GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

เพราะอะไรที่ทำให้เกมอสุราเงียบเหงาเหมือนป่าช้าขึ้นทุกวัน

nuunam09

• Newbie
  • *
ตั้งแต่เล่นเกมนี้มาหลายปีแล้วรู้สึกถึงความน่าเบื่อ พัฒนาเกมมากเท่าไรคนก็ยิ่งลดลงมากกว่าเดิม

เป็นเพราะอะไร  ใครก็ได้ช่วยตอบที
    woon_sunny woon_sunny

hangtep

• Jr. Member
  • **
ผมรู้สึกว่าเค้าพัฒนามาเพื่อผู้เล่นเก่าๆอะ คนใหม่ๆไม่ได้พัฒนาอะไรมาให้เลย จนยังไงกากยังก็เป็นยุอย่างนั้นหละแต่งงานหรือหมวกบอสออกมานี่ผู้เล่นหน้าใหม่แถมกากอย่างผมนี่หมดสิทธิ์เลยกิจก็ต้องทำเป็นเวลา....เดี๋ยวถ้ามีคูณเปอคนก็เยอะหละดูตี้ป่ายาว3แถว.... woon_5555  woon_5555
มันปวดหัวนะเนี้ย......

OrChidS

• Full Member
สำหรับเรื่องนี้ก็เหมือนน้ำท่วมปาก ให้ความเห็นมากไปก็ไม่ดี
เท่าที่รู้ เกมทุกเกม สักวันหนึ่งก็จะถึงจุดอิ่มตัวครับ(แต่ไม่ได้ปิดตัว)
ผู้เล่นเก่าๆ เล่นมานานมาก ตั้งแต่เกมเริ่มเปิดตัวจนทุกวันนี้ก็ยังเล่น(บ้าง)
ของ ไอเทมต่างๆ ก็สะสมกันมานานมากแล้ว เลยกลายเป็นคนมองว่าเด็กเส้นบ้าง พวกมากบ้าง
ทั้งๆ ที่ความเป็นจริง ผู้เล่นเก่า ลำบากพอสมควรกว่าจะมีของมากมายอย่างที่เห็น
ส่วนผู้เล่นใหม่ที่(หลงทาง)เข้ามาเล่น ก็รู้สึกว่าเล่นยากจัง ของแพงจัง พวกพ้องไม่มีเลย
อยากได้อะไรง่ายๆ เวลง่ายๆ ของดรอปง่ายๆ พวกมากๆ แต่.......ไม่มีความอดทนในการเล่นด้วยตนเอง
คำถาม.......แล้วผู้เล่นที่เก่งๆ ละ ทำไมเก่งจัง ของเยอะจัง รวยจังเลย ก็เพราะเหตุผลข้างต้น เล่นมานาน
ส่วนผู้เล่นหน้าใหม่ๆ ที่มีของเยอะ เวลสูง อาจซื้อ-ขายไอดีมา แฮคมา แอบเอาของเพื่อน พี่ มาเล่น อันนี้ก็ไม่ว่ากัน
ส่วนเกมทุกวันนี้ที่ดูเงียบๆ น่าจะเป็นเพราะช่วงใกล้สอบ เด็กๆ อาจเตรียมตัวสอบกันเยอะ เลยดูเกมไม่ครึกครื้นเหมือนแต่ก่อน
......ลองดูช่วงเด็กๆ ปิดเทอมครับ คนเยอะจนแลค หลุด โรล........
ส่วนตอนนี้ ใครไม่ได้ทำอะไร ก็เล่นไปก่อน ขายของ เวลเรื่อยๆ ทำการงานไป เดี๋ยวมันก็ชิน
....เชื่อผมเถอะ......

♂ออกศึกรบ..จบศึกรัก♀

• <<~@"รักกันใว้เถิด"@~>>
 woon_sunny
             เค้าว่ากันว่า..
                             1.พัฒนาเอาใจคนเล่นเก่า...
                             2.พัฒนาให้คนมีเงินเล่นกัน..
                                          woon_huh จิงป่าวหว่า....คอยดูต่อไป
             ถ้าระบบเพิ่มความสามารถของหมวกบอสผ่านที่ประชุม
             ข้อ1ล่ะไช่เลย ส่วนข้อที่2.. ก้อรู้กันอยู่ ว่าดูจากอะไร
                                  woon_cry

DeLuE

• **
 จะว่าไปเกมอสุราตอนนี้ อะไรที่ออกท่ใหม่ๆก้เสร็จผู้เล่นเก่าหมด ผู้เล่นใหม่มีส่วนได้น้อยมาก เช่น
 1 หมวก บอส ก็เอื้อเเต่ผู้เล่นเก่าที่ได้กันเป็นส่วนมาก ผู้เล่นใหม่ๆเจอพวกเก๋าเกมหน่อยก็ไม่อยากตีเเล้ว
 2 ของตอนนี้ก็เเพงมาก ผ้เล่นใหม่หมดสิทธิ์ที่จะได้ของดีๆ นอกจากซื้อMเอา
 3 มันจุกันหมดเเล้ว ไม่ค่อยมีคนอยากเวลเเล้ว จะมีก็เเค่ตอน SV คูณ คนใหม่ก็ท้อใจ

woon_sunny
                                          woon_huh จิงป่าวหว่า....คอยดูต่อไป
             ถ้าระบบเพิ่มความสามารถของหมวกบอสผ่านที่ประชุม
             ข้อ1ล่ะไช่เลย ส่วนข้อที่2.. ก้อรู้กันอยู่ ว่าดูจากอะไร
                                  woon_cry

ที่เกมอสุราหมดความสนุกไป

เอายาคูณสองร้อย ออกมาขาย เอายาเเชออกมาขาย เต็มที่/วันสองวัน ก็ 99 เเล้ว
 พวกเราเรียกร้องทีมงานก็บ้ายอจัดให้อีก
มะก่อน จะตีบอส ดูลา ทีนะ ไปเป็นตี้ เข้ากันสลับไปมา เดี่ยวนี้ เทรพระ ตัวๆตายเเล้ว ของมันถึงเยอะเเบบทุกวันนี้นี้ไง ใครที่ได้ผลประโยชน์ผู้เล่นเก่าทั้งนั้น
เกมอสุราของยศเทพเยอะสุดเเล้วเท่าที่เล่นมา

coalapanda

• Administrator
เรามีการพัฒนาสำหรับสองแนวทางตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาครับ

สำหรับแนวทางแรกคือผู้เล่นใหม่ เรามีระบบต่างๆไม่ว่าจะเป็นระบบการขอบัฟฟรี สำหรับผู้เล่นใหม่  ระบบ quest ที่เราปรับปรุงกันเพื่อให้เกิดความเข้าใจมากขึ้น

รวมถึงในอนาคตอันใกล้จะมีระบบเควสประจำวัน และระบบการสอนผู้เล่นใหม่ เพื่อให้ผู้เล่นที่เข้ามาใหม่ เข้าใจในตัวเกมมากขึ้นครับ

ส่วนแนวทางสำหรับผู้เล่นเก่านั้นเราก็ยังพัฒนากันต่อไปเรื่อยๆครับ ไม่ว่าจะเป็น boss world, ตลาดกลาง, ระบบการเล่นเก็บคะแนน 1v1, 3v3 ระบบสัตว์ขี่และยังมีระบบอื่นมากมายซึ่ง

จะพบกันได้ใน แพทช์ใหญ่ในครั้งหน้าครับ ส่วนจะมีอะไรบ้างนั้นเดี๋ยวรอติดตามครับ พบกันต้นเดือนเมษาครับ

aoodragon

• **
อ่านสองกระทู้นี้ครับไม่อยากอธิบายซ้ำแล้ว
>>>http://forum.asura.in.th/index.php?topic=21620.0
>>>http://forum.asura.in.th/index.php?topic=26585.0

ทีมพัฒนาเล่นเอาพวกผู้เล่นเก่าที่เทพทรูเทพจุติเทพบิลล่ามาเป็นมาตราฐานว่าเป็นผู้เล่นทั่วไปเพราะงั้นเลยปรับไม่เคยสมดุลซะทีไง

woon_sunny
                                  woon_cry

ถูกทั้งสองข้อครับ

เรามีการพัฒนาสำหรับสองแนวทางตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาครับ

สำหรับแนวทางแรกคือผู้เล่นใหม่ เรามีระบบต่างๆไม่ว่าจะเป็นระบบการขอบัฟฟรี สำหรับผู้เล่นใหม่  ระบบ quest ที่เราปรับปรุงกันเพื่อให้เกิดความเข้าใจมากขึ้น

รวมถึงในอนาคตอันใกล้จะมีระบบเควสประจำวัน และระบบการสอนผู้เล่นใหม่ เพื่อให้ผู้เล่นที่เข้ามาใหม่ เข้าใจในตัวเกมมากขึ้นครับ

ส่วนแนวทางสำหรับผู้เล่นเก่านั้นเราก็ยังพัฒนากันต่อไปเรื่อยๆครับ ไม่ว่าจะเป็น boss world, ตลาดกลาง, ระบบการเล่นเก็บคะแนน 1v1, 3v3 ระบบสัตว์ขี่และยังมีระบบอื่นมากมายซึ่ง

จะพบกันได้ใน แพทช์ใหญ่ในครั้งหน้าครับ ส่วนจะมีอะไรบ้างนั้นเดี๋ยวรอติดตามครับ พบกันต้นเดือนเมษาครับ

ระบบสอนผู้เล่นใหม่ผมว่าไม่ต้องใส่มาก็ได้ครับแต่เอาระบบสอนผู้เล่นในวิหารลอยฟ้ากลับมาดีกว่าเท่านั้นก็พอละ
นี่อะไรตัดตอนหมดเหลือแค่ไปถึงตีวุ้นเก็บหญ้าแล้วก็มาไชร์ละเมื่อก่อนบนวิหารลอยฟ้าสอนเยอะกว่านี้มากไม่รู้ตัดออกทำไม
เอาใจพวกเทพปั้มไอดีที่ขี้เกียจเสียเวลาผ่านการสอนรึไงก็ไม่รู้

Gabodz

• **
แล้วเซิฟโลกาล่ะครับ    น่าจะเปิดให้เล่นนะครับ 
จะได้มีกิจกรรมระหว่างเซิฟ
อีกอย่าง  บางคนมีเพื่อนอยู่เซิฟอื่น  เขาจะได้มาเจอกันในเซิฟโลกาครับ

ส่วนผม อยากไปตบเกียนเซิฟอื่นครับ   g#037 g#037

คำว่าพัฒนาผู้เล่นเพื่อผู้เล่นเก่า ก่อนจะเป็นผู้เล่นเก่า ไม่มีผู้เล่นคนใดเลยจะไม่เป็นผู้เล่นใหม่มาก่อน คำพูดเลื่อนลอยของพวกใจหมา ไร้ความพัฒนาพยายามในการเวลหรือพัฒนาให้ตัวเองเป็นผู้เล่นเก่า ถุยครับ ผมขอสบท ดูถูกใส่ครับ เค้าจุ6 กันจนจะหมดเกมส์จนจะไม่มีคนเวลแล้ว ถึงได้เลิกเล่นกันไปเพราะเบื่อการรอคอยอันแสนช้าของทีมงาน   

ผมว่าเหตุผลที่คนเลิกเล่นกันไปเยอะ เพราะเกมส์อสุราพัฒนาช้าเกินไปครับ ดูท่านโคพูดดิ อัพเดทใหญ่ครั้งหน้าต้นเมษา

ท่านโคเค้าคิดว่า คนที่มีช่วงอายุที่จะมีเวลามาเล่นเกมส์มันมีกันซักกี่ปีกัน ผู้เล่นเก่าก็ค่อยๆ ล้มหายตายจากไป ส่วนผู้เล่นหน้าใหม่

เค้ามาเล่นได้ซักพักเห็นว่าพัฒนาช้า ดูท่าจะเล่นต่อไปก็คงต้องเล่นไปรอพัฒนาไปซึ่งมันไม่สนุก เพราะรอท่านพัฒนากันทีนึงมันนานเกิน

ผมว่าเหตุผล พัฒนาชามากกว่าครับ สำคัญทีมงานไร้ประสิทธิ์ภาพในการพัฒนา ตรงนี้ไม่ผ่านครับ แต่ยอมรับว่าทุกวันนี้ก็ถือว่าพัฒนาได้

เร็วกว่าแต่ก่อนมากแล้วครับ เพียงแต่ว่าเร็วขึ้นแล้วแต่ยังไม่เร็วพอที่จะเหมาะสมกับช่วงเวลาอายุของคนที่จะเล่นเกมส์ครับ มันไม่สอด

คล้องกัน

ไม่ได้เป็นพระเอกแต่ผมก็รักทุกคน
นิชคุน รักทุกคนเชื่อผมสิ.......

coalapanda

ปัญหาผมคิดว่าไม่ใช่เรื่องของระบบ ที่เราพยายามผลักดันระบบมากมายสำหรับผู้เล่นใหม่ แต่อยู่ที่มุมมองในการมองของผู้เล่นแต่ละคนมากกว่าครับ

ซึ่่งหากคุณมองว่าทุกอย่างมันเอื้อประโยชน์กับผู้เล่นเก่า  ใช่ครับถ้าคุณมองว่าระบบพาเวล จะทำให้เกิดการปั้มของผู้เล่นเก่า แต่จุดประสงค์ที่ตั้งใจคือทำให้คาเดทคนใหม่

ที่เข้ามาในเกมนั้นได้มีโอกาสเจอพี่เลี้ยง มีคนยินดีพาไปเก็บเลเวลอย่างน้อยยังมีเพื่อน ไม่โดดเดี่ยว ไม่อ้างว้าง

สำหรับกระทู้แรกนั้นผมอ่านมานานแล้วแต่มีผู้เล่นได้ตอบไปซึ่งผมก็เห็นด้วยกับคุณ ..TEERAK.. นะครับ

http://forum.asura.in.th/index.php?topic=21620.msg382713#msg382713

ส่วนกระทู้ที่ 2
http://forum.asura.in.th/index.php?topic=26585.0

เกี่ยวกับเรื่องแต่งงานครับ ระบบแต่งงานเป็นระบบเสริมในตัวเกมครับ(มันไม่ใช่ระบบหลักที่ว่า ถ้าไม่ผ่านระบบนี่้แล้วตัวละครจะไม่เก่งจนสู้ใครไม่ได้)

ถ้าจะถามว่าทีมงานต้องเก็บตัง  ใช่ครับเราต้องเก็บตัง ในระบบแต่งงานนั้นมีการขายชุดที่เป็นเงินโซลครับ ซึ่งเป็น

เงินเข้าบริษัท แต่ระบบสมัยนี้ผู้เล่นสามารถที่จะซื้อตั้งขาย และซื้อด้วยเงินบิลล่าได้แล้ว

นอกจากนี้เรายังจะมีกิจกรรมจากจีเอ็มซึ่งจะมีการแจกชุดแต่งงานฟรีอยู่เรื่อยๆครับ(ผมขอทีมจีเอ็มไว้เองครับ) ส่วนปัญหาเรื่องเทพทรู ผมจะอธิบายดังนี้นะครับ

1.คนไม่เติมเงินแต่มีเวลาเล่นเกม

แน่นอนครับ คนที่ไม่เติมเงิน แต่มีเวลาเล่นเกม เขาสามารถหาเงินหาของทุกอย่างในเกม(เปลี่ยนเวลาที่เขามีเป็นเงิน) และสามารถนำไปซื้อของโซลจากกลุ่มคนที่เติมเงินได้ ถ้าหากมีความพยายามเขาจะเทพไม่แพ้ คนที่เติมเงินอย่างแน่นอนครับ ทั้ง step และ ของที่มีอยู่ ดังนั้นอย่าได้กังวล เพราะเราไม่ขายของเทพเวอร์ๆ ซื้อแล้วโหดสุดๆจนพลิกฟ้าพลิกแผ่นดิน นั้นไม่มีครับ

2.คนที่เติมเงินแต่ไม่มีเวลาเล่นเกม

เขาใช้เงินจริงซื้อความสะดวกสะบาย จากการขายไอเทมให้กับกลุ่มคนข้อ 1 ครับ มีเงินจ่ายและใช้เงินซื้อความสุข ซื้อความสนุกของตัวเอง สามารถมีไอเทมดีๆเจ๋งๆได้ แต่ต้องแลกด้วยเงิน เก่งไม่เก่งอยู่ที่ step อยู่ที่ความพยายามในการหาแนวทางเอาชนะของเขาด้วย

3.คนที่เติมเงินและมีเวลาเล่นเกม

ถ้าเขามีทั้งฝีมือและความพยายามด้วย คุณไม่มีทางสู้กลุ่มคนนี้ได้อย่างแน่นอนครับ

coalapanda

คำว่าพัฒนาผู้เล่นเพื่อผู้เล่นเก่า ก่อนจะเป็นผู้เล่นเก่า ไม่มีผู้เล่นคนใดเลยจะไม่เป็นผู้เล่นใหม่มาก่อน คำพูดเลื่อนลอยของพวกใจหมา ไร้ความพัฒนาพยายามในการเวลหรือพัฒนาให้ตัวเองเป็นผู้เล่นเก่า ถุยครับ ผมขอสบท ดูถูกใส่ครับ เค้าจุ6 กันจนจะหมดเกมส์จนจะไม่มีคนเวลแล้ว ถึงได้เลิกเล่นกันไปเพราะเบื่อการรอคอยอันแสนช้าของทีมงาน   

ผมว่าเหตุผลที่คนเลิกเล่นกันไปเยอะ เพราะเกมส์อสุราพัฒนาช้าเกินไปครับ ดูท่านโคพูดดิ อัพเดทใหญ่ครั้งหน้าต้นเมษา

ท่านโคเค้าคิดว่า คนที่มีช่วงอายุที่จะมีเวลามาเล่นเกมส์มันมีกันซักกี่ปีกัน ผู้เล่นเก่าก็ค่อยๆ ล้มหายตายจากไป ส่วนผู้เล่นหน้าใหม่

เค้ามาเล่นได้ซักพักเห็นว่าพัฒนาช้า ดูท่าจะเล่นต่อไปก็คงต้องเล่นไปรอพัฒนาไปซึ่งมันไม่สนุก เพราะรอท่านพัฒนากันทีนึงมันนานเกิน

ผมว่าเหตุผล พัฒนาชามากกว่าครับ สำคัญทีมงานไร้ประสิทธิ์ภาพในการพัฒนา ตรงนี้ไม่ผ่านครับ แต่ยอมรับว่าทุกวันนี้ก็ถือว่าพัฒนาได้

เร็วกว่าแต่ก่อนมากแล้วครับ เพียงแต่ว่าเร็วขึ้นแล้วแต่ยังไม่เร็วพอที่จะเหมาะสมกับช่วงเวลาอายุของคนที่จะเล่นเกมส์ครับ มันไม่สอด

คล้องกัน

woon_hurt woon_hurt ประมาณนี้เลยครับท่าน T___T

byakuya

คือผมว่า  กว่าจะมาเป็นอัพเดตแต่ละอย่างก็คงใช้เวลาทำเยอะ  ซึ่งบางทีคงไม่ทัน  แต่ผู้เล่นไม่ทราบไงครับว่า ทีมงานทำอะไรอยุ่บ้าง  ถึงไหนแล้ว  รอดูแต่ผลว่า ไม่มีอะไรพัฒนา  น่าจะประมาณนี้ครับ  แต่จริงๆ ทีมงานก็พยายามอยู่นะครับ(ผมคิดยังงั้น)  ว่าแต่...แรร์  ออกให้ครบซะทีนะครับ  นานแย้วววว  woon_o_o

coalapanda

คือผมว่า  กว่าจะมาเป็นอัพเดตแต่ละอย่างก็คงใช้เวลาทำเยอะ  ซึ่งบางทีคงไม่ทัน  แต่ผู้เล่นไม่ทราบไงครับว่า ทีมงานทำอะไรอยุ่บ้าง  ถึงไหนแล้ว  รอดูแต่ผลว่า ไม่มีอะไรพัฒนา  น่าจะประมาณนี้ครับ  แต่จริงๆ ทีมงานก็พยายามอยู่นะครับ(ผมคิดยังงั้น)  ว่าแต่...แรร์  ออกให้ครบซะทีนะครับ  นานแย้วววว  woon_o_o

จริงครับ ความรู้สึกที่ว่าไม่รู้ว่าทีมงานพัฒนาอะไร นั้นเป็นเรื่องสำคัญ ถ้ายังไงเดี๋ยวจะมาโม้ให้ฟังบ่อยๆ หรืออาจจะโพสต์แผนงานช่วงแพทช์ใหญ่นั้นๆเลยดีไหมครับ

Directorr

ขอ milestone การอัพเดทด้วยครับ  woon_5555

ช่วงนี้กิจกรรมในเกมที่ผมเข้าไปทำก็มีแต่

1. กดบอสมาตีเอาหมวกเล่น (เผื่อวันข้างหน้าจะมีความสามารถล่ะนะ)

2. 3v3 ก็แล้วแต่คนในทีมจะมาเรียกลงไปซ้อม

3. แบทเทิ่ล  ก็แล้วแต่เพื่อนๆจะตามให้ไปช่วย

4. วอ กันบ้านเพื่อนประโยชน์ของคนในกิล (ตัวเองไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย เวลตัน ตีของครบแล้ว   บัฟบ้านเรด ไม่มีผลกับวิเลย)

ปล.อยู่ PK แต่ช่วงนี้โดด เกรียนนอกเมืองตลอด  ไว้รอคลุม 99 ปรับละกัน 

เข้าบ้าง ไม่เข้าบ้าง แล้วแต่ความว่าง

แต่ผมอยากให้เสนอ Daily Quest  แบบเกมอื่นๆบ้าง

เช่น

- Dungeon ที่ลงได้วันละครั้ง ต้องลงไปเป็นปาตี้ 5 คนเท่านั้น  ในดันเจี้ยนจะ ไม่เจอผู้เล่นคนอื่นนอกปาตี้ (ห้ามใช้ชุบเช่า ประกันเช่า)

(พูดง่ายๆ มันก็คือ Instance Dungeon ล่ะนะ)

ในดันมีห้องบอส  เป็นห้องๆ ครบทุกตัวให้ลุ้นของดรอป  ถ้าตายยกปาตี้ถือว่าภารกิจล้มเหลว และเด้งออกจากดันทันที   

(เอ้า มีแค่ 5คน ต้องจัดตัวเทพหน่อยล่ะ  ใครมีความสามารถเท่าไรก็ตีบอสได้เท่านั้นตามกำลัง)

- หรือไม่ก็   Event โคตรพ่อ Boss  มีทุกวัน 3ทุ่ม
   สุ่มบอส เกรียนๆ มา 1 ตัว แล้วให้มันเลือด 20ล้าน

รางวัลมี 3 รางวัล (ประกาศตัวเหลือง)
1.สร้างพลังโจมตีสูงสุด (Dmg Dealer)   ได้รับ เงินรางวัล 1ล้านบิลล่า + เหรียญผู้กล้า 10เหรียญ(เอาไว้แลกของอะไรก็ตามใจ)
2.รับดาเมจสูงสุด (Tanker)  ได้รับ  เงินรางวัล 1ล้านบิลล่า +  เหรียญผู้กล้า 10เหรียญ(เอาไว้แลกของอะไรก็ตามใจ)
3.คนปิดบอส (Lastshot man)  ได้รับเงินรางวัล   5ล้านบิลล่า

- SOLOIST ดัน 100 ชั้น (ห้ามใช้ชุบเช่า ประกันเช่า)

เวลาเข้าดัน จะถูกสลายบัฟทิ้ง

แต่ละชั้นจะมีมอนเก่งขึ้นเรื่อยๆ ต้องฆ่าให้หมด ถึงจะไปชั้นต่อไป ลงได้วันละครั้ง

ทุกๆ 5ชั้น จะมี มินิบอสปรากฏ (จะให้ฆ่าบอสใหญ่ด้วยตัวคนเดียวก็กระไรอยู่นะ)

ของรางวัลและ EXP จะได้ตามจำนวนชั้น ที่ไปถึง และ EXP ที่ได้จะไม่มีผลกับยาคูณ

อะไรประมานนี้อ่ะครับ ผมว่า ผู้เล่นคึกคักแน่นอน และผมก็เป็นคนนึงล่ะที่จะมาออนเล่นกิจพวกนี้ทุกวัน

สมมติเฉยๆน่ะครับ แต่อยากให้มีจริงๆนะเนี่ยพวก Daily Event
#SENFOREVER.

NessiZ_. , Directorr
-SeniiZ- , yoonna
สอบถามข้อมูลเชิงลึก,สูตรคำนวนต่างๆ
pm มาถามได้ครับ จะตอบเท่าที่ตอบได้
sv.pk อยากเข้ากิล Endless Inbox มาได้