GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เพราะอะไรที่ทำให้เกมอสุราเงียบเหงาเหมือนป่าช้าขึ้นทุกวัน

coalapanda

• Administrator
  • Full Member
ที่กำลังพัฒนากันอยู่และจะลงเร็วๆนี้นะครับ
1.Daily Event มาเร็วๆนี้แน่นอนครับ ไม่เกิน เมษานี้
2.ระบบ 1v1, 3v3 เพิ่มระบบแบบใหม่ เข้าได้จำกัดจำนวนครั้งและเก็บแต้มแลกของประจำเดือนนั้นๆ
3.World Boss อยู่ในช่วงนี้แน่นอนครับ โหดไม่โหดยังไงไปลองนรกกันได้
4.ตลาดกลาง
5.สัตว์ขี่และ...(... ขออุบไว้ก่อน)

สำหรับส่วนที่ยังอยู่ในระหว่างคุยและสรุปไอเดีย
1.ดัน 100 ชั้น
2.instance dungeon แบบพิเศษ ที่จำกัดการลงหรือต้องมีวิธีได้มา หรืออะไรก็ตามแต่
3.ปรับปรุงระบบสมาคมให้ดีขึ้นและสงครามชิงปราสาท

สำหรับแผนการทำงานขอไปคุยกับทางทีมก่อนนะครับว่าจะเปิดเผยได้ประมาณไหน แต่เรามีแผนเก็บไว้อยู่ครับ อิอิ

Directorr

แจ่ม  woon_love

ถ้ายังไงฝากอีก 2 ระบบไว้พิจารณาด้วยนะครับ

1. ระบบ Global  Arena  Event ที่ มีทุกๆ  3 ทุ่มวันศุกร์

แบ่งผู้เล่นออกเป็น 2ฝั่ง ไม่สนสมาคม และสุ่มเลือกฝั่ง

กติกา  :
 อาจจะเป็นการ ชิงธงอีกฝั่ง มาไว้ฝั่งตัวเอง   ( Infiltration misson )

หรือ อาจจะเป็นการ control map  ด้วยการยึดธงในแมพ แล้วเฝ้าธงไว้
ทุกๆ 1นาที จะคำนวนคะแนนทีม จากจำนวนธง(พื้นที่)   ที่ทีมยึดได้  (คล้ายๆ battle field 2,3)

2.ค่าเกียรติยศ

เอาไว้สะสม เพื่อแลกฉายา เพิ่ม status เล็กน้อย

ค่าเกียรติยศนี้ อาจจะได้จาก 3v3  (1v1 ไม่แนะนำนะครับ เพราะอาจจะมีการ สร้างตัวขึ้นมาปัํมคะแนน  แต่ถ้า 3v3    ถ้ามีความพยายามออน6 จอก็อาจจะต้องยอม)

หรือจาก Arena ด้านบน

ตัวอย่าง ฉายาที่ใช้แลกคร่าวๆ
- ฉายา  มหาเทพอัศวิน   def +5,  mdef +5   , anti-crit  +5%,hp+10%  (ใช้เวลาสะสมไวที่สุดประมาน 6 เดือน)

- ฉายา  มหาเทพจอมเวทย์   matk +15%  , int+ 15  (ใช้เวลาสะสมไวที่สุดประมาน 6 เดือน)

- ฉายา  มหาเทพจอมทัพ  atk + 15% , str +15    (ใช้เวลาสะสมไวที่สุดประมาน 6 เดือน)

- ฉายา มหาเทพลอบสังหาร  crit rate + 10%, crit dmg + 50% , หลบ  +100 , หลบไร้ลักษ์ 10%

เงื่อน ฉายามหาเทพอัศวิน อาจจะต้องการฉายา อัศวินในตำนานก่อน ถึงจะแลกได้     วนไปหาฉายาเล็กลงเรื่อยๆ

อะไรทำนองนี้   

เออนั่งคิดขึ้นมาได้ไงวะเนี่ย

เสนอไอเดียเล่นๆครับ ถ้ามีก็จะเป็นสีสันของเกมไม่น้อย
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

catjjdogza03

• Newbie
  • *
ผมเริ่มเล่นเกมนี้ตอนต้นๆเดือนที่แล้ว
ผมว่าเริ่มเล่นยากมากอ่ะเกมนี้ + อยากเก่งหรือเวลไวหน่อยต้องใช้พลังตังอย่างสูงม๊วกกก  g#018

coalapanda

ถ้ายังไงฝากอีก 2 ระบบไว้พิจารณาด้วยนะครับ

1. ระบบ Global  Arena  Event ที่ มีทุกๆ  3 ทุ่มวันศุกร์

แบ่งผู้เล่นออกเป็น 2ฝั่ง ไม่สนสมาคม และสุ่มเลือกฝั่ง

กติกา  :
 อาจจะเป็นการ ชิงธงอีกฝั่ง มาไว้ฝั่งตัวเอง   ( Infiltration misson )

หรือ อาจจะเป็นการ control map  ด้วยการยึดธงในแมพ แล้วเฝ้าธงไว้
ทุกๆ 1นาที จะคำนวนคะแนนทีม จากจำนวนธง(พื้นที่)   ที่ทีมยึดได้  (คล้ายๆ battle field 2,3)

เอาไว้สะสม เพื่อแลกฉายา เพิ่ม status เล็กน้อย

ค่าเกียรติยศนี้ อาจจะได้จาก 3v3  (1v1 ไม่แนะนำนะครับ เพราะอาจจะมีการ สร้างตัวขึ้นมาปัํมคะแนน  แต่ถ้า 3v3    ถ้ามีความพยายามออน6 จอก็อาจจะต้องยอม)

- ฉายา  มหาเทพอัศวิน   def +5,  mdef +5   , anti-crit  +5%,hp+10%  (ใช้เวลาสะสมไวที่สุดประมาน 6 เดือน)

- ฉายา  มหาเทพจอมเวทย์   matk +15%  , int+ 15  (ใช้เวลาสะสมไวที่สุดประมาน 6 เดือน)

- ฉายา  มหาเทพจอมทัพ  atk + 15% , str +15    (ใช้เวลาสะสมไวที่สุดประมาน 6 เดือน)

- ฉายา มหาเทพลอบสังหาร  crit rate + 10%, crit dmg + 50% , หลบ  +100 , หลบไร้ลักษ์ 10%

เงื่อน ฉายามหาเทพอัศวิน อาจจะต้องการฉายา อัศวินในตำนานก่อน ถึงจะแลกได้     วนไปหาฉายาเล็กลงเรื่อยๆ

เสนอไอเดียเล่นๆครับ ถ้ามีก็จะเป็นสีสันของเกมไม่น้อย

อันแรกยังต้องหาวิธีทำกันก่อน ส่วนอันที่  2 ไม่มีปัญหาครับ อิอิ

เหอๆ

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตยังไม่สิ้นก็ต้องดิ้นกันไป............
ที่กำลังพัฒนากันอยู่และจะลงเร็วๆนี้นะครับ
1.Daily Event มาเร็วๆนี้แน่นอนครับ ไม่เกิน เมษานี้
2.ระบบ 1v1, 3v3 เพิ่มระบบแบบใหม่ เข้าได้จำกัดจำนวนครั้งและเก็บแต้มแลกของประจำเดือนนั้นๆ
3.World Boss อยู่ในช่วงนี้แน่นอนครับ โหดไม่โหดยังไงไปลองนรกกันได้
4.ตลาดกลาง
5.สัตว์ขี่และ...(... ขออุบไว้ก่อน)

สำหรับส่วนที่ยังอยู่ในระหว่างคุยและสรุปไอเดีย
1.ดัน 100 ชั้น
2.instance dungeon แบบพิเศษ ที่จำกัดการลงหรือต้องมีวิธีได้มา หรืออะไรก็ตามแต่
3.ปรับปรุงระบบสมาคมให้ดีขึ้นและสงครามชิงปราสาท

สำหรับแผนการทำงานขอไปคุยกับทางทีมก่อนนะครับว่าจะเปิดเผยได้ประมาณไหน แต่เรามีแผนเก็บไว้อยู่ครับ อิอิ

ปล.เห็นประเทศในเอเซียเค้าก็มีอาเซียนกันละ อสุราจะไม่รวมเซิฟมั่งหรอคับ เงียบเหงาคนน้อยเกิน g#021 g#021 g#021

ให้สวัสดิการเซฺฟที่คูณน้อย ดรอปยากซักหน่อย g#031 g#031 g#031

Allure`

• **
  • it's not okay to be..

กติกา  :

+1 น่าสนุก  #038

nuunam09

• Newbie
  • *
อยากให้เกมอสุราเป็นเหมือนแต่ก่อน พัฒนาให้มันมีประสิืทธิภาพใช่ว่าพัฒนาให้ของเดิมๆๆตกต่ำ

อย่างมินิบอสแต่ก่อนมีคุณค่ามากแต่ตอนนี้เดินไปก็มีความรู้สึกเหมือนเป็นแค่มอนเตอร์ธรรมดา ยกเว้นมินิบอสเควสจุ

บอสแต่ก่อนเวลาไปล่าสนุกมากไปกันเป็นพวก  ของที่ได้มาถึงมีน้อยแต่เหมาะสำหรับคนที่คนต้องการอยากได้มา

ไม่เหมือนตอนนี้ของบางชิ้นไร้ประโยชน์ไม่รู้จะเอามาใส่ไว้ทำไมให้ดรอปได้ 

ระบบอื่นๆๆที่เสริืมมาช่วยผู้เล่นใหม่ถือว่าดีมาก  หรือแม้แต่ระบบที่อยากให้ทุกคนเทพพอๆๆกันโดยปล่อยของมา

มากมายนั้นก็ถือว่าดีพอใช้ได้  แต่ควรมองให้ดีว่ามันเยอะไปอย่าให้ของเดิมๆๆมันดูไร้ค่า  พวกของแรว์จะปรับอะไรให้มัน

เสมอภาคกันหน่อยใช่ว่าเก่งก็เก่งเกิน บางชิ้นแต่ก่อนได้ชื่อว่าแรว์แต่ตอนนี้มันดูเหมือนของที่ไม่มีคนต้องการมัน

มันเหมาะสมแล้วหรอ  นิแค่ความคิดเรานะถ้าดีไม่ดีไงขอโทษด้วย

~_เกรียนมาสเตอร์_~

• พูดไม่ค่อยเก่ง แต่รักหมดใจ
เมื่อ3ปีก่อนเพื่อนผมเล่นเกมนี้กันทั้งกลุ่ม8คน ตอนนี้เหลือผมคนเดียวเองที่เล่น ส่วนใหญ่ไม่มีเวลา+กับเล่นหลายเกม เพื่อนผมบางคนที่รอเผ่าอสุราตอนนั้นก็ไม่รอจนเลิกเล่นไปโดยปริยาย ซึ่งเผ่าอสุราเพื่อนผมมันรอตั้งแต่อยู่ในนรกแล้วทีมงานบอกว่าจะลงเซิฟจริง(Pk)ต้นปี2010 แต่สุดท้ายก็มาลงจริงๆตอนปลายปี2012 ผมทราบว่าเผ่าไม่ลงเซิฟเพราะมันบัคอะไรเยอะแยะปรับสมดุลอีก ก็เข้าใจครับ ยิ่งสมัยนี้มีเกมออนไลน์ผุดมามากมาย แต่ละเกมภาพสวยๆทั้งนั้น ทำให้อสุราคนเล่นเก่าก็เลิกเล่นไป คนเล่นใหม่เค้าก็ไม่ค่อยมาเล่นหรอกนอกจากมีเพื่อนเล่นมาก่อนถึงจะเล่นตาม ดูแรคนาร็อคเปิดมา10ปีแล้ว คนเล่นก็ยังเยอะอยู่ เกมก็คล้ายกับอสุรามาก ทำไมคนยังเล่นกันอยู่ล่ะครับ ผมว่าทีมงานน่าจะศึกษาดูนะ woon_bye woon_bye

คำว่าพัฒนาผู้เล่นเพื่อผู้เล่นเก่า ก่อนจะเป็นผู้เล่นเก่า ไม่มีผู้เล่นคนใดเลยจะไม่เป็นผู้เล่นใหม่มาก่อน คำพูดเลื่อนลอยของพวกใจหมา ไร้ความพัฒนาพยายามในการเวลหรือพัฒนาให้ตัวเองเป็นผู้เล่นเก่า ถุยครับ ผมขอสบท ดูถูกใส่ครับ เค้าจุ6 กันจนจะหมดเกมส์จนจะไม่มีคนเวลแล้ว ถึงได้เลิกเล่นกันไปเพราะเบื่อการรอคอยอันแสนช้าของทีมงาน   

ผมว่าเหตุผลที่คนเลิกเล่นกันไปเยอะ เพราะเกมส์อสุราพัฒนาช้าเกินไปครับ ดูท่านโคพูดดิ อัพเดทใหญ่ครั้งหน้าต้นเมษา

ท่านโคเค้าคิดว่า คนที่มีช่วงอายุที่จะมีเวลามาเล่นเกมส์มันมีกันซักกี่ปีกัน ผู้เล่นเก่าก็ค่อยๆ ล้มหายตายจากไป ส่วนผู้เล่นหน้าใหม่

เค้ามาเล่นได้ซักพักเห็นว่าพัฒนาช้า ดูท่าจะเล่นต่อไปก็คงต้องเล่นไปรอพัฒนาไปซึ่งมันไม่สนุก เพราะรอท่านพัฒนากันทีนึงมันนานเกิน

ผมว่าเหตุผล พัฒนาชามากกว่าครับ สำคัญทีมงานไร้ประสิทธิ์ภาพในการพัฒนา ตรงนี้ไม่ผ่านครับ แต่ยอมรับว่าทุกวันนี้ก็ถือว่าพัฒนาได้

เร็วกว่าแต่ก่อนมากแล้วครับ เพียงแต่ว่าเร็วขึ้นแล้วแต่ยังไม่เร็วพอที่จะเหมาะสมกับช่วงเวลาอายุของคนที่จะเล่นเกมส์ครับ มันไม่สอด

คล้องกัน

woon_hurt woon_hurt ประมาณนี้เลยครับท่าน T___T

ตอบแบบนี้แสดงว่าท่านก็รู้นี่ครับว่าพัฒนาได้ช้า แล้วทำไมท่านไม่พัฒนาให้เร็วกว่านี้อะครับ สิ่งที่ท่านเรียกว่าทำเต็มที่ ทำเต็มร้อย แต่ในมุมความสามารถของท่าน สำหรับทีมบริหารเกมส์ของต่างชาติ มันมีค่าความพัฒนาแค่ 50% ถ้าเทียบกับเค้า พัฒนาฝีมือ ความสามารถในการทำงานด่วนนะครับ เราจะได้เทียบชั้นกับเกมส์ของนานาชาติ หรือท่านไม่คิดอยากพัฒนาให้เท่าเค้า  g#009
(ทีมงานอสุราก็เหมือนทีมบอลทีมชาติได้ ปากว่าเต็มที่ เกิน100 แต่ ทีมบอลต่างชาติเค้าบอกร้อยของยูเท่ากับ 50 ของไอเอง)

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

coalapanda

คำว่าพัฒนาผู้เล่นเพื่อผู้เล่นเก่า ก่อนจะเป็นผู้เล่นเก่า ไม่มีผู้เล่นคนใดเลยจะไม่เป็นผู้เล่นใหม่มาก่อน คำพูดเลื่อนลอยของพวกใจหมา ไร้ความพัฒนาพยายามในการเวลหรือพัฒนาให้ตัวเองเป็นผู้เล่นเก่า ถุยครับ ผมขอสบท ดูถูกใส่ครับ เค้าจุ6 กันจนจะหมดเกมส์จนจะไม่มีคนเวลแล้ว ถึงได้เลิกเล่นกันไปเพราะเบื่อการรอคอยอันแสนช้าของทีมงาน   

ผมว่าเหตุผลที่คนเลิกเล่นกันไปเยอะ เพราะเกมส์อสุราพัฒนาช้าเกินไปครับ ดูท่านโคพูดดิ อัพเดทใหญ่ครั้งหน้าต้นเมษา

ท่านโคเค้าคิดว่า คนที่มีช่วงอายุที่จะมีเวลามาเล่นเกมส์มันมีกันซักกี่ปีกัน ผู้เล่นเก่าก็ค่อยๆ ล้มหายตายจากไป ส่วนผู้เล่นหน้าใหม่

เค้ามาเล่นได้ซักพักเห็นว่าพัฒนาช้า ดูท่าจะเล่นต่อไปก็คงต้องเล่นไปรอพัฒนาไปซึ่งมันไม่สนุก เพราะรอท่านพัฒนากันทีนึงมันนานเกิน

ผมว่าเหตุผล พัฒนาชามากกว่าครับ สำคัญทีมงานไร้ประสิทธิ์ภาพในการพัฒนา ตรงนี้ไม่ผ่านครับ แต่ยอมรับว่าทุกวันนี้ก็ถือว่าพัฒนาได้

เร็วกว่าแต่ก่อนมากแล้วครับ เพียงแต่ว่าเร็วขึ้นแล้วแต่ยังไม่เร็วพอที่จะเหมาะสมกับช่วงเวลาอายุของคนที่จะเล่นเกมส์ครับ มันไม่สอด

คล้องกัน

woon_hurt woon_hurt ประมาณนี้เลยครับท่าน T___T

ตอบแบบนี้แสดงว่าท่านก็รู้นี่ครับว่าพัฒนาได้ช้า แล้วทำไมท่านไม่พัฒนาให้เร็วกว่านี้อะครับ สิ่งที่ท่านเรียกว่าทำเต็มที่ ทำเต็มร้อย แต่ในมุมความสามารถของท่าน สำหรับทีมบริหารเกมส์ของต่างชาติ มันมีค่าความพัฒนาแค่ 50% ถ้าเทียบกับเค้า พัฒนาฝีมือ ความสามารถในการทำงานด่วนนะครับ เราจะได้เทียบชั้นกับเกมส์ของนานาชาติ หรือท่านไม่คิดอยากพัฒนาให้เท่าเค้า  g#009
(ทีมงานอสุราก็เหมือนทีมบอลทีมชาติได้ ปากว่าเต็มที่ เกิน100 แต่ ทีมบอลต่างชาติเค้าบอกร้อยของยูเท่ากับ 50 ของไอเอง)
ไม่หรอกครับ ทางทีมเราจะพยายามให้ดีที่สุดเพื่อผู้เล่นอสุราครับ

คล้องกัน

ไม่หรอกครับ ทางทีมเราจะพยายามให้ดีที่สุดเพื่อผู้เล่นอสุราครับ

ความพยายาม เต็ม 100 % ของท่านขอให้ เป็นความพยายามให้เต็ม 100% ของ มาตรฐานที่ควรจะเป็นทีเถอะ
อะไรที่ควรทำก็ทำก่อนทำหลัง อะไรที่ดองไว้นานแล้วอะไรที่มาใหม่ก็ขอให้ดูตามความสำคัญกับสิ่งที่ควรจะเป็นจริงๆ ทีเถอะ
สาธุ  g#014

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

aoodragon

• **
ปัญหาผมคิดว่าไม่ใช่เรื่องของระบบ ที่เราพยายามผลักดันระบบมากมายสำหรับผู้เล่นใหม่ แต่อยู่ที่มุมมองในการมองของผู้เล่นแต่ละคนมากกว่าครับ

ซึ่่งหากคุณมองว่าทุกอย่างมันเอื้อประโยชน์กับผู้เล่นเก่า  ใช่ครับถ้าคุณมองว่าระบบพาเวล จะทำให้เกิดการปั้มของผู้เล่นเก่า แต่จุดประสงค์ที่ตั้งใจคือทำให้คาเดทคนใหม่

ที่เข้ามาในเกมนั้นได้มีโอกาสเจอพี่เลี้ยง มีคนยินดีพาไปเก็บเลเวลอย่างน้อยยังมีเพื่อน ไม่โดดเดี่ยว ไม่อ้างว้าง

สำหรับกระทู้แรกนั้นผมอ่านมานานแล้วแต่มีผู้เล่นได้ตอบไปซึ่งผมก็เห็นด้วยกับคุณ ..TEERAK.. นะครับ

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=21620.msg382713#msg382713

ส่วนกระทู้ที่ 2
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=26585.0

เกี่ยวกับเรื่องแต่งงานครับ ระบบแต่งงานเป็นระบบเสริมในตัวเกมครับ(มันไม่ใช่ระบบหลักที่ว่า ถ้าไม่ผ่านระบบนี่้แล้วตัวละครจะไม่เก่งจนสู้ใครไม่ได้)

ถ้าจะถามว่าทีมงานต้องเก็บตัง  ใช่ครับเราต้องเก็บตัง ในระบบแต่งงานนั้นมีการขายชุดที่เป็นเงินโซลครับ ซึ่งเป็น

เงินเข้าบริษัท แต่ระบบสมัยนี้ผู้เล่นสามารถที่จะซื้อตั้งขาย และซื้อด้วยเงินบิลล่าได้แล้ว

นอกจากนี้เรายังจะมีกิจกรรมจากจีเอ็มซึ่งจะมีการแจกชุดแต่งงานฟรีอยู่เรื่อยๆครับ(ผมขอทีมจีเอ็มไว้เองครับ) ส่วนปัญหาเรื่องเทพทรู ผมจะอธิบายดังนี้นะครับ

1.คนไม่เติมเงินแต่มีเวลาเล่นเกม

แน่นอนครับ คนที่ไม่เติมเงิน แต่มีเวลาเล่นเกม เขาสามารถหาเงินหาของทุกอย่างในเกม(เปลี่ยนเวลาที่เขามีเป็นเงิน) และสามารถนำไปซื้อของโซลจากกลุ่มคนที่เติมเงินได้ ถ้าหากมีความพยายามเขาจะเทพไม่แพ้ คนที่เติมเงินอย่างแน่นอนครับ ทั้ง step และ ของที่มีอยู่ ดังนั้นอย่าได้กังวล เพราะเราไม่ขายของเทพเวอร์ๆ ซื้อแล้วโหดสุดๆจนพลิกฟ้าพลิกแผ่นดิน นั้นไม่มีครับ

2.คนที่เติมเงินแต่ไม่มีเวลาเล่นเกม

เขาใช้เงินจริงซื้อความสะดวกสะบาย จากการขายไอเทมให้กับกลุ่มคนข้อ 1 ครับ มีเงินจ่ายและใช้เงินซื้อความสุข ซื้อความสนุกของตัวเอง สามารถมีไอเทมดีๆเจ๋งๆได้ แต่ต้องแลกด้วยเงิน เก่งไม่เก่งอยู่ที่ step อยู่ที่ความพยายามในการหาแนวทางเอาชนะของเขาด้วย

3.คนที่เติมเงินและมีเวลาเล่นเกม

ถ้าเขามีทั้งฝีมือและความพยายามด้วย คุณไม่มีทางสู้กลุ่มคนนี้ได้อย่างแน่นอนครับ

พูดได้ดีครับแต่ลืมไปไหมว่าผู้เล่นเก่าก็มีหลากหลายประเภทรวมถึงผู้เล่นใหม่ด้วยคุณคิดว่าผู้เล่นเก่าคือต้องมีเงินบิลล่า100ล้านขึ้นไป
ตัวละครมีไฟฟ้าช๊อต เติมเงินให้คุณปีละ10000บาทขึ้นไปทุกปี มีเวลาเล่นเกมวันธรรมดา3-6ชั่วโมงทุกวัน 6-18ชั่วโมงในวันหยุด
มีไอดีเป็น10ไอดี ใช้ออโต้เม้าส์กับหลายจอเป็นเรื่องปกติ ใส่ของ+10ขึ้นไปทั้งตัวรึไงครับ พวกคุณปรับระบบและตัวเกมโดยใช้
คนประเภทนี้เป็นมาตรฐานคิดว่าผู้เล่นทั่วไปเป็นแบบนั้นกัน

"ผู้เล่นเก่าที่หลงเหลือในอสุราตอนเกมร้าง"ส่วนมากมันก็เป็นประเภทที่ผมอธิบายไปนั่นล่ะ แล้วคนที่ตอบบอร์ดพวกชื่อดังๆ
โพสเยอะๆทั้งหลายส่วนมากที่ยังโพสกันอยู่มันก็เป็นประเภทนั้นกันไม่ใช่ว่าคนในเกมอสุราทั้งหมดจะเห็นด้วยกับพวกเขาซักหน่อย
แต่ตอนนี้คนในอสุราส่วนมากก็คงเห็นด้วยมั้งเพราะคนประเภทอื่นเลิกกันเกือบหมดละเหลือแต่คนประเภทนั้นกัน

ผมก็ถือว่าเป็นผู้เล่นเก่าประเภทนึงแต่ต่างออกไป เริ่มเล่นจริงๆตั้งแต่สมัยที่เกมนี้ใช้ชื่อว่าโปรเจควันสมัยที่ให้ผู้เล่นไปนั่งตีวุ้น
หาเศษวุ้นหรือหญ้าไปส่งเพื่อเปิดทางไปเปลี่ยนอาชีพคลาส1 สมัยที่มีกิจกรรมให้ปกป้องกล่องในเซาเทริ์นไชร์ใครตีกล่องจะโดน
ทหารยิงตายวาบไปคุก หลังจากนั้นก็เลิกเล่นไปนานกลับมาอีกทีมีคลาส2เผ่านมนุษย์ครบแล้วสมัยที่ยังมีแค่โขนกับดันกิลในการเก็บ
เวล80-99 แล้วก็เลิกเล่นไปยาวเนื่องจากทีมงานปรับเอาใจและเอื้อประโยช์นให้คนบางประเภทในเกม กลับมาเล่นอีกทีอสุราร้าง
คนแล้วคนเหลือน้อยมากเหลือแต่คนประเภทที่ผมอธิบายใน3บรรทัดแรกเป็นผู้เล่นส่วนมากที่เหลืออยู่ในเกม อยู่จนมีภูเขาวินโดนเนีย
มาป่าลับแลมาสงครามชิงประสาทมาเผ่าอสุราคลาส1-2มาจนถึงปัจจุบันไม่ค่อยเล่นละเนื่องจากการปรับตัวเกมของทีมงาน

ถามว่าผมเติมเงินเกมนี้ไหมก็เติมถึงจะไม่มากเท่าพวกเติม10000บาทต่อปี ถามว่าผมเล่นเกมนี้เยอะไหมก็พอสมควรถึงจะไม่มาก
เท่าพวกเล่น3-6ชั่วโมงในวันธรรมดา6-18ชั่วโมงในวันหยุด ถามว่าผมมีไอดีเยอะไหมมีแค่ไอดีเดียวครับ ออโต้เม้าส์เคยลองใช้
พักนึงว่ามันเป็นยังไงแล้วก็เลิกใช้ไป หลายจอไม่เคยแตะ ของไม่ถึงกับ+10ทุกชิ้นแต่ใส่มากกว่า+5แล้วไงครับ
คุณคิดว่าผมตั้งกระทู้เนี่ยเพราะว่าไม่เติมเงินให้เกมไม่มีปัญญาเก็บเวล99เวลาเล่นน้อยจนบิลล่าจนเงินโซลรึไงครับ
ถ้าคุณยังคิดเป็นแค่นี้อยู่ผมว่าก็สมควรแล้วล่ะที่เกมจะร้างจนเหลือคนแค่นี้ ปรับเอาใจพวกคนประเภทเดียวต่อไปเถอะครับ
แต่ไม่ต้องหวังว่าจะมีคนมาเล่นเพิ่มหรอกให้ร้างแบบนี้จนตัวเกมปิดให้บริการไปนั่นล่ะ ตัวเกมก็เป็นแค่เกมก๊อปแรคมาด้วย

Directorr

แล้วความต้องการของคุณคืออะไรล่ะครับ ลองเสนอมาให้ดูหน่อย

อยากให้คนประเภทที่
- เวลาเล่นน้อย
- ไม่เติมเงิน
- มือไม่ไว ไหวพริบไม่ดี
- หัวการค้าไม่มี

คุณอยากให้คนที่ครบทั้ง 4 ข้อนี้  มีตัวละครที่เก่งขนาดไหนหรอครับ อยากให้สู้พวก ที่เล่นมานานแบบสูสีเลยหรอครับ

ผมมั่นใจมากเลยถ้า ถ้ามีจุดที่ตรงข้ามกับ ข้อใดข้อหนึ่งใน 4 ข้อนี้ เขาสามารถหาความสุขในอสุราได้แน่นอนครับ

มีเวลาเล่นมาก
ถึงไม่เติมเงิน หัวไม่ไหว มือไม่ไว  แต่ถ้ามีเวลาเล่นมากพอล่ะก็   คุณก็จะมีของสวมใส่และเลเวลในระดับหนึ่ง
(โดยเฉพาะเลเวล ถ้าคุณมีเวลามาก แต่คุณยังเวลน้อย ก็พิจารณาตัวเองได้ละ)
เมื่อเวลามากขึ้น จุติมากขึ้น status สูง ก็เริ่มที่จะพอสู้คนอื่นได้ และมีเวลามากพอไปรอบอส หรือมินิบอสเกิดฆ่าแล้วดรอปของมาขายตลาด

เติมเงินพอประมาน-มาก
แน่นอน ถ้าคุณมีเงิน หรือใช้เงินนอกซื้อของ ซื้อตัวละครมาอะไรก็แล้วแต่  ถึงคุณมีเวลาน้อย คุณก็จะมีตัวละครจุติ6 ได้จากการซื้อ คุณมีของจากการซื้อ
คุณสู้คนอื่นได้แน่นอน  เรื่องฝีมือหัดกันได้

มือไว ไหวพริบดี
อันนี้จะเห็นผลมากเป็นพิเศษกับอาชีพสายแคสเตอร์ อย่างวิซาร์ดกับวอลอคที่ใช้ step มากกว่าของ
ต่อให้คุณเป็นวิซาดไม่จุ ของยศกากๆ     คุณก็สามารถฆ่าแอสจุ6ชุดเขียว อันดับต้นๆของเซิฟได้  ถ้าคุณศรเวทย์+หอก ได้ไวกว่าที่เขาจะพุ่งแทงคุณ
หรือ คุณกดกายาหมอกได้ทันที่เขาจะใช้สกิลใส่    แค่คิด ก็สนุกแล้วใช่ไหมล่ะ  (ไม่พูดถึงมีด 99นะ  อันนั้นต้องแอสโหดจริงๆ)

หัวการค้า
ในโลกออนไลน์หลายๆคนมักจะเลือกเป็นอาชีพ "พ่อค้า" จริงจัง นั่นก็คือ ถึงจะต่อสู้ไม่เก่ง ไม่ชอบเติมเงิน เวลาเล่นน้อย
แต่ถ้าคุณมองตลาดออก ซื้อถูกขายแพง 

โดยเฉพาะเส้นเทพ ผมรู้จักเพื่อนคนนึงที่คอยปั่นราคาเส้นเทพตลอด รับพวกที่เติมโซลมาขายถูกๆ แล้วก็ขายพวกมีตังบิลล่า  แพงๆ

หรือไปทางสายทำอาหาร เปิดคอมทำการงานคนครัวทิ้งไว้   รับวัตถุดิบถูกๆ แล้วเอามาทำอาหารขายแพงๆ
(ผมเห็น โยเกิต แมงพรุน เบคอน ขายออกกันหมดแทบทุกวัน  เซิฟ PK คนตีกันมันต้องกดอาหาร แล้วแปปๆ ตาย อาหารก็ถูกใช้หมดเร็วมาก
เคยตีกันอยู่ 3-4 ชั่วโมง เบคอนหมดไปประมาน 300-400 อัน  )
ผมก็มีตัวทำอาหารอยู่   เบคอนใช้เกลือกับเนย  ต้นทุนกับราคาขายมันครึ่งๆเลย ถ้าคุณเอาไปแพค
การทำอาหารคุณไม่ต้องเฝ้าหน้าจอตลอดก็ได้ เอาเวลาไปอ่านหนังสือเรียน หรือทำงานอะไรก็ว่าไป  (แค่ทำอาหารเฉยๆ มันไม่ได้ต้องกดออโต้เม้าล่ะนะ แค่เปิดคอมทิ้งไว้)

ตัวผมเอง ในช่วงแรกของการเล่นเกมนี้ ผมเรียนมหาลัยอยู่ เลย จัดอยู่ในประเภท   เวลาเล่นเยอะ, ไม่เติมเงิน , มือไว, หัวการค้าห่วยแตก

ช่วงนั้น ก็เติมเส้นกล่องเดียว แล้วหลังจากนั้นผมก็ใส่ของแอสกากๆ เวลจนจุ6 ส่วนเส้นก็เอาเงินบิลล่าซื้อเอา

ตอนนั้นไม่มีผอบ แอสเป็นอาชีพที่เวลง่ายสุดๆ  ชุดไม่ต้องออฟ  มีดก็ใส่แค่เสนา ไปได้ทุกที่

แต่พักหลังๆมาผม จบมาทำงาน เวลาเล่นก็หายไป  ผมก็ชดเชยด้วยเงินที่ได้จากการทำงาน เอามาซื้อของบ้าง เติมแฟชั่นบ้าง ตามกำลังที่และความเหมาะสม

แล้วคุณล่ะ อยู่ในข้อไหนบ้าง ?
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้

settomjack

• Newbie
  • *
แล้วความต้องการของคุณคืออะไรล่ะครับ ลองเสนอมาให้ดูหน่อย

อยากให้คนประเภทที่
- เวลาเล่นน้อย
- ไม่เติมเงิน
- มือไม่ไว ไหวพริบไม่ดี
- หัวการค้าไม่มี

คุณอยากให้คนที่ครบทั้ง 4 ข้อนี้  มีตัวละครที่เก่งขนาดไหนหรอครับ อยากให้สู้พวก ที่เล่นมานานแบบสูสีเลยหรอครับ

ผมมั่นใจมากเลยถ้า ถ้ามีจุดที่ตรงข้ามกับ ข้อใดข้อหนึ่งใน 4 ข้อนี้ เขาสามารถหาความสุขในอสุราได้แน่นอนครับ

มีเวลาเล่นมาก
ถึงไม่เติมเงิน หัวไม่ไหว มือไม่ไว  แต่ถ้ามีเวลาเล่นมากพอล่ะก็   คุณก็จะมีของสวมใส่และเลเวลในระดับหนึ่ง
(โดยเฉพาะเลเวล ถ้าคุณมีเวลามาก แต่คุณยังเวลน้อย ก็พิจารณาตัวเองได้ละ)
เมื่อเวลามากขึ้น จุติมากขึ้น status สูง ก็เริ่มที่จะพอสู้คนอื่นได้ และมีเวลามากพอไปรอบอส หรือมินิบอสเกิดฆ่าแล้วดรอปของมาขายตลาด

เติมเงินพอประมาน-มาก
แน่นอน ถ้าคุณมีเงิน หรือใช้เงินนอกซื้อของ ซื้อตัวละครมาอะไรก็แล้วแต่  ถึงคุณมีเวลาน้อย คุณก็จะมีตัวละครจุติ6 ได้จากการซื้อ คุณมีของจากการซื้อ
คุณสู้คนอื่นได้แน่นอน  เรื่องฝีมือหัดกันได้

มือไว ไหวพริบดี
อันนี้จะเห็นผลมากเป็นพิเศษกับอาชีพสายแคสเตอร์ อย่างวิซาร์ดกับวอลอคที่ใช้ step มากกว่าของ
ต่อให้คุณเป็นวิซาดไม่จุ ของยศกากๆ     คุณก็สามารถฆ่าแอสจุ6ชุดเขียว อันดับต้นๆของเซิฟได้  ถ้าคุณศรเวทย์+หอก ได้ไวกว่าที่เขาจะพุ่งแทงคุณ
หรือ คุณกดกายาหมอกได้ทันที่เขาจะใช้สกิลใส่    แค่คิด ก็สนุกแล้วใช่ไหมล่ะ  (ไม่พูดถึงมีด 99นะ  อันนั้นต้องแอสโหดจริงๆ)

หัวการค้า
ในโลกออนไลน์หลายๆคนมักจะเลือกเป็นอาชีพ "พ่อค้า" จริงจัง นั่นก็คือ ถึงจะต่อสู้ไม่เก่ง ไม่ชอบเติมเงิน เวลาเล่นน้อย
แต่ถ้าคุณมองตลาดออก ซื้อถูกขายแพง 

โดยเฉพาะเส้นเทพ ผมรู้จักเพื่อนคนนึงที่คอยปั่นราคาเส้นเทพตลอด รับพวกที่เติมโซลมาขายถูกๆ แล้วก็ขายพวกมีตังบิลล่า  แพงๆ

หรือไปทางสายทำอาหาร เปิดคอมทำการงานคนครัวทิ้งไว้   รับวัตถุดิบถูกๆ แล้วเอามาทำอาหารขายแพงๆ
(ผมเห็น โยเกิต แมงพรุน เบคอน ขายออกกันหมดแทบทุกวัน  เซิฟ PK คนตีกันมันต้องกดอาหาร แล้วแปปๆ ตาย อาหารก็ถูกใช้หมดเร็วมาก
เคยตีกันอยู่ 3-4 ชั่วโมง เบคอนหมดไปประมาน 300-400 อัน  )
ผมก็มีตัวทำอาหารอยู่   เบคอนใช้เกลือกับเนย  ต้นทุนกับราคาขายมันครึ่งๆเลย ถ้าคุณเอาไปแพค
การทำอาหารคุณไม่ต้องเฝ้าหน้าจอตลอดก็ได้ เอาเวลาไปอ่านหนังสือเรียน หรือทำงานอะไรก็ว่าไป  (แค่ทำอาหารเฉยๆ มันไม่ได้ต้องกดออโต้เม้าล่ะนะ แค่เปิดคอมทิ้งไว้)

ตัวผมเอง ในช่วงแรกของการเล่นเกมนี้ ผมเรียนมหาลัยอยู่ เลย จัดอยู่ในประเภท   เวลาเล่นเยอะ, ไม่เติมเงิน , มือไว, หัวการค้าห่วยแตก

ช่วงนั้น ก็เติมเส้นกล่องเดียว แล้วหลังจากนั้นผมก็ใส่ของแอสกากๆ เวลจนจุ6 ส่วนเส้นก็เอาเงินบิลล่าซื้อเอา

ตอนนั้นไม่มีผอบ แอสเป็นอาชีพที่เวลง่ายสุดๆ  ชุดไม่ต้องออฟ  มีดก็ใส่แค่เสนา ไปได้ทุกที่

แต่พักหลังๆมาผม จบมาทำงาน เวลาเล่นก็หายไป  ผมก็ชดเชยด้วยเงินที่ได้จากการทำงาน เอามาซื้อของบ้าง เติมแฟชั่นบ้าง ตามกำลังที่และความเหมาะสม

แล้วคุณล่ะ อยู่ในข้อไหนบ้าง ?
LIKE #038