 ยิงเค้าเข้าธรรมดา 15000+ ถ้าคริสามหมื่นกว่าๆ นี่ก็ถือว่าเจ๋งละน๊ะสำหรับเวลร้อยนิดๆที่ไปยิงคนเวล 150 เข้าได้ แต่เค้ายิงผมเข้า 5 หมื่น + คริเป็นแสน  แต่พอเค้าเจอคนเวล 130 + ไปสู้ ก็พอสู้ได้ เพราะค่าสเตตัสเริ่มไม่หนีกันมากมายละ ทั้งโจมตีและป้องกัน

ประเด็นสำคัญที่ผมจะบอกคือ ผมไม่เคยเห็นใครบ่นเรื่องต่างชั้นต่างเวล สู้ไม่ได้ ยิงไม่เข้า เลยครับ  ทุกคนตั้งหน้าตั้งตาเก็บเลเวล หาของใส่ บวกของให้ 10 ดาว แล้วไปสู้กันทั้งนั้น  ผมเองก็ไม่เคยโวยเพราะรู้ดีมันต่างชั้น ผมสู้เค้าไม่ได้เลยน๊ะ 100 รอบก็แพ้ 100 รอบ ผมก็เก็บเวล+ทำของให้เจ๋งๆ  พร้อมก็ไปสู้  เพราะผมก็ทำได้แบบเค้า เพียงแต่เค้าเล่นมาก่อนผม มีเวลามากกว่าผม เวลเค้าสูงกว่า  แต่ผมก็ทำได้  ทุกคนก็ทำอย่างนั้น  เก็บเวล ทำของ พร้อมไปสู้ อยากสู้อยากเกรียนผมหาคนระดับที่พอๆกับเรามาซ้อมหรือไล่เกรียนยิงคนเล่น  ถ้าผมไปโวยทีมงานว่าเวล 107 สู้ 150 ไม่ได้เลย ไม่สมดุล ผมว่าผู้เล่นอื่นคงขำผมน่าดู  เพราะทุกคนตั้งหน้าตั้งตาเก็บเวล + ทำของกันหมด และขอโทษที มันมีบอท แต่ 1 เวล จาก 106 ไป 107 บอท 24 ชม.เป็นอาทิตย์ครับพี่น้อง ไม่ได้ขึ้นง่ายๆ บวกของดาวสูงๆก็ไม่ได้ติดง่ายๆ และแต่ละดาวเพิ่มค่าต่างๆเยอะมาก  เวลเท่ากัน แต่ของใส่อ่อนสู้ยาก และถ้ายิ่งห่างกันสัก 20 เวลนี่ด้วยละก็ เป็นรองชัดเจนมากๆ แต่ก็ไม่เคยมีใครบ่นเรื่องความห่างแบบนี้ 

Abe

• **
ระบบแด๊กตังไม่รวยไม่เทพ จุติ 6 กัไม่จุติมันก็เห็นกันชัดพอดู ไอเทมอีก

ระบบนี่ทำมาเพื่อใคร พวกจุติ 6 ของยศเทพหรอ ที่บอกว่าไปเวลอ่ะเซิฟ PK

ละ เวลหรือเกรียนเด็กไม่มีทางสุ้สนุกกันแน่

ตัวละคร จุ 6  ต้องผ่านการเวลมามาก ก็สมควรที่เค้าจะให้มีการหักล้างเวลาปะทะต่อสู้กันเปรียบเหมือนเด็กต่อยกับผู้ใหญ่อะครับ เล่นมานานอยู่มานาน ร่างกายรวมถึงประสบการณ์ ทำให้แข็งแกร่งขึ้น เวลไปกันเถอะครับสมัยนี้เวลง่ายกว่าแต่ก่อนเยอะ แต่ก่อนไม่ได้มีเปอร์เซิฟคูณช่วย ยาคูณ 300 ก็ไม่มี ตัวรับบัฟฟรีก็ไม่มี สู้ครับทุกคนไม่เคยมีใครเป็นผู้เล่นเก่าถ้าไม่เคยเป็นผู้เล่นใหม่มาก่อนครับ

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

Wildman

• Hidden Master

-_panda_-

สมัยผมมาเล่นใหม่ๆ ผมก็สู้คนที่เล่นมาก่อนไม่ได้น่ะ
ทั้งเรื่องเวล อุปกรณ์ ยศ จุติ เงิน ประสบการณ์
แต่ผมไม่มานั้งบ่นน่ะ ว่าระบบเป็นแบบนี้แบบนั้น เพราะผมยอมรับตัวเอง
เลยต้องกลับมานั้งคิดว่าจะทำไง ถึงจะสู้เค้าได้ แล้วก็ร้องอ๋อ
เราต้องเวลน่ะให้ได้สูงที่สุด หรือเทียบเท่ากับเค้าน่ะ
เราต้องหาเงินน่ะเพื่อจะได้ซื้อของดีๆมาใส่น่ะ
เราต้องหาเท็คนิคใหม่ๆน่ะ ที่สามารถเอาชนะคนที่เราเคยแพ้มาให้ได้น่ะ
เราต้องต่อสู้บ่อยๆเพื่อให้มีประสบการณ์เยอะๆน่ะ

ผมก็ไม่เข้าใจน่ะ คนที่บ่นๆว่าระบบใหม่จะเข้ามาแล้ว จะแพ้ยังงั้นยังงี้
ย้อนถามตัวเองก่อนน่ะครับ ว่าคุณพยายามทำให้ถึงที่สุดในทุกๆด้านแบบ
พวกที่คุณแพ้มารึยัง
g#031 g#031 g#031

13owlinG

• **
  สมัยผมมาเล่นใหม่ๆ ผมก็สู้คนที่เล่นมาก่อนไม่ได้น่ะ
ทั้งเรื่องเวล อุปกรณ์ ยศ จุติ เงิน ประสบการณ์
แต่ผมไม่มานั้งบ่นน่ะ ว่าระบบเป็นแบบนี้แบบนั้น เพราะผมยอมรับตัวเอง
เลยต้องกลับมานั้งคิดว่าจะทำไง ถึงจะสู้เค้าได้ แล้วก็ร้องอ๋อ
เราต้องเวลน่ะให้ได้สูงที่สุด หรือเทียบเท่ากับเค้าน่ะ
เราต้องหาเงินน่ะเพื่อจะได้ซื้อของดีๆมาใส่น่ะ
เราต้องหาเท็คนิคใหม่ๆน่ะ ที่สามารถเอาชนะคนที่เราเคยแพ้มาให้ได้น่ะ
เราต้องต่อสู้บ่อยๆเพื่อให้มีประสบการณ์เยอะๆน่ะ

ผมก็ไม่เข้าใจน่ะ คนที่บ่นๆว่าระบบใหม่จะเข้ามาแล้ว จะแพ้ยังงั้นยังงี้
ย้อนถามตัวเองก่อนน่ะครับ ว่าคุณพยายามทำให้ถึงที่สุดในทุกๆด้านแบบ
พวกที่คุณแพ้มารึยัง
g#031 g#031 g#031

มันก็มีทางแพ้อยู่อีกมากมายค่ะ
เพราะสกิลของแต่ละอาชีพในสายนั้นๆ บางอาชีพเด่น+เด่น บางอาชีพด้อย+ด้อย
หาสมดุลแท้จริงยากค่ะ ยิ่งของแรร์(รู้ค่ะว่าถ้าอยากได้ก็หาแล้วจุติซะ) ของแรร์ถึงจะระดับเดียวกัน
แต่บางชิ้นบางอันมีสกิลเพิ่มเติมเข้ามา มีคุณสมบัติที่เด่นกว่าอาวุธและชุดมากกว่าอาชีพอื่นๆ
ถึงจะทำระบบความน่าเกรงขามมาก็ไม่ได้ลบจุดด้วยตรงนี้ได้เลยค่ะ