GAMEINDY กระดานสนทนา
www.gameindy.com

ถามมา-ตอบไปกับอาชีพพาลาดิน

ปิศาจ

• Full Member
ถ้าเล่นสายหอก เจอกับเทร ก็ยากหละหาทางไม่ได้เหมือนกันนอกจากจะใช้  ยาครอบจักรกวาลหรืออ้อมกอดก็ถึงตัวเทรยาก  แต่ถ้ากระบี่ก็พอไหวอยู่

ส่วนอาชีพอื่นๆ  ถ้ามาตัวๆ  พาลาชนะได้ไม่ยากนะ   จะมีปัญหานิดหน่อยกับ เบอ ระเบิด  ยืนระยะให้ระบิดคลั่งหมดก็ยากอยู่ต้องหนีก่อน ให้คลั่งหมดก่อน

เรื่องหอกแรร์ ยังไม่ได้ลองเลยไม่ขอพูด รอได้มาลองก่อนแล้วค่อยว่าอีกที  แต่อย่าให้หอกมันแรงและดีกว่ากระบี่หละ หอกมันโจมตีหมู่  ถ้าให้มันแรงและสกิลดีกว่ากว่ากระบี่ คงไม่คนเล่นกระบี่กันแล้วหละ
อย่าเห็นแก่ตัว  สะกดคำว่า "ส่วนรวม" ให้ชัดๆ
ไม่ใช่พระเอกในนิยายแต่เป็นปิศาจร้ายในตำนาน

‘ สัตว์ร้ายในราตรีสีขาว

• Jr. Member
  • **
  • อ่านจันทรา
งั้นเรามาทำความรู้จักอาชีพแรก กันเอาแล้วกัน สำหรับ บางคนที่เล่นพาลา แล้วยังไม่รู้ถึงความน่ากลัว ของอาชีพนี้

1. เทรเชอร์ ฮันเตอร์

อาชีพนักล่า สมบัติสุดแสบ ที่ในปัจจุบันนี้หลายคนเปลี่ยนมาเปน มือสังหาร ที่นำพา หลายๆ ทีมคว้าแชมป์ เอทีบี ไปได้ในแต่ละเซิฟ และ เพื่อนๆ คงจะรู้จักอาชีพนี้เป็นอย่างดี

ก่อนที่จะขอพูดถึงเกี่ยวกับ การต่อสู้ของเทร กับ พาลา อยากให้ทุกคนรู้จัก ของอันตราย อย่างนึงกันก่อนนะครับ ซึ่งมันมีชื่อว่า " หน้าไม้ผู้เฝ้าประตูนรก "

ความแสบสัน ของไอเทมแรร์ เลเวล 99 ที่ติดความสามารถชิ้นแรก ของเกมนี้ ซึ่งทำให้ยิงได้ครั้งละ 3 ดอก แม้จะลดพลังโจมตีลงเหลือแค่ ดอกละ 40% ก็ตาม

และที่ร้ายไปกว่านั้น คือมันเพิ่มอัตราโป๊ะเชะ มากถึง 10% ซึ่งถ้า นำไปใส่คู่กับผู้ที่มีแรร์ เทร 95 ที่+อัตราโป๊ะ 13% นับว่ามหาศาลเลยทีเดียว

เพราะฉนั้น หากเป็นสายหอก หรือ สายกระบี่ก็ตาม ทนการทลวง ของหน้าไม้นี้ ไม่ไหวแน่ ครับ ต่อให้เกราะคุ้มกายระดับ 10 แต่เนื่องจากหน้าไม้นี้ยิง ออกครั้งละ 3 ดอก

แม้ จะยิง ไม่เข้าแต่ ก็สามารถทะลุทลวง จนเกราะเราแตก ได้ เพราะ อัตราความทนทานของเกราะคุ้มกาย นั้น ขึ้นอยู่กับ ค่าความเสียหาย และ จำนวนครั้งที่ถูกโจมตีด้วย

จากการทดสอบแล้ว พาลาดิน สเตตัส จุ 6 luk 99 ทักษะ ผลแห่งศรัทธา 5 ใส่ค้อนดาวประกายพรึก ยศรัชทายาทโชค ก็ยังไม่สามารถ ทนอัตราโป๊ะที่ของหน้าไม้นี้ได้

วิธีรับมือ กับ เทร ที่มี ทั้งเกราะแรร 95 และ หน้าไม้ประตูนรก

1. สำหรับสายหอก สร้างผนึกความกลัว ที่สามารถดูดเลือด และ ต้องมั่นใจว่า ดูดครั้งเดียว เทร คนนั้นต้องตาย

เหตุผล ผมเชื่อว่า พาลา ทุกคนต้องมีเกราะคุ้มกายทุกคน ใส่เกราะคุ้มกาย เปลี่ยนอาวุธเป็นค้อนดาวประกายพรึก ลุยเข้าหาเทร ทันที

เมื่อเทร นั้นถูกผนึกกลัวดูดเลือดตาย หยุกเวลาขึ้น เขามีทางเลือกเพียง 2 ทาง คือ สู้ต่อ หรือ หนีเรา

หากเขา คิดจะสู้ เรา แล้ว เขาต้องลุกขึ้นมายิงเราต่อ หลัง หยุดเวลาทำงานแน่นอน ซึ่งก่อนนั้น  เราได้ใส่ค้อนกันอัตราโป๊ะไว้ ก่อนหน้าแล้ว

ซึ่งจะช่วยยื้อระยะเวลาที่จะโดนโป๊ะจากเทร ลงได้ และถ้าโชคเข้าข้างเรา เกราะเราสามารถ ทนอยู่ได้ มากกว่าระยะเวลา อมตะ ของเทรนั้น

แม้ จะโดนหยุดเวลา 20 วิ เราก้อ จะสามารถ สังหารเทร คนนั้นด้วยเกราะคุ้มกาย ของเราได้ ซึ่งรัศมีเกราะคุ้มกาย ก็น่าจะกิน ระยะ ยิงของเทร อยู่บ้าง

เว้น แต่ผู้ที่เล่นเทร มาจนชำนาญ แล้ว รู้ถึงระยะรัศมี เกราะคุ้มกายที่ระดับ 10 ของพาลาดิน ถึงจะสามารถหลบได้

วิธีนี้เหมาะสำหรับ ใช้สู้กันแบบ 1-1 ไม่ว่าจะแบท หรือ พีเค สามารถทำได้ (แต่ไม่เหมาะใช้ ในแบทมาก หากในแบทนั้น เป็นสงครามสมาคม)

ข้อเสีย คือ การสร้างผนึกความกลัว ค่อนข้างต้องใช้ระยะเวลา และ ความยุ่งยากเล็กน้อย เพื่อให้ได้ความรุณแรงที่สามารถฆ่าเทรได้

ข้อควรระวัง สำหรับวิธีนี้ เนื่องจาก เป็นใส่ค้อน ทำให้ค่าแม่นยำต่ำ จะมีผลทำให้โจมตีเทรไม่โดนและหากสู้กันในแบท ต้องระวังสกิล ศรอัสนีบาตเป็นอย่างมาก

ซึ่งสายหอกจะ สู้กับเทร ค่อนข้างยากหน่อย เพราะฉนั้น จำเป็นต้องมี ไอเทมสำคัญ อีกอย่างที่จะขาดไม่ได้คือ โล่ Rare 1 lv99 หรือ โล่ Rare 1 lv94 จะช่วยได้

2. สำหรับ สายกระบี่ สายกระบี่ มี มีสกิลไม้ตายที่เป็นที่รู้กันว่า ร้ายกาจที่สุดของ พาลาสายกระบี่คือ 7เทพลงทัณฑ์ ซึ่งเป็นสกิลที่รุณแรงมาก

แต่หากเจอเทร ในกรณีแบบนี้แล้ว เราต้องเน้นความแรงของกระบี่ป็นกรณี พิเศษ เพื่อจะยิงสกิลให้เทรนั้นตาย ในครั้งเดียว

ซึ่งกระบี่มี 3 แบบให้ออฟ คือ 1แม่น 2.โชค 3.คลั่ง

1.ออฟแม่น เพื่อเน้นความชัว ว่า ต้องโดนแน่นอนแม้ไม่โป๊ะ ก็ขอให้โดนทุกนัด (วิธีนี้ใช้กำเทรสายหลบได้แต่ใช้กับเทรสายเลือดไม่ได้)

2.ออฟโชค เพื่อเน้น การออกโป๊ะเชะให้มากขึ้น อย่างน้อยๆ ยิง 7 ครั้ง เมื่อหักล้างอัตราโป๊ะแล้ว น่าจะโป๊ะ ซัก 3-4 ทีขึ้นไป หวังผลฆ่าเทรได้

3.ออฟคลั่ง เพื่อความรุณแรงของโป๊ะเชะ ที่ออกในแต่ละครั้ง แต่ต้องมั่นใจว่า กระบี่ของเราแรงพอที่จะฆ่าเทร ได้ เน้นยศของกระบี่เป็นสำคัญ

ไม่ว่าจะออฟกระีบี่แบบไหนก็ตาม แต่ ปัจจุบันนี้มี ระบบคู่หู หรือ ผอบ คู่ใจ หาผอบที่มี สกิล เชีย โชค ดีๆ ซักตัว ยิง 7เทพ แค่ก็สามารถ ดับลมหายใจเทรได้ แล้วครับ

และหลังจากที่ใช้ 7เทพ ดัีบลมให้ใจเทรได้ ให้รีบถอย ห่างจากรัศมี หยุดเวลาให้ไวที่สุด สำหรับคนที่ฝึกจนชำนาญ จะสามารถหลบได้

วิธีนี้เหมาะสำหรับ การสู้กัน นอกเมืองสำหรับเซิฟพีเค เพราะ สามารถกดยาวิ่ง เพื่อเพิ่มอัตราเดินเร็วได้ จะสามารถหลบรัศมีของทักษะ หยุดเวลา ระดับ 10 ของเทรได้

หากแต่สู้ในแบท สามารถทำให้เทร ตายแล้วหยุดเวลา มาลุ้นว่าเกราะเราจะแตกก่อนที่เทร จะอมตะหมดหรือไม่ เพราะเปนไปได้ยากสำหรับในแบท ที่จะหลบรัศมีหยุดเวลา

ข้อเสีย สกิล 7เทพ เป็นสกิลที่มีดีเล ค่อนข้างสูง คือ 1 นาที แต่ถ้า เทียบอัตราส่วนของดีเล หยุดเวลาที่ มี ระยะเวลา 1 นาที 30 วิ นับว่า ยังสูสีกัน

เทร มีข้อดีคือค่าหลบสูง แต่สายกระบี่มีจุดเด่นคือแม่นยำสูง เพราะฉนั้น ศาตราเทพสามารถใช้กับเทร ได้ สกิลศาคราเทพจะติดดีเล หากผลของสกิลยังไม่ออก

ต่อให้เทร จะก้าวพริบตา หลบได้ในครั้งแรก แต่ ครั้งต่อไป หมดสิทธ์ หลบ ครับ

ข้อควรระวัง หากเทรนั้น มีทหารคอยเตรียมความพร้อม เราก็จำเป็นต้องมีทหารมาช่วยเตรียม เช่นกัน

3. สำหรับทุกสาย คือ การปลดผนึกความคลั่ง ซึ่งจะสามารถให้เรามีความสามารถมากกว่าเดิมเป็น เท่าตัว และเพิ่มอัตราโปํะ มากถึง 20% เลือดที่มากกว่าเดิม

ต่อให้เป็นเทรเก่งแค่ไหน หากเจอพาลาที่ปลดผนึกคลั่งมา ถ้าไม่ใช่คนที่เล่นเทรมาจนชำนาญแล้ว รับรอง เอาชนะ พาลาไม่ได้แน่นอนครับ

เหมาะสำหรับ ใช้ในกิลวอ หรือ นอกเมืองสำหรับเซิฟที่มีพีเค เพราะในแบทเจอสงครามสมาคมแล้ว คุณอาจจะยืนอยู่ได้แต่หากไร้บัพอ้อมกอดแล้ว ไม่นานผนึกคลั่งของคุณก็จะหมดลง

ข้อเสีย จำเป็นต้องใช้ระยะเวลาในการสะสมมาก ซึ่งไม่สามารถได้บ่อยๆ ไว้สำหรับใช้ ในกิลวอ หรือ การแข่งขัน ABT จะดีกว่า และหลังจากปลกผนึกคลั่งออกมาแล้ว

สิ่งที่ต้องระวังที่สุดคือ ห้ามตาย แม้คุณจะสะสมระยะเวลาได้ นานหลาย ชม. แต่หากเผลอ หรือ พลาดตายไป ครั้งนึงแล้ว ไม่มีโอกาศให้แก้ตัวได้ใหม่นะครับ

หมายเหตุ จากประสบการณ์ที่เคย ศึกษา ระยะเวลา ที่จะได้หลังจากการสะสม ผมได้ทำการทดลองด้วยตัวเอง ทีสกิลเวทผนึก ระดับ 10

โดยใช้กระบี่ ที่ใส่แล้วต่อเนื่อง 216 ใส่ตีกรงน้ำแข็งตลอดเวลา โดยไม่มีช่วงพัก ได้ข่อสรุปว่า ตีสะสมผนึก 2 ชม สามารถปลดผนึกคลั่งได้ 1 ชม ครับ

อาจมีเหลื่อมล้ำกันนิดหน่อย เยอะกว่านั้นบ้าง น้อยกว่านั้นบ้าง ขึ้นอยู่กับ ตอนที่เราเลิกสะสมครับ เพราะหาเวลาที่ตายตัวแน่ชัดไม่ได้ว่า ตีกี่ครั้ง ได้เท่าไหร่

แต่ที่สามารถบอกได้คือ โจมตี 3 ครั้ง จะได้ ผนึกครั้ง 1 วินาที มากกว่าหรือน้อยกว่า ขึ้นอยู่กับ จำนวนครั้งที่เกิดความเสียหาย ครับ

ปล. เทรเชอร์ ฮันเตอร์ ในความคิดส่วนตัวผมแล้ว ไม่ใช่อาชีพที่จะชนะได้ โดยง่ายเลย แต่ก็ไม่ใช่อาชีพที่ผมให้ความสำคัญมากนัก แต่ความน่ากลัวของเทร จิงๆแล้ว

คือ ทักษะ กาลเวลา ที่ระดับ 10 เพราะ หากโดนในกิลวอ ในแบท นอกเมือง หรือ การแข่ง ABT อาจทำให้เราฝันสลายได้

ส่วนเรื่องเทรเชอร์ ที่ใช้พลังเซต ไม่ขอพูดถึง นะครับ เพราะมันอยู่นอกประเด็น เพราะเนื่องจากว่านั่นไม่ใช่ความสามารถ เฉพาะตัวของอาชีพเทรเชอร์

ซึ่งมันเปนเรื่องของผู้ใช้พลังเซต ส่วนวิธีการรับมือ ขอสงวนไว้ เพราะเปนความลับของผู้ที่ใช้พลังเซตด้วยกัน นะครับ

ซึ่งไม่ใช่ทักษะ หรือความสามารถของพาลาดินผมไม่ขอพูดถึงครับ

ไว้ครั้งหน้าผม จะมา อธิบายเกี่ยวกับความน่ากลัวของ แอสแซสซิน ที่หลายคนคิดว่า สู้พาลาดินไม่ได้ คนที่เล่นแอสจนชำนาญแล้ว พาลาดินสำหรับพวกเขาแทบไม่ได้อยู่ในสายตา

เรียกเกราะคุ้มกาย

• **
ความรู้แน่นจังแหะ แต่อยากรู้วิธีสู้กับวอสายสาปอะ  woon_huh woon_huh

กรูเกรียนก็เรื่องของกรู กรูกากก็เรื่องของกรู กรูชอบแหวกแนวก็เรื่องของกรู แต่กรูไม่ไม่เคยขอใครกิน นอกจากพ่อแม่ จบป่ะ !

เราเลิกเล่นเกมส์แล้ว คุณล่ะเลิกหรือยัง?

ถุ๊ยยยซ์์์.

• นุ้งฝอย.
  • « ถ ถ ถ.
จขกท ไม่ว่าง เด่วนี้ แต่ว่างไปตัดหน้าม้า  g#022 g#022 g#022

ชื่อตัวละครในลายเซนต์ น่าสนใจดีนะครับ หุหุ

〝เพราะมีหัวใจ.... ข้าจึงปรารถนาทุกสิ่งที่เป็นเจ้า〞

-Ai-

ถ้าเสทั้งตัวเทียบกับตัวผมตอนนี้ เกราะคุ้มกาย + ผนึกความเสียหาย + เกราะสัจจะ 3  จะได้

พลังชีวิต ประมาณ 12,000  ป้องกัน  880+51    ต้านเวท  580+65
(พลังได้จาก หมวกเทพ 500 + 500  ตีชีวิต กับผ้าคลุมตีชีวิต อีก 500  เพิ่มขึ้น 1500)

ก็จริงๆแล้วพาลามันป้องกันเยอะอยู่แล้ว  อีกอย่างมียกโล่  กับตะกุดช่วยทอนความเสียหาย  ถ้าคำนวนตามหลักของตัวเลข 
ถ้าเจอกายภาพ   
-  ผมใช้โล่บิว ตีป้องกัน จะยกโล่ประมาณ 50%  ซึ่งหมายถึงว่า จะมีโอาส 1 ในสอง ที่โดนโล่บิวกัน   
-  ตะกุด มีโอกาส  50% ที่จะทอน 50 %
ถ้าเจอสายเวท
-  ผมใช้โล่กระจกมันวาว  ยกโล่ประมาณ  70% แต่ยกทีทอนประมาณ 31 %   ก็ OK อยู่
ถ้าคิดอย่างแบบเฉลี่ยอย่างง่ายๆ  การโจมตีทุกๆครั้ง ไม่โดนโล่ยกก็โดนตะกรุด   แล้วเอาไปหักลบกับพลังป้องกันอีก  ก็เข้ายากพอดู (แต่ถ้าเกราะแตกก็ต้องรีบใส่ใหม่)  ซึ่งถ้าพูดถึงการสู้กันจริงๆ มันอยู่ที่ความเร็ว จบภายในไม่กี่นานที ( ไม่พูดถึงสู้กับพาลาด้วยกันหรือเบอ นะสู้นานรากงอกเลยหละ )   ผมเลยคิดว่าพลังชีวิต เพียงแค่ 500 แต่ว่าถ้าคิดจริงๆพาลาถ้าไม่โดนลดเกราะหรือติดโป๊ะ  ตีเข้าทีก็ไม่กี่ร้อย  มันช่วยยืดระยะเวลาให้เราได้อีกสักที่พอจะทุ่มสกิลใส่ศัตรูได้

เจอวิ บางทีผมใช้โล่กระจกกระโดดไปวิใช้หมอกมายา แล้วกรงผมออกจากกรงไม่ได้  ยิงผมจากนอกกรง  จับจังหวะดีๆ ถ้าเป็นวิพวกใช้สกิลร่ายนาน รอให้เขาร่ายก่อน แล้วแทงประกายแสง วิจะหยุดร่ายแล้ววิ่งเข้ามาหาเรา ให้ทันแห่งเทพใส่  แต่พวกยิงผสุธา ก็แทงประกายแสงสู้เลยเพราะมันจะชะงัก ถ้าเผลอเดินเข้ามาก็ทันแห่งเทพใส่  วิบางตัวก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน   แบบนี้วิก็สู้ยากเหมือนกัน ถ้าพลังเต็มน้อยมากที่จะแพ้วิ เพราะมีพลังชีวิตที่เยอะและกันเวทย์เยอะพอสมครว ถึงโดนเปิดเกราะ  มียกโล่กระจกกับตะกรุด กับพลังชีวิตที่เยอะ ก็พอช่วยได้บางสถานะการณ์

สำหรับผมพาลาเกราะมันหนาอยู่แล้วถ้าใส่ของดีๆ   ผมว่าเพียงพอแล้วจะกันเยอะเกินไป กันเป็น 100% แต่ถ้าเจอลดเกราะที ก็แทบไม่มีประโยชน์  ผมสร้างพาลาตัวนี้เอาไว้สู้กันทุกอาชีพ เลยต้องการความยืดหยุ่นสูง  จึงเล่นพลังชีวิต แต่ป้องกันก็ไม่ได้ลืมเพราะผมต้องตีเกราะกับรองเท้าแกร่งเพื่อให้ กันหลังได้ 50   แต่สายผมจะเสียเปรียบกับเบอที่มีระเบิดคลั่งอะสายนี้   เบอระดับเดียวกันให้ระเบิดคลั่ง คำรามแล้วตี  ผมจะยืนอยู่ได้ประมาณ 15-20 วิ  ไม่นานพอที่จะให้ระเบิดหมดได้
ก็อย่างที่บอกผมสร้างไว้เพื่อสู้กับหลายๆอาชีพ  ถ้าตั้งจะสู้กับเบอ คงไปเล่นสายกายา + ตีอาวุธแกร่ง เบอก็ทำอะไรไม่ได้เหมือนกัน

ปล. แต่ก็อย่างว่าแหละ  นี้มุมมองแบท  ถ้าสายเวล  แกร่งดีกว่าแน่นอน มอนสายเวทย์มีน้อย  จะปรับยังไงก็แล้วแต่วัตถุประสงค์หลักของเรา
เยี่ยมมมม   g#008 g#008

-Ai-

ถ้าเล่นสายหอก เจอกับเทร ก็ยากหละหาทางไม่ได้เหมือนกันนอกจากจะใช้  ยาครอบจักรกวาลหรืออ้อมกอดก็ถึงตัวเทรยาก  แต่ถ้ากระบี่ก็พอไหวอยู่

ส่วนอาชีพอื่นๆ  ถ้ามาตัวๆ  พาลาชนะได้ไม่ยากนะ   จะมีปัญหานิดหน่อยกับ เบอ ระเบิด  ยืนระยะให้ระบิดคลั่งหมดก็ยากอยู่ต้องหนีก่อน ให้คลั่งหมดก่อน

เรื่องหอกแรร์ ยังไม่ได้ลองเลยไม่ขอพูด รอได้มาลองก่อนแล้วค่อยว่าอีกที  แต่อย่าให้หอกมันแรงและดีกว่ากระบี่หละ หอกมันโจมตีหมู่  ถ้าให้มันแรงและสกิลดีกว่ากว่ากระบี่ คงไม่คนเล่นกระบี่กันแล้วหละ
ส่วนตัว เคยเห็นหอกอันนึง หอกแรร์ 79 หรืออะไรนิละ พลังโจมตี 300 กว่า ๆ -500 กว่า ๆ พอ ๆ กับกระบี่เลย   g#031

pang1

• Newbie
  • *
ในความคิดผมที่ว่าดีนะครับจะผสมๆเอา- -

1.เกราะอินทรี เสแกร่ง
2.กากซา เสมอง
3.รางเหล็กไหล
4.หมวกเทพทิดา เสแกร่ง
5.โล่บิวโวโลมะกาเดี้ยน  ต้องเสขึ้นครับเพราะอัตรยกน้อย
6.คลุมปีกมังกร เสแกร่ง และยังช่วยเรื่องอัตรายกโล่ได้ด้วย
7.สนับขาแชมเปี้ยน เสแกร่ง
8.ทวนเหล็กพิฆาต เสทำลาย

เรื่องของยศ พาลาเสทั้งตัวก็โหดแล้ว แต่ถ้าได้เยอะกว่าเสก็จะโหดมาก

ทีนี้ก็จะมาวัดกันที่สเตตัส ถ้าจุสเตตัสก้เยอะขึ้น

และวัดกันที่ซี3 g#039 g#039 g#039

Java

• Newbie
  • *
สำหรับผมถ้าสายหอกจะชนะเทรมีความเป็นไปได้ง่ายมาก
แต่ในเซิฟของผมมันไม่ง่ายเลย

คำตอบคือ เซตอินทรี กดพลังของเซตเดินเข้าหาเทรเลย พอเทรตาย กดพิทักษ์ร่างต่อ ให้ตายเทรทำยังไงก็ไม่ชนะ

inw_guy

• เกรียนครับ เอิ้กๆ
ผมเลือด 12000 อ่ะครัฟ ไม่จุนะครัฟไม่ออฟทักสะสายเลือด ^^ ของล้วนๆ

-Ai-

ผมเลือด 12000 อ่ะครัฟ ไม่จุนะครัฟไม่ออฟทักสะสายเลือด ^^ ของล้วนๆ
โหดดวุ้ยยยยยยย    g#031 g#031 g#031 g#031

ผมเลือด 9K นิด ๆ เอง Dex Vit   g#002 g#002 g#002 g#002

I3lade.O.T.O.P.

• **
  • ผู้ชายอบอุ่น
 woon_shock  12000 *0*..

เลือดพาลาดินของผมยังไม่ถึงเลยอ่ะ

woon_cry  woon_cry 

I3lade.O.T.O.P.

• **
  • ผู้ชายอบอุ่น
หุหุ แต่ผมเล่นเลือดนะ  มีแต่เกราะกับรองเท้าที่ตีแกร่ง  ที่เหลือพลังชีวิตหมดเพราะต้องการความยืดหยุ่นสูงเหมาะกับการแบท  ตีแกร่งไปเจอ วิ ไม่มีประโยชน์เลย 

สำหรับเวลถ้าของระดับกลางๆ ตีแกร่งก็ดี 
แต่อีกอย่างถ้าเอาไว้สู้กับเบอ ต้องแกร่งเท่านั่น  ก็แล้วแต่แหละครับว่าเป้าหมายของเราคืออะไร
แต่ถ้าแบทจะสู้ให้ได้หลายอาชีพพลังชีวิตเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

เกราะสัจจะผมระดับ 3  เกราะคุ้มกาย 10 กับผนึกป้องกัน จะได้กันหลังกายภาพ กับกันเวทย์พอๆกัน ประมาณ  65  เวลาเจอสายเวทย์ก็สลับโล่กระจกออกมา เจอสายกายภาพสลับเอาโล่บิวออกมา  ก็ตีเข้ายากอยู่
ขอบอกว่าพาลาดิน+เบี่ยมเลือดไม่ไหวแน่ ใส่แกร่งทั้งตัวนั้นและดีแล้ว โล่ใส่เทพหายนะดีกว่าโล่อื่นเยอะสำหรับพาลาดิน เทียบกับ02นะ ใกล้เคียงมาก
แล้วก็ไม่ต้องทำ2เซตหรอกเปลืองตังค์ อีกอย่าง ของแต่ล่ะชิ้นนะใช่ว่าจะเบาๆ  แค่เรียงสกิลคอมโบให้ถูกกับคู่ต่อสู้ ก็ได้เปรียบแล้ว
 พวกยิงระยะไกลใส่ค้อนเอา ไม่ตายก็ซ้ำ7เทพหรือกางเข็นว่ากันไป ยิ่งทำดูดได้8-10kขึ้นไปนะ เชื่อเถอะในแบท ไม่มีใครกล้าชนตรงๆหรอก ถ้าไม่เล่นกล่องมาเอาลงยาก

nightjusmin

หุหุ แต่ผมเล่นเลือดนะ  มีแต่เกราะกับรองเท้าที่ตีแกร่ง  ที่เหลือพลังชีวิตหมดเพราะต้องการความยืดหยุ่นสูงเหมาะกับการแบท  ตีแกร่งไปเจอ วิ ไม่มีประโยชน์เลย 

สำหรับเวลถ้าของระดับกลางๆ ตีแกร่งก็ดี 
แต่อีกอย่างถ้าเอาไว้สู้กับเบอ ต้องแกร่งเท่านั่น  ก็แล้วแต่แหละครับว่าเป้าหมายของเราคืออะไร
แต่ถ้าแบทจะสู้ให้ได้หลายอาชีพพลังชีวิตเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

เกราะสัจจะผมระดับ 3  เกราะคุ้มกาย 10 กับผนึกป้องกัน จะได้กันหลังกายภาพ กับกันเวทย์พอๆกัน ประมาณ  65  เวลาเจอสายเวทย์ก็สลับโล่กระจกออกมา เจอสายกายภาพสลับเอาโล่บิวออกมา  ก็ตีเข้ายากอยู่
ขอบอกว่าพาลาดิน+เบี่ยมเลือดไม่ไหวแน่ ใส่แกร่งทั้งตัวนั้นและดีแล้ว โล่ใส่เทพหายนะดีกว่าโล่อื่นเยอะสำหรับพาลาดิน เทียบกับ02นะ ใกล้เคียงมาก
แล้วก็ไม่ต้องทำ2เซตหรอกเปลืองตังค์ อีกอย่าง ของแต่ล่ะชิ้นนะใช่ว่าจะเบาๆ  แค่เรียงสกิลคอมโบให้ถูกกับคู่ต่อสู้ ก็ได้เปรียบแล้ว
 พวกยิงระยะไกลใส่ค้อนเอา ไม่ตายก็ซ้ำ7เทพหรือกางเข็นว่ากันไป ยิ่งทำดูดได้8-10kขึ้นไปนะ เชื่อเถอะในแบท ไม่มีใครกล้าชนตรงๆหรอก ถ้าไม่เล่นกล่องมาเอาลงยาก

ว่าก็ว่าขอถามถ่อยเหอะ ได้ยินมาหลายรอบแล้วไอโล่เทพดีพอๆกับแรร์ 2 เนี่ยมันทัดเทียมกันยังไงหว่า แรร์ 2 กันหลังกายเวทย์ 21 ใช่ปะ แต่เทพกันหลังกายเวทย์แค่ 13 เพิ่มเลือด 500 ยก 50 เท่ากันทั้งคู่ แต่กันหลังกายเวทย์ต่างกันตั้ง 8 หน่วย แล้วความสามารถมันพอๆกันจริงหรอ ตรงไหน งงนะเนี่ย???
 woon_huh woon_huh woon_huh

gabriel

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า เล็งแทงแม่นยำ สามารถใช้กับ กระบี่ ได้หรือเปล่าครับ ?

ข้อ 2 ชำนาญหอก เพิ่มโจมตี หรือ ป้องกัน ไหม ถ้าใช้กระบี่ ?

ข้อ 3 (นอกเรื่องนิดนึงนะครับ) ผอบที่มีสกิล พัฒนาความเร็ว สามารถเพิ่ม ความต่อเนื่อง ให้เจ้าของได้หรือเปล่าครับ ?

Java

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า เล็งแทงแม่นยำ สามารถใช้กับ กระบี่ ได้หรือเปล่าครับ ?

ข้อ 2 ชำนาญหอก เพิ่มโจมตี หรือ ป้องกัน ไหม ถ้าใช้กระบี่ ?

ข้อ 3 (นอกเรื่องนิดนึงนะครับ) ผอบที่มีสกิล พัฒนาความเร็ว สามารถเพิ่ม ความต่อเนื่อง ให้เจ้าของได้หรือเปล่าครับ ?

1.  ใชได้ครับ
2. "ชำนาญหอก" มันมีด้วยหรอ เห็นแต่ ชำนาญการแทง ของไฟท์เตอร์ เพิ่มผลให้ หอก และ กระบี่ เหมือนกันตนีบ
3.  ไม่ครับ