GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

รายการทักษะ class 2 ที่ถูกปรับปรุง (อัพเดทลงเซิร์ฟเวอร์หลัก 29/7/58)

g#013 g#013 g#013 ถ้าจะลดเวทธรรมชาติก็ชาติก็ไม่ต้องบังคับเรียนของเเคสได้ไหมครับอัพไปเเล้วก็ไม่ได้ใช้

FOOFA.

• หมอผีผู้ใจดี
  • Jr. Member
  • **
  • ระวังหมาดุ

ADox

• Administrator
  • Full Member
g#013 g#013 g#013 ถ้าจะลดเวทธรรมชาติก็ชาติก็ไม่ต้องบังคับเรียนของเเคสได้ไหมครับอัพไปเเล้วก็ไม่ได้ใช้
สามารถเลือกเล่นสายสาป + สายเวมมืด แทนการเล่นสายอัญเชิญได้ครับ  woon_555

สามารถเลือกเล่นสายสาป + สายเวมมืด แทนการเล่นสายอัญเชิญได้ครับ  woon_555
มันขัดกันเเล้วเหรอ woon_cry

Flux

• **

aobaob03

• Newbie
  • *
ทำไมตอนนี้เหมือนเซนปืนโดนทอดจนเกรียม ( ทอดทิ้ง ) เซนปืนเสียใจ T_T ตอนนี้ปรับเซนปืนด้วยครับ นิดหน่อยก็ยังดีงับ จะได้ไม่น้อยใจ >.< เดะคนก็แห่ไปเล่นแต่เซนบี่กันหมดพอ   woon_sad1  woon_sad1  woon_sad1  woon_sad1

ป่ะ'นอนนนนนน

• ง่วงอ่ะ ไปนอนกัน
  • กำลังปรับปรุง
ปรับสกิลของสื่อแสงมั่งก้ดีนะ ทุกวันนี้มันใช้ทำไรได้มั่ง เสริมวิญญาณนี่แทบไม่จำเปน กดอาหารกันสบายๆ แถมน้ำพุเวทมนต์หรอ ใช้กับเพราะทวนได้อย่างเดียว ชีพอื่นมานาแทบไม่ใช้  woon_sad1 woon_sad1 woon_sad1

ด๋อยน้อยคอยรัก

• **
ปรับได้น่าเล่นเกือบทุกอาชีพเลยตอนนี้  อยากเห็นแอสสายปาดาวแบบแจ่มๆหน่อย แบบกดพยุหดาราแล้วทำงานทันที ทุกๆ1 วิอะไรงี้ ถ้ารอให้เดินมาติดกับเองคงยาก  woon_5555

ส่วนไม้เท้า99 จะไม่ปรับให้มันเหมือนเดิมแล้วเหรอ?? เจอสกิลอำมตะของเผ่า หรือสกิลจิตของเผ่ามนุษย์อย่างปีกแห่งลูซิส ยังสาปไม่ค่อยจะติด  จะปรับให้มันลดพลังป้องกันเวทย์กลับมาหน่อยจะดีมากเลยครับ อย่างน้อยมันก็เป็นไม้เท้า โดนสวนก็มีโอกาสตายอยู่ดี ถ้าสาปไม่ทัน อยู่ที่จังหวะใครจะไวกว่ากันมากกว่า เอาตรงๆนะ ขนาดพลังป้องกันเวทย์ของจ้าวสังเวียนที่ใส่หมวกมังกรอำมตะเป็น 0 เพลิงใส่ยังไม่ตายเลยครับ เพราะทอนดาเมจตั้งครึ่งนึง อย่ากำหนดแค่ให้วิซาดสีชุดเอเลเมนทอลลิสสามารถลดพลังป้องกันหลังเวทย์จากกรงน้ำเเข็งได้ดีแค่สีชุดเดียวเยอะๆได้หน่อยเลย สีชุดอื่นก็พึ่งพวกคทา99 ไม้เท้า99 นี่แหละครัช มาช่วย แค่เสนอนะครับ แต่เอาเข้าจริงๆ ก็ต่อกรกับเผ่าอสุรายากครัชชั่วโมงนี้ สกิลพี่เขาโหด เทพเหลือเกิน นี่ถ้าสกิลจิตทรงมานี่ ไม่ต้องบรรยายสรรพคุณละ เจอหน้า ปล่อยเมาส์อย่างเดียว  woon_5555

ป่ะ'นอนนนนนน

• ง่วงอ่ะ ไปนอนกัน
  • กำลังปรับปรุง
ไหนๆก้ปรับสกิลกันละ จะเปิดรีสกิลมั้ยครับ (อันนี้น่าจะเปิด) ทางที่ดีก้เปิดรีอาชีพด้วยเลยจะดีมาก (เผื่อจะได้ลองอาชีพไหม่ๆ woon_love woon_love)

Techies

• Don't run! We're your friend! ♥
ไหนๆก้ปรับสกิลกันละ จะเปิดรีสกิลมั้ยครับ (อันนี้น่าจะเปิด) ทางที่ดีก้เปิดรีอาชีพด้วยเลยจะดีมาก (เผื่อจะได้ลองอาชีพไหม่ๆ woon_love woon_love)
เปิดรีชีพเลยอะอย่าหวังเลยจีเอ็มเค้างกเดะคอยดูสิไม่เปิดหรอก woon_5555

aoodragon

• **
ถ้าจะปรับC2แบบนี้ผมว่ายกเลิกการปรับสกิลทั้งหมดรวมC2ของเบอเลยดีกว่าครับแล้วก็เอาระบบทอนดาเมจโป๊ะจากหลบหลีกกับป้องกันไปก็จบแล้ว
คือตอนนี้ในเซิฟหลักผมว่าดีใช้ได้อยู่แล้วเรื่องดาเมจมันไม่แรงเวอร์ไปแบบเมื่อก่อน(ยกเว้นบางอาชีพที่ยังแรงเวอร์อยู่)ทำแบบนี้ไม่ต่างอะไรจากวนอยู่กับที่เลย
สรุปจะปรับให้มันกลับไปตี1-2สกิลตายกับจบเกมใน3-5วิแบบเมื่อก่อนน่ะแหละ จุดเด่นจุดด้อยของแต่ละอาชีพก็ไม่มีเลยใครตีเร็วกว่าไกลกว่าชนะไปแค่นั้น

ปรับให้ดีขึ้นกับปรับให้แรงขึ้นมันคนละอย่างกันนะ ถ้าทีมงานทำได้แค่นี้ยกเลิกการปรับสกิลทั้งหมดไปเลยครับนี่ไม่ได้พูดเกินจริงนะไม่ได้ทำให้สมดุลอาชีพดีขึ้นเลย
ตรงกันข้ามแย่ลงด้วยซ้ำแค่ทำให้สกิลแต่ละอาชีพแรงขึ้นเท่านั้นเอง
การยกเลิกระบบทอนต่างๆ ผมไม่สามารถปรับให้ได้ครับ
ถ้าวิธีอื่นเพื่อช่วยให้ทักษะที่ไม่ค่อยโดดเด่นของแต่ละสายอาชีพมีคุณค่าขึ้น ก็ลองเสนอมาดูครับ

อธิบายแบบนี้ละกันครับ ตามปกติแล้วอาชีพ(class)แต่ละอาชีพในเกมออนไลจะมีจุดเด่นจุดด้อยต่างกันไปซึ่งผู้สร้างเกมออนไลจะปรับให้มันมีสมดุลและคานอำนาจกันของแต่ละอาชีพ
เพื่อไม่ให้อาชีพไหนเก่งกว่าอาชีพอื่นหรือแยกกันเก่งไปคนละด้านกันแต่เกมอสุรานี่คุณพยายามปรับให้มันมีแต่จุดเด่นแต่ไม่มีจุดด้อยหรือทำให้จุดด้อยน้อยลงมากๆ ที่ผมพูดนี่ไม่ใช่แค่สกิลอาชีพ
แต่รวมไปถึงของสวมใส่หรือC3ด้วยที่มันมีแต่จะเพิ่มจุดเด่นและลดจุดด้อยไปในทางเดียว แล้วยิ่งคุณมาปรับให้ความรุนแรงของสกิลเพิ่มขึ้นอีกผลลัพธ์คือจะมีเพียงบางอาชีพเท่านั้นที่เก่งเหนือ
อาชีพอื่น มันทำให้อาชีพที่จำเป็นจริงๆมีแค่3อาชีพคือพระ(ไว้ฮิล),เทร(ไว้หาของ),ดาเมจ(ไว้ตี) ส่วนอาชีพที่เหลือจะด้อยกว่า3อาชีพข้างต้นทั้งหมดคือมีไว้แค่ให้มันหลากหลายเท่านั้นมันจะกลายเป็นแบบนั้น

คุณถามผมว่ามีวิธีอื่นไหมมันก็มีแต่คุณต้องเลิกปรับเพิ่มดาเมจสกิลC2ก่อนไม่งั้นคงไม่ไหวหรอกครับ หลังปรับเสร็จมันจะกลายเป็นการต่อสู้แบบ"ตีใส่กัน1-2สกิลตาย จบใน3-5วิ สรุปใครตีโดนก่อนตาย
ใครสกิลไกลกว่าและคูลดาวไวกว่าได้เปรียบ" คุณจะแสดงจุดเด่นจุดด้อยและสมดุลอาชีพได้ยังไงในเงื่อนไขจำกัดแบบนั้นกัน มันต้องมีระยะเวลาในการแสดงความสามารถหลายนาทีซึ่งเพิ่มลดได้ตามปัจจัยต่างๆ
เพิ่มลูกเล่นหรือปรับสมดุลค่าสเตตัส-สกิลและของสวมใส่ให้แต่ละอาชีพมีจุดเด่นจุดด้อยอย่างชัดเจน ไม่ใช่เพิ่มแต่จุดเด่นและกลบจุดด้อยซะหมดนั้นน่าจะเป็นคำตอบ

FOOFA.

• หมอผีผู้ใจดี
  • **
  • ระวังหมาดุ
อัศวินแห่งความมืด
 - ของเก่า : HP 1000/1250/1500/1750/2000 ข้อมูลผิดนะครับครับ เลือดของเดิมต้องเป็น 4000/ 5000 /6000/ 7000/ 8000 แม่นยำ 150/160/170/18/190 ระยะหลังใช้ 30 วินาที
 - ปรับปรุง : เพิ่ิ่ม HPพื้นฐาน เป็น 4000/6000/8000/10000/12000 ระยะหลังใช้เหลือ 10 วินาที
และถ้าอ้างอิงจากข้อมูลการปรับ HP ของตัวอื่นๆแล้ว โกเลมน่าจะมีเลือดพื้นฐานเพิ่มมากขึ้นสูงสุดในระดับ5ที่ 18000 ถูกต้องไหมครับ

Flux

• **
กายาเหล็กปรับไปเพิ่มดาเมทให้พาลาอีก คอนเซปพาลาคือ ??
โดดทีเดียวตายสินะ 555

ADox

อัศวินแห่งความมืด
 - ของเก่า : HP 1000/1250/1500/1750/2000 ข้อมูลผิดนะครับครับ เลือดของเดิมต้องเป็น 4000/ 5000 /6000/ 7000/ 8000 แม่นยำ 150/160/170/18/190 ระยะหลังใช้ 30 วินาที
 - ปรับปรุง : เพิ่ิ่ม HPพื้นฐาน เป็น 4000/6000/8000/10000/12000 ระยะหลังใช้เหลือ 10 วินาที
และถ้าอ้างอิงจากข้อมูลการปรับ HP ของตัวอื่นๆแล้ว โกเลมน่าจะมีเลือดพื้นฐานเพิ่มมากขึ้นสูงสุดในระดับ5ที่ 18000 ถูกต้องไหมครับ
มันเป็นแค่ HP เริ่มต้น แต่โกเลม จะมี HP MAX เพิ่มขึ้นได้อีกตามพลังเวทของ warlock ครับ (ซึ่ง rate การเพิ่มจะมากกว่าตัวอื่นๆ อยู่แล้วครับ)

ADox

กายาเหล็กปรับไปเพิ่มดาเมทให้พาลาอีก คอนเซปพาลาคือ ??
โดดทีเดียวตายสินะ 555
ยังลดอยู่ 20% นะ ^^